[Funland] Cần thông não về thực trạng thiếu thuốc

Mr. Toàn

Xe điện
Tất cả mọi việc đều được quy định bới pháp luật, mỗi lĩnh vực sẽ có các Luật, Thông tư, Nghị định quy định riêng. Nếu muốn cụ có thể tìm hiểu, hoặc bỏ tiền mua sách, thuê người giảng dạy ...
thuê người giảng dạy là thuê chuyên gia trong ngành phải không cụ? ;)

cardreamer

Xe điện
Hãy đi làm, sẽ thấy những cái khó khăn vướng mắc nó sinh động lắm, không giản đơn thô thiển như các thánh hoa hồng đâu. Chửi thì dễ, làm được việc mới khó, nên đạo đức mạng ngời ngời có khi lại là Grab với sinh viên thôi, chưa hiểu biết.
nào ta bàn chuyện hoa hồng. Nếu có thỏa thuận ngầm rằng như thế như thế, thì đi tù đáng kiếp, chả oan tẹo nào. Nhưng rất nhiều anh đi tù hiện nay hoàn toàn không có/không được thỏa thuận cái gì cả, họ mua hàng vì yêu cầu cấp bách lúc đó nó thế, mà hình như mới vãn dịch có mấy tháng mà các cụ quên tiệt rồi nhỉ, lúc ấy nó nóng ra sao, chỉ đạo tính bằng giờ, lực lượng làm 3 ca thâu đêm, đến điện thoại còn chả nghe nổi, có ai biết không đấy... Có vật tư thuốc men chiến đấu là mừng, đến vợ con còn chả ngó, hoa hoét gì đâu. Nhưng sau đó yên yên rồi bỗng thằng bán hàng mò đến đưa tiền, nhiều anh nhận, và giờ đi tù, cũng có anh quyết không nhận đấy chứ đừng nói ai cũng ăn, nên giờ họ thoát.
Về cấu thành tội nhận hối lộ là có phần chưa ổn đâu, nhưng giờ như cái trào lưu, bắt tuốt...

Mr. Toàn

Xe điện
Hàng rào kỹ thuật nhưng mà đúng thì chả ai gọi thông thầu cụ ak .
Hàng rào kỹ thuật lại chỉ có đúng 1 hãng đáp ứng mà cái tiêu chuẩn kỹ thuật đó lại chả quan trọng mịa gì cả thì nó mới là thông thầu thôi .
Em không làm trong ngành nên không biết đánh giá hàng giá rẻ chất lượng như thế nào .
Còn em nghĩ cùng 1 loại biệt dược nếu dùng cho BHXH sẽ mua hãng nào thì chắc bên quản lý thuốc phải có nghiên cứu rồi thôi . Còn thuốc không BHXH thì tư vấn rồi bệnh nhân quyết định theo khả năng thôi .
Thuốc nó có brand, có gen, có loại 3/4/5/6. Nhìn trên các index thì có khác gì nhau, nhưng phối trộn thế nào, dòng nào...thì chỉ hãng nó biết. Thuốc thì không có ngon, bổ, rẻ đâu cụ. Hàng rẻ thì lâu khỏi bệnh, lắm tác dụng phụ. Thuốc không BHXH thì giờ BS cũng kê đơn biệt dược cho tự đi mua mà
Còn thuốc BHXH thì bên quản lý thuốc quả thật có nghiên cứu, nhưng giá do...BHXH với nghị định nó quyết. Giờ giá cả thế giới nó lên, mỗi thuốc phải theo nghị định nên...

bungbvt

Xe tăng
Em nhớ câu chuyện miền nam khi xưa. SG có tiền nhưng phải ăn bo bo, Miền Tây có gạo nhưng không bán vì phải bán giá quá thấp so với thị trường. Kết quả: Thằng thừa gạo để mốc, thằng ăn bo bo. Có bác thủ tướng can đảm cho người dân bán gạo theo giá thị trường thì phải ngồi tù. May khi đó có LĐ sáng suốt nên giải oan. Cơ mà được vạ má sưng. Giờ kiếm được người dám ngồi tù, đợi ngày giải oan e khó.

