[Funland] Câu chuyện chua xót của em

=)) còn con út đấy!
Nhưng cứ nói trước: con bé xấu hơn chị, lại không ngoan như chị nó, kinh tế khó khăn, bố lại không còn nhiều hồi môn như con lớn! (Tât nhiên nhà với đất thì còn đầy) :))
Nên nói trước là lấy nó thì phải kiên trì mới được! Đk bố vợ chỉ là 1 chữ "ĐỨC" thôi!
Cháu tên Đức đây bố ơi :)

tonton

Xe hơi
Với cháu đồng tiền đi liền khúc ruột ạ !
Thả gà ra đuổi mệt lắm !

Lé Xai

Xe tăng
=)) còn con út đấy!
Nhưng cứ nói trước: con bé xấu hơn chị, lại không ngoan như chị nó, kinh tế khó khăn, bố lại không còn nhiều hồi môn như con lớn! (Tât nhiên nhà với đất thì còn đầy) :))
Nên nói trước là lấy nó thì phải kiên trì mới được! Đk bố vợ chỉ là 1 chữ "ĐỨC" thôi!
Cụ có biết là em lấy vợ em,không nhận lấy nửa xu k ?
Vàng nhà vợ cho hồi môn,em để vợ em quản lý. Gọi là sau này lại cho con gái ( nhà em mới có 1 nhok công chúa )
Tiền mừng cưới. ( bên nhà gái thì nhà gái giữ và quản lý, em k biết,tất nhiên ).Bên nhà em mừng thì để trong con heo tiết kiệm mừng cưới. Đập ra được xêm xêm 30 củ,em có việc cần nên lấy 10 củ,còn lại cũng đưa vợ đi gửi.Vì vợ em thích giữ tiền =))
Em chưa nhận gì của nhà vợ cả nhé. Mua đất,xây nhà cũng là bố mẹ em xoay sở cho.
K pải nhà em thừa tiền. Mua đất xây nhà xong nợ khoảng 400 củ.Em cần tiền bỏ con miẹ nó ra ấy chứ.
Cơ mà.
Em chỉ tâm niệm cái này : vd mình biếu bố mẹ vợ mình ít tiền ngày lễ,ngày tết. K pải mình dư tiền hay thích làm màu ( để so với chú em đồng hao là em rể của vợ ) mà đơn giản là mình quan tâm vợ, muốn vợ mình mát mặt. Cũng như thế,chuyện đất đai nhà cửa,nhà em tự lo,k hỏi nhà vợ nửa câu.
Lên đây share chuyện riêng tư cũng ngại,chỉ nói khoảng 60% vậy là đủ rồi,em stop đây :)

Liên.Xô

Xe máy
em đã giữ yên lặng từ đầu để nghe mọi ngưởi nói nhưng giờ em nghĩ em cần lên tiếng. Em chính là người vợ. Mọi việc chồng em đã nói hết khá đủ. Nhiều cái em định nói thì mọi người trên này đã nói giúp em và chồng em đã đọc. Như ai đã nói ý, bố mẹ có thế nào vẫn là bố mẹ. Có gì không phải thì con phải chấp nhận thôi chứ biết làm sao. Cuộc sống vui cũng nhờ tiền mà buồn cũng vì tiền.

