[Thảo luận] CAP bắt ra kho bạc nộp 150k

zcbml

Xe đạp
Bác giải thích đúng đấy ạ. XXX không muốn thu của các bác nhỡ nhầm lẫn thì lôi thôi nên ngầm chỉ đạo là bắt lên kho bạc nộp. Nếu các bác vặn vẹo thì thiếu gì lý do chính đáng. Vì vậy em nghĩ là chạy ù đi nộp rồi mang biên lai về là ứng xử gọn gàng nhất. Cãi lý với nhau chỉ tốn thời gian.
Lý do chính đáng của nó là lý do gì ạ ? phù hợp theo quy định nào ? Ở đây mọi người nói thì dựa theo luật, quy định chứ đừng lôi luật rừng ra nói không cả đời bị bọn xxx nó bịt mắt thôi, hiểu luật để không bị bắt nạt.

buicongchuc

Xe ba gác
Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản

1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.

Căn cứ quy định trên ta có:

1. Hiện tại mức phạt vi phạm hành chính trên 250.000 đồng mới phải lập biên bản (trừ trường hợp đc nêu tại 2).

2. Vẫn lập biên bản nếu hành vi hành chính đc phát hiện nhờ phương tiện, thiết bị (ví dụ bị bắn tốc độ); do vậy sau thời điểm 1/7/2013 thì việc csgt phạt tốc độ mà k lập bb là sai.

3. Tóm lại, trong trường hợp phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm phương tiện bắt buộc thì không lập biên bản; việc csgt tiến hành lập biên bản là trái với khoản 1, Điều 56 của Luật XLVPHC.
Quy định thế là chuẩn, nhưng bọn c hó ấy nó bẩu "hôm nay chúng tôi hết biên lai, anh (chị) thông cảm ra kho bạc nộp phạt". Cũng như trường hợp có cụ không mang xiên và xin "được ra kho bạc nộp" ấy.

blackpaint

Xe container
Sao em ngó cái mẫu này không thấy có phần ghi ý kiến của người "bị hại" nhể? Hay CAP không được cấp mẫu biên bản giống CS GT
Cụ thắc mắc chuẩn đấy, mẫu này sai cụ ợ.

Kara_men

Xe buýt
Bác giải thích đúng đấy ạ. XXX không muốn thu của các bác nhỡ nhầm lẫn thì lôi thôi nên ngầm chỉ đạo là bắt lên kho bạc nộp. Nếu các bác vặn vẹo thì thiếu gì lý do chính đáng. Vì vậy em nghĩ là chạy ù đi nộp rồi mang biên lai về là ứng xử gọn gàng nhất. Cãi lý với nhau chỉ tốn thời gian.
Cụ nghĩ đơn giản quá. Nếu lỗi nhỏ nhưng mình không ở địa phương đấy và đang có việc gấp, lại phải mất bao nhiêu thời gian chạy đi kho bạc à? Thế những nghị định, điều khoản nhằm thuận tiện hơn cho người vi phạm với lỗi nhỏ là vứt đi à cụ? Thế thì quy định trong Luật xử phạt VPHC vấn đề nộp phạt tại chỗ làm cái mẹ gì (xin lỗi các cụ cháu bức xúc), nếu làm như CSGT ép người ta ra kho bạc nộp vì hết biên lai thì điều khoản xử phạt tại chỗ để làm cái mẹ gì trong khi quyền lựa chọn nộp ở đâu là cái thằng CSGT? làm nó vui lòng thì nó cho nộp tại chỗ, còn thuộc luật mà bắt bẻ lại bố mày ấy à??? bố mày cho mày ra kho bạc chết cụ mày nhé. Những thằng bắt ra kho bạc như thế em nghĩ đều là những thằng muốn ăn bẩn, muốn người ta thấy phiền phức khi chạy ra kho bạc thì "hì hì anh ơi... thế anh nộp hộ em nhé em đỡ phải ra. Cẩu tặc.

