[Funland] Câu chuyện chua xót của em

The Tank

Xe điện
Như thế là tham hả cụ?
Thứ 1: Bố mẹ vợ hứa cho nhà, mình tham đã ko bỏ tiền ra xây nếu chưa đứng tên. Cái này bố mẹ vợ đề xuất mà cụ.

Thứ 2: tiền muốn sinh lời là điều đương nhiên, chả lẽ gửi tiền lại mong lỗ ah cụ?
Cụ nói mình "éo dám quản lý tiền" là hơi quá, lúc đó đang mải làm ăn, ko có đầy óc nào mà quản lý tiền ngoài việc đi gửi đâu

Mà mình gửi tiền thì mình cũng có quyền yêu cầu cắt lỗ chứ có gì sai đâu nhỉ
Cái chuyện gửi tiền này cũng là do mẹ vợ đề xuất chứ em có tự mang tiền đến gửi mẹ vợ đâu

Đã sang tên đâu mà cụ nói là "đã cho cả cái nhà rồi" ???
Cụ trả đất cho người ta đê. Mua chỗ khác mà ở. Quay lại Lễ Tết cho nó đàng hoàng. Sống đơn giản cho đời thanh thản. :D

Matiz 1.0

Xe điện
Mấy thằng bạn em biết em kiếm được, rủ e đi cà phê mót chuyện học lỏm mà mỗi đứa cũng kiếm được 6000 7000usd / tháng cụ ah, giờ ko biết bọn nó thế nào vì sau đợt đấy em cũng ghét bịn học lỏm mà làm lén
Hay cụ cho e làm đệ tử đi
E thì chỉ cần ổn định để qua ngày thôi
Ko dám kỳ vọng..cs hiện tại vất và bon chen quá

Thang3606

Xe tăng
Em chả bít trình bày chuyện này ở đâu nên lên đây hỏi các cụ, em cũng "nổi tiếng" trên OF này (mục Câu chuyện chuyến đi, e hay post bài, nhiều cụ đọc) nên em dùng tài khoản này các cụ nhé, mong các cụ thông cảm và chia sẻ, bình luận, góp ý với cáu chuyện của em.

Em kể sự thật chứ không thêm thắt gì, vì em đã dùng tài khoản này để nói thật
---------
Ngày này 8 năm trước, em mới lấy vợ, lúc đó nói thật là em đang "thất nghiệp", em có mở 1 cty nho nhỏ, nghe thì oai, nhưng chỉ đủ ăn và trả tiền nhà chứ ko để đc đồng tiền nào mỗi tháng.

Lúc đó em lê la trên mạng và tham gia 1 diễn đàn kiếm tiền online và bắt chước làm theo mọi người , mấy tháng đầu kiếm được vài usd 1 tháng nên gia đình, vợ em cười chê e lắm, toàn nói mỉa mai kiểu như mình là kẻ đáng thương bị lừa, làm gì có chuyện làm online rồi hàng tháng có người chuyển tiền về...

Em kệ. Cắm đầu làm.
6 tháng sau em bắt đầu kiếm được tiền nhiều, lúc đầu là 1000 usd/tháng, sau lên dần 2000, 3000, 5000, 10.000 rồi 30.000 usd/tháng

Lúc đó gia đình mới đổi thái độ với em, đúng là bọn Mỹ có câu "khi đồng tiền lên tiếng, mọi người đều lắng nghe" thật đúng

Nếu cứ như thế thì sẽ chẳng có câu chuyện sau em hầu các cụ

Lúc đó em bận làm nên tiền hàng tháng gửi usd ngân hàng suốt chứ ko đầu tư đầu tiếc gì cả ( em dân công nghệ, ko phải dân tài chính ), gửi ngân hàng được mấy tháng thì mẹ vợ em lên chơi nói là "mày gửi usd ngân hàng lãi suất mấy % làm gì, đưa tiền bố mẹ đầu tư cho".
Vấn đề là nhà vợ em làm thầu xây dựng, rất giàu, tài sản khoảng vài trăm tỉ ( nhà cửa ở HN nhiều lắm, em biết rõ), em nghĩ bố mẹ vợ mình lắm tiền nhiều của thế , lại mang nghĩa là "bố mẹ" nên e tin tưởng gửi luôn mà chả suy nghĩ.

