[Funland] Câu chuyện chua xót của em

Dũng Ốc Vít

Xe tải
động đến tiền là vậy đấy cụ ak.mà theo như cụ kể thì bố mẹ vợ cụ giàu lắm sao lại hành xử kiểu đó nhỉ?có thể là bản chất rồi

hamcuare!

Xe container
Bố mẹ vợ cụ giàu mà chầy bửa nhỉ, mà cụ kiếm tiền online kiểu gì mà khủng thế, chia sẻ đi cụ.
bọn giàu nó hay thế :D,
e mà là cụ chủ, e giải cmn tán cái loại bố mẹ vợ con nhà Mõ ấy đi! bựa với thiên hạ đã đành, với con cái còn thế thì phúc e cũng chả dày được.
cụ chủ chắc dân IT, làm check code với bọn mẽo :P (cái này e nghe lỏm, chứ e ko biết tý IT nào)...
còn làm freelancer đâu phải hiếm ở thời điểm này, 5-6 năm trước là bình thường rồi.
nhưng cụ chủ làm mà kiếm được 4 tỏi thì e cũng hơi phục :), e làm tháng kiếm tốt nhất là 5k đã thấy sướng lắm cmnr :(.

hoanptp

Xe điện
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
Cụ chủ giỏi giang hãy tự sống và làm theo mình đừng nghe ai cả. Cách ly hoàn toàn nhà vợ về chuyện tiền nong, cái gì bỏ qua được thì bỏ qua ví dụ như vụ lãi suất. Bỏ qua để họ nể mình. Em thấy cụ chủ rất giỏi em phục cụ nhiều điều
Em chả bít trình bày chuyện này ở đâu nên lên đây hỏi các cụ, em cũng "nổi tiếng" trên OF này (mục Câu chuyện chuyến đi, e hay post bài, nhiều cụ đọc) nên em dùng tài khoản này các cụ nhé, mong các cụ thông cảm và chia sẻ, bình luận, góp ý với cáu chuyện của em.
---------
Ngày này 8 năm trước, em mới lấy vợ, lúc đó nói thật là em đang "thất nghiệp", em có mở 1 cty nho nhỏ, nghe thì oai, nhưng chỉ đủ ăn và trả tiền nhà chứ ko để đc đồng tiền nào mỗi tháng.

Lúc đó em lê la trên mạng và tham gia 1 diễn đàn kiếm tiền online và bắt chước làm theo mọi người , mấy tháng đầu kiếm được vài usd 1 tháng nên gia đình, vợ em cười chê e lắm, toàn nói mỉa mai kiểu như mình là kẻ đáng thương bị lừa, làm gì có chuyện làm online rồi hàng tháng có người chuyển tiền về...

Em kệ. Cắm đầu làm.
6 tháng sau em bắt đầu kiếm được tiền nhiều, lúc đầu là 1000 usd/tháng, sau lên dần 2000, 3000, 5000, 10.000 rồi 30.000 usd/tháng

Lúc đó gia đình mới đổi thái độ với em, đúng là bọn Mỹ có câu "khi đồng tiền lên tiếng, mọi người đều lắng nghe" thật đúng

Nếu cứ như thế thì sẽ chẳng có câu chuyện sau em hầu các cụ

Lúc đó em bận làm nên tiền hàng tháng gửi usd ngân hàng suốt chứ ko đầu tư đầu tiếc gì cả ( em dân công nghệ, ko phải dân tài chính ), gửi ngân hàng được mấy tháng thì mẹ vợ em lên chơi nói là "mày gửi usd ngân hàng lãi suất mấy % làm gì, đưa tiền bố mẹ đầu tư cho".
Vấn đề là nhà vợ em làm thầu xây dựng, rất giàu, tài sản khoảng vài trăm tỉ ( nhà cửa ở HN nhiều lắm, em biết rõ), em nghĩ bố mẹ vợ mình lắm tiền nhiều của thế , lại mang nghĩa là "bố mẹ" nên e tin tưởng gửi luôn mà chả suy nghĩ.

