[Thảo luận] Cảnh báo bắt sai làn ở đường yên phụ (đoạn gần trạm xe bus long biên)

KYNGLISH

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã cảnh báo, chỗ này nhiều khi em cũng đi chủ quan vì làn rộng... Nhất là khi vướng mấy chú xe máy cứ rè rè phía trước sát bên trái đường.

Trunghieu77

Xe hơi
Xxx buổi trưa hay lập chốt ở sau trường Phạm Hồng Thái (cũ) nữa các cụ nhé! Các cụ đi từ Nghi Tàm hoặc đường Thanh Niên lên đến đoạn quay đầu lại thì thường vượt vào trong các xe quay đầu , có cụ lỡ , quá đà , phi vào làn xe máy thì đến gần Cửa Bắc thì sẽ bị cạp nong ngay . Bắt xe máy cũng nhiều ạ !

cwise

Xe container
riêng cái đoạn vượt phải ở làn đường rộng cho đủ 2 xe thì phải bảo cụ sgb345 vào giải thích lại, trước bên thớt chung tay xay dung văn hóa giao thông có cụ bị tuýt nhưng cái được, sau đó cụ sgb345 giải thích rất nhiệt tình, nói chung về luạt nó cung k có điều khoản rõ ràng, chủ yếu cãi lý, cũng mệt. thôi thì tránh mứt nó cũng k sao cả, cứ zin zỉn áp trái vậy.

Lái xe quê

Xe buýt
Cụ chủ nói chuẩn đấy. Cái ngu của thằng phân làn tuyến này là thế, đang 3 làn ngon lành nó cho thành 2 để tiện bắt lỗi vượt phải cùng 1 làn. Phân làn gây ùn ứ, gây ức chế cho lái xe 4b còn 2 bánh một số đi loạn xì ngậu. Đường này trước đi dễ dàng nhưng giờ đi rất khó chịu. Kể cả biển phân làn phương tiện qua ngã 3 ngã tư hết tác dụng nhưng chuyển vào làn trong rất khó sẽ gây cản trở 2b. Còn như Cụ chủ tả thì đoạn đấy xxx bắt sai làn vẫn được vì cái đoạn quay đầu kia không hẳn là 1 ngã 3 (rất nhạy cảm vì cũng rẽ để quay đầu được nhưng chếch 1 chút có đường vào chợ Đồng Xuân). Nói chung đây là 1 chuỗi bất cập từ phân làn đến luật GT, có người không thể biết đường có phân làn pt hay không khi mà tại các điểm quay đầu không có biển lặp lại.

quocchim

Xe buýt
Chỗ này nó chỉ bắt lỗi vượt phải thôi cụ ơi.

Tradavenduong

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn các bác. Em hôm trước phi xe máy qua đúng đoạn này cũng bị mấy anh xxx giữ lại. cũng may em có võ nên không sao

Giejack

Xe hơi
Dạo này xxx đứng thường xuyên ở đây, lực lượng rất hùng hậu kèm cả xe kéo để trấn áp tinh thần lái xe, đoạn này tóm nhiệt cả 2b và 4b, e thì đi rất nghiêm chỉnh nhưng cũng nên cảnh báo cho các bác nếu rẽ từ hàng đậu rồi vòng lại để đi hướng cầu chương dương về thanh niên, quan trọng là giá long môn phân làn cắm ở chân cầu xuống đường thanh niên, nên chỉ xe nào từ gia lâm sang, hay từ phía lương yên về mới biết biển, cơ mà biển hết hiệu lực tại ngã 3 giao cắt(đoạn gầm cầu long biên đối diện đội csgt) nên xxx đón lõng chỗ đoạn giữa bến xe bus long biên và dốc hàng than hình như là bắt láo. Tuần nay bắt nhiều vô kể, xe xếp hàng dài. Đoạn này thêm lưu ý là làn khá rộng 2 xe song song vô tư nên các bác k để ý cứ vượt phải trong 1 làn rất tự nhiên và cũng bị tóm lỗi này nhiều. Cảnh báo để các bác đi cẩn thận chút tránh mất thời gian lãng phí ạ
.
Đọc bài của bác hơi muộn. Em mới bị bắt hôm cuối tuần trước xong. Đen thế.

