[Công nghệ] Cảnh giác với máy lọc nước karofi

ms0910

Xe tăng
Chia sẻ với cụ. E cũng đã cảnh báo trong thớt bán hàng của e, ngoài vc thay các lõi k đúng tên vì giá khác nhau còn thay cả lõi ngoài vào, rồi đổi cả màng ro (cai nay mới nguy hiểm), khi đổi giá thanh có thể giảm 300-400k. Vậy nên các cụ đừng ham rẻ. E thấy mấy trang thương mại điện tử giá rẻ bèo e k thể cạnh tranh nổi luôn. K hiểu hàng kiểu gì nữa. Còn các lõi sau, khi bán e đều tư vấn k co tác dụng lọc, chỉ bổ sung một số tính năng cho nc, tác dụng theo hãng thì hay chứ thực như nào chả ai biết nên quan điểm của e là lọc nc cần loc tốt, chứ vc bổ sung nọ kia k quan tâm, thích thì lắp thôi. Nhiều cụ mua hàng của e thì biết e đều tư vấn vậy chứ k bao giờ ép lấy nhiều cấp lọc.
Nếu các cụ tin tương e thì chỉ cần lắp máy 5 cap bên e tầm dưới 3tr là đảm bảo rồi (có loai rẻ chỉ trên 2tr mà e it tư vấn loại rẻ quá này). Muốn đẹp thì lấy korihome hay aosmith còn chỉ càn lọc tốt thì k quá 3tr là hài lòng ạ
Nhà em đèn báo thế này thì bác cho thợ đến thay ko?

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Tất cả đều TQ hết , bên đó có làng sản xuất từng thứ
Chỉ số của đồng hồ đo độ dẫn có 2 dạng thể hiện , đó là đo tổng chất rắn hoà tan TDS hoặc microsiement (µS/cm) . Chỉ số máy lọc nước qua màng ro đạt yêu cầu là µS/cm =7-10 hay quy đổi ra TDS =10,5-15 ppm , nếu cao hơn chỉ sô này thì ro chưa đạt ( nước sinh hoạt chưa qua ro thì TDS tới 500 ppm
Chỉ cần nhìn chỉ số này mà đạt thì mang đi phân tích các chỉ số khác về cơ bản sẽ đạt gần hết nên nó là thông số tham khảo chính
E ở tỉnh, nước giếng, TDS trực tiếp, ko quá máy dưới 100ppm, qua máy thì dưới 10, dùng Kanguroo 8 hay 9 lõi j đấy.
Pha trà uống thì em thấy dùng nước trực tiếp thì trà ngon hơn. E vẫn dùng máy lọc chẳng qua là để lấy nước lọc uống trực tiếp, đỡ phải đun thôi

phamduythang109

Xe đạp

cong-nghe-loc-nuocro-la-gi-so-do-cau-tao-va-nguyen-ly-hoat-dong_2_.jpg

Các cụ chuyên về máy lọc nước cho em hỏi chút ạ, trong hình là 2 sơ đồ nguyên lý lắp máy lọc nước.
- Ảnh thứ nhất : Bơm cao áp được bố trí ngay trước lõi RO --> Áp lực bơm vào lõi RO sẽ cực mạnh
- Ảnh thứ 2 : Bơm cao áp được bố trí trước lõi số 2, rồi đến lõi số 3, rồi mới đến lõi RO. ---> Áp lực nước được bơm vào lõi RO sẽ yếu đi rất rất nhiều.
Theo như hiểu biết của em, thì màng lọc RO hoạt động cần có áp lực nước mạnh đẩy nước vào lõi thì lõi mới hoạt động tốt được. Vậy nếu ta đấu nối theo nguyên lý số 2 ( ảnh 2) thì chức năng của màng RO có bị ảnh hưởng gì không ? Em chỉ muốn tìm hiểu nâng cao kiến thức ạ, mong được các cụ chỉ bảo.

