[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

Ngô.Tường

Xe tăng
Chúc Cháu thành công trong con đường mình đã chọn=D>=D>=D>=D>=D>=D>

thaonguyengarden

Xe tải
crocodiles

tientung000

Xe điện
Gái nhà chú có học bổng Jasso 4.8 man rồi và dự kiến lấy thêm/hoặc học bổng của Lawson hơn 13 man nữa thì liệu còn phải đi làm thêm mới đủ sống và sinh hoạt ko hả cháu?
Chúc mừng cụ. Cháu nhà cụ được học bổng 13 man thì cũng sống khá thoải mái rồi, tất nhiên là nếu ko tính học phí. Tuy nhiên đa số các cháu sẽ muốn học cao hơn, nên việc tích lũy và làm thêm cho sau này là vẫn có. Nếu chỉ 4.8 man thì hơi thiếu, tùy vùng, có thể thiếu chút xíu hoặc nhiều hơn, nhưng làm thêm được thì vẫn dư.
Làm thêm được phép max 28h/tuan, giả sử 800y/h thì 1 tháng có 28*800*4=89600, gần 9 man
Cụ chia sẻ con đường nhận học bổng của f1 đc ko ạ?

Mà cháu sang bên đó không chịu chuyên tâm học hành đi mà lại vào chém gió otofun làm gì cho mất thời gian? Chú thấy dân du học nó vào diễn đàn tathy để trao đổi học hành chứ đâu có vào otofun chém gió? Ở đây toàn cụ già vô công rồi nghề thôi cháu ạ, chẳng chăn được boy nào đâu
Cụ cứ để e nó chăn ,chưa biết e nó thích Boy hay Man đâu nhá
Ahihi

o0senri0o

Xe buýt
Các cụ lớn tuổi mà nhắng nhít quá. Thực ra có một số nick mới cứ tìm mọi cách câu bài nên cũng chả biết thật giả thế nào. E này lại là 1 bạn trẻ mò vào diễn đàn toàn chủ yếu các ông bà già để hỏi chuyện học hành thì kể ra cũng hơi kỳ lạ. Cơ mà nhiều khi nghi ngờ thì có khi lại bỏ qua ko giúp được người thật sự cần. Thực sự thì kinh nghiệm của mình ở nhật rất hạn chế nên mình hoàn toàn ko thể cho bạn trẻ những lời khuyên thật sự bổ ích được nhưng nếu bạn trẻ muốn sang đó học tập thật sự chứ ko phải đi cày baito kiếm tiền thì mình giới thiệu cho bạn một cái tên. Người này là du học sinh cũng ở homestay với bố mẹ nuôi như bạn, yêu hát nhạc và giờ khá thành công cũng như khá nổi tiếng trong cộng đồng du học sinh ở Nhật. E ý cũng rất chịu khó chia sẻ kinh nghiệm với các lứa đàn em. Vậy nên bạn chịu khó đọc các bài chia sẻ của e ý (mình gọi nó là e còn với bạn thì nó là chị), bạn sẽ thu được rất nhiều điều có lợi cho cuộc sống của bạn ở nhật. Bạn cũng nên pm facebook mà hỏi những việc cần hỏi (nên tìm hiểu trước mọi thứ rồi cái nào thật sự ko biết thì pm chứ ko nên hỏi những câu vớ vẩn thì em đó nó ko trả lời đâu vì hàng ngày nó nhận hàng đống pm hỏi đủ thứ, nó ko đủ thời gian trả lời những câu hỏi linh tinh của những bạn chưa chịu tìm hiểu tí gì, cứ quen kiểu ăn sẵn ở nhà. Thêm nữa là nó cũng bận nên có thể bạn sẽ phải chờ nó trả lời hơi lâu). Cái đứa đấy tên là Dương Linh. Bạn cứ search facebook đánh nguyên chữ tiếng việt Dương Linh là ra (nó học ở saga university và h đang dạy ở trường Nagasaki International University). Nên pm hỏi hoặc follow nó chứ đừng cố add bạn bè với nó ko add đc đâu vì face của nó full list bạn bè rồi ^^!. Ngoài ra ở nhật cũng có những group chia sẻ rất nhiều kinh nghiệm bổ ích ở nhật, bạn nên follow. Mình biết 1 nhóm tên là Sugoi. Bạn search face sẽ thấy.

