[Funland] Cảnh báo về bản chất con người và tay nghề của nick Rolland

Vulcan V70

Xe trâu
Hình như Bizol cũng có loại tẩy này ấy mà. Họ có nhiều loại dung dịch tẩy rửa lắm. Trước em mua lọ Bizol C32+ ( hình như thế :D ) chuyên tẩy cho thiết bị điện dùng tốt phết. Có khi dùng cái này cũng đc, vì xịt vào các tiếp điểm sạch bong luôn, xịt chiết áp của đài đóm cũng tốt, không ảnh hưởng gì.
Trên OF có cụ làm ở Bizol đấy :))
RP7 có a xít khá mạnh nên ăn mòn kim loại cũng gớm, và nó lại có ít dầu nữa nên không khô đc. Loại tẩy rửa kia xịt xong là khô :D
Để em mua loại này về xịt cái Balance amply , lâu lâu 2 cánh ra công suất không đều
Em mới kéo ống rửa dàn nóng đây... hơn năm chưa vs bẩn quá

xe_ga

Xe tăng
Em hóng cụ Trục có chuyên môn và kinh nghiệm vào đánh giá tình hình!

Vulcan V70

Xe trâu
Lão tháo 4 con vít bỏ hẳn cái lưới nhựa ra để vệ sinh thì tốt hơn!
Eim ngại leo lên ghế bác ạ, leo lên tháo lưới đứng cao hơn tầm lan can ban công, thấy ớn lắm. Đứng dưới phun lên thôi bác ạ, sạch , sáng xanh lên rồi

langbatkyho

Xe tải
Cách đây khoảng 1 năm có lh với ông này mấy hạng mục, qua trao đổi vài phút cảm thấy ko tin tưởng nên lếch luôn. Y rằng dính phốt.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Mị vô tình mà biết cả hai người. Xét về độ ngoa và đanh đá thì Vui và Râu tám lạng nửa cân trên fb rồi. Nhưng với Râu thì bình thường nói chậm làm chậm và kiểu đủng đỉnh, ko nghĩ lên mạng nhiều ngoa thế. Mị vẫn nhờ Râu một số việc, lý do là vì sao gọi Râu thì Rack và Vui và nhiều người hiểu, ko có mâu thuẫn j ở đây.
Cái dở của Râu là thật ra cụ ấy ko làm chuyên nghiệp pừ rồ bàibairn lắm. giải thích chuyên môn của cụ ấy thì đủng cụ nhà ........đỉnh. Lúc vội chắc điên, nghe qua đt chắc cuồng, giời nóng này chắc nổi tam bành luôn.
Cái Dở của Vui ở đây là Vui thuê cụ ấy làm cho công trình - tức là cho khách của Vui. Cái này, nói thật: Râu ko phù hợp. Râu gt thì ko thấu đáo. Vui thuê Râu làm cho khách, lúc cần thì Râu đủng đỉnh, bố khách nào của Vui mà đợi được, bảo sao Vui ko điên...
Chuyện kỹ thuật Mị ko bàn vì có biết j đâu mà chém. Nhưng có một thực tế là ông thiết kế luôn bảo ông ấy đúng. Ông Thi công thì đa số bảo thủ. Không lần nào làm nhà sửa nhà lắp đồ ko cãi nhau giữa các bên. Vui ở giữa nghe thế thì nổ não là đúng rồi.
VD rất đơn giản nhé: Nhà Mị có cái tủ bếp, Mị đòi thiết kế phải có vị trí lắp bình lọc nước loại nhỏ để trên bàn (Panasonic bé xinh đã mua sẵn) thay vì cái tủ lọc 3-4 bình to vật. Nhưng ông thiết kế và ông đóng tủ cứ thích bắt tay với nhau vẽ cái ô tủ lọc à cơ. Xin lỗi đời chứ mị có ngu đâu mà ko phân biệt được mình cần j thích j. Mị còn muốn cái chậu rửa phải có đèn chiếu sáng nhất là lúc cần rửa rau sống, rau thơm, cạo lông da lợn...., thì cả hai ông ấy cùng bảo là thừa vì có đèn ô bếp rồi. Mị bèn chốt: bếp nhà tao tao dùng tao cần thì phải có. một là có hai là tháo ra gỡ về, ko trả tiền. Chả nhẽ bảo: đa số thiết kế với thợ đóng tủ bếp ko phải người dùng các trang thiết bị ấy, thấy thiên hạ lắp thì lắp, có quan tâm mấy đến công năng đâu.