Chelsea2018

Xe đạp
Cụ hoàn toàn có quyền yêu cầu test nước sau khi lắp đặt xong , test nước kiểm tra độ dẫn điện để xác định chất lượng lõi RO
Các lõi khác ko ktra được nằng cách này , chỉ dựa vào lòng tin thôi
Test bằng cách nào cụ?

ngoctuan1980

Xe buýt
Thay lõi các cụ nhớ giữ lại lõi cũ, đập nát cho em nhé. K khéo người sau lại dùng lại hàng cũ.
Đợt trước em thay lõi check mã cào các kiểu. NV thay đưa mấy lõi k có mã, bảo là lô cũ, em bắt về nhà lấy lô mới.
90% Cũ mà

ngoctuan1980

Xe buýt
Nếu lọc sạch quá nó lọc hết khoáng chất ko bù khoáng thì cũng ko tốt chứ cụ. Em đọc dc ở đâu đó thế.

Nhưng chắc chắn hơn nc máy ở HN cụ ah. Nhà em vẫn uống. Còn chờ dc uống nước đủ 100 chỉ tiêu thì lúc ấy ko còn sống nữa r.
Uống nước k bù khoáng lâu ngày ung thư cụ

zonet

Xe tăng
Láo thế thì mất khách

Studer

Xe tăng
Test bằng cách nào cụ?
Như đã nói , test nước bằng việc kiểm tra độ dẫn điện của nước sau màng RO ( lõi số 4 trong sơ đồ ) độ dẫn điện của nước được đo bằng đồng hồ mà thợ lắp RO nhất định phải có trang bị , hoặc cụ có thể mua bút thử DTS bán trên thị trừong , nhưng loại này thường độ chính xác ko cao lắm

ngoctuan1980

Xe buýt
Thông tin đó bác lấy ở đâu vậy ạ ?
Công nghệ RO thẩm thấu ngược khá phổ biến ở nước ta hiện nay. Cơ chế hoạt động của nó là chỉ cho nước đi qua, còn lại giữ lại tất cả các ion kim loại, các hóa chất, bào nang nấm, các thành phần độc hại…
Trong thực tế, máy lọc nước RO lọc được nước tương đối tinh khiết, loại bỏ gần như hoàn toàn các chất khoáng và các chất vi lượng có trong nước. Tuy được coi là ưu điểm nhưng cũng chính là nhược điểm của máy lọc nước RO. Nếu lạm dụng sử dụng bằng nước RO, từ nước uống đến nấu nướng thì trong thời gian ngắn chúng ta mắc bệnh thiếu vi chất, thiếu khoáng chất, mất cân bằng điện giải…

tốt nhất là uống nước bình thường đun sôi trong ngày cụ nhé

ms0910

Xe tăng
Nói chung ở mình đã qua khâu tay thợ lắp thì phải mắt thấy mới được cụ ạ, nó không giống kiểu cụ mua nguyên chiếc nên hãng nó cũng khó xử lý cho cụ trong tình huống này.

ms0910

Xe tăng
Công nghệ RO thẩm thấu ngược khá phổ biến ở nước ta hiện nay. Cơ chế hoạt động của nó là chỉ cho nước đi qua, còn lại giữ lại tất cả các ion kim loại, các hóa chất, bào nang nấm, các thành phần độc hại…
Trong thực tế, máy lọc nước RO lọc được nước tương đối tinh khiết, loại bỏ gần như hoàn toàn các chất khoáng và các chất vi lượng có trong nước. Tuy được coi là ưu điểm nhưng cũng chính là nhược điểm của máy lọc nước RO. Nếu lạm dụng sử dụng bằng nước RO, từ nước uống đến nấu nướng thì trong thời gian ngắn chúng ta mắc bệnh thiếu vi chất, thiếu khoáng chất, mất cân bằng điện giải…

tốt nhất là uống nước bình thường đun sôi trong ngày cụ nhé
Cụ lại nghe mấy tay bán máy lọc nước chém gió để bảo mua thêm mấy lõi nữa rồi.
Chất điện giải trong cơ thể người là quan trọng hàng ngày, thiếu cái hay gọi là mất cân bằng điện giải là người mệt mỏi luôn do chậm trao đổi chất.
Nước là dung môi hòa tan các chất điện giải, chất điện giải thực ra các các khoáng chất, như natri, kali, clo, magie, canxi, phosphate, bicarbonate, v.v... có thể hòa tan trong các dịch cơ thể. Những chất này có thể có ở nhiều loại thực phẩm. Mất nước hay uống quá nhiều nước thì đều dẫn đến mất cân bằng điện giải cả. Tùy hoạt động cơ thể, đặc biệt trong thể thao mà đôi khi còn phải bổ sung chủ động. Còn bình thường cuộc sống hàng ngày thì nhà em đun nấu dùng nước máy, nước uống thì dùng thẳng qua ro. Một ngày cơ thể tiếp nước từ nhiều nơi chứ có phải uống mỗi ở nhà đâu.