Website
www.facebook.com
riêng cái đoạn vượt phải ở làn đường rộng cho đủ 2 xe thì phải bảo cụ sgb345 vào giải thích lại, trước bên thớt chung tay xay dung văn hóa giao thông có cụ bị tuýt nhưng cái được, sau đó cụ sgb345 giải thích rất nhiệt tình, nói chung về luạt nó cung k có điều khoản rõ ràng, chủ yếu cãi lý, cũng mệt. thôi thì tránh mứt nó cũng k sao cả, cứ zin zỉn áp trái vậy.

Tại đoạn đường kụ chủ nêu, xxx không có cơ sở pháp lí để bắt lỗi "sai làn đường" hay lỗi "vượt phải". Các kụ có thể cãi tốt.

1- Với lỗi sai làn đường: như các kụ đã phân tích, đến chỗ quay đầu trước gầm cầu LB không có biển báo phân làn (biển 412 nhé) cắm nhắc lại. Tới giao cắt này biển trên đê cắm trước đó đã hết hiệu lực.

2- Với lỗi "vượt phải": theo luật, không hề có lỗi "vượt phải" khi xe lưu thông trên một làn đường rộng hoặc đường có nhiều làn khác nhau, các kụ nhé.

Giải thích thêm về lỗi "vượt phải": "vượt phải" là "vượt xe về phía bên phải xe bị vượt"

- Theo luật gtđb thế nào là "vượt xe"?

Phân tích theo lời văn ghi trong Điều 14 Luật GTĐB thì hành vi "vượt xe" chỉ xảy ra khi:

1- Có hiện tượng chặn xe: xe chạy nhanh phía sau bị mít xe chạy chậm phía trước chặn ngay trước mặt.
(Điều này chỉ xảy ra trên đường chỉ có 1 làn xe hẹp nên 2 xe không thể chạy song song trên 1 làn hẹp đó).

Nếu vẫn đi bình thường như trước đó, xe sau sẽ đâm vào mít xe trước.
Để không bò theo mít xe phía trước, xe sau phải thao tác "vượt xe".

2- Có thao tác vượt xe: Xe phía sau mượn làn xe chiều ngược lại để vượt lên, xe phía trước giảm tốc độ chạy sát lề đường bên phải (2 xe có phối hợp, ảnh hưởng lẫn nhau).

"Vượt xe" là một hành vi tiềm ẩn nhiều nguy cơ tai nạn (mượn phần đường ngược chiều để vượt, chạy sát lề đường bên phải để nhường, v.v...) nên luật gtđb có điều khoản để chế tài.

Các hành vi khác không chứa đủ 2 yếu tố nêu trên không được coi là hành vi "vượt xe", chỉ là hành vi "vượt lên". hành vi "vượt lên" không tiềm ẩn các yếu tố nguy hiểm nêu trên nên luật hoàn toàn không chế tài.

"Vượt lên" là khi xe phía sau đang chạy lệch khỏi mít xe phía trước (chạy làn khác, chạy lệch sang một bên trên làn rộng, v.v.: ) nên vẫn chạy bình thường để đi lên được mà không đâm vào mít xe trước.
Hành vi "vượt lên" không ảnh hưởng gì đến các xe khác, không yêu cầu các xe khác phải có phối hợp tương tác gì như hành vi "vượt xe", không tiềm ẩn nguy cơ tai nạn, không bị điều chỉnh bằng Điều 14 Luật gtđb.

- Theo luật gtđb thế nào là hành vi "Vượt phải"?
Vượt phải tức là "vượt xe về phía bên phải" (xe đang vượt không mượn phần đường của xe chiều ngược lại để vượt lên).
Trong các trường hợp không có hành vi "vượt xe" như nêu trên thì cũng không cấu thành hành vi "vượt phải".

