[Funland] Cần thông não về thực trạng thiếu thuốc

Phú Cửng

Xe tăng
tôi cũng chỉ cóp từ báo về. Cũng thấy dễ hiểu mà.
1. luật không rõ ràng mỗi ông hiểu 1 kiểu.
2. Luạt không theo kịp tình huống thực tế khi khan hiếm hàng hóa, hàng góa tăng giá, hàng hóa mới...
Vậy nên cụ nào bảo hành lang pháp lý rõ ràng có thể chưa chính xác cho lắm.
Có gì chứng minh (Luật, Thông tư, Nghị định ...) hay nghe nói vậy cụ

ung_sung_tu_tai

Xe container
1. Chưa mời thầu đã gào lên kiểu không thằng nào nộp thầu thì mua làm sao ? Thế là kiểu gì vậy ta ?

2. Làm bài thầu thì bẩu làm sợ làm chung chung thì không mua được loại tốt, làm chi tiết thì sợ thông thầu. Thế có phải là trình độ đã đáp ứng được yêu cầu chưa ?

3. Không biết lập dự toán thế nào để mời thầu vì không có giá, giá DN kê khai thì sợ thay đổi. Cứ vô tư mà làm đi đã nào, sao chưa làm đã sợ không được duyệt ?

4. Nôm na, như LĐ sở nói ý, trình độ mua bán của các BV chưa cao, chưa chuyên sâu.

Íu dám làm là do ng u, nên đổ lỗi cho cơ chế, chính sách.

Cụ thử đặt vào vị trí giám đốc bệnh viện và mở thầu mua thuốc nhưng không thằng nào nộp đơn dự thầu thì cụ cũng bó tay thôi. Cho dù cụ có trong sáng đến mấy thì cụ vẫn không có thuốc. Còn nếu cụ tự nhập từ nguồn nào đó thì như thế là cụ đã làm sai quy trình.
Phải là cụ thì cụ có dám bán không? Trong khi lúc trước cụ bán thuốc với giá 100, giờ cụ bán 10 và cái đó làm bằng chứng để tố cáo cụ ra tòa thì cụ tính sao? 90 kia cụ đã rải hoa hống, lobby hết rồi, giờ bắt cụ trả lại ngân sách, cụ đào đâu ra mà trả?
Mà do quản lý thì đúng rồi, quản lý kém mởi xảy ra chuyện này, giờ là mắc kẹt, không ai gỡ ra nổi.
Phần đấu thầu, cụ bỏ qua đi ah. Tất các các Bộ ngành khác làm được, Ngành Y bao nhiêu năm nay vẫn làm được. Bản chất sai phạm nó không nằm ở khâu đấu thấu. Nó là Tham nhũng.
Giờ quản lý chặt, cào mặt ăn vạ không làm. Không làm thì nghỉ, để người khác làm cụ :D
Riêng vụ Visa thì không phải vấn đề đâu bác. Vì bên cuốc hụi chỉ đạo rồi, anh Chú phỉnh chỉ đạo rồi, nên họ vẫn tham gia bình thường.

Cái tệ hại nhất bây giờ là không có Giá đấu thầu.
Phải có Giá thì mới trình được để xin ngân sách.
Giá thì không bố nào dám duyệt, vì sợ bị mắng.
Quan trọng : một là bài mời thầu phải tốt hài hòa, sàng lọc bọn giá rẻ , thứ hai là kiên quyết không nhận % lại quả, nó có dí vào làm biên bản trả lại ngay, thì sợ gì
Làm đúng làm đủ thì chẳng có gì khó với sợ sai. Chỉ có làm ko đúng và muốn cái khác nữa nên mới khó và sợ sai thì vô tù. Thằng bán lúc nào cũng muốn bán, chỉ có thằng mua là muốn nhiều hơn trong lúc mua nên mới là khó.
Chẳng luật hay cơ chế nào kiểm soát người làm đúng và minh bạch cả. Luật hát cơ chế ra đời chỉ để kiểm soát thằng làm sai thằng làm láo và thằng lách luật để chén thôi. Rừng luật lòng vòng kiểm soát đủ kiểu mà vẫn chén đc.

