[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

TieuFu

Xe container
Thanh fotuner : thưa cụ là ở nhiệt 56 độ C 30 phút con virus mới chết, vừa nắng vừa nhiệt độ cao thì ngoài trời có bao giờ lên vượt quá 60 độ C không mà tuyên bố 3-5 phút virus bị tiêu diệt? Fake news các cụ đừng cố tuyên truyền, hại cộng đồng là hại bản thân các cụ và gia đình các cụ.
Cụ làm em khó nghĩ quá. Em có phải chuyên gia đâu mà tuyên truyền. Tại cụ trích dẫn không đầy đủ câu của người ta, em mới chỉnh lại tý cho chính xác thôi. Em không dám phán xét ai đúng ai sai.
Mà em nói thật với cụ, trình độ em còi, đọc bài báo chuyên ngành của em bằng tiếng Việt, em còn phải cân nhắc lên cân nhắc xuống. Khi đọc bài báo chuyên ngành của em bằng tiếng Anh, em phải tra cứu đỏ mắt, vỡ đầu mới hiểu. Đây cụ đưa em link bài báo chuyên ngành dịch tễ virus bằng tiếng Anh, ngành y là ngành khó nhất đối với em, lại còn bằng tiếng Anh. Em thề em không hiểu nổi đâu.
Dr Chinh có kinh nghiệm cứu chữa bệnh nhân dịch Sars, cụ ý còn làm phòng cấp cứu bệnh viện Bạch Mai, một đơn vị căng thẳng áp lực bậc nhất ở Việt Nam, rồi cụ ý còn được lãnh đạo 1 đơn vị phản ứng nhanh chống virus Corona. Rồi 2 chuyên gia trả lời trên Vnexpress nữa. Họ là 2 chuyên gia hàng đầu về dịch bệnh. Em thật họ mà không có đủ kiến thức (hay dốt) để đưa thông tin không đúng thì thôi, Việt Nam xác định toang mother nó rồi. Thế thì, em phải làm gì và nghe ai bây giờ?.
[/QUOTE]
Chúc mừng cụ đã đẽo sắp xong cái cày chìa vôi ! Hiện nay cày dùng cho voi ở tây nguyên đang khan hàng !

Thanh fotuner

Xe tải
Cụ nên đọc bài viết em trích, thế rốt cuộc ông Hùng cụ trích ảnh, link đâu và cái ông Hùng cụ Tourist kia trích nội dung thì link gốc đâu?
Túm lại em quote còm cụ tourist123, trong đó ghi ông bs Hung bảo con virus có thể bị tiêu diệt sau 3-5ph ngoài trời nắng nóng trong dịch tiết là tin fake. Còn báo của cụ khác báo của cụ kia hay thế nào em không liên quan

Thanh fotuner : thưa cụ là ở nhiệt 56 độ C 30 phút con virus mới chết, vừa nắng vừa nhiệt độ cao thì ngoài trời có bao giờ lên vượt quá 60 độ C không mà tuyên bố 3-5 phút virus bị tiêu diệt? Fake news các cụ đừng cố tuyên truyền, hại cộng đồng là hại bản thân các cụ và gia đình các cụ.
Cụ làm em khó nghĩ quá. Em có phải chuyên gia đâu mà tuyên truyền. Tại cụ trích dẫn không đầy đủ câu của người ta, em mới chỉnh lại tý cho chính xác thôi. Em không dám phán xét ai đúng ai sai.
Mà em nói thật với cụ, trình độ em còi, đọc bài báo chuyên ngành của em bằng tiếng Việt, em còn phải cân nhắc lên cân nhắc xuống. Khi đọc bài báo chuyên ngành của em bằng tiếng Anh, em phải tra cứu đỏ mắt, vỡ đầu mới hiểu. Đây cụ đưa em link bài báo chuyên ngành dịch tễ virus bằng tiếng Anh, ngành y là ngành khó nhất đối với em, lại còn bằng tiếng Anh. Em thề em không hiểu nổi đâu.
Dr Chinh có kinh nghiệm cứu chữa bệnh nhân dịch Sars, cụ ý còn làm phòng cấp cứu bệnh viện Bạch Mai, một đơn vị căng thẳng áp lực bậc nhất ở Việt Nam, rồi cụ ý còn được lãnh đạo 1 đơn vị phản ứng nhanh chống virus Corona. Rồi 2 chuyên gia trả lời trên Vnexpress nữa. Họ là 2 chuyên gia hàng đầu về dịch bệnh. Em thật họ mà không có đủ kiến thức (hay dốt) để đưa thông tin không đúng thì thôi, Việt Nam xác định toang mother nó rồi. Thế thì, em phải làm gì và nghe ai bây giờ?