Các kụ có thể tham khảo thêm ở thớt này nhé.
http://www.otofun.net/threads/487388-khong-co-loi-vuot-phai-khi-cac-xe-cung-luu-thong-tren-lan-duong-rong?p=12858453#post12858453

Tribute

Xe container
Chỗ này chủ yếu bắt lỗi quay đầu nơi có biển cấm rẽ trái từ bên chiều Nghi Tàm - Long Biên sang thôi. Bắt sai làn cũng có thể nhưng là bắt láo ai biết thì cãi ko biết thì mất xèng.

cwise

Xe container
Cụ sgb rất nhiệt tình nhưng để đa phần anh em học tập giải thích được như trên em thấy khó khó, mồm nó cứ méo xẹo^#(^

gl1600

Xe điện
Các cụ đi từ Nghi Tàm hoặc đường Thanh Niên lên đến đoạn quay đầu lại thì thường vượt vào trong các xe quay đầu ,[/QUOTE

Trường hợp này chỉ cần không lấn làn xe máy thôi, còn vượt phải thì cãi được cụ ạ. Được vượt phải khi xe phía trước đang có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái... trong luật quy định rồi

civicfd2

Xe tải
Em hay đi đường này nhưng toàn đi thẳng ít khi quay đầu về Hàng Than, cơ mà em vẫn chưa hiểu xxx bắt sai làn người đi thẳng hay rẽ trái ạ?

Ngoctoan82hn

Xe tải
Ngày nào em cũng đi trên tuyến này từ cầu Vĩnh Tuy tới Xuân Diệu ,sai làn thì em không sai bao giờ nhưng vượt phải thì liên tục.ngày nào cũng vượt phải và vượt rất nhiều xe.xxx nhìn cũng chẳng làm gì được.vì làn ô tô rộng2 ô tô đi thoải mái.có khi còn 3 xe đi song song được. Đoạn gầm cầu Long Biên thì có 5-6 xe đi song song được.

Nicolas1980

Xe tải
đi trong phố mà cũng bắt lỗi vượt phải thì em cũng đến bó tay với xxx, làm 1 con chim mồi với 1 cái camera thì có mà giời đỡ...

Website
www.facebook.com
Cụ sgb rất nhiệt tình nhưng để đa phần anh em học tập giải thích được như trên em thấy khó khó, mồm nó cứ méo xẹo^#(^

Khi mình hiểu luật và tin rằng mình không sai luật, tự nhiên sẽ có đủ lí luận và dũng khí giúp mình cãi thắng xxx bắt láo đấy, kụ ui.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Dạo này xxx đứng thường xuyên ở đây, lực lượng rất hùng hậu kèm cả xe kéo để trấn áp tinh thần lái xe, đoạn này tóm nhiệt cả 2b và 4b, e thì đi rất nghiêm chỉnh nhưng cũng nên cảnh báo cho các bác nếu rẽ từ hàng đậu rồi vòng lại để đi hướng cầu chương dương về thanh niên, quan trọng là giá long môn phân làn cắm ở chân cầu xuống đường thanh niên, nên chỉ xe nào từ gia lâm sang, hay từ phía lương yên về mới biết biển, cơ mà biển hết hiệu lực tại ngã 3 giao cắt(đoạn gầm cầu long biên đối diện đội csgt) nên xxx đón lõng chỗ đoạn giữa bến xe bus long biên và dốc hàng than hình như là bắt láo. Tuần nay bắt nhiều vô kể, xe xếp hàng dài. Đoạn này thêm lưu ý là làn khá rộng 2 xe song song vô tư nên các bác k để ý cứ vượt phải trong 1 làn rất tự nhiên và cũng bị tóm lỗi này nhiều. Cảnh báo để các bác đi cẩn thận chút tránh mất thời gian lãng phí ạ
Tranh luận bảo vệ mình đến cùng nếu đi từ Quán Thánh ra!

Anh Tuấn Lê

Xe hơi
i-Chỗ gầm cầu không có biển, thì cho dù ta đi từ đâu đến khi vào cung này cũng không cần quan tâm.
ii-Vượt phải gì cái vụ này? Thằng xe buyp nó từ trong bến ra (đường phụ), nó phải nhường cho xe đường chính đi.
Để hôm này có việc đi chỗ đấy tôi đợi thằng xe buýp nào ra tôi đi rồi về báo cáo các bác.
Cam xe tôi nét nèn nẹt, ĐT ghi âm+camera xịn xìn xin luôn. Sẽ phục vụ ra mắt các bác!
;))