Chỉnh sửa cuối:

4x4

Xe tăng
Nói thật với cụ chủ là cái máy lọc nước (thông dụng kiểu Karofi) nó chỉ qua trọng 3 lõi thô + lõi RO = 4 lõi đầu tiên thôi.

Còn tất cả các lõi 5-6-7-8-9-10 đều là chiêu marketing thôi, chả có tác dụng gì nếu không nói là có thể có hại.
Cụ chuẩn ạ, nhất là Karofi cũng chỉ là bình mới rượu cũ của Kangaroo do thằng Phương tuốc nơ vít làm chủ thì đừng mơ nó ngon ;))

ngoctuan1980

Xe buýt
Cụ lại nghe mấy tay bán máy lọc nước chém gió để bảo mua thêm mấy lõi nữa rồi.
Chất điện giải trong cơ thể người là quan trọng hàng ngày, thiếu cái hay gọi là mất cân bằng điện giải là người mệt mỏi luôn do chậm trao đổi chất.
Nước là dung môi hòa tan các chất điện giải, chất điện giải có thể đến từ các thực phẩm giàu khoáng chất. Mất nước hay uống quá nhiều nước thì đều mất cân bằng điện giải cả. Nhà em đun nấu dùng nước máy, nước uống thì dùng thẳng qua ro. Một ngày cơ thể tiếp nước từ nhiều nơi chứ có phải uống mỗi ở nhà đâu.
Báo chí khoa học viết nhiều mà cụ. Em toàn mua thùng 12 chai 1.5l ở siêu thị uống. Em không tin tưởng mấy cái lọc vớ vẩn này. Đun nấu thì nước bình thường là OK. Đun sôi thì còn sợ gì nữa.

Huyhung8181

Xe hơi
Nói thật với cụ chủ là cái máy lọc nước (thông dụng kiểu Karofi) nó chỉ qua trọng 3 lõi thô + lõi RO = 4 lõi đầu tiên thôi.

Còn tất cả các lõi 5-6-7-8-9-10 đều là chiêu marketing thôi, chả có tác dụng gì nếu không nói là có thể có hại.
Cụ nói e thấy có lý đấy

Nguyenhongson26

Xe tăng
Mua lẻ đương nhiên là đắt.Chứ cứ làm nguyên thùng thì rẻ bèo

pesung

Xe hơi
Chia sẻ với cụ. E cũng đã cảnh báo trong thớt bán hàng của e, ngoài vc thay các lõi k đúng tên vì giá khác nhau còn thay cả lõi ngoài vào, rồi đổi cả màng ro (cai nay mới nguy hiểm), khi đổi giá thanh có thể giảm 300-400k. Vậy nên các cụ đừng ham rẻ. E thấy mấy trang thương mại điện tử giá rẻ bèo e k thể cạnh tranh nổi luôn. K hiểu hàng kiểu gì nữa. Còn các lõi sau, khi bán e đều tư vấn k co tác dụng lọc, chỉ bổ sung một số tính năng cho nc, tác dụng theo hãng thì hay chứ thực như nào chả ai biết nên quan điểm của e là lọc nc cần loc tốt, chứ vc bổ sung nọ kia k quan tâm, thích thì lắp thôi. Nhiều cụ mua hàng của e thì biết e đều tư vấn vậy chứ k bao giờ ép lấy nhiều cấp lọc.
Nếu các cụ tin tương e thì chỉ cần lắp máy 5 cap bên e tầm dưới 3tr là đảm bảo rồi (có loai rẻ chỉ trên 2tr mà e it tư vấn loại rẻ quá này). Muốn đẹp thì lấy korihome hay aosmith còn chỉ càn lọc tốt thì k quá 3tr là hài lòng ạ
Loại 5 cấp dưới 3 củ là loại nào mợ, e định lắp cái

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net