MerB

Xe điện
Ôi hay nhỉ? Chỉ mỗi chuyên gia khỉ nhà cụ nói mong hè đến dịch tan chứ e thấy Who, CP Nói gì đến đâu :))
Ô hay thế mỗi ông nói 1 vấn đề thì sao cụ lại hỏi xem tin ông nào? Thế Who hay cp không nói đến vấn đề đó thì mặc định chuyên gia nói sai sao? Logic kiểu gì kỳ lạ vậy hehe.

giaconngu

Xe tăng
Cụ chưa đọc cái link thứ 2 em tag cụ ạ?
Đây là source nghiên cứu của bài viết mà em đã trích tiếng Việt ở trên. Anyway, thông tin con virus trong dịch tiết bắn ra mà chết sau 2-5 phút ở trời nắng nóng thì có thể chứng minh luôn là fake news từ link em đưa rồi nhé.
Một số cụ mợ không hiểu cứ hỏi vì sao phải tranh cãi:
Thưa vì nếu mọi người tin như vậy, sẽ dẫn tới phơi tái sử dụng khẩu trang vì tin fake news chỉ 2-5 phút là virus chết rồi.
Tiếp nữa là fake news cứ 25 độ C là virus chết, sau khi bị tố thì hôm nay tifosi lại đưa tiếp fake news cứ 35-40 độ là virus chết.
Nó không chết ngay ở nhiệt độ đấy, và với 1 con virus biến thể mới như Aus nghiên cứu có khả năng lây sau 15 ph nói chuyện ở không gian mở và lây sau 5ph ở không gian đóng thì thưa rằng ý nghĩa của mùa hè (mở cửa) với mùa đông (đóng cửa) cũng chỉ khác biệt có 10ph.
Còn con virus này thời gian tồn tại của nó ở nhiệt độ từ 20-33 độ gần như không có thay đổi gì nhiều.
Link 2 mợ dẫn theo đánh giá của nhà cháu chỉ là bài tổng hợp các kết quả mà những người khác đã công bố trước đó chứ không phải bài báo khoa học chuyên sâu. Cụ thể, vấn đề 56 hay 60 độ với trên 30 phút lấy từ bài báo này (https://link.springer.com/article/10.1007/s00430-004-0219-0). Tuy nhiên, các tác giả này không xem xét mức nhiệt độ khoảng 35-40 và độ ẩm trên 80% là khoảng nhiệt độ và độ ẩm thường gặp trong khu vực nhiệt đới trong mùa hè. Bài báo nhà cháu dẫn có đề cập đến khoảng nhiệt độ và độ ẩm đó. Theo các tác giả thì khi nhiệt độ 38 và độ ẩm trên 95% thì khả năng sống sót của Sars-CoV sau 24h đã giảm trên 1000 lần rồi (reduction factor > 3log10). Như thế, khác biệt giữa điều kiện mùa hè và mùa đông là rất đáng kể đấy chứ.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy TTg công bố dịch rồi đấy, cụ thấy cụ sai chưa :(( ?
Em đã đọc thấy công bố dịch 3 tỉnh nhưng cũng ko thấy lo lắng đến phát khóc như mợ ;))
Em đang vẫn theo dõi tình hình dịch mỗi ngày và đọc cập nhật tình hình từ chã DrChinh ;))
Em ko thích trò dằn mặt đúng/sai nên sau những còm kiểu này em không trả lời nữa nhá. Em không rảnh đâu.

ti091206

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Ko bằng chứng thì cụ nên thay từ "tin" bằng "đoán" có kẽ hợp lý hơn.

Ko có nghĩa là ko có người Nhật trong đó.

E có nghe thấy tiếng VN, ko bít người đó có "tranh cướp" ko.

PS: ở đâu cũng có người nọ người kia, chẳng qua tỷ lệ nó khác nhau thôi. Các cụ cũng đừng quá "thần thánh" mà nói dân Nhật ko làm như vậy, thực tế chút đi nhé.
Về bản chất thì như nhau nhưng
Ko bằng chứng thì cụ nên thay từ "tin" bằng "đoán" có kẽ hợp lý hơn.

Ko có nghĩa là ko có người Nhật trong đó.

