[Funland] Cảnh báo mua nhà đất hn qua sàn Bđs

LePower

Xe buýt
Các mg nhỏ chân chính thì 1% thôi, cụ ko thấy nó lừa e đưa 2 căn: sát h bán mới chốt bán 1 căn ah, và trong tình trạng rất gấp, nó quây kín thông tin; e thấy cùng dãy 5 nhà thì xây hết 4 nhà 5-6 tầng, đánh vào tâm lý là nhà 2 bên xây cao tầng thì nhà mình cũng xây đc! Chúng nó chủ định bẫy e! E cũng bận và chủ quan! Nó suýt làm gỏi em 3ty đấy cụ ah: lịch là hôm nay ký cc
Về hoa hồng là do thỏa thuận, chẳng có gì gọi là chốt.
Với nhưng case E đã trải qua, về hoa hồng môi giới thì nói thẳng luôn 0.5% OK thì làm không ép, còn giá trị quy đổi thấp qua, ví dụ giá trị căn nhà 2.5 tỷ quy ra 12.5 tr thấy thấp, thì thống nhất giá trị luôn 20 tr chẳng hạn.

Altis 2011

Xe điện
Hoa hồng 3% là sàn thu về, chứ sale chỉ đc nhận có 1% thậm chí còn chẳng đc
Vs lại những thông tin mà cụ đề cập check dễ mà 😃
Nói chung thổ cư phức tạp
Em thì thắc mắc, giả sử nhà ng ta ở mấy đời, tất nhiên có hỉ, có hiếu, các cụ đi mua nhà né hết à
Chết trẻ đương nhiên ai chả ghê.

toichothue

Xe tải
cái này tiền trong túi các cụ. các cụ thò hay thụt đều do tay mình.

Trước khi xuống tiền thì nên lượn đến tài sản định mua, hỏi lại kỹ hàng xóm, làm thêm tí quà nhỏ nhỏ cho tổ trưởng tổ dân phố + cảnh sát khu vực về nắm bắt về cách sống, thông tin gia đình..,
- Còn về pháp lý sổ thì ra phòng công chứng quen, ng ta tra chi tiết sổ đấy có bao nhiêu cái giao dịch chuyển nhượng, thế chấp bank, công chứng treo... (trừ cầm cố dân xã hội)
- Về sợ quy hoạch thì địa chính phường, cấp quận... để xem dc kỹ hơn.
- Giá cả thì search google rồi tính giá trung bình để xem giá mua có hơp lý hay ko. Kiểu gì cũng có tài sản quanh khu đó rao bán lấy làm thông tin tham chiếu.

Mình càng nói cần tìm vội với gấp thì thằng sale, mg nó càng luộc mình. Cứ đủng đỉnh thong thả, thư thái. thích tài sản đó lắm nhưng vẫn giả vờ chê 1 tý...
Kinh nghiệm e mua nhà là thế, e xin chia sẻ với các cụ.

Các mg nhỏ chân chính thì 1% thôi, cụ ko thấy nó lừa e đưa 2 căn: sát h bán mới chốt bán 1 căn ah, và trong tình trạng rất gấp, nó quây kín thông tin; e thấy cùng dãy 5 nhà thì xây hết 4 nhà 5-6 tầng, đánh vào tâm lý là nhà 2 bên xây cao tầng thì nhà mình cũng xây đc! Chúng nó chủ định bẫy e! E cũng bận và chủ quan! Nó suýt làm gỏi em 3ty đấy cụ ah: lịch là hôm nay ký cc
Thực sự cảm ơn cụ đã chia sẻ. Em đã copy và paste vào để mua bán có thể tránh được.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Haizzzz, chuyện không may, không thể trách chủ nhà đc. Họ cũng có muốn thế đâu
Không trách đâu cụ! Mg nó bẫy e thôi! E thich kv đấy nên tìm mua, khu đấy ít nhà bán! Đặt cọc 500tr nên ko bỏ cọc đc! Hồi đấy cứ nghĩ mg chỉ thu 1% không ngờ chúng nó cài sâu vậy! Nó quây kín tt! Các báo đt ko có tt!