Kara_men

Xe buýt
Cụ thắc mắc chuẩn đấy, mẫu này sai cụ ợ.
Cụ nhầm rồi, Biên bản khác với Quyết định, biên bản xử phạt mới có phần ghi ý kiến người vi phạm. Đã là quyết định rồi thì còn ý kiến ý cò *** gì nữa.

zcbml

Xe đạp
Bác men cho mình hỏi, xxx phường cũng phải biên lai, quyết định đầy đủ theo người mới hành nghề bắt không mũ được đúng không ?

Kara_men

Xe buýt
Bác men cho mình hỏi, xxx phường cũng phải biên lai, quyết định đầy đủ theo người mới hành nghề bắt không mũ được đúng không ?
Trong thẩm quyền xử phạt thì họ sẽ có quyền ra quyết định xử phạt cụ ạ, còn việc mang biên lai, quyết định là việc của C.A Phường (quản lý hành chính về....). Nếu đúng luật là trong thẩm quyền xử phạt thì họ phải mang theo biên bản, quyết định, vẫn có biên bản, quyết định bình thường ạ.

4. Cảnh sát trật tự, Cảnh sát phản ứng nhanh, Cảnh sát cơ động, Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có liên quan đến trật tự an toàn giao thông đường bộ, đường sắt có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại các điểm, khoản, điều của Nghị định này như sau:
b) Điểm e Khoản 2; Điểm a, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm o Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm e Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8; Khoản 9 Điều 6;
Điểm i, Khoản 3, Điều 6 Nghị định 171 nói về vụ mũ bảo hiểm.

Họ được bắt mũ, nhưng nếu phạt tại chỗ cụ cứ đòi biên lai in sẵn mệnh giá, không được phép lấy lý do hết biên lai để làm khó dễ cho người vi phạm, bắt phải ra kho bạc. Nếu cố tình lập biên bản, cụ ghi vào phần ý kiến người vi phạm rằng "tôi yêu cầu nộp phạt tại chỗ nhưng bị lấy lý do hết biên lai". Nó mà dám ký cái đấy là nó chết vì không đảm bảo điều kiện khi tuần tra kiểm soát.

zcbml

Xe đạp
Trong thẩm quyền xử phạt thì họ sẽ có quyền ra quyết định xử phạt cụ ạ, còn việc mang biên lai, quyết định là việc của C.A Phường (quản lý hành chính về....). Nếu đúng luật là trong thẩm quyền xử phạt thì họ phải mang theo biên bản, quyết định, vẫn có biên bản, quyết định bình thường ạ.

Họ được bắt mũ, nhưng nếu phạt tại chỗ cụ cứ đòi biên lai in sẵn mệnh giá, không được phép lấy lý do hết biên lai để làm khó dễ cho người vi phạm, bắt phải ra kho bạc. Nếu cố tình lập biên bản, cụ ghi vào phần ý kiến người vi phạm rằng "tôi yêu cầu nộp phạt tại chỗ nhưng bị lấy lý do hết biên lai". Nó mà dám ký cái đấy là nó chết vì không đảm bảo điều kiện khi tuần tra kiểm soát.
ok cụ, hôm nào e làm chuột bạch 1 phát xem sao

Lungcu

Xe điện
Nó mà hành em lỗi phạt tai chỗ mà phải ra KB nộp là Em làm đơn xxx dòi thêm 50k nếu nộp tai chố :-"

billnantes

Xe container
nếu có biên lai thì các chú ý sẽ thu tiền tại chỗ luôn mà .

