[Thảo luận] CAP bắt ra kho bạc nộp 150k

hung_teri

Xe tải
Cảm ơn cụ 6798 nhưng em vấn có chút thắc mắc:
Như vậy là CAP viết QĐXLVPHC đối với em là đúng(<250k). Nhưng em yêu cầu nộp phạt tại chỗ cơ mà, việc CAP không có là việc của CAP, em không quan tâm(vì xxx hay vin vào nhiều lý do để người vi phạm phải đút tiền cho chúng nó, tạo tiền lệ xấu. CAP bắt em ra kho bạc nộp như vậy có đúng hay không cụ.
Trường hợp của cụ, CA viết quyết định xử phạt tại chỗ là đúng theo Luật XLVPHC rồi theo Điều 56 Luật XLVPHC. Còn người nộp tiền phạt theo các hình thức được quy định trong Nghị định 81-2003 bằng một trong các hình thức được quy định theo Điều 10:
[FONT=&quot]"Điều 10. Hình thức, thủ tục thu, nộp tiền phạt[/FONT]
[FONT=&quot]1. Cá nhân, tổ chức vi phạm thực hiện việc nộp tiền phạt theo một trong các hình thức sau:[/FONT]
[FONT=&quot]a) Nộp trực tiếp tại Kho bạc nhà nước hoặc ngân hàng thương mại nơi Kho bạc nhà nước ủy nhiệm thu tiền phạt được ghi trong quyết định xử phạt;[/FONT]
[FONT=&quot]b) Nộp trực tiếp hoặc chuyển khoản vào tài khoản của Kho bạc nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt;[/FONT]
[FONT=&quot]c) Nộp phạt trực tiếp cho người có thẩm quyền xử phạt theo quy định tại Khoản 1 Điều 56, Khoản 2 Điều 78 Luật xử lý vi phạm hành chính hoặc nộp trực tiếp cho cảng vụ hoặc đại diện cảng vụ hàng không đối với trường hợp người bị xử phạt là hành khách quá cảnh qua lãnh thổ Việt Nam để thực hiện chuyến bay quốc tế xuất phát từ lãnh thổ Việt Nam; thành viên tổ bay làm nhiệm vụ trên chuyến bay quá cảnh qua lãnh thổ Việt Nam; thành viên tổ bay của hãng hàng không nước ngoài thực hiện chuyến bay quốc tế xuất phát từ lãnh thổ Việt Nam.[/FONT]"

Trong trường hợp này có thể nộp trực tiếp cho người xử phạt tại chỗ (theo mục c), lúc đó cụ được lĩnh biên lai in sẵn mệnh giá. Còn họ không có biên lai in sẵn mệnh giá thì họ yêu cầu cụ đến kho bạc nộp vẫn đúng luật.

dungtbv

Xe tải
Cảm ơn các cụ tư vấn.
Em cứ nghĩ là khi người dân yêu cầu thì xxx phải xé biên lai tại chỗ(<250k). Hóa ra là:Kiểu gì cũng phải ra kho bạc nộp.
Vậy là em hết thắc mắc rồi.

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Đọc hết 5 trang em cuối cùng cũng vỡ ra như cụ chủ, cảm ơn cụ hung_teri đã viện dẫn cụ thể.

an_khanh

Xe buýt
Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản

1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.

Căn cứ quy định trên ta có:

1. Hiện tại mức phạt vi phạm hành chính trên 250.000 đồng mới phải lập biên bản (trừ trường hợp đc nêu tại 2).

2. Vẫn lập biên bản nếu hành vi hành chính đc phát hiện nhờ phương tiện, thiết bị (ví dụ bị bắn tốc độ); do vậy sau thời điểm 1/7/2013 thì việc csgt phạt tốc độ mà k lập bb là sai.

3. Tóm lại, trong trường hợp phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm phương tiện bắt buộc thì không lập biên bản; việc csgt tiến hành lập biên bản là trái với khoản 1, Điều 56 của Luật XLVPHC.
Cảm ơn cụ nhé. Thêm một thông tin bổ ích để dắt lưng!