E có nghe thấy tiếng VN, ko bít người đó có "tranh cướp" ko.

PS: ở đâu cũng có người nọ người kia, chẳng qua tỷ lệ nó khác nhau thôi. Các cụ cũng đừng quá "thần thánh" mà nói dân Nhật ko làm như vậy, thực tế chút đi nhé.
Vâng, quan trọng là cái tỷ lệ thôi cụ.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Mua khẩu trang bị 'chặt chém', hãy gọi 113 hoặc quay video gởi công an

Sáng 1-2, đại tá Phùng Anh Lê - trưởng Phòng Cảnh sát kinh tế (PC03, Công an TP Hà Nội) - cho biết ban giám đốc Công an TP Hà Nội đã có chỉ đạo kiểm tra, xử lý vi phạm kinh doanh trước tình hình dịch virus corona có diễn biến phức tạp khiến người dân lo lắng nhưng khi đi mua các thiết bị y tế để phòng chống dịch bệnh thì bị đẩy giá, 'chặt chém'.

"Ban giám đốc yêu cầu lực lượng Cảnh sát kinh tế và công an tất cả các quận, huyện phải đồng loạt ra quân, nắm tình hình địa bàn và xử lý nghiêm vi phạm đối với người kinh doanh (nếu có). Kết hợp với việc tuyên truyền người dân không dao động, hoang mang về dịch virus corona để người khác lợi dụng rồi trục lợi bất chính" - đại tá Lê nói.

Theo đại tá Phùng Anh Lê, đối với việc 'chặt chém', nâng giá khẩu trang y tế, thiết bị y tế của các chủ cửa hàng thuốc tây, người kinh doanh, người dân có thể chụp ảnh, quay video ghi nhận lại để lực lượng chức năng kiểm tra xử lý.

"Mọi người có thể gọi đến số tổng đài 113 của Trung tâm chỉ huy Phòng Cảnh sát trật tự phản ứng nhanh (Cảnh sát 113) Công an TP Hà Nội để cung cấp thông tin. Hoặc người dân gửi thông tin, hình ảnh, video vào Fanpage Công an thành phố Hà Nội trên mạng xã hội Facebook. Lực lượng chức năng khuyến khích người dân làm việc này" - đại tá Lê cho biết thêm.

https://tuoitre.vn/mua-khau-trang-bi-chat-chem-hay-goi-113-hoac-quay-video-goi-cong-an-20200201105525094.htm
Giờ nó mới lòi ra là Y hay là Đạo

elevonic

Xe lăn

Báo chí Phương Tây đưa tin, nhiều ca tử vong không được ghi chép để giảm bớt số lượng người chết.

King Neptune

Xe tải
Hàng trăm người Trung Quốc trở lại Thanh Hóa làm việc sau Tết
nói chung cứ biết sau tết VN đua corona với anh hàng xóm

ngheovanvui01

[Tịch thu bằng lái]
Đi ngủ và chờ tin tốt vào sáng mai các cụ nhé.
Chú ý phòng dịch. Trường hợp xấu nhất là dính thì chữa, bệnh này có chết méo đâu cháu lạc quan tí được không ạ.

duachuot123

Xe điện
Sao e hóng bên voz lại có tin này vậy các Dr. Con virus có phải như cúm mùa chữa khỏi là hết ko? Đọc thấy hoang mang quá.

Originally Posted by al0ne94.4 View Post
Ể, vậy có nghĩa là kể cả đang mang trong mình virus, sau khi đã được điều trị khỏi vẫn có thể lây cho người khác nhưng cơ thể mình thì khoẻ mạnh bình thường hả bác

Vậy con này sau này khả năng kí sinh vs con người mãi mãi á
Theo như mấy post trên ông kinos123 bảo thì ko dùng từ trị khỏi nha.
Nghĩa là con virus khốn nạn này sẽ sống chung với thím giống kiểu HIV dùng ARV để ức chế, khác HIV là nó khả năng lây sang người xung quanh qua đường hô hấp và hiện tại ko có thuốc ức chế.

Một ngày đẹp trời nó bùng phát lên lại hoặc âm thầm làm giảm hệ miễn dịch của cơ thể giống kiểu HIV, thì đúng là tận thế cmnr.