Lexus14P2558

Xe tải
Cụ nghĩ đơn giản quá. Nếu lỗi nhỏ nhưng mình không ở địa phương đấy và đang có việc gấp, lại phải mất bao nhiêu thời gian chạy đi kho bạc à? Thế những nghị định, điều khoản nhằm thuận tiện hơn cho người vi phạm với lỗi nhỏ là vứt đi à cụ? Thế thì quy định trong Luật xử phạt VPHC vấn đề nộp phạt tại chỗ làm cái mẹ gì (xin lỗi các cụ cháu bức xúc), nếu làm như CSGT ép người ta ra kho bạc nộp vì hết biên lai thì điều khoản xử phạt tại chỗ để làm cái mẹ gì trong khi quyền lựa chọn nộp ở đâu là cái thằng CSGT? làm nó vui lòng thì nó cho nộp tại chỗ, còn thuộc luật mà bắt bẻ lại bố mày ấy à??? bố mày cho mày ra kho bạc chết cụ mày nhé. Những thằng bắt ra kho bạc như thế em nghĩ đều là những thằng muốn ăn bẩn, muốn người ta thấy phiền phức khi chạy ra kho bạc thì "hì hì anh ơi... thế anh nộp hộ em nhé em đỡ phải ra. Cẩu tặc.
nhà cháu nghĩ cụ vẫn suy nghĩ chưa hiểu ra , thế này nữa nha cụ , quyết định xử phạt tại chỗ có nghĩa là đc xxx lập ngay tại chỗ đó rồi nó thích viết biên lai cho cụ thì cụ sướng , còn ko pải ra kho bạc , còn cái quyết định xử phạt sau (10 ngày ) thì có nghĩa là cụ cầm biên bản và nó hẹn ngày cụ lên làm việc, sau đó mới ra quyết định xử phạt . ĐÓ cái gọi là quyết định xử phạt tại chỗ và quyết định xử phạt sau là nó chỉ có thế thôi , còn cái vụ biên lai thì nó là riêng. nói thế cho cụ hiểu . :)) Cụ này nói mãi ko thông cháu cũng bực với cụ lắm rồi :)) xem ra chắc cụ toàn gặp phải xxx tốt thôi , chứ phải thằng xxx già đời thì e xin lỗi cụ cứ ở đó 10 năm mà kiện hẳn lên bộ trưởng :))=))

Chỉnh sửa cuối:

Lexus14P2558

Xe tải

thời đại này mà cụ vẫn còn nghĩ làm khó dễ đc xxx khi mà mình bị vi phạm ư :)) cụ à , vi phạm rồi bị xxx bắt đi nộp kho bạc đó cũng đc coi là hình phạt giành cho ng vi phạm mà họ phải chấp nhận . mà thêm vào nữa , như cụ nói lỗi mũ bảo hiểm mà phải lập biên bản thì xem ra cụ cũng chả hiểu gì hết :)) lỗi mũ chỉ 150k thế nên nó ra quyết định xử phạt luôn , quyết định xử phạt thì ko bh có lời khai người vi pham hay ý kiến để ghi vào cụ à ( đó là quyết định xử phạt tại chỗ nó khác ở điều đó ) . Thường thì đa số xxx những lỗi nhỏ ấy nó hay xé biên lai ngay tại chỗ ( em xin goi tắt cái biên lai tức là thu tiền hộ ngân hàng cho cụ dễ hiểu :))) , còn cụ mà chầy cối là nó bắt cụ nộp kho bạc , vì nó nghĩ cụ ko tốt thì nó cũng chả dại gì là người tốt với cụ :)) chúc mừng vì cụ luôn gặp pải toàn bọn xxx tốt :))

Lexus14P2558

Xe tải
Giải thích cái biên lai thu tiền phạt ( cho cụ kara_men hiểu rõ hơn chút ) : tức là xxx nó sẽ làm người tốt thu tiền hộ cụ để cụ đỡ phải ra ngân hàng hay kho bạc nộp , cái biên lai thu tiền ấy xxx nó chả được hưởng đồng nào đâu , mà đến cuối tháng nó phải tổng hợp lại để nộp toàn bộ số liên lưu in mệnh giá đó ( thường thì có 4 liên , 1 liên đỏ thì đã giao cho cụ ) cho kho bạc nhà nước . Và sau đêy e cũng xin tiện nói rõ thêm cái biên lai thu tiền nó cụ thể sao nha :
1. liên thứ nhất ( liên này xxx nó ghi bằng chữ ): lưu tại kho bạc nhà nước
2. liên thứ 2 ( màu đỏ , là liên in của liên 1 ): liên giao cho người vi phạm
3. liên thứ 3 ( màu xanh lá cây , là liên in của liên 1 ): lưu cơ quan phạt
4. liên thứ 4 ( màu vàng , là liên in của liên 1 ): lưu tại cuống của biên lai
E nói rõ đến thế này cụ mà ko hiểu nữa thì xin chào và thân ái cụ :))

