[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói như đấng tối cao cứu thế xuống chỉ đạo con dân ý. Trong khi cụ lảm nhảm ở đây thì hàng ngày, hàng giờ những người có chuyên môn họ đang làm hết sức và không ngại đối mặt với bệnh kìa. Vấn đề cụ Dr Chuynh chỉ muốn nói là mọi người cứ bình tĩnh, thực hiện theo đúng các hành động phòng tránh được chỉ dẫn để an toàn cho mình trước hết, thằng nào cũng an toàn thì cả xã hội cũng tự cmn nhiên an toàn, không cần phải lo việc bao đồng. Những con Corona loăng quăng ngoài đường đã có người khác lo, không chơi với nó thì tự nhiên nó chết. Thế thôi.
Phản biện lại thì nên nói có căn cứ, luận điểm, con số, đây là lần duy nhất tôi trả lời những còm kiểu này. Không biết thì nên dựa cột mà nghe.

mrlai

Xe buýt
Phản biện lại thì nên nói có căn cứ, luận điểm, con số, đây là lần duy nhất tôi trả lời những còm kiểu này. Không biết thì nên dựa cột mà nghe.
Vầng, tôi cũng chỉ muốn cụ im đi cho đỡ tốn tài nguyên 4r chứ cụ cũng nói cái gì có cơ sở, dẫn chứng nào tin cậy được đâu.

ftts

Xe buýt
Vầng, tôi cũng chỉ muốn cụ im đi cho đỡ tốn tài nguyên 4r chứ cụ cũng nói cái gì có cơ sở, dẫn chứng nào tin cậy được đâu.
Tấn công cá nhân là hành vi tranh luận rất kém văn minh cụ ạ.

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói như đấng tối cao cứu thế xuống chỉ đạo con dân ý. Trong khi cụ lảm nhảm ở đây thì hàng ngày, hàng giờ những người có chuyên môn họ đang làm hết sức và không ngại đối mặt với bệnh kìa. Vấn đề cụ Dr Chuynh chỉ muốn nói là mọi người cứ bình tĩnh, thực hiện theo đúng các hành động phòng tránh được chỉ dẫn để an toàn cho mình trước hết, thằng nào cũng an toàn thì cả xã hội cũng tự cmn nhiên an toàn, không cần phải lo việc bao đồng. Những con Corona loăng quăng ngoài đường đã có người khác lo, không chơi với nó thì tự nhiên nó chết. Thế thôi.
Vấn đề Bác Sĩ Chuynh nói đến:
1. Virus này “độc lực” kém, không đáng ngại.
2. Đợi ấm lên thì sẽ hết, không cần phải lo lắng.
3. Ăn tết đi.
Hy vọng bác chủ thớt không phải là người có chuyên môn và không phải là người trong câu
“hàng giờ những người có chuyên môn họ đang làm hết sức“.
Em cũng rất nghi nghờ khi mà những người có chuyên môn lại “không ngại đối mặt với bệnh kìa“. Vì thực tế nó là một hiểm hoạ khủng khiếp mà chỉ cần dựa vào cách nó làm điêu đứng một quốc gia hùng mạnh như TQ và những dấu hiệu sơ tán - cách ly của những quốc gia thuộc top thế giới như Mỹ, Nhật, Pháp... Về y tế, bọn này nó chắc kém ta ở khoản không có “chuyên gia” có đủ “kiên nhẫn” chờ dịch “tự hết” khi trời ấm.
Nhưng dù sao thì em cũng đồng ý với ý số 3 của “chuyên gia” về việc ăn tết =))

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Ủ bệnh 14 ngày. Tgian lâu như này thì khả năng phát tán sẽ nguy hiểm hơn rất nhiều.

Độc tính virus nó ko thể hiện ở tỉ lệ tử vong của dịch.
Virus nào cũng có thời gian ủ bệnh trong người từ vài ngày tới 2 tuần chứ chẳng phải mỗi con này. Khi cơ thể yếu/mệt mỏi thì nó sẽ tấn công và phát bệnh. Vì sao lại là có thể từ 2-14 ngày cụ biết không? Nên loại nào nó cũng có độ lây lan (phát tán) hết chả phải mỗi corona.