Q.AZ

Xe máy
Ah chào cụ. Vấn đề là cụ đang lẫn lộn giữa cầm tiền của con rể và đưa lại mảnh đất. Sao 2 vấn đề đó lại dính với nhau. Đất của cụ muốn cho vợ chồng con gái con rể thì cho. Chưa cho thì mới là cho ở nhờ, chúng mày cứ ở. Cụ cứ nói là sẽ cho nhưng đứng địa vị thằng con rể, chắc nó cười nhạt bảo tôi lạ gì, bố mẹ cho tôi ở nhờ thôi. Cho thì đã làm giấy. Đây là cho bằng mồm thôi. Cứ thử vợ chồng xích mích xem, thằng rể ra đường nhanh. Cái đó chưa phải là cho cụ ạ.
Còn tiền của nó là chuyện khác chứ. Sao lại vì cho mượn cái nhà mà cầm tiền của nó rồi nói "giá trị mảnh đất cao hơn cái nhà". Vậy cụ định bán nhà giá rẻ cho nó à? Vậy cụ làm giấy bán đi. Hoặc nếu nó ko có tiền thì cụ ko cho nó ở nhà đấy hay sao?
Còn việc cầm tiền làm gì, con cái hưởng, lỗ lã bố mẹ chịu thì phải rất công khai từ đầu. Mà như em đã nói, mình thiếu gì tiền thì qtam mấy cái đồng còm của thằng rể làm cái gì cho nó đánh giá mình. Lãi lỗ quản lý thế nào để con gái mình làm chủ, mình đứng sau tư vấn có phải bề thế cao cả hơn vạn lần ko? Sau vụ này, nếu cụ đúng là bố vợ thật, có khi thằng rể cũng ra đường chứ chả có chuyện cụ sẽ sang tên giấy tờ cái nhà đó cho nó đâu. Vậy rút cục, có đúng là nó tức có lý của nó ko? Em cũng đánh giá nó thấp, tham bát bỏ mâm, nhưng em cũng đánh giá cụ chưa phải bố vợ đáng kính lắm.
Em thích mấy còm của cụ quá! @};-

GS5

[Tịch thu bằng lái]
em đã giữ yên lặng từ đầu để nghe mọi ngưởi nói nhưng giờ em nghĩ em cần lên tiếng. Em chính là người vợ. Mọi việc chồng em đã nói hết khá đủ. Nhiều cái em định nói thì mọi người trên này đã nói giúp em và chồng em đã đọc. Như ai đã nói ý, bố mẹ có thế nào vẫn là bố mẹ. Có gì không phải thì con phải chấp nhận thôi chứ biết làm sao. Cuộc sống vui cũng nhờ tiền mà buồn cũng vì tiền.
Ui chào mợ. Vợ chồng là cái duyên số, lại còn con cái nữa, có gì tỉ tê cho chồng sáng ra nhiều điều nhé. Chồng mợ may mắn thế này, nhưng nhiều cái còn chưa phải đâu. Nhất là làm con rể cũng nên có bổn phận kính Bố Mẹ Vợ, là con cái trong nhà, đừng cố chấp rồi ra mặt coi thường xa cách với Bố Mẹ Vợ, trốn tránh trách nhiệm làm con.
Mợ nói đúng rồi, bố mẹ mình nuôi bao công mới đc mình như bây giờ. Nhất là người như mợ, xinh đẹp sáng láng thế này thì bố mẹ hy vọng biết bao nhiêu. Hy vọng gia đình con hạnh phúc và làm nở mặt nở mày cho Bố Mẹ chứ. Vậy mà chỉ vì mấy đồng, ông con rể trốn tránh trách nhiệm làm con, lỗi lớn sẽ là ở mợ chưa làm cho chồng vì yêu mình mà yêu tất cả bố mẹ gia đình mình. Mà đã yêu thì chín bỏ làm mười, mới gọi là yêu. Yêu mà tinh tướng, vẫn thấy thiệt tý đã làm ầm lên thì là hơi bị phũ đấy, hơi bị qua sông đấy. Cố gắng làm người hàn gắn mọi chuyện vớ vẩn này nhé. Bb.

Chỉnh sửa cuối:

Bimmer

Xe điện
Cụ là bố vợ chủ thớt thì theo mô tả cũng là nhiều nhà đất, tiền nong, tức là va vấp xã hội nhiều, kinh nghiệm đối nhân xử thế đầy mình. Vậy tại sao cụ lại nói năng với con rể kiểu cả vú lấp miệng em thế? Nó là con rể chứ có phải con đẻ đâu, mình chửi mắng nó là ko ổn, nó nhạy cảm lắm, nhất là nếu nó xuất thân bình dân ko khá giả gì, nó càng dễ tự ti nhạy cảm.
Về tiền bạc, sao nhà cụ chả thiếu tiền mà phải ôm tiền của nó làm gì? Để cho con gái mình ôm thôi chứ. Cần gì thì tư vấn cho con gái. Cụ ôm của nó cứ như nắm đằng chuôi, nếu chúng nó có vấn đề gì thì thằng kia ra đi tay trắng. Chơi thế ko đẹp. Trừ khi thằng con rể là đại gia, quản tiền ko xuể, thì mình ôm hộ như kiểu tranh thủ đục đẽo cho con gái, sau này làm vốn cho con nếu cần. Chứ cái thằng con rể còi này, có vài đồng bạc, ôm thế nó coi thường cụ ra.
Cụ là bố mẹ vợ, đã sống hơi lấn át con rể. Cho dù cụ cho nỏ ở nhờ cái nhà mặt đường, nhưng nói thật, vẫn là ở nhờ cụ nắm đằng chuôi thôi. Khác gì ở thuê vì nó xây mà ở mà. Cụ chưa cho nó, cũng ko cho con cụ. Lửng lơ con cá vàng thôi. Quan điểm của em, con rể ko nền nhòm ngó tài sản nhà bố mẹ vợ. Ko cần xin và ko cần trông chờ. Đừng mang miếng mồi ra mà nhử cũng đừng kể công. Tôn trọng kính cẩn đúng lễ nghĩa và sự thân thiết theo đạo làm con nhưng ko hoàn toàn suồng sã như con đẻ được.
Về con rể cụ, thằng này cũng loại xuất thân nghèo nên nhìn sự thiệt thòi mà bầm gan tím ruột. Lúc đầu thì cả tin đưa tiền cho bố mẹ vợ. Đến lúc ko đc lãi lờ gì thì uất ức cay cú. Thật ra, phải nghĩ lấy đc gốc về là tốt rồi, còn lại thì quên cmn vài cái đồng lãi đi. Coi như lọt sàng xuống nia, làm ăn nhiều khi có lãi nhiều khi còn mất cả vốn ý. Ở đây ít ra cũng đòi đc vốn là bố mẹ vợ cũng ko dám nuốt cả. Bị ngớp lần này, lần sau quên đi là đù Nó ít từng trải nên thế.
Nói chung, ở nhà cụ, bố vợ, con rể, đều cùng là những người đặt đồng tiền cao hơn tình máu mủ cả.
Em thích đoạn phân tích của cụ nhưng bảo đặt đồng tiền cao hơn tình máu mủ là không đúng. Đồng tiền, dù kiếm dễ hay khó, đều là thành quả lao động, tư duy của bản thân, không thể cứ thích là cho đi, thích là hi sinh cho những điều tưởng như "cao cả" hơn được. Vấn đề ở đây là thiếu sự minh bạch. Kinh doanh - cho xin phải rõ ràng, tách biệt. Ví dụ con có 4 tỉ muốn bố mẹ đầu tư hộ thì con phải biết là bố mẹ sẽ bỏ hết vào BDS, chứ không phải chứng khoán hay vàng gì. Lời con ăn, lỗ con chịu. Bố mẹ muốn bù lỗ cho con thì tuỳ tâm.
Xét cho cùng, cụ bố vợ đã bù lỗ toàn bộ, như thế là chịu thiệt nhất. Mà như người ta nói, ai thiệt nhất ngươì đó thường có lý.

benq

Xe điện
Chủ theard chạy đâu rồi nhỉ, cụ nhạc và gấu cũng đây cả rồi...