Nói đi nói lại, trong việc này, Vui ko kiểm soát được tình hình đến khi quá tải đủ thứ thì Vui điên. chuyện dừng lại ở Vui với Râu thôi. Nhưng Râu dở ở chỗ: Râu đem chuyện cv của riêng Râu và Vui lên fb. Thành thật mà nói: Smee ko ghét Râu nhưng ko thể ủng hộ cách hành xử này của Râu. Râu đem lên fb, hại cho Râu nhiều hơn xả tức của Râu với Vui.

P/s: cái hội nhóm BT ấy, nó xuất phát từ OF mà ra, tên gọi thôi ko hại tới ai có j đâu mà vài cụ phải ngợi nhỉ?
Cụ nào đi làm ăn chuyên nghiệp (nhà thầu) mà gọi thợ ngoài (không có trong danh sách nhà cung cấp chính thức của cty) thì cứ xác con bà định. Kể cả thợ giỏi thậm chí có tâm luôn. Lụt lội quá phải thuê thợ ngoài không có trong danh sách thì giàu nghèo gì cũng phải dí 1 ông phụ trách người của cty túc trực ở đấy.
Hôm qua bên em đi giao 2 cái đệm hạng cao cấp giá ngất ngây to đùng đùng, hàng từ kho bổn hãng đi, người cty áp tải đến giao hàng làm thủ tục. Nhà liền kề khu đô thị oách xà lách, ông bảo tiêu của cty vào gặp chủ nhà làm 1 số công tác check in xyz, quay ra đã thấy 2 cái đệm nhiều ngàn đô mẽo nằm chỏng lọng ở sân nhà đại gia. Bọn giao hàng đã trên cao tốc rồi:)).
Nói thế để thấy có cả khâu giám sát rồi còn chưa được việc chứ thả rông cho thợ ngoại tuyến làm công trình nhà khách thì cty phải có quỹ đền bù lớn lắm:))

andrewiles

Xe máy
Em xây nhà của em đấy chị. Em có làm gì liên quan đến công trình đâu mà nhận xây nhà cho người khác.

Về vấn đề giữa thi công và thiết kế thì em nói thật là cũng tuỳ vào đối tượng thiết kế. Em làm việc trong ngành bđs, quan hệ với đội thiết kế cũng khá nhiều và thuộc diện anh em thân thiết, nhưng đến lúc em xây nhà thì em lại không nhờ đến những người kia dù em ko phải mất tiền phí tke.
Em đặt vấn đề thiết kế với 1 người mà em biết họ thường xuyên đi đó đây để tìm kiếm sự trải nghiệm, tiêu chuẩn sống cũng cao hơn mức bình quân trong giới. Bởi em nghĩ, phải người biết hưởng thụ cs và có nhiều trải nghiệm thì người ta mới có thể thiết kế đc cho khách hàng 1 ngôi nhà đạt đc đầy đủ công năng đảm bảo tính sử dụng và tận hưởng. Thế nên ngoài những yêu cầu về không gian sinh hoạt theo ý mình, hầu hết em đều nghe theo ý kiến của thiết kế.

Trong quá trình xây dựng, từ thợ xây cho đến thợ điện đều có ý kiến về hồ sơ thiết kế, họ kêu khó làm, họ muốn thay đổi cho dễ làm, ban đầu khi chưa hiểu thì em để cho thợ thay đổi, nhưng khi để làm theo ý thợ ra sp thì em mới nhận ra rằng đúng là theo phương án thiết kế đưa ra mới là tối ưu nhất cả tính sử dụng lẫn tính thẩm mỹ.
Sau 2 vụ nghe theo sự thay đổi của thợ xây và thợ điện nước, ra kết quả ko ngửi đc em lại phải yêu cầu điều chỉnh lại theo đúng thiết kế thì từ đó em tuyên bố với các nhóm thợ làm theo đúng thiết kế cho em, nếu ko làm đc thì nghỉ để em tìm thợ khác vào, thế mới đc yên chuyện. Cho đến tận bây giờ, em thấy hài lòng với sp của thiết kế và các vấn đề mà phía tke đã xử lý cho em.

Về phần thi công thì đúng là em hơi ẩu ở chỗ luôn ưu tiên chỗ quen biết trước, vì em nghĩ hơi ấu trĩ là phàm cái gì mình ko biết thì mình cần làm người quen để có thể đảm bảo đc tính chất lượng. Người quen có thể đắt hơn bên ngoài 1 chút, nhưng phần chất lượng chắc chắn ngta sẽ ko gạt mình, và việc gì giao cho người quen rồi em lại chểnh mảng và ko theo dõi đối chiếu lại với bản thiết kế, thế nên em mới chết mấy phát về việc này.

Về chất lượng công trình thì phải trải qua thời gian sử dụng mới biết đc, hiện tại em cũng chưa thấy có vấn đề gì lăn tăn về nó, chỉ đau đầu vì một vài sai sót đến bề mặt và tính thẩm mỹ của ngôi nhà. Nên chốt lại vấn đề thì là thiết kế ko sai, sai ở chủ đầu tư đã chọn nhầm thợ thi công.