Mỗi tháng em gửi khoảng 10.000 usd đều như vắt chanh.
Mấy tháng đầu thỉnh thoảng vợ nói mẹ mua ô đất này kia, mua đi bán lại lãi ... e cũng biết thế

Sau 2 năm, Em gửi được 193.000 usd (ko có giấy tờ biên nhận gì cả )

có tiền e muốn ra ở riêng, thì bố mẹ vợ nói là cho vợ chồng em 1 cái nhà, em chọn đại 1 cái nhà mặt phố ( nhà nát, 1 tầng ).
Lúc đó em muốn lấy tiền gửi bố mẹ vợ để xây nhà, vợ em thì từ trước đến giờ luôn miệng "có mấy tỉ bọ, bố mẹ xoay phát đc ngay a ko phải lo", lúc đó em ngỏ lời với bố vợ thì bố vợ bảo "chưa có, mày tự lo khoản xây nhà đi"

Thế là em ko gửi tiền nữa, mà lấy tiền hàng tháng xây nhà. Xây và hoàn thiện cái nhà đấy hết 2,5 tỉ bằng tiền của em.
6 tháng xây nhà xong, em muốn mua 1 cái BMW, hết 1tỉ8 em lại đánh tiếng nói bố mẹ vợ trả tiền để em mua xe, thì bố vợ bảo "1 năm ko làm 2 việc lớn, mày đã xây nhà rồi, tao cấm mày mua xe" ( nguyên văn lời bố vợ e )
Em kể chuyện cho bố mẹ đẻ em, bố em bảo"mày mua bằng tiền của mày chứ có xin ông ý đâu mà cấm"
Thế là em vẫn mua xe.

Bẵng đi mấy năm từ lúc em gửi tiền đến giờ là 5 năm, mà vẫn ko thấy bố mẹ vợ đả động gì đến chuyện tiền, em sốt ruột quá mới hẹn bố mẹ vợ 1 buổi nói chuyện.
Đến nhà bố vợ đưa ra mấy tờ giấy hợp đồng, có ghi mua 1 mảnh đất hết 2,5 tỉ, đã thanh toán 1.7 tỉ. Em nói luôn "con gửi bố mẹ 4 tỉ cơ mà, sao bố mẹ mới đầu tư 1.7 tỉ, sao lúc lỗ ít bố mẹ ko bán cắt lỗ luôn cho con"
Thế là ông bố vợ đùng đùng chửi bậy, rồi thu lại giấy tờ, nói em là láo, là hỗn...

Em hỏi tiếp "thế con gửi 4 tỉ mà bố mẹ mới mua đất hết 1,7 tỉ còn 2,3 tỉ bố mẹ đầu tư cái gì ạ" , bố mẹ vợ bảo em "đầu tư cái gì mày ko cần biết, ý mày là mày muốn trả lãi khoản 2,3 tỉ ah"

Nhân tiện em nói luôn về vụ bố mẹ vợ hứa cho cái nhà mà em đã bỏ 2.5 tỉ để xây, bố vợ nói "tao cho đấy, cứ ở đi", em nói "nhưng giấy tờ vẫn đứng tên bố mẹ mà", mẹ vợ tức quá nói "mày đừng láo, tao có xuống hố tao cũng cho con tao chứ ko cho mày"
ông bà ý ko biết là em đã ghi âm lại hết những lời vàng ngọc đó

Sau đó 1 tháng bố mẹ vợ đưa vợ em 4tỉ ( đưa vợ em chứ ko gọi em đến đưa tiền)
---------------------------------
Chốt lại:
- em gửi bố mẹ vợ 4 tỉ, sau 5 năm em nhận về 4 tỉ, ( bố mẹ vợ đã đầu tư 1.7 tỉ trong khoản 4 tỉ đó, còn khoản 4 - 1.7 = 2.3 tỉ đã đầu tư làm gì thì bố mẹ vợ ko nói, mà nhà bố mẹ vợ em rất rất giàu, lúc em đòi tiền vẫn rất giàu, đổi cả Lexus gx470 )
Lúc em gửi, lãi suất usd là 7% và lãi tiền việt là khoảng 15%

