[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

MerB

Xe điện
Cảm ơn cụ mợ đã tìm được thông tin cụ thể, trực tiếp đối với SARS-CoV. Tuy nhiên trong bài này cũng có nói là con virus này cũng có thể tồn tại trong thời gian ít nhất 2 tuần trong môi trường không khí bình thường (có điều hòa nhiệt độ) hoặc trong môi trường chất lỏng 3 tuần và dễ dàng bị bất hoạt ở 56oC trong 15 phút. Như vậy, em nghĩ kết quả này cũng phù hợp với bài của Đại học North Carolina nghiên cứu trên 2 loại coronavirus khác (TGEV và MSV)
"In the present study, we have demonstrated that SARS CoV can survive at least two weeks after drying at temperature and humidity conditions found in an air-conditioned environment. The virus is stable for 3 weeks at room temperature in a liquid environment but it is easily killed by heat at 56°C for 15 minutes."
2ab : em thường không tiếp chiêu mấy cụ nhây, tấn công cá nhân, vì toàn dẫn liệu khoa học, không ai bác bỏ thẳng tay mà không cần đọc, không có lý do, không tranh luận cụ mợ ah. Đôi khi mình cũng cần phải học cách thua thiên hạ, nhường họ tiến nhanh, tiến mạnh, tiến vững chắc lên phía trước :)) Best regards.
Ah đây mợ 2ab nhé. Em đọc trong nghiên cứu này nhưng tìm mãi không ra. 56 độ trong vòng 15 phút. Theo cụ Hưng gì đó thì con ngò với sars cùng họ hàng nên điều kiện sống giống nhau. Mợ không cần trả lời em vì mợ vẫn trong black list nhá.
In the present study, we have demonstrated that SARS CoV can survive at least two weeks after drying at temperature and humidity conditions found in an air-conditioned environment. The virus is stable for 3 weeks at room temperature in a liquid environment but it is easily killed by heat at 56°C for 15 minutes [9]. This indicates that SARS CoV is a stable virus that may potentially be transmitted by indirect contact or fomites. These results may indicate that contaminated surfaces may play a major role in transmission of infection in the hospital and the community.

Vongai

Xe buýt
Có vẻ hậu quả đã được khống chế.
Trong ngày hôm nay , cập nhật tới lúc 18h30, ghi nhận chỉ thêm 259-258=01 trường hợp tử vong, trong khi nhiễm mới là 12.024-11.754= 270 trường hợp.
m.suckhoedoisong.vn

Virus nCoV - Cập nhật mới nhất, liên tục
Dịch viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của virus corona (nCoV) được phát hiện lần đầu tiên tại thành phố Vũ Hán, tỉnh Hồ Bắc, Trung Quốc vào tháng 12/2019. Đến nay dịch bệnh đã lan ra nhiều thành phố của Trung Quốc và 26 quốc gia, vùng lãnh thổ (bên ngoài lục địa Trung Quốc) ghi nhận trường hợp...
m.suckhoedoisong.vn
m.suckhoedoisong.vn

Như vậy, có vẻ ngành y tế thế giới đã có phác đồ điều trị hiệu quả rồi,

MerB

Xe điện
Trong ngày hôm nay , cập nhật tới lúc 18h30, ghi nhận chỉ thêm 259-258=01 trường hợp tử vong, trong khi nhiễm mới là 12.024-11.754= 270 trường hợp.
m.suckhoedoisong.vn

Dịch viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của virus corona (nCoV) được phát hiện lần đầu tiên tại thành phố Vũ Hán, tỉnh Hồ Bắc, Trung Quốc vào tháng 12/2019. Đến nay dịch bệnh đã lan ra nhiều thành phố của Trung Quốc và 26 quốc gia, vùng lãnh thổ (bên ngoài lục địa Trung Quốc) ghi nhận trường hợp...
m.suckhoedoisong.vn
m.suckhoedoisong.vn

Khẩu trang sắp xuống giá rồi mừng quá.