alongcamepolly

Xe lăn
Lấy một ví dụ, bệnh diễn ra ở Trung Quốc trước VN khá lâu, ở Châu Âu khi diễn ra tả lợn người ta cũng đã ráo riết phòng chống. VN đáng nhẽ có thời gian để phòng chống mà cuối cùng số lợn ở VN chết WHO đưa ra tận 5 triệu, trong khi ở TQ chỉ chết có 1,2 triệu? Bài học ở đâu, công tác phòng chống ở đâu?
Con số 1,2tr ở Tq là ko hợp lis vì nó toi 1/3 tổng số đàn lợn, đâu khoảng 200tr con cơ cụ

mrlai

Xe buýt
3. Ăn tết đi.
Hy vọng bác chủ thớt không phải là người có chuyên môn và không phải là người trong câu
Em cũng rất nghi nghờ khi mà những người có chuyên môn lại “không ngại đối mặt với bệnh kìa“. Vì thực tế nó là một hiểm hoạ khủng khiếp mà chỉ cần dựa vào cách nó làm điêu đứng một quốc gia hùng mạnh như TQ và những dấu hiệu sơ tán - cách ly của những quốc gia thuộc top thế giới như Mỹ, Nhật, Pháp... Về y tế, bọn này nó chắc kém ta ở khoản không có “chuyên gia” có đủ “kiên nhẫn” chờ dịch “tự hết” khi trời ấm.
Cái này do cách đọc và quan điểm của mỗi người khi đối mặt với sự việc khác nhau thôi. Cụ cắt ra như thế thì nghe những gì cụ Chuynh nói có vẻ rất bàng quan, coi thường cúm này. Nhưng em đọc toàn bộ (bao gồm cả các comnt sau) thì thấy những điều đó chỉ là 1 khía cạnh, còn trọng tâm là mọi thứ không đến mức khủng khiếp như báo, mạng xã hội đang làm quá. Lo sợ để cẩn thận thì tốt, còn hoang mang đến mức hoảng loạn thì không tốt.

Bigmoto

Xe container
3. Ăn tết đi.
Nhưng dù sao thì em cũng đồng ý với ý số 3 của “chuyên gia” về việc ăn tết =))
Thế cụ có biết VN cũng cách ly, sơ tán từ bao giờ không? và các nước top kia cư dân họ cũng rất bình tĩnh và làm theo chỉ dẫn của cơ quan chức năng đấy, dân họ không tỏ ra thông thái trên mạng như cái dân xứ ơ kìa nào đấy để mà cứ loạn cào cào làm như chết ngay được ấy đâu!
Mọe, công nhận càng ngày càng lắm thành phần thích cầm đèn chạy trước ô tô, cứ thích tỏ ra nguy hiểm :|
Sợ thì ở cmn nhà đi, đừng ra đường là được, éo gì cứ phải thích người khác sợ theo mình thế x-(

1.25 ton

Xe điện
Cái này là lỗi ngụy biện, không thể nói là cái B cũng đáng sợ để phủ nhận cái A không đáng sợ. Lỗi ngụy biện sơ đẳng thế này trong khoa học không nên mắc phải.
Em thấy cụ mới ngụy biện, vì cụ đếch hiểu gì về bệnh cúm và cụ cố tình suy diễn sai ý của cụ Chinh. Ý cụ Chinh là chạy mô hình dự báo thì kết quả có thể không đúng với thực tiễn.Cụ làm ơn dừng chọc phá, để bọn em còn theo dõi tình hình.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Như chuyện con tàu đắm, chắc không còn tranh luận khi nói rằng số người chết nhiều là do hoảng loạn là chính chứ không hẳn do ngạt nước, do không biết bơi, do không có đủ xuống hay phao cứu sinh.

Trên thế giới, đã nhiều lần thấy rằng khi sảy ra vụ nổ giữa đám đông thì số thiệt hại do hoảng loạn dẫm đạp lên nhau lớn gấp nhiều lần thiệt hại do vụ nổ.

Người ta lo hệ thống ngân hàng sụp đổ là do còn người hoảng loạn kéo nhau đến rút tiền dù chỉ ở một ngân hàng.

Giờ mà ở Hà Nội, cứ có khoảng 500 người thấy sốt, hắt hơi, rồi chợt nghĩ hôm qua nhà mình vào VM đứng cạn mấy bạn TQ, rồi cứ thế hoảng loạn đưa cả nhà ào vào viện bắt kiểm tra xem có nhiễm cúm không thì thử hỏi hệ thống BV ở HN có đỡ nổi không ?

Mà có một nguyên lý chung rằng càng ngu thì càng sợ, càng mất bình tĩnh, càng dễ hoảng loạn.

Không phải là ngụy biện. Ý em muốn nói rằng khi một loại dịch nguy hiểm, tỷ lệ mắc và tử vong cao, nhưng chúng ta lại quá quen thuộc với nó rồi cho nên không thấy sợ. Tuy nhiên, một loại dịch mới nổi, chúng ta lần đầu đối mặt, không biết nguy hại của nó tới đâu, nên sợ hãi. Tuy nhiên, sợ hãi để bảo nhau cách phòng chống thì không sao, nhưng sợ hãi đến mức hoang tưởng, tin vào những lời đồn thổi vô căn cứ khiến cho các nền tảng khác trong xã hội suy thoái và sụp đổ thì mới là vấn đề cần bàn.
Ở đây chưa ai sợ hãi cả mà mới cùng nhau phân tích về các nguy cơ. Ví dụ như bệnh này lây lan cao thì số người nhiễm sẽ tăng nhanh. Với cơ sở vật chất như ở HN không thể nào đủ cho xét nghiệm được. Cả chính quyền và người dân phải ý thức được điều đó. Hiện nay đã thấy ********* chỉ đạo chuẩn bị 9 bệnh viện dã chiến là chính xác. Thế nên nhắc lại không được coi là bệnh bình thường, không đáng lo, vì nếu thế sẽ bị vỡ trận giống như ở TQ hiện nay.
Em công nhận.