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
cái này tiền trong túi các cụ. các cụ thò hay thụt đều do tay mình.

Trước khi xuống tiền thì nên lượn đến tài sản định mua, hỏi lại kỹ hàng xóm, làm thêm tí quà nhỏ nhỏ cho tổ trưởng tổ dân phố + cảnh sát khu vực về nắm bắt về cách sống, thông tin gia đình..,
- Còn về pháp lý sổ thì ra phòng công chứng quen, ng ta tra chi tiết sổ đấy có bao nhiêu cái giao dịch chuyển nhượng, thế chấp bank, công chứng treo... (trừ cầm cố dân xã hội)
- Về sợ quy hoạch thì địa chính phường, cấp quận... để xem dc kỹ hơn.
- Giá cả thì search google rồi tính giá trung bình để xem giá mua có hơp lý hay ko. Kiểu gì cũng có tài sản quanh khu đó rao bán lấy làm thông tin tham chiếu.

Mình càng nói cần tìm vội với gấp thì thằng sale, mg nó càng luộc mình. Cứ đủng đỉnh thong thả, thư thái. thích tài sản đó lắm nhưng vẫn giả vờ chê 1 tý...
Kinh nghiệm e mua nhà là thế, e xin chia sẻ với các cụ.
Cụ đi tìm 20 căn mệt ng tìm đc căn ưng thì cũng muốn mua cho nhanh, mình mua đc thì ng kac cũng mua đc, căn hợp lý thì vài ngày hoặc một ngày là có ng cọc ngay, đánh vào tâm lý chung thôi! Cụ ko mua nhanh kỹ quá cả năm chẳng mua đc! Còn có cái nịt ah! E đã thic thì chot trong ngày có khi đắt hơn chút, miễn đừng cài sâu và có vết

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Với nhưng case E đã trải qua, về hoa hồng môi giới thì nói thẳng luôn 0.5% OK thì làm không ép, còn giá trị quy đổi thấp qua, ví dụ giá trị căn nhà 2.5 tỷ quy ra 12.5 tr thấy thấp, thì thống nhất giá trị luôn 20 tr chẳng hạn.
Cụ nói đúng, là do thỏa thuận. Mà chốt được thỏa thuận này lại phụ thuộc vào nhu cầu của người mua + người bán + tính chất của căn nhà (đẹp, xấu, ngon bổ rẻ hợp lý thế nào). Lúc vào thế nó khác nhiều so với bình thường lắm cụ ạ.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng, là do thỏa thuận. Mà chốt được thỏa thuận này lại phụ thuộc vào nhu cầu của người mua + người bán + tính chất của căn nhà (đẹp, xấu, ngon bổ rẻ hợp lý thế nào). Lúc vào thế nó khác nhiều so với bình thường lắm cụ ạ.
Nếu cụ đang cần bán gấp lo việc nó lại kac cụ ah: ít tiền quá chúng nó ko làm, cụ đưa ra 1 mức giá nó bán đc bao nhiêu thì kệ như vậy ng mua rất thiệt, ng bán thì thấy tiếc! Còn cụ chưa cần bán gấp đưa giá như vậy bán rất khó và mất time tiếp khách

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Nếu cụ đang cần bán gấp lo việc nó lại kac cụ ah: ít tiền quá chúng nó ko làm, cụ đưa ra 1 mức giá nó bán đc bao nhiêu thì kệ như vậy ng mua rất thiệt, ng bán thì thấy tiếc! Còn cụ chưa cần bán gấp đưa giá như vậy bán rất khó và mất time tiếp khách
Thì đúng là như vậy còn gì cụ.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, cứ phải vào thế mới biết, bình thường ai chẳng nói cứng được cụ nhỉ.
Nhiều cụ mua nhà đất, nhất là nhà đất thổ cư trong các quận rồi biết, ai kỹ tính thì mua cả năm chưa chắc đã mua đc, mệt ng, tốn time! Còn phải đi kiếm cơm nữa! Mg thì nói phét chắc đc 5% đúng!

