[Funland] cập nhật tình hình cắt lãi/lỗ các phân khúc BĐS

mai đăng chơn, Hòa Hải, Ngũ Hành Sơn, Đà Nẵng
Tâm huyết quá nhưng biết 1 mà ko biết 2. Khăng khăng cho rằng mình đúng mình hay cũng chính là biểu hiện của thiếu kiến thức.

Sang Tây mà xem BĐS thuế má các kiểu mà các tp lớn nó có rẻ ko? Thu nhập cao gấp 10 Việt nam nhưng thuê trọ cả đời hoặc mua đc cái nhà mất 30 năm trả góp.

BDS ở bất cứ đâu cũng chỉ thuộc về người giàu thôi, làm gì có giấc mộng cào bằng xã hội như anh Các Mác :))

Anh Tập hí bên Tàu định a dua làm ván thịnh vượng chung cướp đất ng giàu chia cho dân nghèo kết quả là kinh tế sấp mặt lờ, giờ lại lao vào giải cứu :))

Trước cứ hỏi bố mẹ ngày xưa sao ko tích nhiều đất vào vì đất xưa rẻ. Các cụ mắng rẻ cái mả bố mày, đất chưa bao giờ rẻ, ngày xưa cũng phải tích cóp mấy chục năm, bán lúa bán vàng đi mới kiếm được mảnh cắm dùi.

Bây giờ sinh viên ra trường chục năm là mua được căn chung cư rồi. Sang tây nó giã cho 30 năm vào mặt đấy.

Nói thế để biết đừng mơ đất rẻ. Ko bao giờ có. Ngay khi nó rẻ cũng ko đến lượt dân ít tiền.
Không biết cụ thế nào nhưng chỗ em đất thời các cụ tính bằng chỉ, còn con Dream được tính bằng cây, mà các cụ lại thích xe hơn🤣

BìnhMinh89

Xe tăng
Khôn quá! Ước gì cụ có khả năng đọc hiểu! Người ta còn đang mong muốn thuế má như tây để chống đầu cơ quá còn chả hết! K ai đòi giá rẻ hay cào bằng mà cần giá phù hợp thu nhập. Sinh viên ra trường 10 năm mua được cc nó chiếm bn %? Chính sách tiền tệ, lãi suất của tây nó ổn định bao nhiêu năm thì cái thằng mua trả góp ấy nó mới k bị động có hiểu k? Hay là biết 2 mà k biết 3? Tập nào định lấy đất giàu chia nghèo? Có hiểu thịnh vượng chung của nó có ý nghĩa ntn k hay hiểu kiểu nông dân là chia đất? Đất nào ở nước ngoài luôn dành cho người giàu? trừ các đô thị lớn ra thì bao đất đai sản xuất công nghiệp, nông nghiệp của nó bạt ngàn ra, giá cũng tương xứng với tiềm năng đất mang lại! Nước nào mà khoanh đất bé tẹo 80-100m2 vùng nông thôn giữa cánh đồng 1-2 tỏi? Tây nào mà bọn cò đấy, đầu cơ thổi giá kiếm tiền dễ thế, chẳng học hành hay chứng chỉ môi giới gì cũng kiếm tiền tỏi! Kể ra được k? Trước đây đất cũng là tài sản cũng cần tích góp nhưng người nông dân họ cũng gần như k có tiền, chỉ trông vào vụ lúa, lứa lợn lứa gà nhưng vẫn còn có cơ mua được! Giờ đây đất phanlobannend nhà ống như thành phố giá ngất ngưởng mua bằng nguồn tiền gì?
Em thấy bảo "chạy xe ôm với buôn chổi đót" đầy tiền :P

