[Funland] cần tư vấn về nồi cơm cao tần vs nồi cơm cao tần áp suất

beomap2

Xe container
Cụ chẳng cập nhật thông tin về công nghệ nồi cơm gì cả. Nồi cơm gia nhiệt từ nắp vung thấy cách đây hơn 20 năm rồi. Thị trường bán nồi 2 mâm, 3 mâm nhiệt...đầy ra.
Còn nồi cao tần IH nguyên lý dùng sóng điện từ gia nhiệt. Nguyên lý chẳng khác gì bếp từ. Còn nhà sản xuất nồi cơm IH gia nhiệt lên thành nồi để cơm chín đều hơn. Nhất là lúc nấu có gạo nhiều. IH gia nhiệt ở đáy hay thành nồi thì công nghệ có khác gì nhau đâu. Chỉ khác gia nhiệt IH ở thành giá cao hơn chút.
Ừ có khi hôm nào phải mổ cái nồi nấu cơm áp suất ra xem có mấy mâm điện may so, mua mấy năm rồi mà ít dùng. Trước đây toàn thấy nồi có một mâm.

aladanh2000

Xe hơi
Gạo ngon như ST25 thì nồi thường cũng ngon. Quan trọng là đầu tư tiền gạo.

consokhong

Xe tải
Em vote cao tần áp suất ạ. Em nhớ ko nhầm thì có đọc trên này cụ nào bảo là cứ phải có cái option áp suất vào mới hiệu quả, kiểu như nếu ko cao tần áp suất thì ít nhất cũng mua loại nồi cơm điện áp suất í ạ. Em mới chỉ dùng loại áp suất thôi và em thấy cơm ngon hơn nồi thường, với em như vậy ok rồi.

_MeoTom_

Xe tăng
Rẻ nhất mà chất lượng ok cc có thể xem mã nồi này cuckoo crp-n0680sr.
Gia nhiệt mâm điện, áp suất, tính năng ít.

Sky_HP

Xe tải

quangthuy2002

Xe buýt
Nhờ các cụ tư vấn giúp em nồi cơm điện tầm 2 triệu có dung tích 1.8 đến 2.0 lít ạ. Em đang dùng nồi cơ sharp nhập Thái nhưng cơm không ngon.

polizia

Xe container
Gạo ngon như ST25 thì nồi thường cũng ngon. Quan trọng là đầu tư tiền gạo.
Nhà em dùng nồi Hàn Cookin lòng gang nấu gạo ST ăn thấy ngon lắm rồi. Nhà em lại nghiện ăn cháy nên cứ bật 3 lần cháy ngon như nồi gang ngày xưa.
Ưu điểm nồi cơm cổ điển là nhanh, 6h đi làm về cắm cơm là 7h có ăn.
Nồi cao tần em chưa dùng nhưng thấy bảo nấu cơm lâu nên lăn tăn mỗi khoản phải đặt cơm sớm.

.Bo My

Xe container
Nhờ các cụ tư vấn giúp em nồi cơm điện tầm 2 triệu có dung tích 1.8 đến 2.0 lít ạ. Em đang dùng nồi cơ sharp nhập Thái nhưng cơm không ngon.
Loại Cuckoo có áp suất, điện tử khoảng 3 tr-3tr5, cố lên tí. Loại này có chương trình nấu cháo không tràn, có thể dùng như nồi hấp, nồi áp suất..Hiệu khác có thể rẻ hơn nhưng chưa thử

.Bo My

Xe container
Nồi cao tần em chưa dùng nhưng thấy bảo nấu cơm lâu nên lăn tăn mỗi khoản phải đặt cơm sớm.
đa số có chức năng nấu nhanh khi cần, khoảng 15 phút, dĩ nhiên là không ngon bằng nấu đúng.

quangthuy2002

Xe buýt
Loại Cuckoo có áp suất, điện tử khoảng 3 tr-3tr5, cố lên tí. Loại này có chương trình nấu cháo không tràn, có thể dùng như nồi hấp, nồi áp suất..Hiệu khác có thể rẻ hơn nhưng chưa thử
Cụ cho em hỏi nồi cơm điện loại cơ và lại điện tử, cơ chế nấu như nhau cụ nhỉ. Chỉ loại cao tần và cao tần áp suất là cơ chế nấu kiểu khác.