Mỗi tháng em gửi khoảng 10.000 usd đều như vắt chanh.
Mấy tháng đầu thỉnh thoảng vợ nói mẹ mua ô đất này kia, mua đi bán lại lãi ... e cũng biết thế

Sau 2 năm, Em gửi được 193.000 usd (ko có giấy tờ biên nhận gì cả )

có tiền e muốn ra ở riêng, thì bố mẹ vợ nói là cho vợ chồng em 1 cái nhà, em chọn đại 1 cái nhà mặt phố ( nhà nát, 1 tầng ).
Lúc đó em muốn lấy tiền gửi bố mẹ vợ để xây nhà, vợ em thì từ trước đến giờ luôn miệng "có mấy tỉ bọ, bố mẹ xoay phát đc ngay a ko phải lo", lúc đó em ngỏ lời với bố vợ thì bố vợ bảo "chưa có, mày tự lo khoản xây nhà đi"

Thế là em ko gửi tiền nữa, mà lấy tiền hàng tháng xây nhà. Xây và hoàn thiện cái nhà đấy hết 2,5 tỉ bằng tiền của em.
6 tháng xây nhà xong, em muốn mua 1 cái xe oto ngon hết 1tỉ8 em lại đánh tiếng nói bố mẹ vợ trả tiền để em mua xe, thì bố vợ bảo "1 năm ko làm 2 việc lớn, mày đã xây nhà rồi, tao cấm mày mua xe" ( nguyên văn lời bố vợ e ) . mở ngoặc thêm là năm đó bố vợ e cũng xây nhà và mua thêm 1 xe Lexus gx470 hơn 4 tỉ

Em kể chuyện cho bố mẹ đẻ em, bố em bảo"mày mua bằng tiền của mày chứ có xin ông ý đâu mà cấm"
Thế là em vẫn mua xe.

Bẵng đi mấy năm từ lúc em gửi tiền đến giờ là 5 năm, mà vẫn ko thấy bố mẹ vợ đả động gì đến chuyện tiền, em sốt ruột quá mới hẹn bố mẹ vợ 1 buổi nói chuyện.
Đến nhà bố vợ đưa ra mấy tờ giấy hợp đồng, có ghi mua 1 mảnh đất hết 2,5 tỉ, đã thanh toán 1.7 tỉ. Em nói luôn "con gửi bố mẹ 4 tỉ cơ mà, sao bố mẹ mới đầu tư 1.7 tỉ, sao lúc lỗ ít bố mẹ ko bán cắt lỗ luôn cho con"
Thế là ông bố vợ đùng đùng chửi bậy, rồi thu lại giấy tờ, nói em là láo, là hỗn...

Em hỏi tiếp "thế con gửi 4 tỉ mà bố mẹ mới mua đất hết 1,7 tỉ còn 2,3 tỉ bố mẹ đầu tư cái gì ạ" , bố mẹ vợ bảo em "đầu tư cái gì mày ko cần biết, ý mày là mày muốn trả lãi khoản 2,3 tỉ ah"

Nhân tiện em nói luôn về vụ bố mẹ vợ hứa cho cái nhà mà em đã bỏ 2.5 tỉ để xây, bố vợ nói "tao cho đấy, cứ ở đi", em nói "nhưng giấy tờ vẫn đứng tên bố mẹ mà", mẹ vợ tức quá nói "mày đừng láo, tao có xuống hố tao cũng cho con tao chứ ko cho mày"
ông bà ý ko biết là em đã ghi âm lại hết những lời vàng ngọc đó

Sau đó 1 tháng bố mẹ vợ đưa vợ em 4tỉ ( đưa cho vợ em chứ đếch gọi em đến đưa tiền cho nó đàng hoàng)
---------------------------------
Chốt lại:
- em gửi bố mẹ vợ 4 tỉ, sau 5 năm em nhận về 4 tỉ, ( bố mẹ vợ đã đầu tư 1.7 tỉ trong khoản 4 tỉ đó, còn khoản 4 - 1.7 = 2.3 tỉ đã đầu tư làm gì thì bố mẹ vợ ko nói, mà nhà bố mẹ vợ em rất rất giàu, lúc em đòi tiền vừa mua cả Lexus gx470 )
Lúc em gửi, lãi suất usd là 7% và lãi tiền việt là khoảng 15%