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Nhiều cụ mua nhà đất, nhất là nhà đất thổ cư trong các quận rồi biết, ai kỹ tính thì mua cả năm chưa chắc đã mua đc, mệt ng, tốn time! Còn phải đi kiếm cơm nữa! Mg thì nói phét chắc đc 5% đúng!
Mỗi ăn mới đi xem nhà hết ngày mà vẫn không mua được đơn giản là vì chưa cấp thiết. Ngoài ra thì chả có lý do gì cả cụ ạ.

khói_lửa

Xe buýt
nếu cụ chủ quan là tèo ngay tắp lự.. em khi mua đất đều rất có vể là ngô nghê và nhanh như chớp chảo ..nhưng đcmn em luôn có chữ nhưng đi kèm
1- yêu cầu sao kê sổ đỏ để em tìm hiểu . nếu thửa dất giá trị dưới 600 củ thì em đánh giá nhanh khu vực xung quanh để định giá cần thiết nói chuyện với sale xem nó phán sao rồi tính tiếp
2- cầm sao kê sổ đỏ ra thẳng unbnd phường hỏi thăm sức khỏe sổ đỏ thửa đất
nếu giá trị thửa đất và có nhà trên 1.7 tỷ thì ngó xem hàng xóm nói gì ..kg tính về giá vì hàng xóng chả đứa éo nào ưa đứa nào hết ..tập trung dò xét xem căn nhà này có ám khí gì kg thôi ..chết người bệnh tất hay tai nạn ngoài đường cũng éo sợ chỉ sợ chết treo cổ tại nhà thôi
còn chắc cú yêu cầu chủ sở hữu căn nhà cấp cho mình 1 cái văn tự do phòng quản lý đô thị tp trả lời có đóng dấu mộc vô đó ( cái này là free nhé chờ 9 ngày là có văn bản trả lời ngay ..có được phép xây dựng hay kg là ok )
kể cả bọn nó có quây kín thông tin thì 2 thông tin kia cụ cứ nằm lòng là lộ ngay ra lập tức / đcmn trừ khi chúng nó giấu biệt sổ đỏ và kg sao kê sổ đỏ cho cụ

• Vodka
Reactions: Fim

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi ăn mới đi xem nhà hết ngày mà vẫn không mua được đơn giản là vì chưa cấp thiết. Ngoài ra thì chả có lý do gì cả cụ ạ.
Vâng cụ! Giá nhà đất mỗi năm 1 kac! Cái đc cụ không mua thì ng kac mua ngay! Nhiều chỗ tăng khủng khiếp! 1 năm tăng 2,3 tỷ chuyện bình thường! Như 2,3 năm trc!

khói_lửa

Xe buýt
Cái vụ có người chết hay có phốt gì đó thì đánh giá cũng khá khó đó cụ ,chỉ một số người chuyên nghiệp mới có thời gian và dò hỏi được , còn chuyện xây dựng hay quuy hoạch thì khá dễ để check ,
dễ mà cụ
có phốt hay không thì việc đầu tiên mau nhà cũng là cái duyên cụ à.. đánh giá nhanh cảm quang về tâm linh khi bước chân vô xem nhà tự nhiên thấy thích hay thấy ớn lạnh là đủ / còn muốn biết có ai die trong nhà vì treo cổ hay kg..hỏi con mẹ nó luôn hàng xóm là ra hết

