[Funland] Cảnh báo nguy hiểm đến các cụ tập Đạt Ma Dịch Cân Kinh

NQHU

Xe điện
Bài ping shuai kong cụ nhắc đến giống bài Đạt Ma đến 90 % , tuy nhiên e coi ping shuai kong trên youtube thì cũng thả lỏng toàn thân và ko yêu cầu nhíu hậu môn vs bàn chân bấm đất như bài Đạt Ma thường thấy ---. Bài Đạt Ma theo ý kiến e cũng thả lỏng toàn thân.
Các bài khí công khác như bài Bát Đoạn Cẩm ......e cũng không thấy có yêu cầu căng cơ toàn diện hay cục bộ như bài Đạt Ma đang phổ biến.
Về ý cuối đúng như cụ nói người tập trong 4- 5 năm đầu thấy rất khỏe , tuy nhiên về sau nữa thì e ko chắc chắn......
Ping shuai kong Lý Phượng Sơn nói nhiều lần là không phải bài tập Đat ma, ngoài động tác đưa tay từ trước ra sau còn lại là khác, thả lỏng và nhún gối theo nhịp! Mấy ông Việt không biết tiếng hoa hay lôi về đăng lại rồi đặt tiêu đề là Dịch cân kinh gây nhầm lẫn

Nhiều người tập từ hồi xưa chỉ có bản photo (theo cách cứng ở dưới) đến nay có sao đâu cụ! từ hồi có youtube đâm ra loạn xạ lắm bài cải biên!
Em cũng không rõ là cứng hay thả là đúng nhưng em thấy các bài tập bên võ đều gắn liền với "đứng tấn"; cứng ở dưới thực ra là "đứng tấn" thôi cụ, bài tập này xuất phát từ luyện võ nên em nghĩ cứng phần thân dưới sẽ gần với nguyên bản hơn

Michael J

Xe điện
Mấy thằng lười thể dục suốt ngày chân đút gầm bàn dọa ma mấy thằng siêng năng tập luyện?
Gọi là cười ỉa.
Vẫy thì nó bảo tẩu hỏa nhập ma
Gyms thì nó bảo yếu sinh lý
Chạy bộ thì nó bảo hỏng khớp gối
Đá bóng thì nó bảo dễ chấn thương
Bơi thì nó bảo dễ viêm xoang
Chắc nằm ngửa cho khỏe.
:)):^o:)):)):)):)):))

tuananh072012

Xe điện
Ping shuai kong Lý Phượng Sơn nói nhiều lần là không phải bài tập Đat ma, ngoài động tác đưa tay từ trước ra sau còn lại là khác, thả lỏng và nhún gối theo nhịp! Mấy ông Việt không biết tiếng hoa hay lôi về đăng lại rồi đặt tiêu đề là Dịch cân kinh gây nhầm lẫn

Nhiều người tập từ hồi xưa chỉ có bản photo (theo cách cứng ở dưới) đến nay có sao đâu cụ! từ hồi có youtube đâm ra loạn xạ lắm bài cải biên!
Em cũng không rõ là cứng hay thả là đúng nhưng em thấy các bài tập bên võ đều gắn liền với "đứng tấn"; cứng ở dưới thực ra là "đứng tấn" thôi cụ, bài tập này xuất phát từ luyện võ nên em nghĩ cứng phần thân dưới sẽ gần với nguyên bản hơn
Đạt Ma cứng hay còn gọi Đạt Ma chép tay có lẽ từ một nguồn nào đó rồi copy dần ra , Trong khi Đạt Ma mềm , còn gọi là Đạt Ma mạng đa dạng về nguồn xuất phát và có tính va chạm cọ sát nhiều hơn -- cụ nghĩ sao về điều này???
Ông gì bảo cái ping kong của ông ý ko phải Đạt Ma cơ mà nhìn động tác thì chỉ khác chút xíu , có lẽ nào có 2 bài khí công khác biệt mà lại cùng giống nhau về số lượng các thao tác ( ít thao tác) và cùng động tác chủ đạo là vẩy tay ???

csc688

Xe buýt
em thì các chỗ khác thả lỏng gồng cứng có mỗi khúc 15cm mà cũng lo sau này già 80 tuổi không gồng được khúc ấy nữa, lo lo là
Chắc gì được 15cm hả cụ, có khi kịch kim chỉ 14,5cm.