ate1987

Xe tăng
Thuốc nó có brand, có gen, có loại 3/4/5/6. Nhìn trên các index thì có khác gì nhau, nhưng phối trộn thế nào, dòng nào...thì chỉ hãng nó biết. Thuốc thì không có ngon, bổ, rẻ đâu cụ. Hàng rẻ thì lâu khỏi bệnh, lắm tác dụng phụ. Thuốc không BHXH thì giờ BS cũng kê đơn biệt dược cho tự đi mua mà
Còn thuốc BHXH thì bên quản lý thuốc quả thật có nghiên cứu, nhưng giá do...BHXH với nghị định nó quyết. Giờ giá cả thế giới nó lên, mỗi thuốc phải theo nghị định nên...
Không có loại gì là ngon bổ rẻ chứ không phải mỗi thuốc cụ ak .
Nói chung cái này xem các nước phát triển cũng như đang phát triển đang làm như thế nào để học hỏi tìm ra p/a tối ưu thôi .
Tốt 100% , đáp ứng hết 100% thì chắc chắn không có rồi .
Mà như em thì chưa bao giờ dùng cái BHXH luôn mặc dù em có .

Nhu An

Xe tải
Hình như lđ ngành y đang dỗi, vì không đc ăn % thì phải.
Chứ nếu minh bạch, nó đưa tiền hoa hồng cũng ko nhận, thì ai bắt ?????
May cho bác.
Chỗ tôi, tôi sa thải hết mấy cậu không nhận Hoa hồng rồi bác ạ.
Cụ hỏi rất đúng. Việc đấu thầu thuốc và TBYT đã có luật, các văn bản dưới luật, các quy định hướng dẫn đầy đủ.

Em có cảm giác như tất cả những gì phơi bày trên nghị trường hay báo chí mới chỉ đang là một nửa của vấn đề.

Mắc mớ gì tại sao lại ko dám làm, làm là sợ sai? Ở đây chỉ có 1 trong 2 vấn đề xảy ra: Hoặc là luật có vấn đề hoặc là cơ sở có thẩm quyền đấu thầu có vấn đề. Đây là đang ăn vạ chứ sợ cái gì mà sợ?
Theo em thì thằng nào ko làm đuổi tiếp. Chỉ có kiểu ăn vạ tào lao mới thế này. Với cả giờ rắn mất đầu mới khổ. Trước đến h toàn làm theo chỉ đạo quen rồi
Các bác đã chỉ ra những nguyên nhân rồi đấy.
- Người làm vì y đức, vì lương tâm, vì trách nhiệm có lẽ còn rất ít và khó tìm nhưng nếu tìm được thì lại không chức, không quyền.
- Những kẻ trước đây làm được hưởng cái lọ, cái chai nay không dám xoè tay nhận nên không làm lại ăn vạ đổ lỗi.

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Hãy đi làm, sẽ thấy những cái khó khăn vướng mắc nó sinh động lắm, không giản đơn thô thiển như các thánh hoa hồng đâu. Chửi thì dễ, làm được việc mới khó, nên đạo đức mạng ngời ngời có khi lại là Grab với sinh viên thôi, chưa hiểu biết.
nào ta bàn chuyện hoa hồng. Nếu có thỏa thuận ngầm rằng như thế như thế, thì đi tù đáng kiếp, chả oan tẹo nào. Nhưng rất nhiều anh đi tù hiện nay hoàn toàn không có/không được thỏa thuận cái gì cả, họ mua hàng vì yêu cầu cấp bách lúc đó nó thế, mà hình như mới vãn dịch có mấy tháng mà các cụ quên tiệt rồi nhỉ, lúc ấy nó nóng ra sao, chỉ đạo tính bằng giờ, lực lượng làm 3 ca thâu đêm, đến điện thoại còn chả nghe nổi, có ai biết không đấy... Có vật tư thuốc men chiến đấu là mừng, đến vợ con còn chả ngó, hoa hoét gì đâu. Nhưng sau đó yên yên rồi bỗng thằng bán hàng mò đến đưa tiền, nhiều anh nhận, và giờ đi tù, cũng có anh quyết không nhận đấy chứ đừng nói ai cũng ăn, nên giờ họ thoát.
Về cấu thành tội nhận hối lộ là có phần chưa ổn đâu, nhưng giờ như cái trào lưu, bắt tuốt...
Ko hẳn như cụ nói đâu. Hãy cùng nhớ lại việc tại sao thời điểm 2020 2021 tại sao lại ko cho phép các cơ sở được cấp phép nhập khẩu TBYT nhập Kit test về để bán? Hãy cùng nhớ lại cảnh QLTT và CA truy lùng mấy thắng ku bán online trên mạng, phải gọi là truy cùng đuổi tận luôn.