Thợ thi công nhà em mục nào cũng có sai sót, em cũng chưa có trừ tiền của ai và cũng ko có giữ lại tiền của ai cả, em thanh toán hết. Phần bảo hành công trình đều phụ thuộc vào may rủi theo lương tâm của người thi công. Tính em ko thích nợ nần ai, em nợ ai cái gì em đều tính là ân nghĩa và em đeo theo cả đời, nên về tiền bạc với thợ thuyền em xử lý đc dứt điểm với ai em đều cố gắng xử lý luôn cho nhẹ nợ. Phần bảo hành, gặp người thợ tử tế thì tất cả cùng vui vẻ, thợ ko tử tế thì em tốn thêm ít tiền để xử lý cũng chả sao. Em chỉ sợ em sai với người khác, chứ thiên hạ ai sai với em thì cũng chẳng phải vấn đề lớn đối với em.

Trong trường hợp dính phải thằng Râu này, em nói thật trần đời em mới gặp nó là người đầu tiên. Tính em rõ ràng, đời em cũng chưa bao giờ lừa lọc bất kì ai, cũng chưa bao giờ vì tiền mà trở mặt với ai, nếu cái gì liên quan đến tiền thì em chấp nhận mình là người chịu thiệt để cho yên việc. Tiền có nhiều mình tiêu nhiều có ít thì tiêu ít, ko có thì trước mắt hạn chế tiêu, gắng làm khắc lại có tiền để trang trải. Thế nên tiền nó chỉ là công cụ đảm bảo cho cuộc sống, để muốn gì được nấy, nhưng cũng ko nên vì tiền mà làm điều gì trái với lương tâm, nhất là với số tiền rất nhỏ.

Nhưng cái thằng Râu này nó vì 10tr em đòi phạt mà nó làm một việc trái đạo lý và lương tâm của chính nó, đấy là lên mạng nói xấu em với ý đổ cho em không đàng hoàng trong chuyện tiền nong thanh toán (em nhắc lại em mới chỉ đòi phạt trong lúc em nóng giận chứ em không có thúc nó trả tiền em hàng ngày hàng giờ sau tuyên bố đó). Nó dựng đứng câu chuyện lên từ không thành có để tìm kiếm sự cảm thông của người ngoài.
Là thằng đàn ông, tại sao nó lại không đối diện đàng hoàng với em, qua công trình xem lại kết quả xem có đúng là toàn bộ các phòng ko lắp đc mặt lạnh ko, rồi cùng trao đổi với em về phương án khắc phục? Em đòi phạt, nó lượn luôn, không hề bén mảng sang công trình nhà em để kiểm tra lại, cũng ko hề nói lại với em 1 lời nào, nó lên mạng viết bài dựng đứng câu chuyện chuyển từ nó sai thành chủ nhà ko đàng hoàng với nó. Thế mà em thấy còn khối người vào bênh lấy được.
Em đọc em cười thôi, với người ko biết phân biệt đúng sai thì nói lắm cũng bằng thừa nhời, em ko rảnh đến thế.

Em đánh giá con người qua cách người ta đối diện và hành xử với từng sự việc, cách hành xử của thằng Râu thì em nói thẳng còn thua xa con đàn bà là em đây cả mấy trăm cây số. Nó cũng là con người, lại là thằng đàn ông sức dài vai rộng, em đây cũng là con người, lại là một con đàn bà từ quê ra Hà Nội, thế mà em sống đàng hoàng ko bao giờ lật lọng ai vì tiền, còn nó thân đàn ông chỉ biết chém gió, chỉ vì 10 triệu tiền hơi ko biết có mất hay không mà phải hạ thấp nhân cách xuống thành quân mạt hạng để đi đặt điều nói xấu và doạ dẫm 1 con đàn bà. Quá rác rưởi và hèn hạ! Nhân cách con người như vậy, em xin lỗi sau này em từ chối ko dám nhận là có quen biết đâu chị ạ.
Chà, căng nhở.

tomtomchát

Xe container
Eim ngại leo lên ghế bác ạ, leo lên tháo lưới đứng cao hơn tầm lan can ban công, thấy ớn lắm. Đứng dưới phun lên thôi bác ạ, sạch , sáng xanh lên rồi
có tuội rồi leo trèo ngại, bất đắc dĩ lắm thì làm cái đai thợ điện cụ nhá :D

Bùi Văn Cường

[Tịch thu bằng lái]
Dài quá em ko đọc hết được cụ nào tóm tắt hộ em cái

tomtomchát

Xe container