[Funland] Cần tư vấn về luật thừa kế đất đai

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sổ thì e chỉ nghe bố mẹ em nói là đứng tên mình bà em, còn không biết liên quan gì đến các cô chú nhà em không
1 là khi ô cụ mất đứng tên cả bà + cô chú bác. Hoặc là chưa làm j về thừa kế của ông. Chú kia đc bà cho bằng mồm

meomun346

Xe container
Cụ nên tham khảo ý kiến của luật sư. 1 lần em ra phòng công chứng. Thấy có trường hợp tương tự như cụ. Nhà kia bố mất, được 1 năm thì bà mẹ ra công chứng muốn chia đất cho các con. Phòng công chứng y. cầu bà về làm bản sơ yếu lý lịch (kể hết tên các con ra) và có chứng nhận của địa phương. Em cũng ko biết rồi họ có bắt ký kèo gì ko nữa!

noname_star

Xe tăng
Ko có khả năng đứng tên đc cả bà + cô chú đâu cụ. Vì đâu có loại này đâu cụ.

Em cũng đồng ý với cụ là khả năng ông chú đc cho bằng mồm.

1 là khi ô cụ mất đứng tên cả bà + cô chú bác. Hoặc là chưa làm j về thừa kế của ông. Chú kia đc bà cho bằng mồm

noname_star

Xe tăng
Nếu ông cụ mất mà ko có di chúc thì hiển nhiên các cô chú có liên quan. Chả cần làm lại hay ko.Mà có di chúc thì lại phải xét cái di chúc có đúng ko đã.

Bà em còn minh mẫn, đứng tên có cả ông em nhưng khi ông em mất đi đã làm lại đứng tên cho bà em, chắc là lúc làm lại thành tên của bà em có liên quan đến các chú

Monte Cristo

Xe tải
Nếu là BĐS tặng cho (không liên quan đến BĐS thờ tự), mà Bà của Cụ vẫn minh mẫn không bị mất kiểm soát về trí tuệ thì nơi yêu cầu các gia đình cô chú bác ký vào giấy tờ là không chuẩn.
Chuẩn cụ à ! Bà được 50% còn lại chia đều cho các con , Chú X không đồng ý thì khó sang tên , nếu không trả thêm phần của chú x VD : 50% còn lại chia cho người 5 con , trả chú nát rượu 1/5 của 50% còn lại là ok

9630

Xe tăng
Thế này nhé, tài sản của hộ gia đình mà cụ thể là đất của ông bà nhà cụ, khi ông mất mà ko có di chúc thì bà 50% ông 50%, nếu ông ko có di chúc thì 50% của ông được chia đều cho vợ và các con. Do đó nếu lúc lập hồ sơ chuyển tên cho bà mà ko có biên bản họp gia đình thống nhất chuyển tên cho bà hay các văn bản từ chối nhận tài sản của các con thì bà chỉ được quyết 50% phần đất của bà và phần được chia của ông. Vì vậy, trong gia đình 1 người ko đồng ý thì nhà cụ ko thể chuyển nhượng toàn bộ thửa đất được

noname_star

Xe tăng
Chả chuẩn tí nào.

Chuẩn cụ à ! Bà được 50% còn lại chia đều cho các con , Chú X không đồng ý thì khó sang tên , nếu không trả thêm phần của chú x VD : 50% còn lại chia cho người 5 con , trả chú nát rượu 10% là ok

namdkh

Xe tải
Cụ cho em hỏi ca này phát:
Ông anh em trước mua mảnh đất đồng sở hữu với một nhà khác (đất giãn dân nên không tách sổ được). Đất trước kia của bà A 120m nhưng chuyển nhượng 70m cho ông anh em, còn bà A vẫn còn 50m, sổ đứng tên ông anh em và hộ bà A.
Trên sổ hồng ghi “Đồng sở hữu với hộ bà A gồm bà A và ông B”, mà bà A và ông B là hai mẹ con (có hai sổ hồng giống nhau cấp cho ông anh em và hộ bà A).

Vậy sau này khi làm giấy phép xây dựng có cần cả hai mẹ con bà A và ông B ký vào đơn xin giấy phép xây dựng không, và chẳng hạn khi bà A chết thì quyền lợi của đồng sở hữu chỉ liên quan đến ông B hay cả chồng, con khác của bà A nữa?

lum_dong_tien

Xe tăng
Em cũng đang bó chiếu bộ này của khách. Thật khốn khổ.

noname_star

Xe tăng
Em bổ sung, nếu ông bà có mỗi mảnh đất đấy thì ok. Nhưng ô bà có nhiều hơn thì loằng ngoằng hơn cụ nói.