Vova

Xe container
Khôn quá! Ước gì cụ có khả năng đọc hiểu! Người ta còn đang mong muốn thuế má như tây để chống đầu cơ quá còn chả hết! K ai đòi giá rẻ hay cào bằng mà cần giá phù hợp thu nhập. Sinh viên ra trường 10 năm mua được cc nó chiếm bn %? Chính sách tiền tệ, lãi suất của tây nó ổn định bao nhiêu năm thì cái thằng mua trả góp ấy nó mới k bị động có hiểu k? Hay là biết 2 mà k biết 3? Tập nào định lấy đất giàu chia nghèo? Có hiểu thịnh vượng chung của nó có ý nghĩa ntn k hay hiểu kiểu nông dân là chia đất? Đất nào ở nước ngoài luôn dành cho người giàu? trừ các đô thị lớn ra thì bao đất đai sản xuất công nghiệp, nông nghiệp của nó bạt ngàn ra, giá cũng tương xứng với tiềm năng đất mang lại! Nước nào mà khoanh đất bé tẹo 80-100m2 vùng nông thôn giữa cánh đồng 1-2 tỏi? Tây nào mà bọn cò đấy, đầu cơ thổi giá kiếm tiền dễ thế, chẳng học hành hay chứng chỉ môi giới gì cũng kiếm tiền tỏi! Kể ra được k? Trước đây đất cũng là tài sản cũng cần tích góp nhưng người nông dân họ cũng gần như k có tiền, chỉ trông vào vụ lúa, lứa lợn lứa gà nhưng vẫn còn có cơ mua được! Giờ đây đất phanlobannend nhà ống như thành phố giá ngất ngưởng mua bằng nguồn tiền gì?
Cụ viết nhiều, tâm huyết nhưng đọng lại em chẳng hiểu gạch đầu dòng ra thì những điểm nào khả thi? Chứ mong muốn để tốt đẹp hơn thì có nhiều thứ để làm lắm.

YoungVNese

Xe tải
Cần giảm mạnh kiểu như chiết khấu sâu hẳn 70-80% so với giá đỉnh thì người dân cảm thấy vùng giá an toàn mới nhẩy vào mua mới có thanh khoản được
Theo cách tính của cụ: 1 mảnh đất trước đây 10tr/m sốt đất tăng lên 30tr
bh phải giảm 80% về 6tr/m thì dân mới mua ạh
Cụ vui tính quá, nhưng e thích nhiều ng nghĩ thế ạh :D

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
Tôi nói về thực trạng là chính, còn khả thi thì mình có quyết được gì đâu mà đòi khả thi? Còn giải pháp dễ thực hiện nhất chính là đánh thuế thôi cụ ạ!
Em nói thế vì thực là hiện trạng là cả mớ bùng nhùng. Chưa cần nói đến đánh thuế, em nghĩ những việc tưởng là đương nhiên như minh bạch được các giao dịch, hiện trạng sở hữu, kết nối cơ sở dữ liệu trên toàn quốc ... bao nhiêu lâu mà vẫn chưa đâu vào đâu. BĐS cũng chỉ là một loại mặt hàng, kể cả ở Mỹ, Úc, châu Âu thì cũng đầy người coi đó là một trong những kênh đầu tư. Thế nên vấn đề chính em nghĩ là minh bạch hóa + đưa ra hệ thống thuế, phí phù hợp, xây dựng hệ thống quản lý rõ ràng, nhất quán. Chứ đọc nhiều topic trong này thấy không khí sục sôi như đấu tố cải cách, cộng thêm gió mùa đang lạnh làm em thấy run cầm cập, sợ phết :).

BìnhMinh89

Xe tăng
Theo cách tính của cụ: 1 mảnh đất trước đây 10tr/m sốt đất tăng lên 30tr
bh phải giảm 80% về 6tr/m thì dân mới mua ạh
Cụ vui tính quá, nhưng e thích nhiều ng nghĩ thế ạh :D
Sợ trước 10tr sau thổi lên 7-80tr, rồi giờ sale 80% thì vẫn còn 14-16tr vẫn tăng 4-50% so với giá gốc ấy chứ >:)

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Mời sang Tây sống cho dễ thở, ở trọ cả đời, muốn mua nhà thì 30 năm trả góp. Mất việc cái là mất luôn nhà. Đời ko như là mơ đâu. Ổn định ở chỗ đếch nào khi thất nghiệp, vô gia cư nằm la liệt, giàu cực giàu còn nghèo thì ra metro nằm nhá. Chắc chưa đi Tây bao giờ =))

Sinh viên VN ít nhất 50-70% sau 10 năm ra trường là mua đc chung cư rồi. Tây sang đây thèm rỏ dãi ra.

Sinh viên tây ra trường đi làm 10 năm mới trả xong nợ học phí đại học. Có con chim cu mà đòi mua nhà

Bị thằng ít học hơn nó tinh vi thì thái độ lại cay cú, điều đó chỉ chứng tỏ học hành ko tới nơi tới chốn, người có học người ta chỉ cười thôi, cái gốc vững thì ko giàu chắc chắn cũng ko nghèo. Và họ có những trải nghiệm ko tiền nào mua đc nên vẫn ở tầm trên những ông ít học phất lên.

Viết nhăng viết cuội kiến thức thì lổn nhổn tạp nham tầm chương trích cú mà ko hiểu bản chất của vấn đề. BDS nó là xương sống của kinh tế, vì sao xương sống chắc cũng đếch hiểu nốt, cứ tưởng phân lô bến nàn = BĐS à? =))

Học thì học cho ra học, học vẹt lại bị sư phụ gõ cho u đầu đấy :))

leminh72

Xe đạp
Cứ 2023 thì sẽ rõ mặt anh tài các cụ nhỉ

BloodOwl87

Xe điện
Tôi nói về thực trạng là chính, còn khả thi thì mình có quyết được gì đâu mà đòi khả thi? Còn giải pháp dễ thực hiện nhất chính là đánh thuế thôi cụ ạ!
Nầu. Hiệu quả nhất là tăng lãi suất cụ ạ, là bóp nát bi mấy chú đầu cơ dùng đòn bẩy.

leminh72

Xe đạp
tăng chung thì nó còn ảnh hưởng đến nhiều nghành khác nên hợp lí hơn là điều hướng cụ ạ. Tôi thấy việc hạn chế cho vay bds như chính trị phủ mới làm là hiệu quả
Chả cần làm gì, thằng fed nó tăng ls là tự chết, sx nó mới là gốc của các loại gốc, ko có sx thì chỉ như ngọn sóng biển, lúc kiếm được tưởng tài giỏi, lúc thua lại đỗ lỗi cho nn :))

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Lại xương sống? Loại ít học thì chắc chắn là k hiểu cũng như k biết thế nào là xương sống rồi nên có nói cũng bằng thừa! Mất việc thì có ở đâu là sướng? Khôn cũng vừa vừa thôi chứ khôn quá thế bọn ở Nhật Tân nó lại mất hết huyền đề đốm lưỡi :))
Đấy, khoe có học mà post có khác gì loài vô học ko. Biết ngay là học rởm mà =))

KeanuR

Xe tăng

Tỷ lệ sở hữu nhà ở Đức cũng rất thấp do giá cao và thuế phí nặng nề
Cái này e công nhận vì e gái e đang sống bên đó cũng nói vậy, nhiều cụ sẽ bảo nó giàu cần gì mình nghèo mới cần bds nó vừa thu nhập vvv nhưng thực tế bên đó người lao động bình thường cũng vài chục năm mới mua dc nhà

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Các cụ tranh luận căng nhỉ ~o)

Chip2Beo

Xe tải
Em vào hóng tiền rơi tiền vãi (à đất rơi/đất vãi) nhưng cccm căng thẳng quá, em quên là nhặt đồ.
Thôi tranh luận làm gì mất thời gian, mình quay lại chủ đề cắt lỗ/cắt lãi đi ạ,

YoungVNese

Xe tải
Sợ trước 10tr sau thổi lên 7-80tr, rồi giờ sale 80% thì vẫn còn 14-16tr vẫn tăng 4-50% so với giá gốc ấy chứ >:)
Những nơi nào mà giá tăng 800% vậy cụ?.
Làm gì có nhiều nơi mà x7, x8 đc như thế đâu cụ, nếu có cũng chỉ là số ít.
Ý của cụ kia là muốn toàn bộ bds phải giảm 70 -:- 80%, thế e ms thấy vui tính quá