NQHU

Xe điện
Đạt Ma cứng hay còn gọi Đạt Ma chép tay có lẽ từ một nguồn nào đó rồi copy dần ra , Trong khi Đạt Ma mềm , còn gọi là Đạt Ma mạng đa dạng về nguồn xuất phát và có tính va chạm cọ sát nhiều hơn -- cụ nghĩ sao về điều này???
Ông gì bảo cái ping kong của ông ý ko phải Đạt Ma cơ mà nhìn động tác thì chỉ khác chút xíu , có lẽ nào có 2 bài khí công khác biệt mà lại cùng giống nhau về số lượng các thao tác ( ít thao tác) và cùng động tác chủ đạo là vẩy tay ???
- Nếu cụ biết 1 chút tiếng hoa thì có thể tìm hiểu về cái gọi là Đạt ma dịch cân kinh đang lưu truyền bên Tàu nó gồm nhiều bài tập, trong đó vẫy tay là 1 bài nhỏ phương thức giống với bản chép tay.
Những phương thức lưu truyền trên youtube đến từ nguồn tự cải biên không có nguồn "đáng tin cậy"! Ví dụ em thấy phải tập nhõn gót kiễng chân mới là đúng em làm 1 video đăng lên thế là nó thành 1 biến thể ngay, cụ xem cụ tin rồi cụ đi truyền mồm,... Nói những bài này có tính va chạm cọ xát nhiều hơn (thực chứng nhiều hơn) là không chính xác

- Lý Phượng Sơn là người sáng tạo ra bài tập Ping Shaui Pong. Ông nói rõ nó không phải là Đạt Ma Dịch Cân kinh, đơn giản đây là bài tập thể dục riêng của ông ấy, nhiều người tập thấy hiệu quả, đẩy lùi bệnh tật bao gồm cả ung thư (đương nhiên là ếu kiểm chứng được)
Ông ta là người Đài Loan phổ biến rộng rãi bài này trên youtube có dịch sang cả tiếng Anh nên nó phổ biến hơn món Dịch cân kinh nhiều.
Không phải cứ nhìn na ná nhau rồi kết luận chung 1 gốc! cứ thấy vẫy tay là gộp hết vào Dịch Cân Kinh thế thì sai quá

Liên quan đến Tàu nên tìm ở mạng nội bộ của nó thì sẽ đáng tin hơn (Tàu không dùng Youtube) em nghĩ vậy! Tùy cụ tin vào đâu thì cứ tập theo thế ngay cả đến món Thái cực dưỡng sinh thực chứng hiệu quả còn khó nữa là

tuananh072012

Xe điện
- Nếu cụ biết 1 chút tiếng hoa thì có thể tìm hiểu về cái gọi là Đạt ma dịch cân kinh đang lưu truyền bên Tàu nó gồm nhiều bài tập, trong đó vẫy tay là 1 bài nhỏ phương thức giống với bản chép tay.
Những phương thức lưu truyền trên youtube đến từ nguồn tự cải biên không có nguồn "đáng tin cậy"! Ví dụ em thấy phải tập nhõn gót kiễng chân mới là đúng em làm 1 video đăng lên thế là nó thành 1 biến thể ngay, cụ xem cụ tin rồi cụ đi truyền mồm,... Nói những bài này có tính va chạm cọ xát nhiều hơn (thực chứng nhiều hơn) là không chính xác

- Lý Phượng Sơn là người sáng tạo ra bài tập Ping Shaui Pong. Ông nói rõ nó không phải là Đạt Ma Dịch Cân kinh, đơn giản đây là bài tập thể dục riêng của ông ấy, nhiều người tập thấy hiệu quả, đẩy lùi bệnh tật bao gồm cả ung thư (đương nhiên là ếu kiểm chứng được)
Ông ta là người Đài Loan phổ biến rộng rãi bài này trên youtube có dịch sang cả tiếng Anh nên nó phổ biến hơn món Dịch cân kinh nhiều.
Không phải cứ nhìn na ná nhau rồi kết luận chung 1 gốc! cứ thấy vẫy tay là gộp hết vào Dịch Cân Kinh thế thì sai quá

Liên quan đến Tàu nên tìm ở mạng nội bộ của nó thì sẽ đáng tin hơn (Tàu không dùng Youtube) em nghĩ vậy! Tùy cụ tin vào đâu thì cứ tập theo thế ngay cả đến món Thái cực dưỡng sinh thực chứng hiệu quả còn khó nữa là
Rất là mênh mông phải ko cụ , cả những truyện kỳ bí khó tin , mà hữu duyên thì lại đc hé ra chút chút :D