- trong suốt 6 năm vợ e ko đi làm, ở nhà, em đưa tiền hàng tháng

- bố mẹ vợ đã "cho" em 1 cái nhà mặt phố và em bỏ ra 2,5 tỉ để xây, đến giờ đã 5 năm mà giấy tờ nhà đó vẫn đứng tên bố mẹ vợ ( 2 ông bà đi rêu rao khắp họ hàng là cho bọn e cái nhà đó )

- từ lúc bố mẹ vợ trả e tiền, em nói với vợ e là "bố mẹ e ko đủ tư cách để anh gọi là bố mẹ nữa" và sau đó em ko đến nhà , ko quan hệ, giỗ chạp, tết nhất e cũng ko đến nhà nữa...

Theo các cụ, em xử sự thế đúng hay sai, bố mẹ vợ e xử sự thế đúng hay sai, em nên tiếp tục như thế nào...

transporter3

Xe điện
Lọt sàng xuống nia! Trong nhà cả! Cụ cứ bt mà sống thôi! Về tài chính thì cứ rõ ràng! Kể cả vợ cũng ko cho dính vào nữa là đc!

msbnty-29

Xe tải
Xây nhà trên đất bố vợ.
Câu này éo sai bao giờ.
Thực tế giờ:
+ Tiền 4tỷ đã lấy về rồi, lãi thôi bỏ qua đi.
+ Lô đất đã xây nhà đang ở, sang nói ông bà nhạc xem giá bn thì trả đi. Nếu ko thà mất 2,5tỷ tiền đã xây, nhưng còn 4tỷ vợ đang cầm đi mua gấp cái nhà khác mà ở, ko thì vài hôm nữa cụ mất nốt cả vợ con.
Bây giờ con vợ đuổi chủ thớt ra đường lad trắng tay :))

ZynZyn

Xe lăn
4 tỉ cụ lấy về đc rồi thì thôi cụ à, nghĩ lời lãi chi nữa. Mà e thắc mắc ko biết quan điểm của vợ cụ trong vấn đề này ntn, 4 tỉ tiền bố mẹ trả vợ cụ đã đưa cho cụ chưa hay vợ cụ giữ?

berryfun

Xe điện
Cụ sai toàn tập. Nói thật là chỉ có cụ là 1.

Em mà như cụ. Em ko nhận nhà. Tự mua lấy nhà, ko gửi tiền. Tự quản lý tiền.

Còn như kiểu của cụ nói trắng là quá tham. Nhà muốn lấy, tiền muốn sinh lời. éo giám tự quản lý tiền, đến nước đi đuôi co với nhà vợ thế là vứt. Nhà vợ cụ ko phải dạng thường. Cho cả cái nhà rồi. cụ quá tham. Cụ nghĩ cho ko chắc. Cách nghĩ của cụ cũng éo chấp nhận được. Đầu tư thì phải có lỗ và lãi. Còn muốn nhà vợ bán cắt lỗ.

Theo nhà cháu 1 là bỏ vợ. 2 là quay đầu là bờ, nếu còn yêu vợ, xin lỗi nhà vợ đi lại đàng hoàng. Xin lỗi thật lòng, bố mẹ vợ cũng là bố mẹ mình thì mới khá được. Cháu nghĩ cụ đừng bận tâm nhà vợ cho nhà. Kệ mẹ bọn chửi chó chui gầm chạn. Vấn đề là mình chuẩn, con vợ mình nó phải nghe mình, bằng ko là next.

Chúc cụ bình tĩnh sáng suốt. Tiền quan trọng nhưng có những cái xử lý khéo còn được nhiều hơn.