Bỏ qua việc tính cấp thiết của covid, bỏ qua việc nhân văn cứu người, bỏ qua việc các Y bác sỹ vẫn tuyệt với lương y như từ mẫu... bỏ qua hết thảy những thứ tốt đẹp mà chúng ta đang vươn tới đi... Em vẫn khẳng định rằng lợi ích nhóm của thời 4.0 nó vượt xa những gì chúng ta tưởng tượng cụ ạ. Chúng ta nghĩ vài chục tỷ, vài trăm tỷ là to nhưng đối với đội đó, phải tính bẳng tỷ usd. Em nói có vẻ chém gió nhưng xin lỗi nhé, thực tế nó là vậy.

hoviethung

Xe lăn
Em nhớ câu chuyện miền nam khi xưa. SG có tiền nhưng phải ăn bo bo, Miền Tây có gạo nhưng không bán vì phải bán giá quá thấp so với thị trường. Kết quả: Thằng thừa gạo để mốc, thằng ăn bo bo. Có bác thủ tướng can đảm cho người dân bán gạo theo giá thị trường thì phải ngồi tù. May khi đó có LĐ sáng suốt nên giải oan. Cơ mà được vạ má sưng. Giờ kiếm được người dám ngồi tù, đợi ngày giải oan e khó.
Gạo còn mặc cả được còn thuốc chữa bệnh liên quan đến sinh mệnh thì có bệnh nhân nào dám mặc cả với người bán thuốc đâu cụ. Nếu nhà nước không quản lý thả nổi thuốc chữa bệnh cho bệnh viện công thì hệ lụy đối với các tầng lớp yếu thế trong xã hội không biết sẽ như thế nào đây?

New car 2023

Xe điện
3. Không biết lập dự toán thế nào để mời thầu vì không có giá, giá DN kê khai thì sợ thay đổi. Cứ vô tư mà làm đi đã nào, sao chưa làm đã sợ không được duyệt ?
Họ báo cáo rồi bác:
Thuốc A có Đơn giá 100 đồng, gửi lên được duyệt ngay lập tức, vì là giá 2020+2019.
Giờ, hợp lý phải là 120 đồng, họ cũng gửi lên xin ý kiến chỉ đạo.
Cậu chỉ đạo, đầu tiên, hỏi căn cứ. Căn cứ là Báo giá của các Suppliers, ngay lập tức bác sẽ đặt câu hỏi là: E hèm, tụi bây thông dâm với nhao phỏng?.

Và, cái cậu chỉ đạo này cũng đếch dám duyệt, gửi lên tiếp xin ý kiến chỉ đạo cấp cao hơn.
Thế là tắc.

New car 2023

Xe điện
Lợi nhuận ít hơn, thậm chí còn âm nếu không tính đến khoản thanh toán chậm. Ký hợp đồng 30 ngày, làm kế hoạch tài chính cho hẳn 45 ngày, cuối cùng nhận thanh toán thật là...450 ngày. Doanh nghiệp kinh doanh cũng bằng tiền đi vay chứ có phải lấy tiền nhà đi làm đâu. Cụ cứ tính lãi suất vay ngân hàng cho gói vài tỷ xem. Chả thốn tận óc. Chưa kể còn tắc dòng tiền. Dự định đến tầm này tiền về, nhưng hóa ra thành 1, 2 năm. Thế nên chả ai hào hứng, ngày thường đã thế. Giờ giá cả thế giới tăng, mỗi giá thuốc bắt phải bằng...năm ngoái. Phải em thì em cũng kính tiễn
Cũng không đến nỗi 450 ngày, nhưng khá chậm thật.
Tôi biết 1 bác, dính với tiền nhiệm của anh Tuấn tim tại Bạch Mai.
Giờ treo ngược hết cả lên.

Đội đi sau, dính với anh Tuấn tim, cũng ở tình trạng tương tự: Các khoản thanh toán bị khoanh lại.

Ngân sách BHYT rót về thì hiển nhiên là luôn thiếu.