- trong suốt 6 năm vợ e ko đi làm, ở nhà, em đưa tiền hàng tháng

- bố mẹ vợ đã "cho" em 1 cái nhà mặt phố và em bỏ ra 2,5 tỉ để xây, đến giờ đã 5 năm mà giấy tờ nhà đó vẫn đứng tên bố mẹ vợ ( 2 ông bà đi rêu rao khắp họ hàng là cho bọn e cái nhà đó )

- từ lúc bố mẹ vợ trả e tiền, em nói với vợ e là "bố mẹ e ko đủ tư cách để anh gọi là bố mẹ nữa" và sau đó em ko đến nhà , ko quan hệ, giỗ chạp, tết nhất e cũng ko đến nhà nữa...
Điều em buồn ở đây ngoài chuyện lỗ (tất nhiên, của đau con sót chứ các cụ, gửi thế mà sau 5 năm cầm nguyên về phải sót chứ, nhất là khi mẹ vợ "đề xuất gửi" chứ không phải em tự nhờ mẹ vợ) và vô trách nhiệm với tiền nong của con cái, thì điều em buồn hơn là thái độ và những lời mắng chửi của bố mẹ vợ lúc trả em tiền. Em đã ghi âm. Và em nhớ mãi không quên

Em thấm thía câu "vợ mình là con người ta" , sau vụ này vợ e vẫn nói "thế tự nhiên anh có nhà này ở còn gì" và "bố mẹ đã chịu lỗ bán đất đấy trả snh tiền rồi còn gì"

Sau vụ này, em vàbố mẹ đẻ e cũng ko hề oán trách hay tỏ thái độ gì với vợ em

Vấn đề nữa là nhà em vẫn ở bình thường, bố mẹ vợ không (hay chưa) đòi, nhưng cảm giác ở cũng khó chịu vì bị mang tiếng là ở nhà vợ , với cả cảm giác người ta đề phòng mình đòi chia nhà lúc li dị ( nói thật là có li dị em cũng chả đòi đâu , người còn chả tiếc, tiếc gì tiền )

Theo các cụ, em xử sự thế đúng hay sai, bố mẹ vợ e xử sự thế đúng hay sai, em nên tiếp tục như thế nào...
Cụ thu hồi được 4 tỏi là ngon rồi, rủi bố mẹ vợ vỡ thì có khi bị đòi cả nhà đang ở ý chứ.

Thang3606

Xe tăng
Mấy thằng bạn em biết em kiếm được, rủ e đi cà phê mót chuyện học lỏm mà mỗi đứa cũng kiếm được 6000 7000usd / tháng cụ ah, giờ ko biết bọn nó thế nào vì sau đợt đấy em cũng ghét bịn học lỏm mà làm lén
Cụ là người khá coi trọng đồng tiền, khi cụ khá rồi mà còn đố kỵ bạn bè kiếm đc. Khi cụ thất nghiệp mà nhà vợ giàu vẫn gả cho cụ, hiện tại cụ đã đc hồi lại gốc và vợ cụ có mảnh đất hồi môn nên về đường phu thê cụ cũng là đẹp. Nhiều cụ nhà vợ làm có hồi môn như thế.

Laoba

Xe điện
Tóm lại bố mẹ vợ cụ ko chuyển tên đất cho vc cụ vì sợ cụ thay lòng đổi dạ với con gái họ thì con gái họ khổ, còn cụ thì ko lam rõ ràng ngay từ đầu miếng đất này đã xây nhà bằng tiền của mình.
Việc cần làm giờ theo e là cụ nói chuyện với bmv cụ trả tiền miếng đất đấy bằng đúng giá thị trường hoặc ông bà đề xuất và sang tên cho vc cụ . Chấm hết

Mr.Looc

Xe tải
Theo em, bỏ qua. Ra làm cái nhà của mình mà ở cho thanh thản. Phân tích phải trái cho vợ con nó hiểu, nó theo mình nữa là quá tốt. Ầm ĩ làm zì cho tổn thọ.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
May là cũng lấy lại được 4tỉ rồi.

thuhuong2

Xe tăng
Cụ viết sai chính tả tùm lum mà kiếm hào giỏi thía...
Mà cụ kiếm khủng thế thì lọt xàng xuống nia chút đi, ko đáng kể.

just for fun

Xe container
Phục cụ ghê!!
Thế bg cụ còn kiếm đc ko? E mà quen cụ là e cắp sách theo cụ đấy
E nghèo quá mà lại bế tắc!!!
con ông xếp em đang học y năm thứ 3 ở Mỹ cũng đùng đùng xin bố nghỉ học để làm clip trên mạng đấy, chắc là cũng kiếm được ạ vì ông bố khuyên mãi chả được đành phải nghe với giao hẹn nếu 1 năm không ra sao thì quay lại học tiếp nhưng đã 3 năm rồi ạ

quynhdiem

Xe tăng
E đọc xong toàn thấy tỷ tỷ, lùng bùng lỗ tai wa@-)
Chuyện vợ cụ không đi làm ( có phải ở nhà nội chợ chăm sóc con cái) cụ cày cuốc lo cơm áo gạo tiện không kể ra đây, đó là trách nhiệm của thằng đàn ông.
Lấy được tiền gốc được rồi thì trả nhà mua nhà khác mà ở. Bố mẹ vợ trả lại tiền xây nhà thì trả không thì thôi.
Đừng đòi tiền lãi đầu tư or lãi suất số tiền cụ gửi...vì lúc cụ gửi có thoả thuạn gì đâu...
Nhà cửa , tài sản bố mẹ vợ cho riweng vợ cụ là cũng hợp lý..nếu ông bà có cho thì cụ cũng nên chủ động đề xuất công chứng tài sản cho riêng vợ cụ.
Chắc ông bà cũng không đến nỗi không trả lại phần kinh phí xây nhà cho vợ chồng cụ đâu.
Còn về đạo lý phận làm con ( rể) giỗ chạp tết tư mà khokng về thăm hỏi cha vẹ vợ là không ổn rồi ( chắc cũng không xa về khoảng cách địa lý)
Vote Cụ, chuẩn đấy, rất giống ý em.
Cụ Chủ thớt nên xem lại mình trước đã, hay nhớ tiền bạc nên phân minh rõ ràng để giữ tình cảm. Nếu không quá khó khăn thì hãy tránh nhận và có điều kiện thì hãy cho đi chứ cứ so đo với bố mẹ vợ thế này thì tốt nhất là giải tán tìm bố bố mẹ vợ mới. Và việc dù căng thẳng nhưng không đến lễ tết giỗ chạp theo đạo làm con thì em ạ Cụ.

Thật là sáng qua vợ chồng em vừa ký hợp đồng mua đứt xong 1 căn nhà đất định để cho thuê, chẳng hỏi nhưng mẹ vợ biết chuyện cho con gái vay chút tiền khoảng 20%. Em biết nên hôm qua lúc làm giấy tờ chuyển nhượng mua bán 2 vợ chồng ký xong em bảo thằng công chứng là bên chú mày hoặc gọi hộ anh Thừa phát lại để anh lập chứng thực/vi bằng tuyên bố từ bỏ các quyền lợi liên quan đến căn nhà này ngay sau khi ký hợp đồng mua căn nhà này, để mỗi vợ anh toàn quyền sở hữu định đoạt.
Vợ phải xin lỗi hết hơi vì tội chưa hỏi ý kiến em đấy, em vẫn chưa nguôi giận. Ngay thứ 2 bắt rút tiết kiệm trước hạn gửi lại mẹ.

Khác với chủ thớt, em với bên ngoại thì cũng như ruột thịt. Về ngoại là đối ẩm với nhạc phụ đại nhân và các các Bác các anh nhiều khi đến mệt nhưng vui vẻ tình cảm. Có lần say rượu còn nói: sau này nếu vợ chồng con nhỡ có gì hết duyên còn là con vẫn cứ đến nhà ăn nhậu và ngủ với Bố đấy nhé :)

Chỉnh sửa cuối:

Danhia

Xe tải
Cụ sai toàn tập. Nói thật là chỉ có cụ là 1.

Em mà như cụ. Em ko nhận nhà. Tự mua lấy nhà, ko gửi tiền. Tự quản lý tiền.