DoDaT.A

Xe buýt
Sang tên thay trang khác

long.spc

Xe container
Tốt nhất là thay bố mẹ vợ cụ ơi. Tình cảm bố con cạn rồi thì khó sống lắm
Trước e học cơ khí. Ông thầy em bảo yêu thì cứ xinh mà triển. Cưới thì chọn đứa nào 5-7 trên thang điểm 10 về độ theo ý mình. Độ không được bỏ kiếm đứa khác về độ tiếp

sunrise8x

Xe tăng
em nghĩ cụ có mấy ty thế. trả mẽ nhà đi là đẹp chấp nhận loss phần xây

gauhd1986

Xe tăng
Nhiều tiền như cụ cho hẳn ông bà bô 4 tỷ cho nó máu.mềnh là ng có xiền sao phải xoắn.e mà kiếm đc nhiều xiền như bác cho éo thèm đòi lại cho nó phũ.về quê bảo cháu có j đâu có 4 tỷ cho các cụ an dưỡng ^-^

30xx1631

Xe điện
Tự túc là hạnh phúc. Cụ là người làm ra tiền cơ mà. Tự chủ về kinh tế và rạch ròi. Ko có gì quý hơn độc lập tự do. E cũng có quá nhiều bài học rồi. Tiền mình mình tiêu việc gì phải hỏi ai. Nhưng mà đưa tiền cho người thân đầu tư cũng nên chốt lại theo từng nghiệp vụ

k_ngan124

Xe container
Thà nghèo bền vững như e lại : Bình yên
Giàu có như chủ thớt và nhà vợ cũng có cả nội chiến hẳn hoi nhỉ, buồn nhỉ.

lead2011

Xe container
Đọc bài bác toàn thấy chục k usd, giàu, nổi tiếng, tỷ...tỷ....và tỷ....e chả biết nói gì...
Ko xin ý kiến bác thì thôi góp ý sao đc.

Ông Già Lười

Xe đạp
Ko biết thái độ của vợ cụ chủ như thế nào nữa , đau đầu quá .
Em thấm thía câu "vợ mình là con người ta" , sau vụ này vợ e vẫn nói "thế tự nhiên anh có nhà này ở còn gì" và "bố mẹ đã chịu lỗ bán đất đấy trả snh tiền rồi còn gì"

Sau vụ này, em vàbố mẹ đẻ e cũng ko hề oán trách hay tỏ thái độ gì với vợ em

emhamvui

Xe tăng
Bố mẹ vợ cụ giàu mà chầy bửa nhỉ, mà cụ kiếm tiền online kiểu gì mà khủng thế, chia sẻ đi cụ.
Em được 1 cậu em chia sẻ thì là làm các clip đăng trên các web nước ngoài, hưởng tiền theo số lượng view, tiền bên kia chuyển vào tk cá nhân người đăng hàng ngày. Chẹp, nhưng ko phải ai cũng có thể làm được và kiếm được vì đều có mánh cả ạ.

berryfun

Xe điện
Nhiều tiền như cụ cho hẳn ông bà bô 4 tỷ cho nó máu.mềnh là ng có xiền sao phải xoắn.e mà kiếm đc nhiều xiền như bác cho éo thèm đòi lại cho nó phũ.về quê bảo cháu có j đâu có 4 tỷ cho các cụ an dưỡng ^-^
Chuận mềnh là người có tiền phỏng cụ?

thanhdo62

Xe tăng
Em chả bít trình bày chuyện này ở đâu nên lên đây hỏi các cụ, em cũng "nổi tiếng" trên OF này (mục Câu chuyện chuyến đi, e hay post bài, nhiều cụ đọc) nên em dùng tài khoản này các cụ nhé, mong các cụ thông cảm và chia sẻ, bình luận, góp ý với cáu chuyện của em.
---------
Ngày này 8 năm trước, em mới lấy vợ, lúc đó nói thật là em đang "thất nghiệp", em có mở 1 cty nho nhỏ, nghe thì oai, nhưng chỉ đủ ăn và trả tiền nhà chứ ko để đc đồng tiền nào mỗi tháng.

Lúc đó em lê la trên mạng và tham gia 1 diễn đàn kiếm tiền online và bắt chước làm theo mọi người , mấy tháng đầu kiếm được vài usd 1 tháng nên gia đình, vợ em cười chê e lắm, toàn nói mỉa mai kiểu như mình là kẻ đáng thương bị lừa, làm gì có chuyện làm online rồi hàng tháng có người chuyển tiền về...

