Thảo luận cấp cứu: gara báo hỏng turbo tăng áp (Santa FE) :(

Godfather77

Xe điện
Bác chủ Thớt đâu rồi? Kết quả thế nào ko post lên đây để anh em rút kinh nghiệm

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com

TRUNG_STF

Đi bộ
Em cũng xin chia xẻ với các bá, các bác nên hết sức cảnh giác với mấy ông thợ gara không quen biết, hôm trước em cũng vào ga ra trên đường Phạm Văn Đồng kiểm tra cái còi nó phập phù và yêu cầu bảo dưỡng sau một hồi được máy ông tư vấn nào thay các loại lọc, lọc dầu, lọc gió, thay dầu bảo dưỡng TURBO, thay má phanh vv mất toi hơn 3 củ cuối cùng cái còi mình cần kiểm tra thì quên mất, chiều đó em đi Tam Đảo gửi xe ở khách sạn sáng ngủ dậy ra ngó xe tá hỏa thấy dầu chảy lênh láng vội vàng bỏ cả cuộc vui về sớm chạy thẳng một mạch về gara của ông em dưới đường Láng kiểm tra lại hóa ra máy chú gara kia khi thay lọc dầu và bảo dưỡng ẩu quá khi lắp vào quên cả gioăng cao su nên bị hở chảy dầu tưởng có vấn đề gì về Turbo tăng áp.

Hú hồn các bác a, nên khi đem xe ra ga bảo dưỡng em rút ra một điều là nên chủ động và sáng suốt cân nhắc trước tư vấn của một số tay thợ ít lương tâm. $-)

adng

Xe điện
đọc thấy lắm thợ đểu quá nhỉ.
bác chủ thớt sướng quá lặn mắt tiêu rồi.

LongSukebe

Xe tải
:-" Xe Hàn mà chỉ đc cái mã thôi dùng sướng đc 2 năm đầu sau đó thì ......
Xe em cũng mua lại, xe đi được gần 2 năm mới đến lượt em, đi vẫn thấy sướng. Công nhận sau đó thì... đến kỳ đến tháng lại phải đi thay lọc dầu, thay dầu, thay má phanh.... chán lắm cụ à...

caobang

Xe hơi
Em cảm ơn bài viết này rất hữu ích.lần đầu tiên có xe em chả hiểu gì về máy móc cả.đọc bài viết thấy mình hiểu biết thêm bao nhiêu.

phutungdochoi

Xe hơi
Nếu phải thay turbo thì các cụ gọi em nhé
Mã 27900
Mã 27800
Mã 27810
Mã 27860
Đồng giá từ 13tr500 đến 15tr500
Tất cả hàng mobis sịn 100%
ở hãng đang bán hơn 20 củ ạ
Ngoài ra nhận đặt hàng và có nhiều đồ cho HUYNDAI, HONDA, KIA, DEAWOO,......mẹc

Nam_6600

Xe tải
hỏng 1 bộ phận nào đó thôi cụ ơi, turbo của xe đời như của bác phụ tùng đã hơn chục củ rồi chưa kể đến công thay

San-ta-fe

Xe máy
Nếu mà phun dầu ra từ cái ống nối với dàn intercooler trên cùng thì chắc là die turbo rồi. Nhưng em hỏi khí không phải xe bác đã có khói chưa ?? hay mới chỉ yếu thôi. bác nên xem kỹ. Nếu mà phải có khói thì mới chắc chắn là die turbo. Còn trong ống turbo mà có dầu nhưng chỉ ẩm thôi thì không sao. Xe yếu là do lúc đấy ống turbo nó bị tuột nên không còn tác dụng tăng áp. Bác lắp lại và vẫn thấy xe đi bình thường + không ra khói trắng khét dạng khói dầu ấy. thì cứ để đó mà đi chỉ xóa lỗi thôi. sau đấy kiểm tra tình trạng dầu xem có hao không ? nếu không hao là BT. Em dự xe bác cũng không sao đâu. yên tâm đi anh em dọa tý cho vui ấy mà. Còn hỏng turbo phun ra dầu thật thì khói nó như đốt nhà ấy...... Bác cứ yên tâm. Lắp lại cái ống đó. Đi và kiểm tra tình trạng dầu, tình trạng khí thải .......Chắc chỉ tuột thôi
KỤ NÀY NÓI CHUẬN NÀY . :)kụ mua xe ở salon nào vậy , sao lúc mua ko vào xừ hãng check đi cho yên tâm , nhà thì xa cái j cũng phải check hết kụ ah` , gần tỷ bạc chứ ít đâu . cái ống hơi tăng áp đấy e dự là bị tuột ra thôi . chứ xe VGT mà turbo ko hoạt động thì đi ngang xe bò kụ ah` .chính vì turbo của xe kụ còn hoạt động nên nó mới ép dầu ở áp suất cao rồi phun tóe loe như thế , vì ống dẫn dầu áp suất cao bị lỏng ở đầu nối nên bị tuột ra . hoặc có thể bị tuột ở đâu đó . trước khi mua xe thì thằng chủ trước có bào hành bảo dưỡng gì cho kụ ko ? khổ thân kụ quá :( . ở quảng Ninh ko có hãng Hyundai hả bác ? vào hãng check cho lành kụ ơi !!