New car 2023

Xe điện
Nếu hiện nay, cụ thì cụ có kí mua 3 đ và nhận thanh kiu không.
Nếu có 3 đồng thì ông supplier nào chả nhận.

Để đấy đã, khi nào anh mình ra, tính sau - nếu ông anh có ra.

Vấn đề là, 3 đồng không được duyệt bác ạ.

New car 2023

Xe điện
Vụ Visa được chỉ đạo nhưng thực hiện thì ... Chỉ đạo vậy nhưng ai dám làm sai quy trình đâu cụ. Vẫn đủ khâu xét duyệt, chỉ là ưu tiên làm trước thôi. Gương tày liếp là nghe theo chỉ đạo ở trên xong nếu sai thì vẫn vào khám mà cụ. Giờ ai cũng phải tự bảo vệ mình trước.
Em thấy nhiều thuốc đi mua giờ ko có, họ kêu ko có hàng nhập về do ko có visa lưu hành.
Cái vụ Visa lưu hành là 1 chuyện, nhiều thuốc hết hạn lưu hành từ vài tháng, và chưa được ân hạn đến 31/12.
Số thuốc đó ít thôi mà bác.
Hiện tại, các thuốc hết hạn lưu hành trước 31/06, đã được gia hạn đến 31/12.

Vấn đề là, ít có Nhà sản xuất nào lên kế hoạch khi Giấy phép chưa chắc chắn được phê duyệt.
Còn bây giờ xoay xở thì cũng phải đến tháng 10-11, mới có thuốc để gửi về.

VuNgoanMuc

Xe điện
Ko hẳn như cụ nói đâu. Hãy cùng nhớ lại việc tại sao thời điểm 2020 2021 tại sao lại ko cho phép các cơ sở được cấp phép nhập khẩu TBYT nhập Kit test về để bán? Hãy cùng nhớ lại cảnh QLTT và CA truy lùng mấy thắng ku bán online trên mạng, phải gọi là truy cùng đuổi tận luôn.

Bỏ qua việc tính cấp thiết của covid, bỏ qua việc nhân văn cứu người, bỏ qua việc các Y bác sỹ vẫn tuyệt với lương y như từ mẫu... bỏ qua hết thảy những thứ tốt đẹp mà chúng ta đang vươn tới đi... Em vẫn khẳng định rằng lợi ích nhóm của thời 4.0 nó vượt xa những gì chúng ta tưởng tượng cụ ạ. Chúng ta nghĩ vài chục tỷ, vài trăm tỷ là to nhưng đối với đội đó, phải tính bẳng tỷ usd. Em nói có vẻ chém gió nhưng xin lỗi nhé, thực tế nó là vậy.
Cụ ấy đang muốn nói đến đội xê đê xê ở dưới, đội này làm gì có quyền cấp phép cho ai nhập, cấm ai bán... một số không khởi được hối lộ thì khởi làm sai quy trình, đại loại thế

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Em ví dụ luôn cho cụ thấy:
- Thông tư 14 về đấu thầu TTBYT thì nói giá kế hoạch của TTBYT khi đấu thầu ko được cao hơn giá trúng thầu cho các gói thầu đã được thực hiện trước đó . Như vậy 1 sản phẩm năm ngoái trúng thầu 100 đồng thì năm nay cụ ko được mua cao hơn 100 đồng. Nhưng trong thời gian qua giá cả hàng hóa tăng rất nhiều do tỷ giá ÚSD tăng, do đứt gãy chuỗi cung ứng nên giá tăng, do thiếu công rỗng nên chi phí vận tải tăng, do giá xăng dầu tăng nên giá vận tải cũng tăng nốt .... Cty nhập hàng về phải tăng giá bán thêm vài chục % nữa chứ họ ko chịu bán giá 100 đồng của năm ngoái được. Vậy là BV ko mua được hàng nữa.

Theo cụ chỗ này luật có vấn đề ko? Hay bv đang ăn vạ?
Cụ nói chưa đủ. Giá cao hơn 100 đồng đó có phải gửi tờ trình lên cho 1 bộ phận có thẩm quyền phê duyệt ko?