Em kệ. Cắm đầu làm.
6 tháng sau em bắt đầu kiếm được tiền nhiều, lúc đầu là 1000 usd/tháng, sau lên dần 2000, 3000, 5000, 10.000 rồi 30.000 usd/tháng

Lúc đó gia đình mới đổi thái độ với em, đúng là bọn Mỹ có câu "khi đồng tiền lên tiếng, mọi người đều lắng nghe" thật đúng

Nếu cứ như thế thì sẽ chẳng có câu chuyện sau em hầu các cụ

Lúc đó em bận làm nên tiền hàng tháng gửi usd ngân hàng suốt chứ ko đầu tư đầu tiếc gì cả ( em dân công nghệ, ko phải dân tài chính ), gửi ngân hàng được mấy tháng thì mẹ vợ em lên chơi nói là "mày gửi usd ngân hàng lãi suất mấy % làm gì, đưa tiền bố mẹ đầu tư cho".
Vấn đề là nhà vợ em làm thầu xây dựng, rất giàu, tài sản khoảng vài trăm tỉ ( nhà cửa ở HN nhiều lắm, em biết rõ), em nghĩ bố mẹ vợ mình lắm tiền nhiều của thế , lại mang nghĩa là "bố mẹ" nên e tin tưởng gửi luôn mà chả suy nghĩ.

Mỗi tháng em gửi khoảng 10.000 usd đều như vắt chanh.
Mấy tháng đầu thỉnh thoảng vợ nói mẹ mua ô đất này kia, mua đi bán lại lãi ... e cũng biết thế

Sau 2 năm, Em gửi được 193.000 usd (ko có giấy tờ biên nhận gì cả )

có tiền e muốn ra ở riêng, thì bố mẹ vợ nói là cho vợ chồng em 1 cái nhà, em chọn đại 1 cái nhà mặt phố ( nhà nát, 1 tầng ).
Lúc đó em muốn lấy tiền gửi bố mẹ vợ để xây nhà, vợ em thì từ trước đến giờ luôn miệng "có mấy tỉ bọ, bố mẹ xoay phát đc ngay a ko phải lo", lúc đó em ngỏ lời với bố vợ thì bố vợ bảo "chưa có, mày tự lo khoản xây nhà đi"

Thế là em ko gửi tiền nữa, mà lấy tiền hàng tháng xây nhà. Xây và hoàn thiện cái nhà đấy hết 2,5 tỉ bằng tiền của em.
6 tháng xây nhà xong, em muốn mua 1 cái BMW, hết 1tỉ8 em lại đánh tiếng nói bố mẹ vợ trả tiền để em mua xe, thì bố vợ bảo "1 năm ko làm 2 việc lớn, mày đã xây nhà rồi, tao cấm mày mua xe" ( nguyên văn lời bố vợ e )
Em kể chuyện cho bố mẹ đẻ em, bố em bảo"mày mua bằng tiền của mày chứ có xin ông ý đâu mà cấm"
Thế là em vẫn mua xe.

Bẵng đi mấy năm từ lúc em gửi tiền đến giờ là 5 năm, mà vẫn ko thấy bố mẹ vợ đả động gì đến chuyện tiền, em sốt ruột quá mới hẹn bố mẹ vợ 1 buổi nói chuyện.
Đến nhà bố vợ đưa ra mấy tờ giấy hợp đồng, có ghi mua 1 mảnh đất hết 2,5 tỉ, đã thanh toán 1.7 tỉ. Em nói luôn "con gửi bố mẹ 4 tỉ cơ mà, sao bố mẹ mới đầu tư 1.7 tỉ, sao lúc lỗ ít bố mẹ ko bán cắt lỗ luôn cho con"
Thế là ông bố vợ đùng đùng chửi bậy, rồi thu lại giấy tờ, nói em là láo, là hỗn...