zcbml

Xe đạp
thời đại này mà cụ vẫn còn nghĩ làm khó dễ đc xxx khi mà mình bị vi phạm ư :)) cụ à , vi phạm rồi bị xxx bắt đi nộp kho bạc đó cũng đc coi là hình phạt giành cho ng vi phạm mà họ phải chấp nhận . mà thêm vào nữa , như cụ nói lỗi mũ bảo hiểm mà phải lập biên bản thì xem ra cụ cũng chả hiểu gì hết :)) lỗi mũ chỉ 150k thế nên nó ra quyết định xử phạt luôn , quyết định xử phạt thì ko bh có lời khai người vi pham hay ý kiến để ghi vào cụ à ( đó là quyết định xử phạt tại chỗ nó khác ở điều đó ) . Thường thì đa số xxx những lỗi nhỏ ấy nó hay xé biên lai ngay tại chỗ ( em xin goi tắt cái biên lai tức là thu tiền hộ ngân hàng cho cụ dễ hiểu :))) , còn cụ mà chầy cối là nó bắt cụ nộp kho bạc , vì nó nghĩ cụ ko tốt thì nó cũng chả dại gì là người tốt với cụ :)) chúc mừng vì cụ luôn gặp pải toàn bọn xxx tốt :))
Nó chơi khó mình nhiều chứ mình gây khó gì được nó, mình làm đúng quyền cua rmình thôi. Cụ giải thích cho em điều 69
Điều 69. Thi hành quyết định xử phạt không lập biên bản
2. Cá nhân, tổ chức vi phạm nộp tiền phạt tại chỗ cho người có thẩm quyền xử phạt. Người thu tiền phạt có trách nhiệm giao chứng từ thu tiền phạt cho cá nhân, tổ chức nộp tiền phạt và phải nộp tiền phạt trực tiếp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày thu tiền phạt.
Trường hợp cá nhân, tổ chức vi phạm không có khả năng nộp tiền phạt tại chỗ thì nộp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước ghi trong quyết định xử phạt trong thời hạn quy định tại khoản 1 Điều 78 của Luật này.
Điều 69 này quy định cụ thể trong trường hợp thi hành quyết định xử phạt không lập biên bản. Nhưng cụ vẫn khẳng định là mình phải tự đi nộp thì theo điều khoản nào ạ, cụ trích lại hộ em với

zcbml

Xe đạp
Bác Lexus từ đầu đến giờ chỉ nói xuông, e nghĩ bác Lexus nói mà không dựa theo quy định, nghị định thì đừng nên nói linh tinh kẻo các cụ khác lại bị ảnh hưởng, cái đúng không biết lại biết cái đâu đâu.

Lexus14P2558

Xe tải
ô cái bác này , e trích lại cho bác câu bác nói nè :Người thu tiền phạt có trách nhiệm giao chứng từ thu tiền phạt cho cá nhân, tổ chức nộp tiền phạt và phải nộp tiền phạt trực tiếp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày thu tiền phạt. thưa bác là xxx là người ra quyết định , nhưng người thu tiền phạt vi phạm đó đâu cứ nhất thiết là xxx @-), người thu tiền phạt chứ có phải là cán bộ thu tiền phạt đâu :)) từ trc xxx nó xé biên lai trực tiếp cho người vi phạm đó là thủ tục làm tắt của bên kho bạc đó bác :( chứ theo đúng thủ tục thì số tiền bị phạt đó là phải về ngân sách của nhà nước :( bác hiểu rõ chưa ak , nếu chưa hiểu gọi đt e tư vấn cho , đã nói chốt câu là e làm ở Ngân hàng , chuyên phát biên lai cho xxx nên e hiểu:)) còn bác cứ cãi này nọ thì e chịu :))
P/S: ý e nói nếu xxx là thuộc thành phần bố láo thì nó hành các cụ đi nộp kho bạc ( vẫn chuẩn ) , còn nếu nó tốt thì nó xé biên lai trực tiếp ( thường đa số nó hay xé biên lai để tránh phiền phức ) . xin hết

