[Funland] Câu chuyện chua xót của em

thachnhung

Xe container
Cụ mua nhà mới để tính ổn định cho gia đình cụ ah! Như giờ của cụ chả có gì, em thật dù chắc cụ hơn tuổi! Còn việc kinh doanh hay ăn ở nội nhà cụ em ko ý kiến ạ!

Cám Chim

Xe tăng

Peekaboo

Xe tăng

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Em thấm thía câu "vợ mình là con người ta" , sau vụ này vợ e vẫn nói "thế tự nhiên anh có nhà này ở còn gì" và "bố mẹ đã chịu lỗ bán đất đấy trả snh tiền rồi còn gì"

Sau vụ này, em vàbố mẹ đẻ e cũng ko hề oán trách hay tỏ thái độ gì với vợ em
Việc đầu tư lỗ là bình thường nhưng cách BM vợ cụ lấy tiền rồi im im ko nói kế hoạch như nào cho cụ biết thấy cũng vớ vẩn, cụ có thể nói cái miếng đất mà BM vợ cho vợ chồng cụ ấy giá trị bao nhiêu ko?

tica

Xe điện
Ông bà nhạc vẫn trả 4 tỉ thì không phải dạng nuốt lời. Kinh doanh có lỗ có lãi, bảo người ta cắt lỗ nọ kia, lúc nào cũng tỉnh táo thế thì éo có thằng ôm chứng nhảy cầu.
Có tiền như cụ sao phải xây cái nhà tận 2,5 tỉ trên đất người khác (xây hết 2,5 tỉ thì mảnh đất to đấy). Xác định đất đấy từ đầu éo dính dáng gì đến mình cho nhẹ đầu. Chuyện xe pháo, có tiền thì mua sao phải hỏi ý kiến.
Đến giờ em vẫn thấy cụ nhì nhằng hơn bố mẹ vợ cụ.

Dê tê phê

Xe máy
Cháu có nhõn thắc mắc là ko biết vai trò vợ của cụ ở đây là gì? Nhường cụ bên dưới tư vấn :D

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ nói với cụ tài sản lớn nhất là những đứa con và làm gì cũng xét đến cái tích đức cho con cái...
Tiền với cụ đâu phải là vấn đề, chuyện với gua đình vợ cụ chắc hiểu vì sao bố vk lại cư xử thế, đơn giản là ông ấy chủ doanh nghiệp XD dễ mắc tính gia trưởng, họ vậy nhưng chắc chắn là yêu thương con cháu lắm.
Chuyện cụ đang làm người buồn nhất là vk cụ, mà mợ ấy thì đang ở thế bên tình bên hiếu khổ tâm lắm.
Mọi sự một nhịn chín lành thôi.

AnTiNhee

Xe hơi
Đổi lại nếu tất cả những việc trên là do bố mẹ đẻ cụ làm thì cụ có hành xử như vậy không??

Ông Già Lười

Xe đạp
Ông bà nhạc vẫn trả 4 tỉ thì không phải dạng nuốt lời. Kinh doanh có lỗ có lãi, bảo người ta cắt lỗ nọ kia, lúc nào cũng tỉnh táo thế thì éo có thằng ôm chứng nhảy cầu.
Có tiền như cụ sao phải xây cái nhà tận 2,5 tỉ trên đất người khác (xây hết 2,5 tỉ thì mảnh đất to đấy). Xác định đất đấy từ đầu éo dính dáng gì đến mình cho nhẹ đầu. Chuyện xe pháo, có tiền thì mua sao phải hỏi ý kiến.
Đến giờ em vẫn thấy cụ nhì nhằng hơn bố mẹ vợ cụ.
Chuyện xe pháo lúc mua xe em đánh tiếng hỏi ý kiến nhưng thực chất là để đòi tiền cụ ạ, chứ lúc đó em đủ tiền mua xe nhưng phải đánh tiếng là phải đi vay tiền mua xe để bố mẹ vợ trả bớt tiền, mà có trả đâu, còn nói "cấm mua xe", vợ thì nói "anh mua xe là gây áp lực lên bố mẹ em"

Vấn đề là em gửi 4 tỉ nhưng bố mẹ vợ đầu tư có 1tỉ7 thôi, và im ỉm suốt 5 năm ko hề đả động gì cả, cho đến khi em đòi tiền, cụ ạ

Ken Hạ Long

Xe điện
Cụ sai toàn tập. Nói thật là chỉ có cụ là 1.

Em mà như cụ. Em ko nhận nhà. Tự mua lấy nhà, ko gửi tiền. Tự quản lý tiền.