Em hỏi tiếp "thế con gửi 4 tỉ mà bố mẹ mới mua đất hết 1,7 tỉ còn 2,3 tỉ bố mẹ đầu tư cái gì ạ" , bố mẹ vợ bảo em "đầu tư cái gì mày ko cần biết, ý mày là mày muốn trả lãi khoản 2,3 tỉ ah"

Nhân tiện em nói luôn về vụ bố mẹ vợ hứa cho cái nhà mà em đã bỏ 2.5 tỉ để xây, bố vợ nói "tao cho đấy, cứ ở đi", em nói "nhưng giấy tờ vẫn đứng tên bố mẹ mà", mẹ vợ tức quá nói "mày đừng láo, tao có xuống hố tao cũng cho con tao chứ ko cho mày"
ông bà ý ko biết là em đã ghi âm lại hết những lời vàng ngọc đó

Sau đó 1 tháng bố mẹ vợ đưa vợ em 4tỉ ( đưa vợ em chứ ko gọi em đến đưa tiền)
---------------------------------
Chốt lại:
- em gửi bố mẹ vợ 4 tỉ, sau 5 năm em nhận về 4 tỉ, ( bố mẹ vợ đã đầu tư 1.7 tỉ trong khoản 4 tỉ đó, còn khoản 4 - 1.7 = 2.3 tỉ đã đầu tư làm gì thì bố mẹ vợ ko nói, mà nhà bố mẹ vợ em rất rất giàu, lúc em đòi tiền vẫn rất giàu, đổi cả Lexus gx470 )
Lúc em gửi, lãi suất usd là 7% và lãi tiền việt là khoảng 15%

- trong suốt 6 năm vợ e ko đi làm, ở nhà, em đưa tiền hàng tháng

- bố mẹ vợ đã "cho" em 1 cái nhà mặt phố và em bỏ ra 2,5 tỉ để xây, đến giờ đã 5 năm mà giấy tờ nhà đó vẫn đứng tên bố mẹ vợ ( 2 ông bà đi rêu rao khắp họ hàng là cho bọn e cái nhà đó )

- từ lúc bố mẹ vợ trả e tiền, em nói với vợ e là "bố mẹ e ko đủ tư cách để anh gọi là bố mẹ nữa" và sau đó em ko đến nhà , ko quan hệ, giỗ chạp, tết nhất e cũng ko đến nhà nữa...

Theo các cụ, em xử sự thế đúng hay sai, bố mẹ vợ e xử sự thế đúng hay sai, em nên tiếp tục như thế nào...
Nếu đúng như cụ kể ,thì cụ xử sự như thế là đúng .Bố mẹ vợ cụ kg sòng phẳng và minh bạch khi sử dụng số tiền mà cụ gửi ,và chuyện cho cái nhà cũng kg rõ ràng dứt khoát ngay từ đầu ,em cũng kg hiểu vai trò và thái độ của vợ cụ .Còn tư vấn thì cũng chả biết cụ con cái thế nào ,vợ chồng tình cảm ra sao ,nên cũng khó .

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Xây nhà trên đất bố vợ.
Câu này éo sai bao giờ.
Thực tế giờ:
+ Tiền 4tỷ đã lấy về rồi, lãi thôi bỏ qua đi.
+ Lô đất đã xây nhà đang ở, sang nói ông bà nhạc xem giá bn thì trả đi. Nếu ko thà mất 2,5tỷ tiền đã xây, nhưng còn 4tỷ vợ đang cầm đi mua gấp cái nhà khác mà ở, ko thì vài hôm nữa cụ mất nốt cả vợ con.
Phương án này là hạp lý nhất.

hungbeolt

Xe tăng
Em thấm thía câu "vợ mình là con người ta" , sau vụ này vợ e vẫn nói "thế tự nhiên anh có nhà này ở còn gì" và "bố mẹ đã chịu lỗ bán đất đấy trả snh tiền rồi còn gì"

Sau vụ này, em vàbố mẹ đẻ e cũng ko hề oán trách hay tỏ thái độ gì với vợ em
Giọng điệu của Gấu thì ko nên chấp cụ ạ .

Hoặc cụ nghĩ mọi chuyện nó đơn giản hơn đi cho nhẹ đầu , giữ HP gia đình và lo chuyện con cái .

Cuộc đời đôi khi nó cũng có sự sắp đặt vô tình , cụ cố gắng cân bằng nó . Ví như cụ không rơi vào nhà đó , thì cũng chưa chắc cụ đã thành công trong kinh doanh , và khi ko có tiền thì những chuyện kia chắc cũng ko xảy ra .