[Funland] cần tư vấn về nồi cơm cao tần vs nồi cơm cao tần áp suất

quangthuy2002

Xe buýt
Mấy nồi cơm đắt tiền Nhật, Hàn thì nó nấu cơm kiểu Nhật, Hàn, gạo cũng là Nhật Hàn..nên chưa chắc hợp với người Việt. Có Cuckoo là được nhiều người xác nhận phù hợp, nhất là người thích ăn cơm dẻo. Giá mà các hãng có menu "cơm kiểu VN" thì tốt quá, chỉ cần chỉnh chương trình 1 tí.

Ngoài ra nồi Xiaomi rẻ, cao tần không áp suất 3L, 1tr5, có áp suất 4tr... nhược điểm là chưa nhiều người xác nhận, cụ nào dùng rồi thì cho ý kiến.
Loại này em thấy đánh giá tuy là áp suất nhưng cơm không ngon cụ à

traffic_safety

Xe hơi
Loại này em thấy đánh giá tuy là áp suất nhưng cơm không ngon cụ à
chắc cụ chưa trải nghiệm rồi, nhà e zùng nồi nhật nấu gạo nào cũng ok. 10 hạt như nhau cả 10, ko nở trương như nồi thường, nấu cả năm ko cần rửa nắp nồi vì nó ko bị bọt bám lên như nồi thường.

Sky_HP

Xe tải
Nhà em dùng nồi Hàn Cookin lòng gang nấu gạo ST ăn thấy ngon lắm rồi. Nhà em lại nghiện ăn cháy nên cứ bật 3 lần cháy ngon như nồi gang ngày xưa.
Ưu điểm nồi cơm cổ điển là nhanh, 6h đi làm về cắm cơm là 7h có ăn.
Nồi cao tần em chưa dùng nhưng thấy bảo nấu cơm lâu nên lăn tăn mỗi khoản phải đặt cơm sớm.
Cao tần áp suất Cuckoo loại Em đang dùng nấu thường nó báo 34 phút nhé Cụ. Thực tế em căn thì khoảng 27-28 phút là xong rồi. Còn chế độ nấu nhanh nó báo 17 phút.
Nồi cuckoo áp suất cao tần Em thích nhất nấu cơm có cháy và nấu gạo lức ngon. Ngoài ra nồi áp suất cao tần cơm chín đồng đều. Nấu không bị vàng đáy nồi nếu nấu chế độ thường.

Sky_HP

Xe tải
loại điện tử thì nó nấu theo chương trình, cảm biến nên chính xác hơn cơ, có thể nấu cháo không tràn, hẹn giờ xong, hẹn giờ thời gian nấu hấp. Còn cao tần thì ưu điểm là nấu cực nhanh cho nên nó sẽ ngâm gạo nước ấm lâu hơn rồi mới đun sôi bùng lên. Còn điện trở thì phải đun nóng từ từ nên thời gian ngâm nước ấm không chính xác. Tuy nhiên điện trở cũng có nhiều loại, loại cao cấp (khoảng 3 tr) công suất mạnh hơn loại rẻ, và đun cả từ nắp nồi, thành nồi chứ không phải chỉ từ đáy.

Muốn ngon rẻ thì mua loại điện tử áp suất, loại cơm kiêm áp suất ấy, còn 1 loại khác là nồi áp suất đa năng có thể nấu cơm. Có lẽ nồi chuyên cơm thì có thêm bọc giữ nóng tốt và xoong chống dính cao cấp.
Nồi IH có ưu điểm hơn nồi mâm nhiệt là lúc sôi bùng lên nồi IH cấp nhiệt đủ hơn so với nồi mâm nhiệt. Do vậy cơm chín sẽ ngon hơn. Cụ để ý công suất điện tiêu thụ nồi IH lúc nào cũng cao hơn công suất tiêu thụ điện của nồi mâm nhiệt.

trungunimor

Xe buýt
Nồi IHcuku dùng ít nước hơn nồi thường, nấu lâu song liên tục thay đổi công suất nên tổng công suất nấu 1 nồi cơm < nồi ko IH.Bực nhất khi dùng nồi cuku là ko có dây rút, xách nồi dây lòng thòng.

chattiensinh

Xe hơi
Toàn các cụ nội trợ đảm đang nhỉ, chuyện bếp núc mà thành thạo như chiên gia :)

tieunhupha

Xe điện
Nhà em dùng nồi Hàn Cookin lòng gang nấu gạo ST ăn thấy ngon lắm rồi. Nhà em lại nghiện ăn cháy nên cứ bật 3 lần cháy ngon như nồi gang ngày xưa.
Nồi cao tần em chưa dùng nhưng thấy bảo nấu cơm lâu nên lăn tăn mỗi khoản phải đặt cơm sớm.
Nồi cao tần là cách gọi cho nồi cơm làm nóng bằng từ thôi mà cụ. Nhà em dùng Cuckoo áp suất cao tần nấu nhiệt cao cũng chỉ mất 31p còn bình thường có 27p thôi mà. Thời gian có khi còn chả kịp làm đồ ăn ý chứ.

datdo

Xe máy
Chào các cụ, chả là vợ em nó muốn đổi nồi cơm. Đi xem thấy 2 loại: nồi cao tần Zorijusi gì đó với Tiger với cúc ku.
Đã định mua cao tần rồi, thì nv sale nó lại giới thiệu loại cao tần áp suất của Tiger. Ung cả thủ!

Em thì có mỗi việc ăn nên món này khó chọn quá giữa 2 loại : cao tần VS cao tần áp suất.

Các cụ có ai đã dùng rồi thì tư vấn giúp em xem giữa 2 loại này thì nên chọn nồi cao tần Zorijusi hay nồi cao tần áp suất Tiger ạ ?
Cuc cu thì em ko khoái lắm .

Em cảm ơn các cụ nhiều!
báo cáo các cụ, sau 1 hồi phân vân thì em đã chốt zujirusi nhiệt áp cao tần rồi .
giá nồi bản nhật nội địa giá có hơn 6 củ 1 tẹo thôi. trong khi nồi này giá cho bản tiếng anh là 13 củ!???
wtf ?

trungunimor

Xe buýt
báo cáo các cụ, sau 1 hồi phân vân thì em đã chốt zujirusi nhiệt áp cao tần rồi .
giá nồi bản nhật nội địa giá có hơn 6 củ 1 tẹo thôi. trong khi nồi này giá cho bản tiếng anh là 13 củ!???
wtf ?
Cụ nấu thử chưa và úp cái mođen lên đây cho thiên hạ ngắm.Tks.

Hoangnd1980

Xe buýt
Em thấy có nhiều nhóm bán nồi nhật cao tần nội địa cũ loanh quanh có 1 triệu có dùng được khoing các cụ? Loại này nếu mua hay bị lỗi j không vì đang nấu cơm mà trục trặc thì bực lắm

trungunimor

Xe buýt
Cụ ăn xong thì bấm nấu hẹn giờ ăn bữa sau, ko phải quan tâm nấu lâu hay nhanh.