2ab

Xe tải
Cụ chưa đọc cái link thứ 2 em tag cụ ạ?
Đây là source nghiên cứu của bài viết mà em đã trích tiếng Việt ở trên. Anyway, thông tin con virus trong dịch tiết bắn ra mà chết sau 2-5 phút ở trời nắng nóng thì có thể chứng minh luôn là fake news từ link em đưa rồi nhé.
Một số cụ mợ không hiểu cứ hỏi vì sao phải tranh cãi:
Thưa vì nếu mọi người tin như vậy, sẽ dẫn tới phơi tái sử dụng khẩu trang vì tin fake news chỉ 2-5 phút là virus chết rồi.
Tiếp nữa là fake news cứ 25 độ C là virus chết, sau khi bị tố thì hôm nay tifosi lại đưa tiếp fake news cứ 35-40 độ là virus chết.
Nó không chết ngay ở nhiệt độ đấy, và với 1 con virus biến thể mới như Aus nghiên cứu có khả năng lây sau 15 ph nói chuyện ở không gian mở và lây sau 5ph ở không gian đóng thì thưa rằng ý nghĩa của mùa hè (mở cửa) với mùa đông (đóng cửa) cũng chỉ khác biệt có 10ph.
Còn con virus này thời gian tồn tại của nó ở nhiệt độ từ 20-33 độ gần như không có thay đổi gì nhiều.
Link mợ dẫn liên quan tới các virus khác thay thế cho Sars-CoV là TGEV (Alphacoronavirus 1, bệnh viêm dạ dày ruột truyền nhiễm ở lợn) và MHV (Murine coronavirus, bệnh viêm gan ở chuột) nên khó có thể dùng để đánh giá khả năng sống của Sars-CoV hay 2019-nCoV trong các điều kiện nhiệt độ và độ ẩm khác nhau. Em cho mợ link mới hơn, sử dụng mẫu Sars-CoV luôn nhé (https://www.hindawi.com/journals/av/2011/734690/). Mời mợ đọc cho tiện thảo luận.

2ab

Xe tải
Ah đây mợ 2ab nhé. Em đọc trong nghiên cứu này nhưng tìm mãi không ra. 56 độ trong vòng 15 phút. Theo cụ Hưng gì đó thì con ngò với sars cùng họ hàng nên điều kiện sống giống nhau. Mợ không cần trả lời em vì mợ vẫn trong black list nhá.
Cụ nên đưa link, ví dụ em đưa link, anyway thông tin con virus yếu đi đáng kể sau nhiệt độ 25 độ C là fake news, confirmed nhé.

Sensitivity of SARS-CoV to temperature has also been assayed. The exposure of the virus to a temperature of 56 °C over 30 min reduced virus titer under an undetectable level, except if SARS-CoV is associated with proteins, such as 20% fetal calf serum (FCS), which bring a protection for the virus. In this case, the temperature needs to reach 60 °C over 30 min to bring virus titer below the detection limit.

2ab

Xe tải
Cụ k nên xuyên tạc thế.
Pgs Lân viện trưởng Pasteur HCM và ts Hùng trưởng khoa bệnh Nhiệt đới viện Chợ Rẫy trả lời rất đầy đủ chính xác rõ ràng:
Cụ nên đọc bài viết em trích, thế rốt cuộc ông Hùng cụ trích ảnh, link đâu và cái ông Hùng cụ Tourist kia trích nội dung thì link gốc đâu?
Túm lại em quote còm cụ tourist123, trong đó ghi ông bs Hung bảo con virus có thể bị tiêu diệt sau 3-5ph ngoài trời nắng nóng trong dịch tiết là tin fake. Còn báo của cụ khác báo của cụ kia hay thế nào em không liên quan
các chuyên gia trả lời rất rõ ràng, ko còn lo lắng, tranh cãi mãi :D

Thứ bảy, 1/2/2020, 13:00 (GMT+7)
- Thưa Phó giáo sư Phan Trọng Lân, Viện trưởng Pasteur TP HCM và Tiến sĩ Lê Quốc Hùng, Trưởng khoa Bệnh Nhiệt đới Bệnh viện Chợ Rẫy, tôi xin được hỏi có thông tin cho rằng: vius NCoV, không phát triển và sống được ở môi trường nhiệt độ trên 20 độ C có đúng hay không? Xin được giải thích rõ? (Lê Hoài Sơn, 46 tuổi, 06 Trần Nhật Duật, huyện CưMgar , tỉnh Đắk lắk)

- Tiến sĩ Lê Quốc Hùng:

- Đặc tính rõ nét của virus nCoV cho đến nay chưa có thông tin chính thức là ở nhiệt độ nào thì nó bị tiêu diệt. Đây là một chủng trong dòng họ Coronavirus, do đó có đặc tính chung của dòng này. Đó là phát triển ở nơi có nhiệt độ thấp và ẩm, thường dưới 25 độ C, chung cho cả dòng Coronavirus.