.Bo My

Xe container
Cụ cho em hỏi nồi cơm điện loại cơ và lại điện tử, cơ chế nấu như nhau cụ nhỉ. Chỉ loại cao tần và cao tần áp suất là cơ chế nấu kiểu khác.
loại điện tử thì nó nấu theo chương trình, cảm biến nên chính xác hơn cơ, có thể nấu cháo không tràn, hẹn giờ xong, hẹn giờ thời gian nấu hấp. Còn cao tần thì ưu điểm là nấu cực nhanh cho nên nó sẽ ngâm gạo nước ấm lâu hơn rồi mới đun sôi bùng lên. Còn điện trở thì phải đun nóng từ từ nên thời gian ngâm nước ấm không chính xác. Tuy nhiên điện trở cũng có nhiều loại, loại cao cấp (khoảng 3 tr) công suất mạnh hơn loại rẻ, và đun cả từ nắp nồi, thành nồi chứ không phải chỉ từ đáy.

Muốn ngon rẻ thì mua loại điện tử áp suất, loại cơm kiêm áp suất ấy, còn 1 loại khác là nồi áp suất đa năng có thể nấu cơm. Có lẽ nồi chuyên cơm thì có thêm bọc giữ nóng tốt và xoong chống dính cao cấp.

Isu_zu

Xe container
Nhà e cũng mua của 1 cụ trên OF này, thử đến 2 cái cao tần cũng voi cũng hổ, cuối cùng đành trả lại vì chả thấy khác cái nồi pana đểu đang dùng =)). Thậm chí còn mất cục chuyển đổi to vật, dùng thì lắt léo đến bực :))
Nồi Made in Japan có loại dành cho xuất khẩu, điện 220V luôn cụ ạ. Thường bán ngay tại duty free ở sân bay bên Nhật. Em mua 1 cái ở Narita, dùng mãi ko hỏng, nặng chình chịch. Mỗi tội nấu lâu, 48p nhưng rất ngon cơm.

scorpio_9x

Xe hơi
Có thể dùng nồi tiger dòng JBV nấu khá ngon, ráo cơm mà giá khá hợp lý khoảng loanh quanh 2tr

trungunimor

Xe buýt
loại điện tử thì nó nấu theo chương trình, cảm biến nên chính xác hơn cơ, có thể nấu cháo không tràn, hẹn giờ xong, hẹn giờ thời gian nấu hấp. Còn cao tần thì ưu điểm là nấu cực nhanh cho nên nó sẽ ngâm gạo nước ấm lâu hơn rồi mới đun sôi bùng lên. Còn điện trở thì phải đun nóng từ từ nên thời gian ngâm nước ấm không chính xác. Tuy nhiên điện trở cũng có nhiều loại, loại cao cấp (khoảng 3 tr) công suất mạnh hơn loại rẻ, và đun cả từ nắp nồi, thành nồi chứ không phải chỉ từ đáy.

Muốn ngon rẻ thì mua loại điện tử áp suất, loại cơm kiêm áp suất ấy, còn 1 loại khác là nồi áp suất đa năng có thể nấu cơm. Có lẽ nồi chuyên cơm thì có thêm bọc giữ nóng tốt và xoong chống dính cao cấp.
Đã thay nồi,ko IH ap suất thì cũng phải IH, dứt khoát ko mua điện tử áp suất( lãng phí tiền).Đó là theo quan điểm của tôi.

.Bo My

Xe container
Mấy nồi cơm đắt tiền Nhật, Hàn thì nó nấu cơm kiểu Nhật, Hàn, gạo cũng là Nhật Hàn..nên chưa chắc hợp với người Việt. Có Cuckoo là được nhiều người xác nhận phù hợp, nhất là người thích ăn cơm dẻo. Giá mà các hãng có menu "cơm kiểu VN" thì tốt quá, chỉ cần chỉnh chương trình 1 tí.

Ngoài ra nồi Xiaomi rẻ, cao tần không áp suất 3L, 1tr5, có áp suất 4tr... nhược điểm là chưa nhiều người xác nhận, cụ nào dùng rồi thì cho ý kiến.