Còn như kiểu của cụ nói trắng là quá tham. Nhà muốn lấy, tiền muốn sinh lời. éo giám tự quản lý tiền, đến nước đi đuôi co với nhà vợ thế là vứt. Nhà vợ cụ ko phải dạng thường. Cho cả cái nhà rồi. cụ quá tham. Cụ nghĩ cho ko chắc. Cách nghĩ của cụ cũng éo chấp nhận được. Đầu tư thì phải có lỗ và lãi. Còn muốn nhà vợ bán cắt lỗ.

Theo nhà cháu 1 là bỏ vợ. 2 là quay đầu là bờ, nếu còn yêu vợ, xin lỗi nhà vợ đi lại đàng hoàng. Xin lỗi thật lòng, bố mẹ vợ cũng là bố mẹ mình thì mới khá được. Cháu nghĩ cụ đừng bận tâm nhà vợ cho nhà. Kệ mẹ bọn chửi chó chui gầm chạn. Vấn đề là mình chuẩn, con vợ mình nó phải nghe mình, bằng ko là next.

Chúc cụ bình tĩnh sáng suốt. Tiền quan trọng nhưng có những cái xử lý khéo còn được nhiều hơn.
Em thấy cụ nói đúng

trung 1977

Xe tải
Dù gì cũng là bố mẹ của vợ mình, cụ nên nghĩ thoáng ra cho vợ nó đỡ khổ, e nghĩ ng khổ nhất là vợ cụ 1 bên chồng , 1 bên bố mẹ. Còn việc cho nhà cho đất thì ngay cả bố mẹ đẻ cho nhà cho con trai nhưng vẫn đứng tên là chuyện bình thường( đây là điểm cộng cho bố mẹ vợ của cụ , e dự là bố mẹ đẻ của cụ cũng chưa cho hoặc chưa có điều kiện).theo e cụ không nên ơ nhà vợ nữa vì cảm giác này cũng không dễ dàng với bất cứ ng nào .sau này cụ có con gái đi lấy chồng sẽ hiểu đc cảm giác của bố mẹ vợ. E nghĩ 2 bố con cụ đang hiểu nhầm nhau mà mới xảy ra chuyện đó, cụ nên gặp mặt 1 lần nữa để nói chuyện rõ ràng , e nghĩ bố mẹ cụ cũng chắc có gì khó xử trong truyện đầu tư tiền của cụ, kể cả bố mẹ sai thì phận làm con vẫn phải thăm hỏi bố mẹ. E nghĩ chuyện lời lãi của số tiền cụ gửi thì cũng thôi, có thể bố mẹ lỗ thật thì sao vì định mua cho con rể cái nhà , vài năm sau có lãi thì con mình cũng sướng mình cũng mát mặt với con rể ai dè lại lỗ, nhưng đến giai đoạn cụ đòi cụ nhạc lại chưa bán đc nên có thể cũng bực mình còn cụ thì lại cho rằng abcd....mấy năm trước đầu tư bds ai chả lỗ(điều này chắc cụ không biết) . E nghĩ cả 2 đang nóng nên gặp nhau đã ạ