zcbml

Xe đạp
ô cái bác này , e trích lại cho bác câu bác nói nè :Người thu tiền phạt có trách nhiệm giao chứng từ thu tiền phạt cho cá nhân, tổ chức nộp tiền phạt và phải nộp tiền phạt trực tiếp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày thu tiền phạt. thưa bác là xxx là người ra quyết định , nhưng người thu tiền phạt vi phạm đó đâu cứ nhất thiết là xxx @-), người thu tiền phạt chứ có phải là cán bộ thu tiền phạt đâu :)) từ trc xxx nó xé biên lai trực tiếp cho người vi phạm đó là thủ tục làm tắt của bên kho bạc đó bác :( chứ theo đúng thủ tục thì số tiền bị phạt đó là phải về ngân sách của nhà nước :( bác hiểu rõ chưa ak , nếu chưa hiểu gọi đt e tư vấn cho , đã nói chốt câu là e làm ở Ngân hàng , chuyên phát biên lai cho xxx nên e hiểu:)) còn bác cứ cãi này nọ thì e chịu :))
P/S: ý e nói nếu xxx là thuộc thành phần bố láo thì nó hành các cụ đi nộp kho bạc ( vẫn chuẩn ) , còn nếu nó tốt thì nó xé biên lai trực tiếp ( thường đa số nó hay xé biên lai để tránh phiền phức ) . xin hết
Điều 69. Thi hành quyết định xử phạt không lập biên bản
2. Cá nhân, tổ chức vi phạm nộp tiền phạt tại chỗ cho người có thẩm quyền xử phạt. Người thu tiền phạt có trách nhiệm giao chứng từ thu tiền phạt cho cá nhân, tổ chức nộp tiền phạt và phải nộp tiền phạt trực tiếp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày thu tiền phạt.
Nó lập quyết định xử phạt cho mình tại chỗ có nghĩa nó là người có thẩm quyền xử phạt và mình nộp phạt tại chỗ cho nó, vậy nó không là đối tượng " người thu tiền " thì còn ai vào đây nữa ? hay ý bác là đóng cho người lập quyết định 150k rồi ra kho bác đóng thêm 150k nữa ?

lymdym

Xe tăng
Nói nôm na cho bác chủ hiểu nhé . Mức phạt của cụ là 150k thì bắt buộc xxx phải ra quyết định xử phạt rồi căn cứ vào mức xử phạt thì cụ ra kho bạc nộp phạt ( có thể xxx lấy lý do hết biên lai thu tiền phạt ) . Tóm lại xxx lập đúng , chuẩn .
P/s : chắc cụ gây bức xúc với các a ấy nên các a ấy ứ thèm phạt tại chỗ viết biên lai cho cụ mà bắt cụ đi lại hành xác cụ tý ấy mà =))
Em thấy xxx cứ lấy lý do hết biên lai là không ổn tí nào. Anh ra đường chặn xe người ta thì anh phải chuẩn bị biên lai chứ, nếu không đừng có chặn. Khác gì đi cày quên trâu

zcbml

Xe đạp
Bác càng nói càng loạn, cái bác nói làm tắt ấy là làm theo quy định của nhà nước để tạo điều kiện cho người vi phạm không phải mất thời gian khi đi nộp phạt. không có quy định đấy thì xxx lấy đâu ra biên lai để mang ra đường xé ? Còn bác nói làm đúng thủ tục ( nghĩa là phải ra kho bạc đóng ) thì tiền vào ngân sách, vậy bấy lâu nay các biên lai bị xé trên đường thì tiền nó không vào ngân sách thì cái cuống biên lai xxx mang về cúng bàn thờ ở nhà ak [-X

zcbml

Xe đạp
Em thấy xxx cứ lấy lý do hết biên lai là không ổn tí nào. Anh ra đường chặn xe người ta thì anh phải chuẩn bị biên lai chứ, nếu không đừng có chặn. Khác gì đi cày quên trâu
Như bác karamen nói là xxx không có biên lai thì là không đủ điều kiện khi đi tuần tra kiểm soát, nếu xxx kiên quyết bắt mình ra kho bạc thì bác cứ làm cái đơn khi lên đồn lấy lại giấy tờ bị thu