Tại sao bộ phận đó chậm phê duyệt? Đó mới là sâu xa, căn nguyên của vấn đề chứ nhỉ. Kể cả giá cao gấp đôi lên thì cũng phải có 1 bộ phận nào đó có thẩm quyền phê duyệt tờ trình xin phê duyệt giá của cấp cơ sở.

New car 2023

Xe điện
Nhưng sau đó yên yên rồi bỗng thằng bán hàng mò đến đưa tiền, nhiều anh nhận, và giờ đi tù, cũng có anh quyết không nhận đấy chứ đừng nói ai cũng ăn, nên giờ họ thoát.
Tốt quá, tôi luôn tin tưởng là trong hàng ngũ các đồng chí ẳng viên, luôn có những đội ngũ trung kiên như thế này mà bác.
Luôn vì dân vì nước, lao vào dịch quên cmn cả vợ cả con cả đồng lương còm cõi.
Nhể.

Alex.N

Xe buýt
Các ông ngồi phán luật luôn rõ ràng có hành lang, k bao giờ có việc bất cập… hoặc là đội chả biết j, sv, hưu trí hoặc chả bg sờ đc tới quy trình thầu mua sắm. Không loại trừ đội ngồi xử và điều tra, cũng là hội chả bg chạy việc thực tế để biết làm đúng và an toàn theo ý các ông thì sẽ như hiện tại, chả làm đc cái gì.
Khi được ng quen làm nhà nc hỏi, e luôn khuyên thật lòng là đừng làm gì cả, càng nhiệt tình càng đi sớm thôi. Cứ từ từ, việc chậm k sao cả, nhưng sơ hở là bản thân trả giá. Cơ chế này k phù hợp cho người tài, người nhiệt tình đâu, đủ khả năng cứ nhảy ra ngoài vùng vẫy, ít nhất còn sống đc mấy ngày tuổi già với gia đình.
Mà k riêng gì thuốc, giao đất, thuê đất, phê duyệt dự án bđs… bg cũng chẳng ai ký đâu. Có xin ý kiến lên đến bt hay thủ t thì cũng vô lò cả dây thôi. Chúng ta ngồi nhìn nhau hết nhiệm kỳ :P

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Dạ lý thuyết thì đúng là giá cao hơn cụ phải giải trình để cấp trên duyệt. Vấn đề cụ có đủ thông tin để giải trình cho cấp trên không? Thông tin của cụ có đủ nhiều, đủ thuyết phục không? Cấp trên có tin giải trình của cụ không , có dám duyệt giải trình không? Một bệnh viện mỗi lần thầu mua cả nghìn sản phẩm, cụ có thể giải trình hết được vài trăm sản phẩm không (giả sử chỉ 1 phần nhỏ bị tăng giá)?
Em cũng đủ trải nghiệm để hiểu được các vấn đề mua sắm công, đấu thầu mà cụ. Nhưng, em vẫn giữ quan điểm của mình thôi. Tất cả những gì đang được khơi ra đây mới chỉ là ném đá dò đường của phe nào đó muốn một thỏa hiệp. Cả một đất nước mà xuất hiện mấy vấn đề này, ko bị trừng trị tiếp mới là lạ. Em nghĩ rồi sẽ có đợt 2 đốt lò ngành Y dược.

Người ta nói, tân quan đốt 3 đốm lửa, đốm lửa đầu tiên là Take a big bath.

Pigcoi

Xe tải
Cái vụ Visa lưu hành là 1 chuyện, nhiều thuốc hết hạn lưu hành từ vài tháng, và chưa được ân hạn đến 31/12.
Số thuốc đó ít thôi mà bác.
Hiện tại, các thuốc hết hạn lưu hành trước 31/06, đã được gia hạn đến 31/12.

Vấn đề là, ít có Nhà sản xuất nào lên kế hoạch khi Giấy phép chưa chắc chắn được phê duyệt.
Còn bây giờ xoay xở thì cũng phải đến tháng 10-11, mới có thuốc để gửi về.
Đúng rồi cụ, em thấy bảo tháng 6 có 1 đợt gia hạn. Mà nếu vậy nhanh nhất thì phải tháng 9 mới có hàng ( với điều kiện nhà máy hoạt động bình thường ko thiếu nguyên liệu). Có hàng tại VN rồi , BV muốn mua lại phải thông qua hoạt động đấu thầu và mua sắm công và giá cả có được duyệt ko? Nói chung là nhiêu khê lắm. Sự tình thì em ko hiểu rõ nhưng mấy BS em quen đều bảo 2 năm tới cố mà đừng ốm đau. Động vào cái gì cũng thiếu.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nào, chúng ta ở đây không có cùng nguồn thông tin, mức độ thông tin không đồng đều nhau.
Vậy hãy căn cứ vào thông tin trong bài báo/những bài báo mà mọi người trích dẫn ở đây nhé.
Nếu đọc hết bài báo, tuyền thấy là "chúng tôi sợ, chúng tôi không biết làm thế nào, giá nào..." chức chả thấy nói là chúng tôi đang chờ duyệt cả.
Nghĩa là các bác ấy đang ếc biết làm bài thế nào để nộp cho người ta duyệt cả.

Đúng như sở đã nhận định (cũng là thông tin trong bài báo luôn) rằng trình trong việc mua sắm của các BV kém, nên ếc biết làm.

Họ báo cáo rồi bác:
Thuốc A có Đơn giá 100 đồng, gửi lên được duyệt ngay lập tức, vì là giá 2020+2019.
Giờ, hợp lý phải là 120 đồng, họ cũng gửi lên xin ý kiến chỉ đạo.
Cậu chỉ đạo, đầu tiên, hỏi căn cứ. Căn cứ là Báo giá của các Suppliers, ngay lập tức bác sẽ đặt câu hỏi là: E hèm, tụi bây thông dâm với nhao phỏng?.

Và, cái cậu chỉ đạo này cũng đếch dám duyệt, gửi lên tiếp xin ý kiến chỉ đạo cấp cao hơn.
Thế là tắc.
Cụ nói chưa đủ. Giá cao hơn 100 đồng đó có phải gửi tờ trình lên cho 1 bộ phận có thẩm quyền phê duyệt ko?

Tại sao bộ phận đó chậm phê duyệt? Đó mới là sâu xa, căn nguyên của vấn đề chứ nhỉ. Kể cả giá cao gấp đôi lên thì cũng phải có 1 bộ phận nào đó có thẩm quyền phê duyệt tờ trình xin phê duyệt giá của cấp cơ sở.
Dạ lý thuyết thì đúng là giá cao hơn cụ phải giải trình để cấp trên duyệt. Vấn đề cụ có đủ thông tin để giải trình cho cấp trên không? Thông tin của cụ có đủ nhiều, đủ thuyết phục không? Cấp trên có tin giải trình của cụ không , có dám duyệt giải trình không? Một bệnh viện mỗi lần thầu mua cả vài nghìn sản phẩm, cụ có thể giải trình hết được vài trăm sản phẩm không (giả sử chỉ 1 phần nhỏ bị tăng giá)?

ate1987

Xe tăng
Các ông ngồi phán luật luôn rõ ràng có hành lang, k bao giờ có việc bất cập… hoặc là đội chả biết j, sv, hưu trí hoặc chả bg sờ đc tới quy trình thầu mua sắm. Không loại trừ đội ngồi xử và điều tra, cũng là hội chả bg chạy việc thực tế để biết làm đúng và an toàn theo ý các ông thì sẽ như hiện tại, chả làm đc cái gì.
Khi được ng quen làm nhà nc hỏi, e luôn khuyên thật lòng là đừng làm gì cả, càng nhiệt tình càng đi sớm thôi. Cứ từ từ, việc chậm k sao cả, nhưng sơ hở là bản thân trả giá. Cơ chế này k phù hợp cho người tài, người nhiệt tình đâu, đủ khả năng cứ nhảy ra ngoài vùng vẫy, ít nhất còn sống đc mấy ngày tuổi già với gia đình.
Mà k riêng gì thuốc, giao đất, thuê đất, phê duyệt dự án bđs… bg cũng chẳng ai ký đâu. Có xin ý kiến lên đến bt hay thủ t thì cũng vô lò cả dây thôi. Chúng ta ngồi nhìn nhau hết nhiệm kỳ :P
thế mà chúng nó kí ầm ầm và vô lò ầm ầm :D
Gớm ăn quen , ăn đẫy giờ bắt làm không có ăn nên không chịu làm kiểu dỗi hờn =))
Tiến tới mà có đánh giá KPI làm không đặt cho nghỉ việc thì ngồi đó mà không làm .