Nhiệt độ ở Việt Nam, cụ thể TP HCM trên 28 độ C là một sự hạn chế với virus này. Điều này cũng đồng nghĩa với "thiên thời", giúp ngăn dịch bùng phát mạnh hơn. Sau khi ra khỏi vùng hầu họng của người mang bệnh, virus có thể sống trong giọt bắn của người bệnh, nếu nhiệt độ thấp, thì sức sống của nó rất lâu đến vài giờ. Nhưng trong môi trường vừa có nắng, vừa nhiệt độ cao, thì chỉ trong 3-5 phút nó có thể bị tiêu diệt, giúp khả năng lây nhiễm giảm đi nhiêu.
Thanh fotuner : thưa cụ là ở nhiệt 56 độ C 30 phút con virus mới chết, vừa nắng vừa nhiệt độ cao thì ngoài trời có bao giờ lên vượt quá 60 độ C không mà tuyên bố 3-5 phút virus bị tiêu diệt? Fake news các cụ đừng cố tuyên truyền, hại cộng đồng là hại bản thân các cụ và gia đình các cụ.

thaihana

Xe điện
Các cụ cãi nhau đúng sai nhiều quá, được cái gì cơ chứ??? Để được hả hê, được nhiều cụ tấm tắc :-? cần các thông tin hữu ích mà nhiều còm đả kích nhau quá, lội còm mệt quá đi :T

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Việc này, chúng ta phải cảm ơn anh hàng xóm là đã phong tỏa Vũ Hán và các thành phố khác. Cho dù việc phong tỏa làm thiết hại lớn về kinh tế của khu vực bị phong tỏa.
m.suckhoedoisong.vn

m.suckhoedoisong.vn
m.suckhoedoisong.vn

2ab

Xe tải
Các cụ cãi nhau đúng sai nhiều quá, được cái gì cơ chứ??? Để được hả hê, được nhiều cụ tấm tắc :-? cần các thông tin hữu ích mà nhiều còm đả kích nhau quá, lội còm mệt quá đi :T
Do rút kinh nghiệm cụ ạ, thưa cụ là để chứng minh 1 cái tin là fake news có mất công không? Mất chứ, nhưng còn hơn để cộng đồng tin theo rồi dịch bệnh lan rộng hại bản thân và gia đình, còn cụ hỏi tại sao các cụ khác đi tấn công cá nhân thay vì tranh luận thì em cũng muốn hỏi như vậy :)

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Đấy, không chết vì độc tính cao đâu mà chỉ chết vì bệnh viện bị quá tải thôi ...!!!

"Tuy nhiên, thậm chí sau khi 500.000 nhân viên y tế của tỉnh Hồ Bắc hủy bỏ ngày nghỉ lễ trong dịp tết Nguyên đán trong tuần vừa qua, các bệnh viện của tỉnh vẫn đang trong tình trạng quá tải."
500.000 nhân viên y tế?
Quá khủng nếu là thật, vậy mà vẫn quá tải đến mức gavỡ trận
Nghĩa là thông tin chính thống hay định hướng chưa chắc đã đúng, mà thông tin không chính thống chưa chắc đã sai. Chỉ thực tế mới trả lời được.
Thời buổi nhiễu nhương vậy chỉ trông vào nhận thức của bản thân đc thôi bác :))
Có một điều chắc chắn là thông tin chính thống thì sẽ bị chậm trễ, ngay cả khi không muốn giấu diếm.

elevonic

Xe lăn
Các nhà khoa học HK ước tính có hơn 75k người Vũ Hán có thể đã nhiễm Corona

As many as 75,815 people in Wuhan may have been infected with the new
coronavirus
, according to a study by University of Hong Kong scientists.
The research, published in The Lancet on Saturday, is based on the assumption that each infected person could have passed the virus on to 2.68 others. The estimated total was as of Tuesday, it said

tomo21311

Xe tăng
m.suckhoedoisong.vn

m.suckhoedoisong.vn
m.suckhoedoisong.vn

Cụ nhầm nhé, con số tử vong mai cụ mới biết được và chắc chắn là ngang ngay hôm qua.