Pigcoi

Xe tải
Đó là Hội ăn no rồi, chuồn nhanh khỏi Nóng, chứ Hội mới thì còn khướt nhá.
Hội mới năng lực và trình độ ko đủ để BV PK tư nhân tuyển đâu cụ. Họ tuyển dụng và trả lương xứng đáng là theo năng lực.
Còn cụ nói ăn no thì là quan điểm của mỗi người em ko bàn. Nhưng em biết ko ít người làm vì tâm nghề nghiệp lắm cụ.
Nói gì thì nói khi vào đến viện cũng chỉ mong gặp được thuốc hay thầy giỏi để mau khỏi bệnh. Chứ chỉ trích thì dễ mà làm thì mới khó.
Nhiều cụ nói có khó gì đâu, cứ đúng mà làm. Thôi thì với quan điểm của em, nghe bỏ vậy thôi. Người hiểu sẽ hiểu, người ko hiểu hoặc cố tình ko hiểu thì vẫn có quan điểm của họ. :D

T0.0T

Xe đạp
Có gì chứng minh (Luật, Thông tư, Nghị định ...) hay nghe nói vậy cụ
tôi nghe chuyên gia cụ thể là ông PGS-TS-BS Đỗ Văn Dũng, Trưởng Khoa y tế công cộng, Trường Đại học Y Dược TP.HCM nói vậy trên báo và tôi tin tưởng chuyên gia. Còn luật, quy định chân trước đá chân sau trong một sói lĩnh vực tôi biết là bình thường.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]

Phú Cửng

Xe tăng
tôi nghe chuyên gia cụ thể là ông PGS-TS-BS Đỗ Văn Dũng, Trưởng Khoa y tế công cộng, Trường Đại học Y Dược TP.HCM nói vậy trên báo và tôi tin tưởng chuyên gia. Còn luật, quy định chân trước đá chân sau trong một sói lĩnh vực tôi biết là bình thường.
Vâng, cụ cứ tin nhé

binhsu7273

Xe cút kít
Nhưng em biết ko ít người làm vì tâm nghề nghiệp lắm cụ.
Cái này thì đồng ý với Cụ, nhưng số đó ít lắm và đa phần chuyển sang đào tạo và nghiên cứu rồi thì phải. :)

chuotdong

Xe điện
chả ông nào vào mới cay cụ ạ. Nên giờ thấy bảo nhiều viện không dám duyệt đơn cho nghỉ. Hay cụ thử apply vào đi. Ngon thế cơ mà
Sắp tới chắc chắn ít Giáo sư TS tranh chức Giám đốc Bệnh viện là có ạ

Phú Cửng

Xe tăng
Em trích lại xem cụ giải thích "hành lang pháp lý rất rõ ràng để làm việc đúng" là như thế nào :)
Tất cả mọi việc đều được quy định bới pháp luật, mỗi lĩnh vực sẽ có các Luật, Thông tư, Nghị định quy định riêng. Nếu muốn cụ có thể tìm hiểu, hoặc bỏ tiền mua sách, thuê người giảng dạy ...

Phú Cửng

Xe tăng
Sắp tới chắc chắn ít Giáo sư TS tranh chức Giám đốc Bệnh viện là có ạ
Cũng nên tách bạch Người chuyên quản lý, Người chuyên chuyên môn. Chứ thường chuyên môn cao xong chuyển sang quản lý đễ mất người tài lắm cụ nhỉ.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Tất cả mọi việc đều được quy định bới pháp luật, mỗi lĩnh vực sẽ có các Luật, Thông tư, Nghị định quy định riêng. Nếu muốn cụ có thể tìm hiểu, hoặc bỏ tiền mua sách, thuê người giảng dạy ...
Và cụ chẳng hiểu gì, chỉ mõm là "hành lang pháp lý rất rõ ràng" thôi, đúng không? ;))
Cụ đọc Luật, Thông tư, Nghị định gì rồi? "Rất rõ ràng" như thế nào? ;))

Phú Cửng

Xe tăng
Và cụ chẳng hiểu gì, chỉ mõm là "hành lang pháp lý rất rõ ràng" thôi, đúng không? ;))
Cụ đọc Luật, Thông tư, Nghị định gì rồi? "Rất rõ ràng" như thế nào? ;))
Cụ đọc lại còm trên giúp em nhé

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc lại còm trên giúp em nhé
Tóm lại là cụ đọc "Luật, Thông tư, Nghị định " nào mà khẳng định ""hành lang pháp lý rất rõ ràng"? :))
Sao cứ chống chế suông thế nhỉ? Trình bày điều cụ biết xem nào.