Kara_men

Xe buýt
Trường hợp của cụ, CA viết quyết định xử phạt tại chỗ là đúng theo Luật XLVPHC rồi theo Điều 56 Luật XLVPHC. Còn người nộp tiền phạt theo các hình thức được quy định trong Nghị định 81-2003 bằng một trong các hình thức được quy định theo Điều 10:
[FONT=&quot]"Điều 10. Hình thức, thủ tục thu, nộp tiền phạt[/FONT]
[FONT=&quot]1. Cá nhân, tổ chức vi phạm thực hiện việc nộp tiền phạt theo một trong các hình thức sau:[/FONT]
[FONT=&quot]a) Nộp trực tiếp tại Kho bạc nhà nước hoặc ngân hàng thương mại nơi Kho bạc nhà nước ủy nhiệm thu tiền phạt được ghi trong quyết định xử phạt;[/FONT]
[FONT=&quot]b) Nộp trực tiếp hoặc chuyển khoản vào tài khoản của Kho bạc nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt;[/FONT]
[FONT=&quot]c) Nộp phạt trực tiếp cho người có thẩm quyền xử phạt theo quy định tại Khoản 1 Điều 56, Khoản 2 Điều 78 Luật xử lý vi phạm hành chính hoặc nộp trực tiếp cho cảng vụ hoặc đại diện cảng vụ hàng không đối với trường hợp người bị xử phạt là hành khách quá cảnh qua lãnh thổ Việt Nam để thực hiện chuyến bay quốc tế xuất phát từ lãnh thổ Việt Nam; thành viên tổ bay làm nhiệm vụ trên chuyến bay quá cảnh qua lãnh thổ Việt Nam; thành viên tổ bay của hãng hàng không nước ngoài thực hiện chuyến bay quốc tế xuất phát từ lãnh thổ Việt Nam.[/FONT]"

Trong trường hợp này có thể nộp trực tiếp cho người xử phạt tại chỗ (theo mục c), lúc đó cụ được lĩnh biên lai in sẵn mệnh giá. Còn họ không có biên lai in sẵn mệnh giá thì họ yêu cầu cụ đến kho bạc nộp vẫn đúng luật.
Các cụ ơi, đừng để chúng nó lấy cớ hết biên lai
Luật xử lý VPHC

Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản
1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.
Có nghĩa là bắt buộc nó phải ra QĐ xử phạt tại chỗ. Có biên lai hay không là việc của nó, nếu nó đi làm mà không mang theo đủ biên lai là lỗi của nó. Nếu nó cứ ép viết biên bản thì cụ viết vào phần ý kiến người vi phạm đại khái rằng "tôi yêu cầu nộp phạt tại chỗ nhưng không được chấp nhận".

Điều 69. Thi hành quyết định xử phạt không lập biên bản
2. Cá nhân, tổ chức vi phạm nộp tiền phạt tại chỗ cho người có thẩm quyền xử phạt. Người thu tiền phạt có trách nhiệm giao chứng từ thu tiền phạt cho cá nhân, tổ chức nộp tiền phạt và phải nộp tiền phạt trực tiếp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày thu tiền phạt.
Trường hợp cá nhân, tổ chức vi phạm không có khả năng nộp tiền phạt tại chỗ thì nộp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước ghi trong quyết định xử phạt trong thời hạn quy định tại khoản 1 Điều 78 của Luật này.
Có nghĩa là trong trường hợp 250K trở xuống, quyền nộp ở đâu là quyền của cụ. Cụ không có điều kiện nộp (có tiền nhưng đang cần dùng vào việc khác) thì yêu cầu nó lập biên bản, giữ bằng.

Mấy cái bôi đỏ, các cụ có thấy rằng chúng nó có trách nhiệm PHẢI giao cho mình biên lai không?