Danhia

Xe tải
Thực ra em là đứa đầu tư bđs trong những năm 2009-2011
(những năm cụ gửi tiền), nếu thời điểm cụ gửi tiền từ năm 2009 và giữa năm 2010 thì đầu tư bđs có sinh lãi, cụ thể sẽ tuỳ từng thương vụ nhưng cứ tính trung bình đc khoảng 18-20%/vụ trao tay kéo dài 3 tháng. Còn bắt đầu từ giữa 2010 mới gửi tiền trở về đến nay thì đó là giai đoạn bđs lao dốc và đóng băng, thoát ngay giữa năm 2011 thì lỗ 30% nhưng sau đó thì gọi là đóng băng hẳn, đến năm 2015 mới bắt đầu nhúc nhắc được nhưng tính lỗ trên vốn sẽ nằm ở khoảng 40-50%. Cụ gửi 4tỷ để đầu tư, đến giai đoạn này bố mẹ vợ cụ trả đúng cụ 4 tỷ em nói thật là ông bà đã chịu phần thiệt thòi về mình rồi.
Chuyện đất cát ông bà cho vợ chồng cụ, nói thật lòng là do cách cụ cư xử quá coi trọng đồng tiền mà ko hề đặt tình nghĩa công ơn 2 người đã sinh ra và nuôi lớn người giờ là vợ cụ nên họ ko sang tên cho cụ, nhưng họ cũng ko đòi lại đất hay đuổi vợ chồng cụ ra đường mà cụ đã thái độ với bố mẹ vợ như vậy thì em thấy là cụ đang cư xử không phải với bố mẹ vợ và vợ của cụ.
Nói về việc cụ nuôi vợ ở nhà ko đi làm mấy năm nay, việc vợ cụ ko đi làm là thiệt thòi cho mợ ấy vì đã ko được giao lưu và học hỏi với xã hội bên ngoài, thời gian vợ cụ ở nhà qly nhà cửa và chăm sóc các con của cụ em nghĩ cụ nên trân trọng, đừng nghĩ cụ đã nuôi vợ cụ từng ấy năm. Khổ, cụ thuê ôsin cụ vừa nuôi ăn ở, vừa phải trả lương 5tr/th, vừa phải nịnh nọt ôsin ngta mới chịu ở với nhà cụ đôi năm. Giờ có người phụ nữ tận tâm ở nhà lo lắng cho gđ của cụ, cụ còn tính toán là cụ nuôi mợ ấy bấy nhiêu năm thì em cũng đến chịu cụ. Cụ tính luôn lương giúp việc và slot mỗi lần lên giường xem cụ phải trả mợ ấy bao tiền công và so lại xem số tiền mợ ấy đã chi tiêu thì cụ có thiệt hại nhiều không đã rồi hãy kể về điều đó.
Có thể vì cụ đã ko ở trong vị trí những người đầu tư bđs trong 6 năm trôi qua, cụ ko hiểu đc những khó khăn thăng trầm mà họ trải qua, cụ ở ngoài thấy ngta đổi xe cụ nghĩ là họ có tiền, nhưng có những vấn đề sâu ở trong cụ ko hiểu đc. Dân bđs lớn phải giữ hình ảnh, mà ko cần nói dân đầu tư bđs nói riêng làm gì, nói đến giới doanh nghiệp nói chung những ông chủ bà chủ dù trong túi có đôi củ vẫn cứ ngồi audi với bmv ra đường cà phê bt, họ phải giữ hình ảnh, ko giữ đc hình ảnh thành đạt là chủ nợ đến xé nát cv và tài sản của họ ngay cụ ạ.

Em hnay nói hơi nhiều và dài với cụ, đó là em muốn cụ hiểu về những mặt trái trong ngành đầu tư bđs thời gian qua, mong cụ hiểu tấm lòng bố mẹ vợ cụ với con gái của họ và cụ, suy nghĩ của họ về mái ấm của con gái họ và chính là mái ấm của cụ, cụ đừng vì suy nghĩ chưa thấu hiểu hết chuyện của mình để đánh mất đi điều đó.

Đặt cụ vào vị trí của vợ cụ, liệu cụ có thấy hạnh phúc ko khi vợ cụ coi thường bố mẹ cụ dù bố mẹ cụ đã nhịn vợ cụ và nhận phần thiệt về mình? Cụ còn các con nữa, đừng để các con cụ thiếu đi không khí đoàn viên trong gia đình họ tộc vì khoản lãi ước tính của 4 tỷ hay vì mảnh đất ko đc sang tên. Họ chưa sang tên là họ có lý do, nhưng em tin những ng đã chịu thiệt để trả đúng 4tỷ cụ gửi thì họ sẽ không làm điều gì có hậu quả xấu đến gia đình hp của chính con gái và cháu ngoại nhà họ.

Cụ đừng chi li và rạch ròi quá, tiền quan trọng nhưng tình cảm ruột thịt quan trọng hơn nhiều. Nếu cụ quý trọng gia đình có vợ và con cụ trong đó, cụ nên thay đổi lại thái độ với bố mẹ vợ của cụ và đừng tính toán tiền nong với bố mẹ vợ của cụ, như vậy mới đáng mặt đàn ông - rộng lượng.