Anycar

Xe tăng
Cái này chăng liên quan gì đến dịch cân kinh cả.

hai.tranhr

Xe container
Uầy.. em hóng vụ này. Bố mẹ em cũng tập bao năm rồi. Lo quá, không biết có tập đúng không.

lenhaque

Xe tăng
Nâng tạ, chạy bền, chạy ngắn, bơi lội hay yoga là những môn có hiệu quả 100% không phải nghi ngờ. Luyện tập quá đơn giản mà thích có thầy dậy bài bản thì cũng vô biên. Sao phải lao theo những thứ mơ hồ khó kiểm chứng thế này.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Cách nay tầm hơn chục niên, bà cụ thân sinh ra nhà cháu phát hiện ra huyết áp cao bất thường - trên 200mmHg, không có biểu hiện gì nhiều, chỉ cảm thấy hay mệt mỏi - dù cụ dùng thuốc HA đều đặn. Bà chị làm ở bộ TC với ông anh rể BS quân y đã đưa cụ đi khám khắp nơi, cầu cạnh đến cả các chuyên gia đầu ngành mà bó tay không tìm được nguyên nhân. Các BS chỉ khuyên bà dùng thuốc huyết áp (cái mà mọi người bị cao HA thường dùng) đúng giờ và nghỉ ngơi, đặc biệt không dùng thuốc hạ huyết áp khẩn cấp - chờ theo dõi thêm.
Cụ đi chùa, được các vãi share cho cái bài tập vẩy tay, về nhà cụ chăm chỉ luyện tập. Gần 3 tháng sau, ông anh rể cực kỳ phấn khởi khi thấy huyết áp của cụ đã ổn định (đương nhiên là cụ vẫn dùng thuốc HA). Từ bấy đến nay, nhẽ nhờ tập vẩy tay hàng ngày mà huyết áp của cụ vưỡn ổn và minh mẫn - dù đã ngoài 80.

caubekeen

Xe đạp
Em tập ổn mà. Mọi thứ đều tốt lên, hô hấp sâu hơn, thắt lưng ổn, đánh chén tốt và sâu:D
Em thì không quan niệm và mong cầu Khí, chỉ cần máu lưu thông đều qua các cơ, nội tạng chứ Khí thì còn lâu.
Em tập ổn mà. Mọi thứ đều tốt lên, hô hấp sâu hơn, thắt lưng ổn, đánh chén tốt và sâu:D
Em thì không quan niệm và mong cầu Khí, chỉ cần máu lưu thông đều qua các cơ, nội tạng chứ Khí thì còn lâu.
cụ cho cháu hỏi 1 lần tập vậy là cháu nên vẩy trong bao nhiêu phút ạ

wtpwt

Xe điện
Vẫy vẫy cái tay mà cũng đòi tàu hỏa nhập ma. Khác chóa gì thể dục. Cụ cứ bí ẩn hóa cái thằng Tàu khựa. Vớ vẩn

chilavet

Xe hơi

caubekeen

Xe đạp
cụ cho cháu hỏi 1 lần tập vậy là cháu nên vẩy trong bao nhiêu phút ạ
Cảm ơn các cụ em xem clip thấy rõ rồi, trong tuần đầu 1 ngày 2 lần,lần 3 phút
tuần 2, mỗi ngày 2 lần - mỗi ngày đánh tay tăng thêm 1 phút - khi nào đến 30 phút thì dừng

tdtd

Xe điện
Theo e biết bài Đạt Ma Dịch Cân Kinh nguyên nghĩa có những điểm khác với hiện nhiều người đang tập , với nguồn chép tay và với nguồn youtube .
Theo đó thì từ bàn chân lên đến bắp chân , đùi , mông là gồng cứng ...(hoặc tương tự ).
Theo cách trên thì vài năm đầu người tập sẽ rất khỏe , nhưng sau đó thì rất nguy hiểm -- dẫn đến cái gọi là loạn khí ......
Nguyên nghĩa thì thả lỏng toàn thân , 2 tay tạo góc 45 độ lúc đưa lên cao vs chân thì hơi chùng.
Nên tốt nhất cụ nào ko rõ thì nên tốt nhất là ngừng tập vs tìm kiếm nguồn khác , bài khác .
Có trường hợp nào nguy hiểm như cụ nói chưa? Có thì cụ post lên xem nào