Em đồng ý với còm này của cụ. Thời đại thông tin quá dễ dàng lan truyền gây hoang mang:-??

frizrenault

Xe máy
Lấy một ví dụ, bệnh diễn ra ở Trung Quốc trước VN khá lâu, ở Châu Âu khi diễn ra tả lợn người ta cũng đã ráo riết phòng chống. VN đáng nhẽ có thời gian để phòng chống mà cuối cùng số lợn ở VN chết WHO đưa ra tận 5 triệu, trong khi ở TQ chỉ chết có 1,2 triệu? Bài học ở đâu, công tác phòng chống ở đâu?
Cụ lại chém ẩu rồi.Cụ lấy đâu ra số liệu số 1.2 triệu lợn dịch. TQ ước tính mất là 350 triệu con nhé.

mrlai

Xe buýt
Con số 1,2tr ở Tq là ko hợp lis vì nó toi 1/3 tổng số đàn lợn, đâu khoảng 200tr con cơ cụ
Cụ phải thêm cái nguồn vào không có mấy ng thích thể hiện ở đây lại bảo không có căn cứ, không có số liệu. Em chèn giúp cụ (http://www.rfi.fr/vi/chau-a/20190614-dich-ta-lon-hau-qua-loi-quan-ly-bat-minh-o-trung-quoc ). Báo Việt Nam thì vô cùng nhiều tin về TQ tiêu huỷ lợn: 900k con, 1.2tr con, 1.6tr con....
Báo mạng VN thì nhiều thông tin lắm, nhưng khả năng lọc và đọc hiểu thì không phải ai cũng làm được.

vitngoc

Xe điện
Như chuyện con tàu đắm, chắc không còn tranh luận khi nói rằng số người chết nhiều là do hoảng loạn là chính chứ không hẳn do ngạt nước, do không biết bơi, do không có đủ xuống hay phao cứu sinh.

Trên thế giới, đã nhiều lần thấy rằng khi sảy ra vụ nổ giữa đám đông thì số thiệt hại do hoảng loạn dẫm đạp lên nhau lớn gấp nhiều lần thiệt hại do vụ nổ.

Người ta lo hệ thống ngân hàng sụp đổ là do còn người hoảng loạn kéo nhau đến rút tiền dù chỉ ở một ngân hàng.

Giờ mà ở Hà Nội, cứ có khoảng 500 người thấy sốt, hắt hơi, rồi chợt nghĩ hôm qua nhà mình vào VM đứng cạn mấy bạn TQ, rồi cứ thế hoảng loạn đưa cả nhà ào vào viện bắt kiểm tra xem có nhiễm cúm không thì thử hỏi hệ thống BV ở HN có đỡ nổi không ?

Mà có một nguyên lý chung rằng càng ngu thì càng sợ, càng mất bình tĩnh, càng dễ hoảng loạn.
Cụ giải thích sao vụ tàu đắm dạo nọ ở jeju Nam Hàn chết nhiều thế????

alongcamepolly

Xe lăn
Cụ phải thêm cái nguồn vào không có mấy ng thích thể hiện ở đây lại bảo không có căn cứ, không có số liệu. Em chèn giúp cụ (http://www.rfi.fr/vi/chau-a/20190614-dich-ta-lon-hau-qua-loi-quan-ly-bat-minh-o-trung-quoc ). Báo Việt Nam thì vô cùng nhiều tin về TQ tiêu huỷ lợn: 900k con, 1.2tr con, 1.6tr con....
Báo mạng VN thì nhiều thông tin lắm, nhưng khả năng lọc và đọc hiểu thì không phải ai cũng làm được.
Vâng, cám ơn cụ

tomato0880

Xe tải
Cụ quan tâm tới tính mạng thì trước tiên phải sợ cúm A đã. Bệnh nhân cúm A mới nhất tử vong ở khoa em đây

Tuy nhiên, hiện nay chưa có bệnh nhân nào viêm phổi do 2019-nCoV ở Việt Nam nói riêng và ngoài lãnh thổ Trung Quốc nói chung tử vong cả.
cúm A của cụ ngày hôm qua chết mấy chục người ?. em và nhiều người ở đây sợ thằng cúm vũ hán hơn cụ ạ. ko lây thì nói gì chả dc nhưng 1 khi đã thành dịch thì chỉ có vỡ trận.