Đừng nghe vài cụ xút xách balo lên và đi, mua nhà khác để ở, em nhận định là mặc váy hết, chả hiểu mịa gì về tình nghĩa cả và chỉ biết quý tiền. Tiền cụ chết cụ có khuân theo đc ko? Các cụ nhiều khi cứ trách bọn nhà giàu tiêu hoang, ngta bỏ tiền ra để mua vui, vậy thì cụ cho phép mình là người giàu đi, bỏ vài tỷ để mua lấy sự yên vui trong gia đình và họ mạc bên vợ, cụ nghĩ kĩ đi xem là rẻ hay đắt?
Cụ đúng là người hiểu biết, cụ chủ thớt nên xem lại mình đã.

vietsonxp

Xe tăng
Xây nhà trên đất bố vợ.
Câu này éo sai bao giờ.
Thực tế giờ:
+ Tiền 4tỷ đã lấy về rồi, lãi thôi bỏ qua đi.
+ Lô đất đã xây nhà đang ở, sang nói ông bà nhạc xem giá bn thì trả đi. Nếu ko thà mất 2,5tỷ tiền đã xây, nhưng còn 4tỷ vợ đang cầm đi mua gấp cái nhà khác mà ở, ko thì vài hôm nữa cụ mất nốt cả vợ con.
E theo cụ này. Cụ chủ theo pa này là ok.

Taycuphach

Xe tải
Chủ thớt khôn thế ...

4 tỏi của cụ so với nhà mặt phố đã là gì ...
Đầu tư cụ lại đòi phải đảm bảo thu lợi lãi suất như ngân hàng ...
Tất nhiên tiền bạc phân minh nhưng mình hành xử ntn để ko mất tình cảm gia đình cụ ạ nhất là trong khi cụ đã có căn nhà rồi chứ có phải không đc gì đâu.

em cũng ko đồng ý với một số câu nói và hành động của bmv của cụ nhưng nếu họ có cho cụ căn nhà mặt phố (chưa sang tên cho cụ cũng đc) thì cũng là đc rồi.

linhocvit

Xe tăng
Hay nhỉ? Gạt hết mọi chuyện tiền bạc sang 1 bên ..cụ ngồi yên tĩnh và ngắm vợ xem có yêu không nào?? Nếu còn yêu vợ thương con thì vụ tiền bạc này xử lý đơn giản

doanphucgt

Xe điện
Riêng cái khoản có vài chục tỏi em không đủ trình tư vấn , nhường cụ dưới
Em cũng vào nghe ngóng thôi. Nhưng mà câu chuyện ít nhắc tới vai trò của vợ, con nhỉ. Cụ chủ một mực nhắc tới tiền thôi.

linhocvit

Xe tăng
Dân công nghệ kiếm ác lắm..bạn em nó đầu tư máy đào bitcoin và các loại coin khác,chạy cos điện thoại trừ hết chi phí đi rồi nó kiếm 2 tỏi /1 năm..ngưòi thật việc thật

vietpq75hanes

Xe container
Nan giải phết nhỉ. Chuyện nội bộ gia đình quả thật phải ở trong mới hiểu hết đc những bức xúc mà cụ thớt phải trải qua, còn nói thật tính E vốn sòng phẳng và cái gì cũng phải rõ ràng, rành mạch, còn nếu ko E cũng sách ba lô lên và đi.

PVsystems

Xe tải
Cụ chủ đòi lại được 4 tỷ nhưng lại để mất đi nhiều thứ. Không những về tình cảm mà còn cả vật chất nữa. Cụ chủ đã có những bước tính toán thật sự sai lầm, và không tinh tế. Đúng là ông trời công bằng, cho cụ cái tài kiếm ra nhiều tiền, nhưng lại lấy đi của cụ cái cách dùng tiền để mua hạnh phúc. Em không nói bố mẹ vợ cụ đúng, nhưng là một người con thì cụ sai nhiều hơn. Sự nghi ngờ, không tin tưởng nhau không bao giờ xuất phát từ một phía cụ ạ. Khi cụ có thiện cảm với ai, tự nhiên người đó cũng có thiện cảm với cụ. Và khi cụ không thích ai, mặc dù không nói, không thể hiện gì nhưng họ vẫn cảm nhận được điều đó thành ra sẽ đề phòng với cụ. Vậy nên cách giải quyết là, hãy sống tốt với họ, chân thành. Chỉ đơn giản vậy thôi.