Bigmoto

Xe container
Virus hay cái gì nó cũng cần bám vào cái gì đó để tồn tại và sống.
Dịch nhầy, dịch máu cơ thể là ví dụ.
Cái đó kiến thức căn bản rồi.
Còn nó tồn tại bao nhiêu lâu thì cứ theo các nhà khoa học ấy, có thí nghiệm, có thực nghiệm... mà thực nghiệm đó còn phải áp dụng các công thức thống kê đo lường chán.
Đại học nó có môn kỹ thuật đo, có ai đo chính xác 100% không? không bao giờ nhé, đúng dựa theo tiêu chuẩn nào thôi.
Còn cúm thì khó tồn tại dưới điều kiện khí hậu nắng nóng là đúng rồi.
Mùa nắng thường có say nắng, cảm nắng... làm gì có cúm mấy đâu.

Mà các cụ các mợ tranh cãi cái đó mãi làm gì vậy? Cái quan trọng là vệ sinh cá nhân, tăng đề kháng, hạn chế tụ tập đông người, hạn chế sờ tay vào các cầu thang, phím bấm nơi công cộng.
Nhà nước cũng tuyên truyền ra rả trên TV, các báo cũng đã cập nhật thường xuyên? vậy nhiều cụ mợ mong muốn thêm cái gì nữa? Suốt ngày đòi link đòi link, link cũng từ các báo mà ra, cũng từ nhà báo viết ra, cũng tham khảo ý kiến "Chuyên gia", cãi nhau có đến mùa cúm năm sau.
Nắng nóng là 1 phần, củ yếu trong ánh nắng có tia tử ngoại nên có tác dụng diệt Khuẩn, diệt Virus mạnh, cũng là bình thường.
Còn vụ dẫn link dẫn nguồn ấy thì kêu cho vui thôi, dẫn link nào, nguồn nào mà các cụ ấy đã không muốn tin thì cũng vứt hết, đến các cụ ấy đã và đang viết cái gì trên này cũng chẳng đáng tin cơ mà - em chém đấy cũng thế, đừng tin =)) =)) =))

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Số ca dương tính của VN thấp hơn hẳn mấy bọn xa xôi nhỉ trong khi mình sát nách TQ, cũng hơi tâm tư
Khả năng phát hiện và xét nghiệm kém cũng có thể dẫn đến điều này.

minh0075

Xe điện
Trên ti vi đang có cái gì đông thế, buồn cười có ông khẩu trang có ông ko nhìn chả nghiêm túc gì cả.

LeTai1979

Racing Boy
Thời tiết mấy hôm nay nguy hiểm quá. :(

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Nắng nóng là 1 phần, củ yếu trong ánh nắng có tia tử ngoại nên có tác dụng diệt Khuẩn, diệt Virus mạnh, cũng là bình thường.
Còn vụ dẫn link dẫn nguồn ấy thì kêu cho vui thôi, dẫn link nào, nguồn nào mà các cụ ấy đã không muốn tin thì cũng vứt hết, đến các cụ ấy đã và đang viết cái gì trên này cũng chẳng đáng tin cơ mà - em chém đấy cũng thế, đừng tin =)) =)) =))
Con đường lây cúm chính đây, cụ nào cãi xem nào :)) cãi là em trốn

thaihana

Xe điện
Do rút kinh nghiệm cụ ạ, thưa cụ là để chứng minh 1 cái tin là fake news có mất công không? Mất chứ, nhưng còn hơn để cộng đồng tin theo rồi dịch bệnh lan rộng hại bản thân và gia đình, còn cụ hỏi tại sao các cụ khác đi tấn công cá nhân thay vì tranh luận thì em cũng muốn hỏi như vậy :)
Kệ đi cụ, thớt đông cũng chỉ tầm 300 offer là đông lắm rồi, chưa kể một cụ có hàng chục nick, cãi nhau chả có hồi kết bởi cụ nào cũng muốn đúng cả, giải cứu cộng đồng, giải cứu thế giới, giải cứu off mệt lắm cụ. :D

Possession

[Tịch thu bằng lái]

Vongai

Xe buýt
Cụ nhầm nhé, con số tử vong mai cụ mới biết được và chắc chắn là ngang ngay hôm qua.
Cập nhật hàng giờ mà cụ.
Nhg dầu sao cũng chờ xem mai ntn,
Hy vọng là kiềm chế đc.
Cả TQ, và Nga đã công bố các loại thuốc có hiệu quả để xử con này,

Trạng thái
Thớt đang đóng