Cụ Lexus14P2558 có ý kiến gì không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

zcbml

Xe đạp
Các cụ ơi, đừng để chúng nó lấy cớ hết biên lai
Luật xử lý VPHC

Có nghĩa là bắt buộc nó phải ra QĐ xử phạt tại chỗ. Có biên lai hay không là việc của nó, nếu nó đi làm mà không mang theo đủ biên lai là lỗi của nó. Nếu nó cứ ép viết biên bản thì cụ viết vào phần ý kiến người vi phạm đại khái rằng "tôi yêu cầu nộp phạt tại chỗ nhưng không được chấp nhận".

Có nghĩa là trong trường hợp 250K trở xuống, quyền nộp ở đâu là quyền của cụ. Cụ không có điều kiện nộp (có tiền nhưng đang cần dùng vào việc khác) thì yêu cầu nó lập biên bản, giữ bằng.

Mấy cái bôi đỏ, các cụ có thấy rằng chúng nó có trách nhiệm PHẢI giao cho mình biên lai không?

Cụ Lexus14P2558 có ý kiến gì không ạ?
Ý cụ này giống ý e, cái mục 2 điều 69 bắt buộc nó phải giao biên lai cho mình rồi

Lexus14P2558

Xe tải
Cụ kara_men ơi là cụ , e thiết nghĩ cụ chưa vi phạm phải đi nộp phạt hoặc ít khi bị vi phạm , hoặc là cụ gặp toàn xxx tốt . Cụ nghe nhé e xin nói lại 1 lần cuối cùng . Thường thường nếu mình đã nhận lỗi vi phạm mà ko chày cối , thái độ , gây khó dễ xxx thì họ săn sãng xé biên lai cho cụ ngay tại chỗ , nhưng nếu có thái độ mà xxx nó co là ko tốt gây khó dễ nó thì cụ biết rồi đó nó sẽ ra quyết định ngay tại chỗ rồi bắt cụ đi nộp kho bạc vẫn cực kỳ chuẩn , kể cả nó ko nói hết biên lai phạt tai chỗ cụ vẫn pỉa chấp nhận nộp phạt . Đó là qui định , cụ cứ thử chày cối vs nó lỗi ko mũ bảo hiểm 150k đi rồi biết ngay ấy mà :))

Lexus14P2558

Xe tải
E bổ sung chút , trong cái quyết đinh xử phạt ko có chỗ ghi ý kiến cụ nhé , chỉ có biên bản mới có chỗ phần ghi ý kiến , thường thì nếu nó bắt cụ ra kho bạc nộp thì nó hay việt tạm 1 dòng dưới cuối chỗ bên cạnh người ra quyế định là : tạm giữ 01 GPLX ( hoặc ĐKX) để chờ xử lý. Cụ à luật pháp còn có nhiều sơ hở nên nếu là những xxx thông minh nó hay tận dụng tất cả kẽ hở đó để làm . E làm ở ngân hàng e rõ lắm , cụ có lôi cái nghị định gì gì đó ra cũng vậy thôi , bữa nào e tìm clip cho cụ xem , ten ofer này nhiều cụ còn bị dính lỗi 150k vẫn bị csgt bắt đi nộp ko bạc bt. Cái điều 69 cụ pot cho a xem đọc cụ cũng pải nghẫm lại 1 chút , nó nói nếu người ra quyết định xử phạt tại chỗ mà viết phiếu thu biên lai thì pải giao chứng từ ( 1 liên đỏ có ghi mệnh giá tiền ) cho cụ chứ ko bắt buộc người ra quyết định phải có biên lai ngay tại chỗ cụ hiểu ra vẫn đề chưa ạ :)) nếu có vấn đề gì cần thắc mắc hnao e phọt cái quyết định và biên lai chỗ ngân hàng e cho các cụ xem :)) thân

Lexus14P2558

Xe tải
Điều 69. Thi hành quyết định xử phạt không lập biên bản
2. Cá nhân, tổ chức vi phạm nộp tiền phạt tại chỗ cho người có thẩm quyền xử phạt. Người thu tiền phạt có trách nhiệm giao chứng từ thu tiền phạt cho cá nhân, tổ chức nộp tiền phạt và phải nộp tiền phạt trực tiếp tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày thu tiền phạt.
Cụ xem kĩ nhé , cái điều này rất là khó hiểu ... Thế nên chính vì thế nó bị xxx khai thác đó .

Kara_men

Xe buýt
Cụ kara_men ơi là cụ , e thiết nghĩ cụ chưa vi phạm phải đi nộp phạt hoặc ít khi bị vi phạm , hoặc là cụ gặp toàn xxx tốt . Cụ nghe nhé e xin nói lại 1 lần cuối cùng . Thường thường nếu mình đã nhận lỗi vi phạm mà ko chày cối , thái độ , gây khó dễ xxx thì họ săn sãng xé biên lai cho cụ ngay tại chỗ , nhưng nếu có thái độ mà xxx nó co là ko tốt gây khó dễ nó thì cụ biết rồi đó nó sẽ ra quyết định ngay tại chỗ rồi bắt cụ đi nộp kho bạc vẫn cực kỳ chuẩn , kể cả nó ko nói hết biên lai phạt tai chỗ cụ vẫn pỉa chấp nhận nộp phạt . Đó là qui định , cụ cứ thử chày cối vs nó lỗi ko mũ bảo hiểm 150k đi rồi biết ngay ấy mà :))
Cháu cũng nói lần cuối cùng, nếu cụ không trích được "quy định" ấy được ghi ở đâu trong luật thì cụ đừng có nói theo ý của cụ nữa. Chứ cháu nói có sách, mách có chứng, nếu quả như cụ nói thì mấy cái điều luật cháu trích ra đấy vứt hết đi à?

Kara_men

Xe buýt
E bổ sung chút , trong cái quyết đinh xử phạt ko có chỗ ghi ý kiến cụ nhé , chỉ có biên bản mới có chỗ phần ghi ý kiến , thường thì nếu nó bắt cụ ra kho bạc nộp thì nó hay việt tạm 1 dòng dưới cuối chỗ bên cạnh người ra quyế định là : tạm giữ 01 GPLX ( hoặc ĐKX) để chờ xử lý. Cụ à luật pháp còn có nhiều sơ hở nên nếu là những xxx thông minh nó hay tận dụng tất cả kẽ hở đó để làm . E làm ở ngân hàng e rõ lắm , cụ có lôi cái nghị định gì gì đó ra cũng vậy thôi , bữa nào e tìm clip cho cụ xem , ten ofer này nhiều cụ còn bị dính lỗi 150k vẫn bị csgt bắt đi nộp ko bạc bt. Cái điều 69 cụ pot cho a xem đọc cụ cũng pải nghẫm lại 1 chút , nó nói nếu người ra quyết định xử phạt tại chỗ mà viết phiếu thu biên lai thì pải giao chứng từ ( 1 liên đỏ có ghi mệnh giá tiền ) cho cụ chứ ko bắt buộc người ra quyết định phải có biên lai ngay tại chỗ cụ hiểu ra vẫn đề chưa ạ :)) nếu có vấn đề gì cần thắc mắc hnao e phọt cái quyết định và biên lai chỗ ngân hàng e cho các cụ xem :)) thân
xanh: Cháu chả thấy cái điều 69 nó nói thế, "nó" bảo: "Người thu tiền phạt có trách nhiệm giao chứng từ thu tiền phạt cho cá nhân, tổ chức nộp tiền phạt". Còn chứng từ thu tiền phạt gồm những cái gì thì cụ xem ở đây:

Trích Nghị định 81/2013/NĐ-CP, ngày 19/7/2013:
2. Chứng từ thu, nộp tiền phạt và tiền chậm nộp phạt bao gồm:
a) Biên lai thu tiền phạt phải in sẵn mệnh giá được sử dụng để thu tiền phạt vi phạm hành chính tại chỗ theo quy định tại Khoản 2 Điều 69 và Khoản 2 Điều 78 Luật xử lý vi phạm hành chính trong trường hợp phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức;
b) Biên lai thu tiền phạt không in sẵn mệnh giá được sử dụng để thu tiền phạt đối với các trường hợp xử phạt vi phạm hành chính còn lại và thu tiền chậm nộp phạt;
c) Giấy xác nhận nộp tiền phạt vào tài khoản của Kho bạc nhà nước (nếu có);
d) Các chứng từ khác theo quy định của pháp luật.
Nếu theo như cụ bảo CSGT cứ thế thu tiền tại chỗ rồi trả biên lai sau hả cụ?

Cái biên lai này này: 153/TT-BTC:
Điều 7. Các loại biên lai thu tiền phạt
1. Biên lai thu tiền phạt in sẵn mệnh giá:
a) Là loại biên lai mà trên mỗi tờ biên lai đã in sẵn số tiền và được sử dụng thống nhất trong cả nước;
b) Được sử dụng cho người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính thu tiền phạt vi phạm hành chính tại chỗ theo quy định tại khoản 2 Điều 69 và quy định tại khoản 2 Điều 78 Luật Xử lý vi phạm hành chính trong trường hợp phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, đến 500.000 đồng đối với tổ chức;
c) Biên lai thu tiền phạt in sẵn mệnh giá bao gồm các loại mệnh giá: 5.000 đồng, 10.000 đồng, 20.000 đồng, 50.000 đồng, 100.000 đồng, 200.000 đồng, 500.000 đồng.
Thế nó thu tiền xong bảo "ơ... tiền nào?" thì dân ngắc ngoải đường nào hả cụ?
Cụ làm ngân hàng thế có bao giờ cụ đưa tiền cho ai mà cụ không đòi biên lai hay chứng từ chứng minh rằng mình đã nộp không?

Cụ cứ nói theo đúng luật pháp nước CHXHCN Việt Nam đi, còn luật rừng của C.A áp dụng thì đừng động vào ạ, chứ bảo "tao làm thế, mày làm gì được tao" thì cháu chịu rồi.

Chỉnh sửa cuối:

sua.uong

Xe tải
Website
www.otofun.net
trước em cũng bị 1 lần , đê vào làn rẽ trái , xxx dữ lại phạt em . Lúc đó em không mang giấy tờ gì , xxx cứ vặn hỏi này nọ . Em kêu thằng em mang bằng ra bắt nó gi biên bản luôn . Thế là xong , lên kho bạc nộp 150k

zcbml

Xe đạp
Điều bác nói là theo quy định nào ạ? Còn thái độ mình thế nào thì xxx cũng phải làm đúng chức trách nhiệm vụ của họ chứ, bắt bẻ hạch sách được người không hiểu luật thôi. Tiện đây cho em hỏi, nếu e bị xxx phường bắt lỗi không mũ ( phạt 150k ) thì em có lôi cái vụ biên lai trực tiếp này ra nói cho họ 1 trận được không ạ ( vì cahức chắn họ không có biên lai và quyết định mang theo người )

Lexus14P2558

Xe tải
Thôi thôi e ko đôi co nữa , nói tóm lại xxx phường đều có quyết định , biên lai . Chắc chắn luôn. Mong ae đi luôn cẩn thận , chứ đừng mất tiền . Xxx giờ nhiều thằng hiểu luật lắm ...