innova89

Xe hơi
KỤ NÀY NÓI CHUẬN NÀY . :)kụ mua xe ở salon nào vậy , sao lúc mua ko vào xừ hãng check đi cho yên tâm , nhà thì xa cái j cũng phải check hết kụ ah` , gần tỷ bạc chứ ít đâu . cái ống hơi tăng áp đấy e dự là bị tuột ra thôi . chứ xe VGT mà turbo ko hoạt động thì đi ngang xe bò kụ ah` .chính vì turbo của xe kụ còn hoạt động nên nó mới ép dầu ở áp suất cao rồi phun tóe loe như thế , vì ống dẫn dầu áp suất cao bị lỏng ở đầu nối nên bị tuột ra . hoặc có thể bị tuột ở đâu đó . trước khi mua xe thì thằng chủ trước có bào hành bảo dưỡng gì cho kụ ko ? khổ thân kụ quá :( . ở quảng Ninh ko có hãng Hyundai hả bác ? vào hãng check cho lành kụ ơi !!
bác có đang dùng santafe không, cho e giao lưu với

phuhbv

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Xe bác chả làm sao đâu, xem mấy cái đai ở ống đó nó vít chặt chưa (cẩn thận nó chơi đểu vít lỏng cho bác) tự bác vít lại được mà
bác tư véo thế này thì chít. áp tu bô cao quá thì mới tuột ống đó ra, tức nước thì phải vỡ bờ đúng không ạ. bây giờ bác lại ép không cho nó tuột ra thì nó sẽ ép lại vào máy rất hại máy..... gara báo thay là đúng bệnh rùi nhưng thợ có kinh nghiệm thì vệ sinh và đo lại thông số trên máy scan là ok thui.....

HuuThanghp

Đi bộ
Cụ cho 3m xin số dt, xe em cũng bị bệnh y như cụ

Chỉnh sửa cuối:

HuuThanghp

Đi bộ
Cụ nào có số của bác Hardtop không cho em xin nhé
Xe em hôm qua đang đi cũng ì máy, không tăng tốc được ( xe Santafe gold), khói trắng mù mịt. Em đưa vào gara thấy bác chủ nổ và đạp ga mạnh thì cái ống dẫn dầu phun tóe loe như chọc tiết lợn ( ban đầu chỉ dạng sương kiêtu nén khí), các bác cho hỏi bệnh tình em nó là như thế nào? Bác nào rành thì giúp em sớm ạ

Grow Tech

Xe tải
Em nghĩ con xe 10 tuổi rồi cụ mua về đắp thêm vài chục cũng là lẽ thường thôi. Đây là xe Hàn thuộc dạng lành và rẻ nhất rồi chứ đụng vào mấy em Đức thì với xe 10 tuổi là vài lít chứ đừng nói tiền chục.
Đã mua xe cũ và 10 tuổi rồi thì cụ nên vui vẻ mà mang em nó đi xem cần thay gì thì làm 1 lèo rồi về đi cho yên tâm.
Đặc biệt cụ không nên buồn phiền vì vừa mua xe đã bị hỏng. 10 tuổi rồi cụ ợ.

tranminh22

[Tịch thu bằng lái]
xe em không bị hiện tượng gì bên ngoài nhưng nó lại không thể đạp ga lên 100km trên giờ đc e cũng đoán turbo tăng áp có vấn đề

lo1vtn

Xe buýt
Tắc 1 số van. Thông xúc lại là ngon thôi.

AkiraBin

Xe tăng
Em đọc kỹ câu hỏi bác chủ thớt và tất cả các comment của các bác hỗ trợ cho cụ chinhbeo để xem phần kết có hậu không mà cuối cùng thấy hụt hẫng quá vì không thấy chủ thớt phản hồi gì...Em nghĩ bác nào gặp khó khăn phải vào of nhờ hỗ trợ tư vấn sau khi khắc phục được có mất tiền hay không thì cũng thông tin kết quả cho anh anh em học hỏi KN , một phần nữa để những bác đã mất công tư vấn rồi thấy mình vui vì làm được việc tốt..có phải không các bác.. (Vợ em đi xe Hyundai cỏ 5 năm nay được gần 5 vạn km rồi vẫn thấy ok chỉ thay dầu và vài cái lọc linh tinh thôi mà có bác nói sau thời gian bệnh nhiều nhưng thực ra em chẳng thấy bệnh gì cả)