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Vâng cụ! Giá nhà đất mỗi năm 1 kac! Cái đc cụ không mua thì ng kac mua ngay! Nhiều chỗ tăng khủng khiếp! 1 năm tăng 2,3 tỷ chuyện bình thường! Như 2,3 năm trc!
Già kén kẹn hom, thử một lần mua trượt là sẽ biết. Vấn đề ai cũng biết là cần tỉnh táo trước khi đưa ra quyết định, nhưng chỉ người trong cuộc mới biết cần phải làm gì khi đứng giữa ngã ba đường.
Khó phết đấy cụ.

khói_lửa

Xe buýt
về mặt hoa hồng bên mua kg phải trả phải cụ nhé . luật bất thành văn . trừ khi cụ quá ngây thơ mới trả phí hoa hồng cho sale khi mua nhà hay đất . bên bán chịu phí đó ( sale bđs tạm coi như là đại diện cho bên bán ) em làm ăn với sale bất động sản chuyên nghiệp hoặc bán chuyên nghiệp nhiều lên em khá hiểu về họ

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
nếu cụ chủ quan là tèo ngay tắp lự.. em khi mua đất đều rất có vể là ngô nghê và nhanh như chớp chảo ..nhưng đcmn em luôn có chữ nhưng đi kèm
1- yêu cầu sao kê sổ đỏ để em tìm hiểu . nếu thửa dất giá trị dưới 600 củ thì em đánh giá nhanh khu vực xung quanh để định giá cần thiết nói chuyện với sale xem nó phán sao rồi tính tiếp
2- cầm sao kê sổ đỏ ra thẳng unbnd phường hỏi thăm sức khỏe sổ đỏ thửa đất
nếu giá trị thửa đất và có nhà trên 1.7 tỷ thì ngó xem hàng xóm nói gì ..kg tính về giá vì hàng xóng chả đứa éo nào ưa đứa nào hết ..tập trung dò xét xem căn nhà này có ám khí gì kg thôi ..chết người bệnh tất hay tai nạn ngoài đường cũng éo sợ chỉ sợ chết treo cổ tại nhà thôi
còn chắc cú yêu cầu chủ sở hữu căn nhà cấp cho mình 1 cái văn tự do phòng quản lý đô thị tp trả lời có đóng dấu mộc vô đó ( cái này là free nhé chờ 9 ngày là có văn bản trả lời ngay ..có được phép xây dựng hay kg là ok )
kể cả bọn nó có quây kín thông tin thì 2 thông tin kia cụ cứ nằm lòng là lộ ngay ra lập tức / đcmn trừ khi chúng nó giấu biệt sổ đỏ và kg sao kê sổ đỏ cho cụ
Cụ nói đúng ah, nhưng mất tg lém! Đây 2 căn đều hợp lý, e mua vứt đấy cho thuê hoặc xây cho thuê, e ko chủ định mua căn này lém! Với lại ng ta có giấy cọc phải sang tên gấp, đỡ phải sang tên 2 lần ( tất nhiên giấy giả thôi nhưng chế như thật); mình ko mua nữa kiểm thông tin mới biết chúng nó quây mình, dùng rất nhiều mánh khoé, thủ đoạn! Từ con chủ mua giải chấp ngân hàng, thằng chủ cũ, 1 đứa hx, 5-6 đứa mg, phòng công chứng..1 dây nhì nhằng

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
dễ mà cụ
có phốt hay không thì việc đầu tiên mau nhà cũng là cái duyên cụ à.. đánh giá nhanh cảm quang về tâm linh khi bước chân vô xem nhà tự nhiên thấy thích hay thấy ớn lạnh là đủ / còn muốn biết có ai die trong nhà vì treo cổ hay kg..hỏi con mẹ nó luôn hàng xóm là ra hết
Thời gian thì gấp nó giả nhiều ng đến xem, mà hx cạnh nhà em bận đi làm không check dc khu đấy toàn cho thuê, bấm chuông vài nhà! Thấy ông bà chủ cũng tử tế hiền lành nên nhắm mắt đưa chân!