Bimmer

Xe điện
Vấn đề ở đây theo em chỉ là sự thiếu thông tin giữa 2 bên chứ không phải ganh đua về tiền bạc. Không phải cứ bàn đến chuyện tiền là có ý tranh dành. Mẹ em vẫn hàng năm chốt sổ bao nhiêu, đã tiêu gì, ngày nào, nói chung là một tác vụ cực đơn giản khi xử lý đồng tiền, em chỉ mất 5 giây nhìn qua là xong. Em nghĩ là để có hồi kết trong chuyện này thì phải có giải pháp ổn thoả cho mỗi bên chứ không thể cứ quy kết cho một bên là sai hẳn rồi phủ nhận luôn cá nhân đó. Cụ bố vợ tuy phũ nhưng không tiếc tiền. Cụ con rể thiếu kiến thức về tiền nhưng lại giỏi cày, hàng tháng nộp hết thóc chả suy nghĩ gì. Vợ em còn chả nộp nói gì bố vợ, thế thì theo em gia đình cụ cũng đã hạnh phúc hơn khối người. Gộp mỗi mặt mạnh vào thì thành gia đình hạnh phúc, chỉ chực soi mặt xấu của nhau thì gia đình nào cũng nát hết. Chỉ là chọn con đường nào thôi.

Chỉnh sửa cuối:

lehien_026

Xe tải
Cái chua xót nhất của cụ là mất quan hệ tốt trong gia đình, chứ tiền chưa thấy cụ mất.

Ongchamchi

Xe máy
Một cái cần quan tâm ở đây là cái cách ứng xử của bố mẹ vợ với chàng con rể thì chả ai nói đến.

Đíu ai cho người khác cầm tiền (vay tiền) của mình, khi đòi lại mà lại ăn chửi như tát nước vào mặt lại có thể tươi cười vui vẻ được

dong_fun

Xe hơi
Ơ vui nhỉ...nhạc phụ đại nhưn cũng sinh hoạt trên này luôn à :))

Chuyện thằng con rể thì sau một hồi ofer mở mắt chắc cũng thấm dồi =))

Cụ tuyển rể cho gái út đi tha hồ đắt ứng viên nhé :))
Có cả vợ của con rể của nhạc phụ đại nhân đây cụ ơi :))

crv2.4

Xe tải
đọc câu truyện của cụ em cảm phục cụ . vì cụ là người giỏi vì kiếm được nhiều tiền cụ ạ. nếu cụ làm được kinh tế thìcôs gắng mua cái khác mà ở còn cái đó thì kệ để cho vợ hoạc ông bà thuong thì cho cháu cụ ạ, người là vàng của là ngãi nên em nghĩ cụ gia đình nhà cụ sống tốt phước đấy. bố mẹ cụ cũng tốt đấy ạ

Civic to Merc.

Xe container
Ối ối...thật á! Nhìn ảnh mợ e ko cần tiền của đâu, chỉ mỗi mợ là đủ thôi :))

GAT

Xe điện
Chốt lại, chủ thớt muốn ăn cái nhà mặt phố, nhưng bố vợ rắn. Dẫn đến mâu thuẫn

khiemds

Xe tải
Trong lúc khó khăn chưa có tiền mặt, "cấm" chỉ là kế hoãn binh để anh ta đừng đòi rát quá! Sau đó sẽ cổn để trả cậu ta!
Chả giấu gì các bác, 4t của anh ta vẫn nằm trong bds cả, nhưng giờ bán chỉ còn 1,7t! Nhưng chả nhẽ mình là bố lại xui con vào chỗ lỗ nên tôi vẫn trả đủ không thiếu 1 xu! Quả thực lúc đầu cũng định đầu tư cho chúng, lãi chúng hưởng lỗ mình chịu chứ tơ hào làm gì của các con!
Cụ ơi, cụ còn con gái không?

Langthang555

Xe hơi
Em ủng hộ cụ chủ kiện bỏ mợ ông bà nhạc. Tiền bạc phân minh, ái tình dứt khoát. Dâu là con, rể là khách.