Ông Tập Cận Bình tuyên bố chữa được bệnh do corona virus, Cụ yên tâm chưa?
chữa dc thì vn cũng đã chữa thành công 1 ông tàu rồi nhé cụ. với điều kiện bác sĩ còn sức và đủ máy móc giường bệnh. còn đội ngũ y tế quá tải, ko có bệnh viện thì bệnh vớ vẩn cũng chết.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]

Đúng vậy. Người không có chuyên môn nên hoang mang là dễ hiểu nhưng lại tung thông tin quá nhiều khiến thành loạn thông tin. Như dịch tả lợn châu phi vừa rồi chẳng hạn, rồi đủ thứ khác nữa.
Còn em nói theo logic thì con người còn phát triển, cây cối còn có giống mới mỗi ngày, cớ gì bắt con vi khuẩn /virus không được tiến hóa, nên việc phát hiện một chủng virus mới tiến hóa thì đó cũng là điều logic, có phải là bất bình thường đâu nên hãy bình tĩnh.

QuangSunlight

Xe điện
Chi phí điều trị em chưa thể kiểm tra được cụ ạ, nhưng các bước theo dõi và kiểm tra đều được thực hiện rất tốt theo nội dung Hướng dẫn của Bộ từ 16/1/2020
Nếu du khách có mua bảo hiểm du lịch thì có được bảo hiểm thanh toán không ạ ?

rachfan

Xe điện
Tôi thấy cụ rất tích cực phê bình này nọ, nhưng khi đọc các số liệu cũng phải suy luận cẩn thận cụ ạ,

Con số 5 triệu lợn chết của VN tôi không dám nói là đúng hay sai, nhưng 1,2 triệu lợn chết của TQ, nếu theo dõi hình hình căng thẳng thịt lợn của TQ thì sẽ dễ dàng nhận ra là sai hoàn toàn. Không có chuyện cả đất nước 1,4 tỉ dân nháo lên vì thiếu thịt lợn trong khi chỉ có 1,2 triệu con lợn bị chết.

Đây là ước tính số lợn chết của TQ (trích tạp chí New Scientist: " A quarter of the world’s domestic pigs have died this year as a virus rampages across Eurasia, and that may be just the start. Half the pigs in China – which last year numbered 440 million, some 50 per cent of the world’s pigs – have either died of African swine fever (ASF) or been killed to stamp out the virus." (Một phần tư số lợn nhà trên thế giới đã chết trong năm nay khi dịch virus quét qua lục địa Á Âu, và rất có thể đó mới chỉ là bước đầu. Một nửa số lợn của Trung quốc - ước tính khoảng 440 triệu vào năm ngoài, tức là khoảng 1 nửa số lợn của thế giới - đã chết vì dịch tả lợn châu Phi hoặc bị giết để cách ly bệnh dịch).

Như vậy là có khoảng 200 triệu con lợn đã chết vì dịch tại TQ chứ không phải 1,2 triệu con.

Chỉnh sửa cuối:

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ có biết VN cũng cách ly, sơ tán từ bao giờ không? và các nước top kia cư dân họ cũng rất bình tĩnh và làm theo chỉ dẫn của cơ quan chức năng đấy, dân họ không tỏ ra thông thái trên mạng như cái dân xứ ơ kìa nào đấy để mà cứ loạn cào cào làm như chết ngay được ấy đâu!
Mọe, công nhận càng ngày càng lắm thành phần thích cầm đèn chạy trước ô tô, cứ thích tỏ ra nguy hiểm :|
Sợ thì ở cmn nhà đi, đừng ra đường là được, éo gì cứ phải thích người khác sợ theo mình thế x-(
Ô hay, cụ bị con gì nó đốt chăng?
Hỏi ngược lại: thế cụ thích liều thì sao bắt người khác cũng phải liều mạng như cụ?
Cư dân các nước top kia khi con chúng nó hắt hơi sổ mũi xoàng là đã phải ở nhà để giữ gìn sức khoẻ. Đến trường thì trường cũng đem cách ly và gọi gia đình lên tống cổ con về. Hàng năm nó bắt tiêm cúm, không tiêm thì khỏi đến trường nhé.
Cụ tưởng cư dân top kia nó cũng được khuyên là “sợ thì ở yên trong nhà đến hè” à :))

tomato0880

Xe tải
cụ nghĩ chết 3% á. 3% ấy là đã chết. số còn lại là sắp chết chứ ko phải là sẽ khỏi. chết hơn 100 chỉ khỏi hơn 6 chục cụ ạ. thằng nào có cái biếu đò kia chốt câu 3% thì iq hơi thấp. tỷ lệ chết khi dính hiện nay là 60% nhé cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng