[Funland] Câu chuyện cảnh giác: Em đã bị lừa như thế nào

bảo châu

Xe điện
Chúng đã điều tra gia cảnh, công việc, khả năng tài chính của cụ khá kỹ trước khi a lô cho cụ
Chuẩn, cụ nhể. Khả năng biết cụ lúc nào cũng dắt lưng vài chục trong người nữa.

ALTIS 98

Xe buýt
Em chỉ có một góp ý với cụ thớt là cụ tổng hợp hết chuyện lên #1 đi ạ. :D

A_hi_hi

Xe buýt
Trong saigon cũng nhiều vụ lên báo rồi ấy, chúng nó toàn thuê ks vip như rex,continental...

hondash150

Xe hơi
Bên khách sạn mà không có tí liên quan đến 3 cụ kia thì e bé bằng con kiến.

Indiana Jones

Xe hơi
Cụ gà thôi, lấy làm bài học chứ như em mong đc chúng nó lừa để bái làm sư phụ còn chả đc

nguyenvi2k

Xe buýt
Chuyện còn tiếp diễn và/hoặc cháu k biết liệu cụ chủ có "đánh rơi" trên T4 Khsan 1 nửa tiền k? :))

danhkien

Xe hơi
Ai bị đặt vào vị trí cụ chủ đều 90 % là bị làm thịt.
- Tạc ngay vào ý nghĩ của mình một khoản lợi nhuận nhìn thấy ( như cụ chủ nhẩm ngay là làm vài lít)
- Tạo một cái nhìn về các đối tác là đại gia, dẫn đến mình ko thể thua kém, phải tỏ ra tương xứng với đối tác ( cái này làm cụ dễ bị ngợp, và lún sâu vào u mê).
- Đưa cụ lên mây, mất tỉnh táo ( khen đẹp choai, trẻ làm ông chủ....) làm cụ mất cảnh giác.
- Cờ bạc, đặc biệt bài lá, mà cụ 1 mình chiến 3 thì không chột cũng què, sớm hay muộn thôi.
Cảm ơn cụ chủ sẻ chia bài học này.
kể cả không lập hội lừa thì 3 người quen vẫn ăn tiền thằng còn lại cụ nhờ. bọn bạn em chơi cũng toàn thế.

arrowsgold

Xe buýt
Trước em có thằng bạn lái xe tải. Đang ngồi vêu mõm chờ khách chợt điện thoại rung.
-Có phải em là abc, lái xe tải không?
- Vâng, ai dấy ạ.
- anh là jqk, anh muón thuê chở chuyến .... Từ Bắc Ninh về HN. Đi được qua đón anh ở đầu cầu Chương Dương.
Đang buồn ngủ vớ chiếu manh. Thằng bạn em phi ngay tắp lự và không quên qua gia lâm đón ông chủ hàng. Sang đến BN nó dẫn vào 1 nhà kho. Trong đó đang có hội tá lả. Thấy ông chủ đến 1 thằng trong nhóm xin nhường chân. Thằng kia bảo chú ngồi đợi tí để nó chuẩn bị bốc hàng và nó ngồi đánh. Thằng bạn em cũng mon men ngồi xem được mấy ván nó nhờ thằng bạn em cầm hộ nó chậy ra ngoài xem hàng bốc được chưa. Thời đó năm 2000 cũng chơi tá lả vào gà. Thằng bạn em chơi khoảng 15p đền gà 2 lần. Bọn kia ép làm giấy bán xe. Em nhớ hồi đó cái xe của nó ước tính 300tr. Nó bắt viết giấy nhận nợ 200tr rồi cho về nhà lấy tiền.
Thằng bạn em về nhà kể chuyện với gia đình rồi báo Xxx. Cũng có nhờ 1 anh xxx sang cùng giải quyết nhưng hội kia cũng rắn nên vẫn mất hơn 100tr. Em thấy cảnh LX mà máu bài bạc, riệu chè thì cũng rủi ro cao lém ạ.

Quang973

Xe hơi
oh, hay quá, em cũng được gọi điện... anh khoẻ không?... nhà em có người làm ở công ty xổ số... May quá vì em chỉ được tiêu có 50 ngàn/1 ngày nên thoát vị đầu tư lớn này. hehe. Có cụ nào bj dính chưa?

Tamduc

Xe máy
Gấu nhà cụ chắc là bị nó lừa với lại có sẵn tính cờ bạc trong người nên mới thế

soinlove22

Đi bộ
Hóng cụ bị lừa thế nào, nhanh lên cụ ơi đừng táo bón nữa

MR Zjn

Xe hơi
Em cũng hóng quá. Chắc cụ gặp phải cơ hội tiền rơi trúng đầu rồi

Maybach

Xe hơi
Đọc bài của cụ xong em tỉnh cả người.

milimet

Xe buýt
Năm kia, em cũng bị như cụ chủ thớt, may mắn em tỉnh sớm hơn nên chỉ bị mất 50k tiền coffe cho cái thằng dắt mối.
Em cũng nghề xây dựng. Bọn chúng nghiên cứu quá rõ em. Rồi cũng gọi điện bảo có ông anh bên ucraina cùng làm ăn với hội bác vova nhà mình bên đó. Giờ chán về việt nam đầu tư rì sọt. Tạm thời làm cái nho nhỏ mấy chục ha trên bavi đã..... em sẽ tư vấn và nếu ok thì xây dựng luôn... rồi như thật, nó còn bàn với em tỉ lệ lại quả nó ntn....
Hức. Em về họp cty và nghĩ quả này cty đổi đời rồi... chắc mình sẽ vươn ra biển lớn.......:D
Vài hôm sau, thằng cò nó gọi cho em. Bảo ông anh nó đã về. Em lên khách sạn thắng lợi gặp, trao đổi và ăn trưa luôn, mấy anh em thôi....
Em lò dò lên đến nơi thì nó đón ở đầu đường thanh niên. Nó đi con fotuner có lái xe. Rồi dẫn em vào cái nhà sau khách sạn thắng lợi. Làng yên hoa gì đó và giải thích là ông anh về nhưng qua nhà cô bồ. Thôi gọi mấy anh em qua nhà cho biết nhà cửa và trao đổi cv luôn...
Em thấy bắt đầu có gì là lạ rồi. Vào nhà éo gì camer gắn từ cổng vào trong nhà...
Vào nhà thấy 3 thằng đang ngồi chơi bài... 1 thằng to béo nhất đc giới thiệu là ông anh bên ucaraina về đầu tư.....
Nói chuyện cv 1 lúc. Chúng nó bảo em ngồi chơi, mấy thằng đánh bài tiếp.. đánh đc 1 ván. Thằng cò dẫn em vào có điện thoại. Và nội dung cuộc điện thoại là chúng cố tình cho em nghe là nó phải đi lên sở lấy hồ sơ quy hoạch về cái resot.. và chúng nói đến chuyện vài nghìn tỉ... rồi nó bảo nó phải đi. Nhờ em cầm bài tiếp mấy ông anh hộ . Nó đi lấy hồ sơ về rồi bàn chuyện cv...
Em nể, cầm bài mà nghĩ ko ổn. Vào làm ăn mà chúng khóa 2 lớp cửa. Lúc đó ko nghĩ chúng nó lừa đánh bài mà nghĩ lọt vài hang ổ bọn xã hội đen.
Em nhắn tin cho nhân viên. Bảo nv em đang ở khu vực nào. Bảo chúng nó 20p nữa a ko điện lại thì chúng nó gọi điện cả 2 số cho em và cả công ty mười mấy thằng phi ngay lên yên phụ...
Em cầm bài chơi 1 ván. Xong bảo ko chơi nữa. Em ko biết chơi. Chúng nó năn nỉ các kiểu, em bảo em ko chơi... lúc đó khá kinh...
May mắn là nhân viên em nó gọi điện. Em nghe và giả vờ nói em đang gặp khách ở yên phụ. Em tả rõ đường, vị trí nhà, lối vào như thế nào... cốt để bọn này nó biết nhân viên em biết chỗ này....
Chúng nó thấy ko ổn. Chúng nó đánh bài chuồn bảo em là hồ sơ chưa lấy đc. Em cứ tạm về. Hôm sau nó lấy đc sẽ bàn tiếp...
May quá, vậy là em thoát ra được....
Cái nhà đó, năm ngoái em có thiết kế cho 1 nhà cạnh đó, hỏi chủ nhà, họ bảo nhà đó chuyên cờ bạc bịp, rất nhiều người bị lừa, em quá may mắn.
Câu chuyện của em y như của cụ chủ thớt. Anh em phải cảnh giác. Chúng nó khá tinh vi.

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe ba gác
Năm kia, em cũng bị như cụ chủ thớt, may mắn em tỉnh sớm hơn nên chỉ bị mất 50k tiền coffe cho cái thằng dắt mối.
Em cũng nghề xây dựng. Bọn chúng nghiên cứu quá rõ em. Rồi cũng gọi điện bảo có ông anh bên ucraina cùng làm ăn với hội bác vova nhà mình bên đó. Giờ chán về việt nam đầu tư rì sọt. Tạm thời làm cái nho nhỏ mấy chục ha trên bavi đã..... em sẽ tư vấn và nếu ok thì xây dựng luôn... rồi như thật, nó còn bàn với em tỉ lệ lại quả nó ntn....
Hức. Em về họp cty và nghĩ quả này cty đổi đời rồi... chắc mình sẽ vươn ra biển lớn.......:D
Vài hôm sau, thằng cò nó gọi cho em. Bảo ônh anh nó đã về. Em lên khách sạn thắng lợi gặp, trao đổi và ăn trưa luôn, mấy anh em thôi....
Em lò dò lên đến nơi thì nó đón ở đầu đường tbanh niên. Nó cũng đi con fotuner có lái xe. Rồi dẫn em vào cái nhà sau khách sạn thắng lợi. Làng yên hoa gì đó và giải thích là ông anh về nhưng qua nhà cô bồ. Thôi gọi mấy anh em qua nhà cho biêtd nhà cửa và trao đổi cv luôn...
Em thấy bắt đầu có gì là lạ rồi. Vào nhà éo gì camer gắn từ cổng vào trong nhà...
Vào nhà 3 thằng đang ngồi chơi bài... 1 thằng to béo nhất đc giới thiệu là ông anh bên ucaraina về đầu tư.....
Nói chuyện cv 1 lúc. Chúng nó bảo em ngồi chơi, mấy thằng đánh bài tiếp.. đánh đc 1 ván. Thằng cò dẫn em vào có điênh thoại. Và nội dung cuộc điện thoại là chúng cố tinhg cho em nghe là nó phải đi lên sở lấy hồ sơ quy hoạch về cái resot.. và chúng nói đến chuyện vài nghìn tỉ... rồi nó bảo nó phải đi. Nhờ em cầm bài tiếp mấy ông anh hộ . Nó đi lấy hồ sơ về rồi bàn chuyện cv...
Em nể, cầm bài mà nghĩ ko ổn. Vào làm ăn mà chúng khóa 2 lớp cửa. Lúc đó ko nghĩ chúng nó lừa đánh bài mà nghĩ lọt vài hang ổ bọn xã hội đen.
Em nhắn tin cho nhân viên. Bảo em đang oqr khu vực nào. Bảo chúng nó 20p nữa a ko điện lại thì chúng nó gọi đuện thoại cả 2 số cho em và phi ngay lên yên phụ...
1 cầm chơi 1 ván. Xong bảo ko chơi nữa. Em ko biết chơi. Chúng nó năn nỉ các kiểu, em bảo em ko chơi... lúc đó khá kinh...
May mắn là nhân viên em nó gọi điện. Em ngje và giả vờ nói em đang gặp khách ở yên phụ. Em tả rõ đường, vị trí nhà, lối vào như thế nào... cốt để bọn này nó biết nhân viên em biết chỗ này....
Chúng nó thấy ko ổn. Chúng nó đánh bài chuồn bảo em là hồ sơ chưa lấy đc. Em cứ tạm về. Hôm sau nó lấy đc sẽ bàn tiếp...
May quá, vậy là em thoát ra được....
Cái nhà đó, năm ngoái em có thiết kế cho 1 nhà cạnh đó, hỏi chủ nhà, họ bảo nhà đó chuyên cờ bạc bịp, rất nhiều người bị lừa, em quá may mắn.
Câu chuyện của em y như của cụ chủ thớt. Anh em phải cảnh giác. Chúng nó khá tinh vi.
Cụ tỉnh đòn phết.

BachBeo

Xe lăn
Website
tuyendungvieclam.net
Ở đây ko có chuyện tỉnh đòn hay ko cụ ạ, mà là trước đây cụ có duyên với lũ đó nhưng chưa thành tựu chiếm đoạt của người ta, vì vậy nên nay họ không chiếm đoạt được của cụ. tặng các cụ bài viết này của Hòa thượng Tịnh Không sẽ hiểu rõ ân oán nghiệp quả:
Phật dạy chúng ta, từ quan hệ cha con, quan hệ anh em cho đến quan hệ với tất cả mọi người đều không ngoài bốn loại duyên là báo ân, báo oán, đòi nợ, trả nợ. Nếu như không phải bốn loại duyên phận này, dù tương ngộ cũng không hề quen biết, chúng ta gọi là người lạ, mặt lạ, không quen. Ngay trong đời này chỉ cần phát sinh quan hệ với mình, thì nhất định trong đời quá khứ có liên quan đến bốn loại duyên nghiệp trên.
Trong duyên nghiệp có thiện, có ác. Chúng ta hiểu được thông suốt thì nhất định phải biết đoạn ác, tu thiện. Ta thiếu nợ người nhất định phải trả. Người khác lừa gạt ta, xâm phạm ta, cướp đoạt của ta, ta đều phải nghĩ là đang trả nợ, trong lòng ta sẽ dễ chịu và cảm thấy tự tại. Họ gạt ta, trộm cắp, cướp đoạt của ta, vì sao họ không đi lừa gạt, cướp đoạt của người khác? Vì trong đời quá khứ người khác không có cái duyên này với họ. Nói cách khác, chúng ta trong đời quá khứ đã từng lấy, đã từng ăn cắp, đã từng cướp đoạt của họ, hôm nay gặp được nhân duyên tương ngộ, vẫn là dùng phương pháp này họ lấy đem đi. Được dịp chúng ta đã trả nợ! Cho nên, chúng ta phải hoan hoan hỉ hỉ cùng với tất cả chúng sanh kết thiện duyên, không kết ác duyên, cho dù gặp phải ác duyên, quyết cũng không để trong lòng.
Của cải có được như vậy vẫn là do trong mạng quý vị đã có. Trong mạng quý vị không có, dùng bất cứ chủ ý xấu xa nào cũng đều chẳng thể đoạt được! Quý vị cầm súng để cướp đoạt kẻ khác thì cướp được vẫn là do trong mạng đã có, quý vị nói xem: Có oan uổng hay là không? Trong mạng quý vị chẳng có, quý vị còn chưa cướp được, đã bị cảnh sát thộp cổ! Do vậy, trong mạng đã có thì cần gì phải cướp đoạt, cần gì phải trộm cắp? Dùng những thủ đoạn phi pháp như vậy khiến cho của cải sẵn có trong mạng của chính mình bị giảm bớt, hao hụt. Trong mạng quý vị vốn có một trăm ức, nay quý vị được năm mươi ức đã cảm thấy ghê gớm lắm rồi! Quý vị chẳng biết: Dùng thủ đoạn phi pháp, tạo tác tội nghiệp [khiến của cải sẵn có trong mạng] bị hụt bớt một nửa, quý vị nói xem có oan uổng hay chăng? Do vậy, thánh nhân luôn dạy chúng ta, tiền tài bất nghĩa quyết định chớ nên lấy, hễ lấy là sai lầm
Quý vị đến thế gian này để làm gì? Để đền trả nghiệp nhân quý vị đã tạo trong quá khứ. Trong đời quá khứ tạo thiện nhân, quý vị đến thế gian này để hưởng phước, quả báo thì thiện có thiện quả. Nếu trong đời quá khứ đã gây nhân ác, quý vị chịu khổ, [trót tạo cái nhân] bất thiện nhất định mắc khổ báo. Đức Phật đã giảng rõ ràng, minh bạch chuyện này, chúng ta mới thật sự hiểu những gặp gỡ trong suốt một đời, bất luận là thuận cảnh hay nghịch cảnh, thiện duyên hay ác duyên, thiện duyên thì quý vị suốt đời gặp gỡ người tốt, ác duyên thì suốt đời gặp gỡ người xấu, toàn bộ đã được định sẵn trong mạng. Đúng như cổ nhân đã nói: “Nhất sanh toàn thị mạng, bán điểm bất do nhân” (suốt đời toàn là mạng, chẳng do người nửa phần). Quý vị chẳng thể tự mình làm chủ, tất cả hết thảy những sự gặp gỡ trong cuộc đời đều do nghiệp nhân trong đời quá khứ [tạo thành] quả báo trong hiện tiền. Thông đạt, hiểu rõ rồi, chúng ta sẽ an tâm.
Trích Thái Thượng Cảm Ứng Thiên - tập 5
Tịnh Độ Đại Kinh giải diễn nghĩa phần 52
Hòa thượng Tịnh Không chủ giảng
Cụ nói cao siêu quá em chưa đủ tầm để hiểu

Grandtouring

Xe điện
Em bạn em, dân thi công khoan nhồi bị dính bài này bên Tranh Trì, mất cả xe máy, trốn như trốn cọp. Thực ra mục tiêu là bọn nó nhắm đến là em qua bài giới thiệu việc cho em (qua chú em kia). Lúc một thằng trong bọn đánh bài đứng lên tiếp chuyện em thì thằng cu em (có tí máu cờ bạc) nhảy vào luôn. Sau khi nói chuyện thì em về trước, chú em ở lại bị vặt không còn gì.
Một anh đồng nghiệp cũng dính bài như thế, may mà thoát được về nhà. Bọn nó theo về tận nhà luôn để lấy tiền, ông ý nhanh tay bấm số gọi CA thì bọn kia mới bỏ đi.

hondash150

Xe hơi
Ở đây ko có chuyện tỉnh đòn hay ko cụ ạ, mà là trước đây cụ có duyên với lũ đó nhưng chưa thành tựu chiếm đoạt của người ta, vì vậy nên nay họ không chiếm đoạt được của cụ. tặng các cụ bài viết này của Hòa thượng Tịnh Không sẽ hiểu rõ ân oán nghiệp quả:
Phật dạy chúng ta, từ quan hệ cha con, quan hệ anh em cho đến quan hệ với tất cả mọi người đều không ngoài bốn loại duyên là báo ân, báo oán, đòi nợ, trả nợ. Nếu như không phải bốn loại duyên phận này, dù tương ngộ cũng không hề quen biết, chúng ta gọi là người lạ, mặt lạ, không quen. Ngay trong đời này chỉ cần phát sinh quan hệ với mình, thì nhất định trong đời quá khứ có liên quan đến bốn loại duyên nghiệp trên.
Trong duyên nghiệp có thiện, có ác. Chúng ta hiểu được thông suốt thì nhất định phải biết đoạn ác, tu thiện. Ta thiếu nợ người nhất định phải trả. Người khác lừa gạt ta, xâm phạm ta, cướp đoạt của ta, ta đều phải nghĩ là đang trả nợ, trong lòng ta sẽ dễ chịu và cảm thấy tự tại. Họ gạt ta, trộm cắp, cướp đoạt của ta, vì sao họ không đi lừa gạt, cướp đoạt của người khác? Vì trong đời quá khứ người khác không có cái duyên này với họ. Nói cách khác, chúng ta trong đời quá khứ đã từng lấy, đã từng ăn cắp, đã từng cướp đoạt của họ, hôm nay gặp được nhân duyên tương ngộ, vẫn là dùng phương pháp này họ lấy đem đi. Được dịp chúng ta đã trả nợ! Cho nên, chúng ta phải hoan hoan hỉ hỉ cùng với tất cả chúng sanh kết thiện duyên, không kết ác duyên, cho dù gặp phải ác duyên, quyết cũng không để trong lòng.
Của cải có được như vậy vẫn là do trong mạng quý vị đã có. Trong mạng quý vị không có, dùng bất cứ chủ ý xấu xa nào cũng đều chẳng thể đoạt được! Quý vị cầm súng để cướp đoạt kẻ khác thì cướp được vẫn là do trong mạng đã có, quý vị nói xem: Có oan uổng hay là không? Trong mạng quý vị chẳng có, quý vị còn chưa cướp được, đã bị cảnh sát thộp cổ! Do vậy, trong mạng đã có thì cần gì phải cướp đoạt, cần gì phải trộm cắp? Dùng những thủ đoạn phi pháp như vậy khiến cho của cải sẵn có trong mạng của chính mình bị giảm bớt, hao hụt. Trong mạng quý vị vốn có một trăm ức, nay quý vị được năm mươi ức đã cảm thấy ghê gớm lắm rồi! Quý vị chẳng biết: Dùng thủ đoạn phi pháp, tạo tác tội nghiệp [khiến của cải sẵn có trong mạng] bị hụt bớt một nửa, quý vị nói xem có oan uổng hay chăng? Do vậy, thánh nhân luôn dạy chúng ta, tiền tài bất nghĩa quyết định chớ nên lấy, hễ lấy là sai lầm
Quý vị đến thế gian này để làm gì? Để đền trả nghiệp nhân quý vị đã tạo trong quá khứ. Trong đời quá khứ tạo thiện nhân, quý vị đến thế gian này để hưởng phước, quả báo thì thiện có thiện quả. Nếu trong đời quá khứ đã gây nhân ác, quý vị chịu khổ, [trót tạo cái nhân] bất thiện nhất định mắc khổ báo. Đức Phật đã giảng rõ ràng, minh bạch chuyện này, chúng ta mới thật sự hiểu những gặp gỡ trong suốt một đời, bất luận là thuận cảnh hay nghịch cảnh, thiện duyên hay ác duyên, thiện duyên thì quý vị suốt đời gặp gỡ người tốt, ác duyên thì suốt đời gặp gỡ người xấu, toàn bộ đã được định sẵn trong mạng. Đúng như cổ nhân đã nói: “Nhất sanh toàn thị mạng, bán điểm bất do nhân” (suốt đời toàn là mạng, chẳng do người nửa phần). Quý vị chẳng thể tự mình làm chủ, tất cả hết thảy những sự gặp gỡ trong cuộc đời đều do nghiệp nhân trong đời quá khứ [tạo thành] quả báo trong hiện tiền. Thông đạt, hiểu rõ rồi, chúng ta sẽ an tâm.
Trích Thái Thượng Cảm Ứng Thiên - tập 5
Tịnh Độ Đại Kinh giải diễn nghĩa phần 52
Hòa thượng Tịnh Không chủ giảng
Cụ đánh võng giỏi nhỉ, đang nói chuyện kinh nghiệm tránh bị lừa thì ngoặt ngay sang chuyện khác. Ạ cụ luôn.