johnson321

Xe tải
Nhà kia cũng đề phòng cụ thớt nên không dám sang tên thôi. Làm ăn đầu tư hộ, làm gì có chuyện 100% phải lãi, trả đủ 4 tỷ là ok lắm rồi. Nói thẳng mie ra là bố mẹ ruột chủ thớt còn méo cho đc cái nhà, nên chủ thớt tham quyết đòi sang tên bằng được, chưa sang tên nên ấm ức ấy mà, em là em méo nhận luôn. Đàn ông éo gì chĂm chăm cái nhà bố mẹ vợ cho (chục tỷ), ko sang tên thì giận ko thèm quan hệ, em lo đời em gặp con rể thế này
Đến nhà bố vợ đưa ra mấy tờ giấy hợp đồng, có ghi mua 1 mảnh đất hết 2,5 tỉ, đã thanh toán 1.7 tỉ. Em nói luôn "con gửi bố mẹ 4 tỉ cơ mà, sao bố mẹ mới đầu tư 1.7 tỉ, sao lúc lỗ ít bố mẹ ko bán cắt lỗ luôn cho con"
Thế là ông bố vợ đùng đùng chửi bậy, rồi thu lại giấy tờ, nói em là láo, là hỗn...
Ừ có thể chửi thớt là láo, là hỗn, nhưng hỏi thật nhà vợ cụ chủ hai ông bà mới nghe thế đã văng tục, chửi bậy, tức là "đm, đ cha" với các bộ phận sinh dục ra thì cũng chẳng phải dạng vừa đâu.
Nhân tiện em nói luôn về vụ bố mẹ vợ hứa cho cái nhà mà em đã bỏ 2.5 tỉ để xây, bố vợ nói "tao cho đấy, cứ ở đi", em nói "nhưng giấy tờ vẫn đứng tên bố mẹ mà", mẹ vợ tức quá nói "mày đừng láo, tao có xuống hố tao cũng cho con tao chứ ko cho mày"
ông bà ý ko biết là em đã ghi âm lại hết những lời vàng ngọc đó
Còn cái đoạn này thì em cho là hai ông bà bố mẹ phải nghĩ cho con đẻ trước, dù sao cũng chỉ là bố mẹ vợ họ không thể coi con rể như con đẻ. Chắc ý cụ thớt ở đây muốn nói họ đã coi cụ thớt như người xa lạ thì chẳng lẽ nào cụ thớt lại cứ phải coi họ như bố mẹ thật được cả. Các cụ ở đây có đọc kỹ không mà đã vội lên án cụ thớt tính toán thiệt hơn, theo em thì cả hai bên đều kẻ tám lạng người nửa cân. Bố mẹ vợ thớt thì nhất định không muốn thiệt mất cho con rể cái gì, mà vẫn muốn con rể đầu tư không công cho mình, còn thớt thì không muốn mất tiền đầu tư cho bố mẹ vợ. Dự là nếu không giải quyết sớm vấn đề tiền nong và lòng tin thì dễ là cụ chủ với mợ cụ chủ sẽ li dị mất.

Ừ có thể chửi thớt là láo, là hỗn, nhưng hỏi thật nhà vợ cụ chủ hai ông bà mới nghe thế đã văng tục, chửi bậy, tức là "đm, đ cha" với các bộ phận sinh dục ra thì cũng chẳng phải dạng vừa đâu.

Còn cái đoạn này thì em cho là hai ông bà bố mẹ phải nghĩ cho con đẻ trước, dù sao cũng chỉ là bố mẹ vợ họ không thể coi con rể như con đẻ. Chắc ý cụ thớt ở đây muốn nói họ đã coi cụ thớt như người xa lạ thì chẳng lẽ nào cụ thớt lại cứ phải coi họ như bố mẹ thật được cả. Các cụ ở đây có đọc kỹ không mà đã vội lên án cụ thớt tính toán thiệt hơn, theo em thì cả hai bên đều kẻ tám lạng người nửa cân. Bố mẹ vợ thớt thì nhất định không muốn thiệt mất cho con rể cái gì, mà vẫn muốn con rể đầu tư không công cho mình, còn thớt thì không muốn mất tiền đầu tư cho bố mẹ vợ. Dự là nếu không giải quyết sớm vấn đề tiền nong và lòng tin thì dễ là cụ chủ với mợ cụ chủ sẽ li dị mất.
Cụ đọc kỹ cho em với, cụ chủ đầu tư cái gì không công cho bố mẹ vợ? Cứ quăng tiền bất động sản đầu tư là 100% lãi à? Ko được mất à?
Còn cái nhà thớt tự bỏ tiền xây, chứ ai bắt đầu tư?