Bữa trước đọc thì nói suy thận, suy đa tạng, viêm phổi. Giờ thì có tin như hiv. Wtf???

harman_kardon

Xe điện
Hiện nay trên mạng đang chia sẻ một kết quả xét nghiệm "tìm thấy RNA của CORONAVIRUS mới trong một mẫu xét nghiệm". Xét nghiệm này là GIẢ MẠO. Mọi người lưu ý, tránh bị lừa gạt để rồi hoang mang không đáng.

Những kẻ tung tin thất thiệt cần phải nghiêm trị. không hiểu con lừa này nó sẽ đc cái gì khi làm những vc ngu ngốc như này.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
để em

Chã cho hết lên Pag Au3 để cãi nhau cho xôm, toàn ông sai lè

ngoài trời nhiệt trên 30 độ C, độ ẩm dười 60%, tốc độ gió trên 20km/h, lượng dịch tiết chứa con Co dưới 0,01ml sẽ khô sau 100s, con Co toi sau đó tí tẹo nha, trường hợp bãi nhầy lớn hơn hay gặp h2o thì nó sống lâu hơn, có thể cả ngày

tốc độ lây lan sẽ theo mức luỹ thừa tự nhiên, khoảng 2,7 gì đó, và nó nguy hiểm đấy

ko gây chít một cách trực tiếp nhưng hệ quả trên số lượng lớn là cực kỳ đáng quan ngại, khi đó cái sự die là gián tiếp do thiếu sự chăm sóc cần thiết

do chưa có phác đồ nên vẫn điều trị theo triệu chứng nên hết bệnh chỉ là hết triệu chứng, số lg vr giảm tới ngưỡng nên, có thể tái phát khi hệ miễn dịch ko thể làm nốt hay suy yếu

ăn nhiều rau xanh, hít thở, thể thao trong phòng hoặc biệt lập, dùng các loại lá tăng sức đề kháng, đợi tới khi có vx nếu may mắn

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
cccm cãi nhau nc bọt văng tung toé trên of khiến dịch lan nhanh hơn, đề nghị các chã chăm sóc kỹ và/hoặc phát khẩu trang miễn phí để cccm có time suy tư tí tẹo, vô tư trích dẫn các trang mà toàn là có định hướng

e mà như các chã mở riêng một góc mời bia Cô rô la na cho chém thoải, say theo nghị định 100 mà xử, thu bằng 23 tháng, phạt ngựa ba chục trẹo

billyjone

Xe tăng
Vâng, em đang nghe lời cụ và tìm thêm thông tin đây ạ.
Em đang rảnh, nên nghiên cứu một chút về tình hình của 2019nCoV cũng tốt.
Tiếc là một số thứ tiếng, em không đọc hiểu được.
View attachment 4317137
em lắng nghe mọi ý kiến với một sự thích thú khi tin rằng mỗi người đang tồn tại đều có giá trị nhất định, và những ý tưởng xuất sắc luôn xuất hiện một cách bất ngờ ở những chỗ rất bất ngờ. Có lẽ câu trả lời vì sao thành phố Vũ Hán và TQ toang như hiện nay được làm rõ nhất sau còm này của bác.

Kết hợp với các nguồn thông tin khác như năng lực của bộ máy y tế thành phố, rồi một quyết định bổ nhiệm khá đặc biệt, nó cũng là câu trả lời cho chọn lựa giải pháp hiện nay của bộ máy y tế và chính quyền VN hiện nay. Tức là chúng ta phải dự báo được chuyện gì sẽ xảy ra, xác xuất là bao nhiêu.

Em cho rằng bác sẽ hiểu ý của em cũng như em đã hiểu ý của bác cho dù bác có thể không có đầy đủ thông tin về mấy ý trên. Hy vọng bác và các bác khác nữa có thể hiểu và có chọn lựa tốt nhất.

Chỉnh sửa cuối:

Anh túc đen

Xe tải
Trước hết em cảm ơn tất cả các thông tin nhiều chiều mà cccm phản biện nhau trong thớt này. Thứ nữa là em chân đất mắt toét, nên cccm làm ơn đừng chèn một số từ tiếng nước ngoài vào giữa dòng tiếng Việt được không ạ, em đọc không hiểu nên đau đầu lắm, còn chỗ nào cccm trích dẫn cả đoạn tiếng nước ngoài liên tục thì em sẽ dễ bỏ qua ạ. (Tất nhiên từ Virus thì em hiểu, vì tiếng Việt dùng từ mượn là vi-rút, nhìn hai từ gần giống nhau nên em luận được). Đa tạ cccm!

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
quê iêm gọi ló là con vai rớt

Trạng thái
Thớt đang đóng