Jinzin

Xe điện
Thực chất là xxx gây khó dễ cho cụ để cụ xì tiền ra cho xxx, còn ko thì xxx củ hành cụ phải ra kho bạc, làm mất thời gian của cụ.

k66473

Xe tăng
Lỗi nhỏ nên nó ra Quyết định xử phạt ngay, cái này đúng.
Nhưng nó không chịu xé biên lai xử phạt mà bắt đi nộp kho bạc, cái này là cái cần bàn.
Em thấy có 2 điểm cần các cụ tinh thông khai sáng:

1. Quyết định xử phạt có mẫu đàng hoàng, nó viết thêm mấy dòng Tạm giữ GPLX bla bla... như thế có đúng không?

2. Nếu nó tạm giữ GPLX thì nó phải lập biên bản gì gì đó chứ, căn cứ nào mà nó giữ GPLX, viết vài chữ vào cái Quyết định xử phạt thì có đúng không. Theo em thì lỗi này không được phép giữ GPLX thì nó không được giữ, nếu mày không xé biên lai thì vẫn phải trả tao GPLX, tao sẽ đi nộp kho bạc. Nếu mày không tin thì mày đi cùng tao xem tao nộp. Có được không các cụ?

thienphuc

Xe điện
Bác chả hiểu nữa gì cả , e nói lại 1 lần nữa bác nghe nha , cái vấn đề phạt ngay tại chỗ đó có nghĩa là ra quyết định ngay tại chỗ và xé biên lai luôn , nhưng vì bác thái độ nên họ cũng ko thích xé biên lai thu phạt cho bác ( cái biên lai này kể cả nó có nhưng nó chối là tao hết rồi thì bác cũng chả làm đc gì cả vì người ta đưa bác quyết định xử phạt ra kho bạc nộp vẫn chuẩn ) . Thế nên bác chịu khó ra kho bạc nộp kể cả nỗi là 90k ko gương chiếu hậu bác nhé :)) .Đáng lẽ bác khôn ngoan chút bác bảo người ta xé biên lai tại chỗ phạt cho bác rồi lúc đó bác thích nói gì cũng đc :)) đó mới là 1 người khôn :))=)) chia buồn bác ha ha
Cụ chả hiểu luật của xxx lại bảo cụ chủ k khôn. Theo luật xxx nếu muốn k phải ra kho bạc thì thêm 50k cái đấy áp dụng chung trên hn nhé

gocart

Xe cút kít
cái biên lai này là thủ tục nộp phạt bắt buộc đối với nghĩa vụ người dân chấp hành quyết định xử phạt sang kho bạc nộp , nhưng giờ ngân hàng do nhiều cv nên họ cải cách thủ tục hành chính muốn giao biên lai cho xxx để phạt những lỗi nhỏ trực tiếp cho người dân , nhưng nhiều xxx biết lỗ hổng việc đó nên cũng ko xé biên lai trực tiếp mà bắt ng dân đi nộp kho bạc là vẫn rất chuẩn ... kiện lên đâu cũng thua thôi nên e nghĩ các bác đừng mất công :)) e làm ngân hàng nên e rất hiểu
Bác giải thích đúng đấy ạ. XXX không muốn thu của các bác nhỡ nhầm lẫn thì lôi thôi nên ngầm chỉ đạo là bắt lên kho bạc nộp. Nếu các bác vặn vẹo thì thiếu gì lý do chính đáng. Vì vậy em nghĩ là chạy ù đi nộp rồi mang biên lai về là ứng xử gọn gàng nhất. Cãi lý với nhau chỉ tốn thời gian.

z0z0z0

Xe điện
Nộp tại chỗ nó chạy vào túi xxx à? Đã vui vẻ nộp phạt cụ cứ ra kho bạc nộp cho đàng hoàng đóng góp vào ngân khố quốc gia cho thiên đường này ngày càng hùng mạnh đi

zcbml

Xe đạp
Nộp tại chỗ nó chạy vào túi xxx à? Đã vui vẻ nộp phạt cụ cứ ra kho bạc nộp cho đàng hoàng đóng góp vào ngân khố quốc gia cho thiên đường này ngày càng hùng mạnh đi
Bác không đọc từ đầu thì đừng nói linh tinh nhé, nộp tại chỗ, xxx đưa biên lai cho mình thì nó nuốt trôi làm sao được mấy đồng tiền kia, nó phải ra kho bạc đóng cho mình.