Thế này nhé, tài sản của hộ gia đình mà cụ thể là đất của ông bà nhà cụ, khi ông mất mà ko có di chúc thì bà 50% ông 50%, nếu ông ko có di chúc thì 50% của ông được chia đều cho vợ và các con. Do đó nếu lúc lập hồ sơ chuyển tên cho bà mà ko có biên bản họp gia đình thống nhất chuyển tên cho bà hay các văn bản từ chối nhận tài sản của các con thì bà chỉ được quyết 50% phần đất của bà và phần được chia của ông. Vì vậy, trong gia đình 1 người ko đồng ý thì nhà cụ ko thể chuyển nhượng toàn bộ thửa đất được

noname_star

Xe tăng
Ko đơn giản như cụ nghĩ đâu. 50% là tổng tài sản. Nếu ô bà mà có tài sản nhiều hơn cái mảnh đất đó, thì chỉ có nước làm lại thừa kế xem ai có quyền trên mảnh đất đó rồi tính tiếp.

Cụ tra luật thừa kế anh GG mà xem

obi

Xe tăng
Bà em còn minh mẫn, đứng tên có cả ông em nhưng khi ông em mất đi đã làm lại đứng tên cho bà em, chắc là lúc làm lại thành tên của bà em có liên quan đến các chú
Ngày trước thì sổ đỏ chỉ ghi tên 1 người thôi, sau này là ghi cả vợ chồng, bây giờ chúng nó mới dự định ghi cả con.
Nếu sổ ghi tên bà thì bà có toàn quyền cụ nhé. Có thể bỏ qua người chú bán cho cụ, mà làm bà cho cháu luôn thì đỡ rườm rà.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Ông đi hỏi còn mơ hồ thì bọn thầy bói mù xem voi phán cái gì.

noname_star

Xe tăng
Cụ lại nhầm. Sổ đỏ có thể chỉ đứng tên 1 người, nhưng vẫn là tài sản chung của vợ chồng. Việc ông cụ thớt mất xong làm lại sổ, nếu ko đúng thì chả có ý nghĩa gì.

Ngày trước thì sổ đỏ chỉ ghi tên 1 người thôi, sau này là ghi cả vợ chồng, bây giờ chúng nó mới dự định ghi cả con.
Nếu sổ ghi tên bà thì bà có toàn quyền cụ nhé. Có thể bỏ qua người chú bán cho cụ, mà làm bà cho cháu luôn thì đỡ rườm rà.

OneMoreNight

Xe tải
Chào các cụ, mợ
Em có vấn đề cần các cụ mợ tư vấn
Chả là bố mẹ em có mua cho em một mảnh đất. Mua từ chú ruột của em bán cho, nhưng gặp vấn đề khi làm sổ đỏ đứng tên em. Mảnh đất đó là của bà nội em cho chú em nhưng lại chưa làm sổ cho chú, giờ vẫn là bà em đứng tên. Khi làm sổ người ta lại yêu cầu khai tên tất cả các cô chú ruột em và xin chữ ký của họ. Do gia đình không thống nhất nên có 1 chú không đồng ý ký. Các cụ mợ cho em hỏi là giờ em phải làm sao
Em xin cảm ơn !
Bạn chụp cái GCN lên mình tư vấn cho, đợt này đang rảnh

OneMoreNight

Xe tải

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ cho em hỏi ca này phát:
Ông anh em trước mua mảnh đất đồng sở hữu với một nhà khác (đất giãn dân nên không tách sổ được). Đất trước kia của bà A 120m nhưng chuyển nhượng 70m
cho ông anh em, còn bà A vẫn còn 50m, sổ đứng tên ông anh em và hộ bà A.
Trên sổ hồng ghi “Đồng sở hữu với hộ bà A gồm bà A và ông B”, mà bà A và ông B là hai mẹ con (có hai sổ hồng giống nhau cấp cho ông anh em và hộ bà A).

Vậy sau này khi làm giấy phép xây dựng có cần cả hai mẹ con bà A và ông B ký vào đơn xin giấy phép xây dựng không, và chẳng hạn khi bà A chết thì quyền lợi của đồng sở hữu chỉ liên quan đến ông B hay cả chồng, con khác của bà A nữa?
Vì đứng chung nên về giấy tờ ko rạch ròi về dt được. Cấp phép xây dựng cho chủ đất nên cần đủ những người liên quan
Khi bà A chết sẽ chia theo di chúc hoặc luật, số người liên quan ntn thì tình huống cụ thể mới biết đc. Nhưng dính đến tk rất vất vả