MrKien_Trung

Xe điện

Tỷ lệ sở hữu nhà ở Đức cũng rất thấp do giá cao và thuế phí nặng nề
Cái này e công nhận vì e gái e đang sống bên đó cũng nói vậy, nhiều cụ sẽ bảo nó giàu cần gì mình nghèo mới cần bds nó vừa thu nhập vvv nhưng thực tế bên đó người lao động bình thường cũng vài chục năm mới mua dc nhà
văn hoá và quan điểm sống của Tây khác ta nhiều lắm cụ ạ. Điều đầu tiên khi có tiền là nó hưởng thụ đã, làm những gì nó thích, mua những gì nó muốn đã, sau đó mới đến nhà và xe. Nhà thì thường qua Bank vì chứng minh được thu nhập lãi suất vay thường khoảng 1,5-3% trung bình 1 năm.
Thu nhập bên Đức cao, nhưng thuế thu nhập cao, ngược lại về già thì đãi ngộ tốt, lương hưu cao, an sinh xã hội ở Đức thì ko phải nghĩ.

vibo

Xe tải
Tất cả các điều cụ nói đều là điều những người mua nhà mong muốn cả: 1 thị trường minh bạch tử tế, lúc được thế thì thành kênh đầu tư quá tốt ấy chứ! Chỉ có điều những kẻ trục lợi từ chính sách cần nhất là nhập nhèm nhộm nhoạm, vì chỉ có như vậy mới dễ kiếm tiền :)
Đầu tư mà minh bạch thì bọn trẻ con mới đẻ ra cũng đầu tư được, chứ chẳng cần kinh nghiệm, kiến thức, rủi ro gì sất.
Chỉ có bọn làng nhàng trong xã hội mới muốn cái minh bạch đấy thôi. Chính cái bọn đấy mới hay ra đường tự AQ như cụ nói. Nhưng tối về lại vắt tay lên trán tự dằn vặt bản thân đấy 😎

gason

Xe hơi
Các cụ quay vè thảo luận và thông tin khu nào đang cắt lỗ, tiềm năng giá đáy khu nào, thời điểm nào để đầu tư hộ em cái chứ luận bàn trên lý thuyết và dẫn chứng thì chung chung sẽ k bao giò có kẻ đúng người sai tuyệt đối đâu.

Được gửi từ iPhone - Otofun

trungleba

Xe buýt
Các cụ quay vè thảo luận và thông tin khu nào đang cắt lỗ, tiềm năng giá đáy khu nào, thời điểm nào để đầu tư hộ em cái chứ luận bàn trên lý thuyết và dẫn chứng thì chung chung sẽ k bao giò có kẻ đúng người sai tuyệt đối đâu.

Được gửi từ iPhone - Otofun
Em cũng đang hóng xem khu nào đang cắt lỗ mà chả thấy ai đề cập

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Đầu tư mà minh bạch thì bọn trẻ con mới đẻ ra cũng đầu tư được, chứ chẳng cần kinh nghiệm, kiến thức, rủi ro gì sất.
Chỉ có bọn làng nhàng trong xã hội mới muốn cái minh bạch đấy thôi. Chính cái bọn đấy mới hay ra đường tự AQ như cụ nói. Nhưng tối về lại vắt tay lên trán tự dằn vặt bản thân đấy 😎
Em đồng quan điểm. Em thấy rất nhiều cụ suốt ngày cứ đổ lỗi do cơ chế, chính sách quản lý, rồi nào là lợi ích nhóm, bất bình đẳng trong xã hội, … xem đó là nguyên nhân cản trở sự thành đạt hay giầu có của mình. Hãy nhớ rằng xã hội nào thì đâu đó vẫn còn đầy rẫy những bất cập, công bằng chỉ là tương đối, vậy nên hãy bớt than thở, chê trách hay mong muốn xã hội đổi thay theo ý mình (mà chắc gì quan điểm của mình đã đúng) thì hãy biết cách nương theo đó mà sống - đó là quy luật sinh tồn. Con cá chép nếu sống ở sông hồ thì mầu da của nó rất đẹp, nhưng nó vào trong cái ao thì mầu da của nó sau thời gian cũng sẽ thay đổi để thích nghi với môi trường chứ bản thân nó không thể thay đổi được môi trường trong cái ao đấy!