Còn như kiểu của cụ nói trắng là quá tham. Nhà muốn lấy, tiền muốn sinh lời. éo giám tự quản lý tiền, đến nước đi đuôi co với nhà vợ thế là vứt. Nhà vợ cụ ko phải dạng thường. Cho cả cái nhà rồi. cụ quá tham. Cụ nghĩ cho ko chắc. Cách nghĩ của cụ cũng éo chấp nhận được. Đầu tư thì phải có lỗ và lãi. Còn muốn nhà vợ bán cắt lỗ.

Theo nhà cháu 1 là bỏ vợ. 2 là quay đầu là bờ, nếu còn yêu vợ, xin lỗi nhà vợ đi lại đàng hoàng. Xin lỗi thật lòng, bố mẹ vợ cũng là bố mẹ mình thì mới khá được. Cháu nghĩ cụ đừng bận tâm nhà vợ cho nhà. Kệ mẹ bọn chửi chó chui gầm chạn. Vấn đề là mình chuẩn, con vợ mình nó phải nghe mình, bằng ko là next.

Chúc cụ bình tĩnh sáng suốt. Tiền quan trọng nhưng có những cái xử lý khéo còn được nhiều hơn.
Em thích cái cách nghĩ của cụ.

emhamvui

Xe tăng
Trước hết em xin cảm ơn người có nhiều vốn sống như cụ đã dành thời gian viết trả lời dài cho em đọc.
Cụ có thể làm ơn chỉ ra giúp em "triệu chứng" nào để cụ nhận xét em là "do cách cụ cư xử quá coi trọng đồng tiền mà ko hề đặt tình nghĩa công ơn 2 người đã sinh ra và nuôi lớn người giờ là vợ cụ nên họ ko sang tên cho cụ" không? em rất muốn biết để còn sửa ạ.
Em nghĩ nếu em như thế thì khi đưa tiền em đã bắt ghi giấy biên nhận và trong suốt 5 năm em đã liên tục hỏi xem đầu tư ntn

em kể chuyện vợ em ở nhà 6 năm không phải là em có ý chê vợ hay gây áp lực gì với vợ , thậm chí em còn xui vợ ở nhà vì đi làm lương tháng được 5, 6tr thì ở nhà còn hơn.

Em thấy cũng chính đáng khi hỏi thẳng vấn đề giấy tờ nhà sau khi bố mẹ vợ "cho" và mình đã xây được 2 năm, cụ nhỉ, tại ông bà nói "cho" mà.
Giả dụ giờ ông bà có sang tên, em nói trước bóng đèn là em cũng không nhận, mà đề nghị sang tên cho thằng con em, cụ ạ

Em thấy cụ khuyên về chuyện tình cảm cũng đúng ( bố mẹ đẻ em cũng khuyên em như thế ) nhưng cứ nghe lại ghi âm những gì bố mẹ vợ chửi mình lúc trả tiền, em lại thấy cay mũi lắm cụ ạ, chứ bây giờ đã trả tiền xong rồi thì em còn tính toán được gì nữa đâu?
Tất nhiên các tình tiết cụ thể giữa cụ và bên bố mẹ vợ em ko nắm đc, và em cũng chỉ góp ý cho cụ về những thực tế trong ngành đầu tư bđs trong gần 6 năm qua, và 1 số ý kiến nhận định dựa theo đúng lối suy nghĩ của em - của con buôn nên có thể ko chính xác với những sự việc cụ thể trong mối quan hệ giữa cụ và bố mẹ vợ.

Tuy nhiên em nghĩ sự việc cũng đã xảy ra rồi, nguời lớn có sai thì cũng khó mở lời xin lỗi, có lẽ chỉ đến khi người ta thực sự phục cách xử lý của cụ thì mới có thể nói lên lời nhận sai trong trường hợp đó với cụ được.
Vậy nên việc bây giờ là cụ nên suy nghĩ thoáng thêm chút nữa và vị tha hơn với ông bà bên vợ cụ. Chứ em những lúc nóng lên em cũng ăn nói chả ra gì với vài người có ơn hoặc nghĩa với cả mình, kể cả dù ngay sau đó em nhận ra mình sai thì lời nói cũng đã thốt ra rồi ko thể nào rút lại được, ai vị tha thì bỏ qua, ai ko đủ vị tha ngta ghi hận thì em cũng phải chịu, bố mẹ vợ cụ cũng vậy mà thôi. Có lẽ ông bà đã ko chịu rạch ròi với cụ bởi có lý do nào đó, và lúc bị cụ hỏi thẳng về vấn đề tiền nong lời lãi thì ko kiểm soát đc và nổi nóng. Chắc chắn là miếng đất ấy ông bà xác định là cho con gái ông bà rồi, và khi cụ hỏi về việc sang tên họ nghĩ cụ hơi tham nên họ nóng và cư xử như vậy,...
Nói cho cùng thì vấn đề bây giờ đều nằm ở cụ, cụ suy nghĩ và quyết định ntn. Tình cảm ấm lạnh với gia đình nhà vợ đều do cụ quyết định, cụ muốn ntn thì nghĩ kĩ rồi quyết định vậy. Em cũng chỉ khuyên đc đến vậy thôi, ấm lạnh vợ con cụ hưởng chứ em và các cụ ở đây đều ko liên quan :). Cụ cứ suy nghĩ và có thể tìm hiểu thêm vài người nữa về tình hình đầu tư bđs trong những năm cụ gửi tiền để có thông tin chuẩn nhất cụ ạ, cứ phải hiểu thấu đáo mọi vấn đề rồi thì mới có quyết định hành xử đúng đc.

