[CCCĐ] Canada - thiên nhiên, đất nước, con người.

baoanhjsc

Xe tăng
Website
www.thietbiyte.net.vn
Em hồi trẻ ở bên Đức có qua Pháp chơi thì thấy giống VN phết, bẩn, giao thông lộn xộn hơn Đức nhiều. Nhưng con người có vẻ cởi mở dễ chịu, nghe giọng nói bọn Pháp nhẹ nhàng, đúng là ngôn ngữ của tình yêu :D. Đặc biệt ko kỳ thị như bọn Đức lợn.

HÀNH KHẤT

Xe tăng
Cụ à, nếu gấu nhất định sang thì cụ bảo gấu qua bên em hay hơn, hoặc Toronto, các vùng nói tiếng Anh kinh tế phát triển hơn. Dân QB rất cục bộ điạ phương, 8 triệu dân nói tiếng Pháp sống giữa 280 triệu thằng nói tiếng Anh, 3 bề là biển cả, vậy mà không chịu chấp nhận đi, cứ đấu đá hoài nên chả ai đầu tư vào QB nữa, kinh tế bi bét, toàn xin chính phủ trợ cấp, dân QB nào biết tiếng Anh đều qua bên em hết vì nhiều việc.

Em cho cụ xem cái link, Calgary đứng số 1 năm nay The best city to live in Canada, khoe TP em tí : -))

http://www.calgaryherald.com/news/calgary/best+places+live+Canada/8125278/story.html
Dạ, e, cảm ơn cụ nhé(c)

landrovercar

Xe tải
đẹp quá, ko biết bao giờ em mới được đặt chân đến đây. em đang mơ .

Arch.Tung

Xe máy
Hỏi các bác một câu ngoài lề với... em muốn mua một cái tủ chống ẩm dành cho bộ máy ảnh của em mà ở đây ko tìm thấy... bác có biết ở đâu bán không ? chỉ giúp em với... em qua canadientire hay Bestbuy rồi ... một số chỗ khác rồi ....

Arch.Tung

Xe máy
góp vui với bác vài tấm em chụp trong ngày lễ ST Patrick nha :

photo by Arch_Tung

Arch.Tung

Xe máy
Năm nay, mọi người đánh giá là lạnh hơn... và kéo dài hơn...::help me::. mình cũng thấy vậy.... chưa năm nào mình thấy lạnh và rất lạnh như năm nay ( mình mới trải qua 2 mùa đông thôi à...)

Tuy nhiên, rất nhiều người đã nói là phải rất lâu mình mới thấy một mùa đông như vậy... và mình, với ngẫu hứng chụp ảnh... gửi mọi người những bức ảnh của mình nhé... tiễn một mùa đông nữa đã qua .....

cái này mình chụp lúc sáng dậy, đi đến trường, ko mang theo máy ảnh, thế là rút máy điện thoại ra chụp.... nhưng khá ưng ý....

Cái này mình chụp tại trường mình CEGEP vieux Montréal... nhìn lạnh muốn sợ luôn... nhưng vẫn thấy đẹp...:emo.s2u.vn_416:

và một số ảnh khác nha....:emo.s2u.vn_231::vo nguc:

đây là link ảnh của mình trên flick... bạn nào muốn xem ảnh chất lượng cao thì xem trên này nha... http://www.flickr.com/photos/arc_tung/8547455942/in/set-72157632964983877/lightbox/
Thanks cả nhà và chúc mọi người một ngày cuối tuần vui vẻ và hạnh phúc ....

hoanch

Xe hơi
Đẹp tóa cụ ơi... chẹp chẹp

raklei

Xe điện
Hỏi các bác một câu ngoài lề với... em muốn mua một cái tủ chống ẩm dành cho bộ máy ảnh của em mà ở đây ko tìm thấy... bác có biết ở đâu bán không ? chỉ giúp em với... em qua canadientire hay Bestbuy rồi ... một số chỗ khác rồi ....
bác mua một cái máy hút ẩm ở canadiantire hay mua đồ cũ kiiji, rồi cho vào cái phòng kín nào đấy.
tuy nhiên nói chung là e thấy ko cần vì bên này độ ẩm thấp,
nhà bác mùa này cứ bật sưởi ấm lên tí là khô ron ngay; e thấy nhà nhà phải mua máy tạo độ ẩm chứ ít người mua máy hút ẩm.

raklei

Xe điện
Thảo nào sở di trú chỉ cho định cư, đầu tư vào bang QB :D, nhưng sau 5 năm mình lại có thể chuyển đi bang khác. Cho em hỏi chút nhé, em tưởng là ở QB dùng tiếng Pháp nhưng cũng đc học tiếng Anh chứ ? Chả nhẽ nhiều đứa còn ko biết tiếng Anh ?
nhiều người xin định cư QB vì, theo e, là bây giờ xin ở đấy dễ nhất; sau rồi lại tếc đi chỗ khác.
ko cần thiết phải 5 năm đâu, bác chuyển ngay cũng ko sao cả.
nếu bác xin định cư ở QB thì trẻ con nhà bác bắt buộc phải học tiếng pháp, ko đc vào học trường tiếng anh.

nguyenkhang09

Xe tải
nhiều người xin định cư QB vì, theo e, là bây giờ xin ở đấy dễ nhất; sau rồi lại tếc đi chỗ khác.
nếu bác xin định cư ở QB thì trẻ con nhà bác bắt buộc phải học tiếng pháp, ko đc vào học trường tiếng anh.
Em thì thấy đẹp sạch là em thích rồi

star797979

Xe máy
đẹp quá đúng là ở trời tay có khác

xe cút kítt

Xe hơi
Ko ngờ canada đẹp thế. Kiểu này chắc e phải qua canada chụp ảnh cưới mất

CỬU VĂN LONG

Xe container
Năm nay, mọi người đánh giá là lạnh hơn... và kéo dài hơn...::help me::. mình cũng thấy vậy.... chưa năm nào mình thấy lạnh và rất lạnh như năm nay ( mình mới trải qua 2 mùa đông thôi à...)

Tuy nhiên, rất nhiều người đã nói là phải rất lâu mình mới thấy một mùa đông như vậy... và mình, với ngẫu hứng chụp ảnh... gửi mọi người những bức ảnh của mình nhé... tiễn một mùa đông nữa đã qua .....

.​

Em thích pic này mà nhìn cái chữ ký của cụ ở 18 Tăng Bạt Hổ ngay cạnh quán bia Hải Xồm nếu ko nhầm đã có lần e và gấu vào đó mua giầy và váy cho gấu, phải nói đồ của cụ rất đẹp.​

CỬU VĂN LONG

Xe container

Thủ tục xin định cư dư lào cụ raklei, em có phải bỏ gấu để kết hôn với một em QB nào ko hay cụ có bảo lãnh cho ae đc ko, rổ giá dư lào cứ phát nhóe :)

baoanhjsc

Xe tăng
Website
www.thietbiyte.net.vn
Cảm ơn thông tin của Cụ! trong tháng này nhà cháu phải đóng tiền mua trái phiếu, sau đó bang QB trình lên chính phủ liên bang và mới đc cấp thẻ xanh, có thể mấy tháng nữa cháu sang xem nhà. Cho cháu hỏi ngu tý, ngoài việc đi làm hãng thì người Việt mình làm KD nhỏ nhiều nhất ợ ? Em thì ko ở đấy nhưng khi có người nhà, trẻ em sang thì muốn có thêm thu nhập để chống đói, và đỡ buồn ợ :D