Cụ ấy nói không sai đâu. Hiện nay cơ chế và khung giá đều lạc hậu, cổ lỗ sỉ, mỗi ông hiểu 1 kiểu. :)

ate1987

Xe tăng
Kể cả cùng giá đi, 1 bên thanh toán trước khi nhận hàng. 1 bên thì cả năm mới được thanh toán., thậm chí là 2 năm. Nếu cụ là người bán, cụ thích bán cho bên nào?
Ủa em là người bệnh đi mua mà. Em móc tiền ra trả ngay chứ cả năm thanh toán j cụ .
Còn bàn về vấn đề bên nhà cung cấp thì giá cao thấp nó phụ thuộc vào số lượng rồi tình trạng thanh toán . bên nào cũng bán cả cụ ak . Chứ cụ đừng kêu nó chê không bán cho viện công mà chỉ thích bán cho hiệu thuốc với tư nhân .
Vấn đề là có bán được hay không , hay lòng vòng lèo vèo qua công ty này công ty nọ thôi .
Em hỏi cụ cùng 1 biệt dược có phải chỉ có 1 hãng có thuốc tốt hay không ???
Hay sẽ có vài loại của các hãng khác nhau ??? Hãng khác nhau đây là hãng tên tuổi , xuất xứ xịn xò nhé .
Các hãng chả đánh nhau bọ mịa ra tranh thị phần chứ ngồi mà chê.

Phú Cửng

Xe tăng
Tóm lại là cụ đọc "Luật, Thông tư, Nghị định " nào mà khẳng định ""hành lang pháp lý rất rõ ràng"? :))
Sao cứ chống chế suông thế nhỉ? Trình bày điều cụ biết xem nào.

Cụ ấy nói không sai đâu. Hiện nay cơ chế và khung giá đều lạc hậu, cổ lỗ sỉ, mỗi ông hiểu 1 kiểu. :)
Cụ đọc lại còm trên (#176) giúp em nhé

Pigcoi

Xe tải
Cái này thì đồng ý với Cụ, nhưng số đó ít lắm và đa phần chuyển sang đào tạo và nghiên cứu rồi thì phải. :)
E nghĩ cũng không ít đâu cụ, thế hệ bác sĩ trẻ sau này em tiếp xúc thấy nhiều quan điểm tiến bộ lắm. Họ sẵn sàng học hỏi ko ngừng tiếp thu kiến thức mới và rèn luyện tay nghề, làm theo đạo đức nghề nghiệp để lấy uy tín. Khi đã có trình độ và năng lực rồi thì cứ chỗ nào đãi ngộ tốt và được sống với nghề là họ làm.
Mọi người bị cuốn theo thông tin báo chí nên chỉ thấy mặt tối mà ít thấy mặt sáng. Cũng tội cho những NVYT.

ate1987

Xe tăng
Đã gọi là soi thì cụ làm gì cũng chết thôi. Sàng lọc bọn giá rẻ? Sẽ bị quy là lập hàng rào kỹ thuật để thông thầu. Ngay OF này cũng đầy cụ hô như vậy.
Hàng rào kỹ thuật nhưng mà đúng thì chả ai gọi thông thầu cụ ak .
Hàng rào kỹ thuật lại chỉ có đúng 1 hãng đáp ứng mà cái tiêu chuẩn kỹ thuật đó lại chả quan trọng mịa gì cả thì nó mới là thông thầu thôi .
Em không làm trong ngành nên không biết đánh giá hàng giá rẻ chất lượng như thế nào .
Còn em nghĩ cùng 1 loại biệt dược nếu dùng cho BHXH sẽ mua hãng nào thì chắc bên quản lý thuốc phải có nghiên cứu rồi thôi . Còn thuốc không BHXH thì tư vấn rồi bệnh nhân quyết định theo khả năng thôi .