ha_td

Xe tải
theo em thì tiền lãi bỏ đi cụ ạ, cụ cầm 4 tỷ mua luôn 1 cái nhà khác dự phòng đi, kẻo ít nữa cụ mất nhà, mất tiền, mất luôn cả vợ nữa ạ

Còn lấy lại đc tiền gốc là may rồi Cụ. :))
Em fun tí.
Nếu em vào trường hợp Cụ em trả nhà luôn và ngay, cầm tiền mua căn nhà khác vấn đề gì đâu? Còn ở vậy Cụ còn mang tiếng, trả nó mới cao tay Cụ ợ. :)
Cụ này phán chuẩn. Ông bà già vợ em cũng bảo cho em cái nhà nhưng bảo giấy tờ toàn lờ đi. Em ngửi thấy mùi ngay nên từ lúc cưới em next mua cái nhà khác, dù nhỏ hay to tên em, còn cái kia em éo thèm quan tâm nhé. Cho cũng phải đàng hoàng chứ đừng chơi kiểu có tý kinh người.

Ông Già Lười

Xe đạp
Việc đầu tư lỗ là bình thường nhưng cách BM vợ cụ lấy tiền rồi im im ko nói kế hoạch như nào cho cụ biết thấy cũng vớ vẩn, cụ có thể nói cái miếng đất mà BM vợ cho vợ chồng cụ ấy giá trị bao nhiêu ko?
Điều em buồn ở đây ngoài chuyện lỗ (tất nhiên, của đau con sót chứ các cụ, gửi thế mà sau 5 năm cầm nguyên về phải sót chứ, nhất là khi mẹ vợ "đề xuất gửi" chứ không phải em tự nhờ mẹ vợ)
và vô trách nhiệm với tiền nong của con cái, cứ im ỉm suốt 5 năm ko hề đả động gì đến khoản tiền đó, cho tới lúc em đòi,
thì điều em buồn hơn là thái độ và những lời mắng chửi của bố mẹ vợ lúc trả em tiền. Em đã ghi âm. Và em nhớ mãi không quên

hanoi2868

Xe buýt
cụ chủ chả bù cháu , có tiềng là cháu tự quản ,

minhducvtc

Xe buýt
Em đề nghị cụ ra ngay khỏi nhà bố mẹ vợ cụ ạ. Nhà mình có việc j phải đi ở nhờ...

emhamvui

Xe tăng
Vậy mà cụ cũng khen được, riêng cái đoạn tính trả tiền cho vợ qua lương osin với slot lên giường như cave đã thấy sỉ nhục phụ nữ rồi.
Em là phụ nữ đây cụ.
Nếu em có 1 người chồng cần sự rạch ròi trong chuyện tiền nong như cụ chủ thớt và nhắc đến việc nuôi em trong 6 năm qua, em sẵn sàng hạ thấp bản thân em xuống thấp hơn 1 con cave để tính từng đồng với chồng và sau đó em next để rũ bùn đứng dậy cụ ạ.

tica

Xe điện
Chuyện xe pháo lúc mua xe em đánh tiếng hỏi ý kiến nhưng thực chất là để đòi tiền cụ ạ, chứ lúc đó em đủ tiền mua xe nhưng phải đánh tiếng là phải đi vay tiền mua xe để bố mẹ vợ trả bớt tiền, mà có trả đâu, còn nói "cấm mua xe", vợ thì nói "anh mua xe là gây áp lực lên bố mẹ em"

Vấn đề là em gửi 4 tỉ nhưng bố mẹ vợ đầu tư có 1tỉ7 thôi, và im ỉm suốt 5 năm ko hề đả động gì cả, cho đến khi em đòi tiền, cụ ạ
Khoản 4 tỉ đó, cụ coi như cho người nhà vay, mà người nhà vay thì lãi lờ gì, thế cho nó thoải mái. Chứ giờ thằng con rể nó vặn vẹo như mình ăn gian nói dối thì kể ra cũng không bằng lòng. Ông bà ấy mà toan tính thì cũng chả cho cụ xây trên mảnh đất đấy đâu. Không phải túng thiếu thì cả nghĩ làm gì.