Huuminh

Xe tăng
Chú có t cháu họ ( mẹ nó là e họ chú),sau khi tốt nghiệp ĐH GTVT ko kiếm đc việc ở HN,chú liền khuyên nó sang N theo hướng tu nghiệp sinh. Chú nhờ t bạn chú,1 công ty chuyên đưa người sang lao động phổ thông và cả dạng tu nghiệp sinh. Nó cũng phải mất 1 năm học tiếng N ở VN rồi mới sang bên đó đc. Tg mới sang nó cũng đc làm thêm 4h 1 ngày,nhưng về sau nó làm việc tg nhiều hơn. Khoá học của nó là 18 tháng đã xong,nó lại xin visa thêm và chịu khó làm việc,nó xin đc chỗ làm việc cũng rất khá. Cách đây 2-3 tháng,mẹ nó gọi điện báo tin vui là toàn bộ số tiền đầu tư cho nó sang bên đó,nó đã gửi về đủ hết rồi. Lúc nó sang là ở Tokyo giờ vẫn làm việc ở Tokyo.

fuxe

Xe container
Cháu có định cư ở Nhật thì đừng lấy chồng Nhật. Nó phí ra :))

Civic to Merc.

Xe container
Chúc mừng cụ. Cháu nhà cụ được học bổng 13 man thì cũng sống khá thoải mái rồi, tất nhiên là nếu ko tính học phí. Tuy nhiên đa số các cháu sẽ muốn học cao hơn, nên việc tích lũy và làm thêm cho sau này là vẫn có. Nếu chỉ 4.8 man thì hơi thiếu, tùy vùng, có thể thiếu chút xíu hoặc nhiều hơn, nhưng làm thêm được thì vẫn dư.
Làm thêm được phép max 28h/tuan, giả sử 800y/h thì 1 tháng có 28*800*4=89600, gần 9 man
Cụ chia sẻ con đường nhận học bổng của f1 đc ko ạ?
Cũng do thi cử cả thôi mà cụ. Cháu test eju tự nhiên có giấy báo của Jasso...còn học bổng tư nhân là dành cho học sinh dưới 20 có cc n1.

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
Cháu xin kể sơ qua cuộc sống hiện nay của cháu ở Nhật Bản :

Cháu ở home stay với gia đình Nhật Bản mà cháu nhận là cha mẹ nuôi, cha mẹ nuôi của cháu cho ở miễn phí (còn tiền ăn cháu đóng góp là 3 man/hàng tháng). Nhà cha mẹ nuôi của cháu ở Machida (Tokyo), cách trường cháu học khoảng 40km. Hàng ngày cháu đi bộ khoảng 20 phút đến ga tàu Machida, rồi đi tàu khoảng 1h tàu để đến trường (cháu đã mua vé tháng loại 2,2 man/3 tháng)
Ẹc, thế thì đỡ quá nhiều chi phí, và do trường học ở gần nên vé tàu đi lại cũng mất ít. "Cháu" cố lên, cần hỏi gì thì các cụ các mợ ở OF sẽ chia sẻ. Năm ngoái, giờ này "chú" cũng ở Nhật đấy. Ngày đi bộ 1-1,5 tiếng, đi tàu + xe buýt ngày mất 3-4 tiếng, đi nhiều cũng quen, cuộc sống rồi cũng điều hòa được. Mỗi tội, nhớ nhà và bạn bè nên vẫn buồn!

TechNip2016

[Tịch thu bằng lái]
Cháu chào các cô, chú, bác Otofun

Cháu là một học sinh Việt Nam và đã theo dõi các bài viết Otofun được một thời gian. Cháu không du học ở EU, Mỹ, Canada, cháu chỉ du học ở Nhật Bản thôi ạ. Kinh nghiệm của cháu về Nhật Bản là con số 0 (cháu mới sang Nhật Bản được 10 ngày, và trước đó cháu chưa hề sang Nhật Bản bao giờ).

Cháu mong muốn được chia sẻ câu chuyện hội nhập xã hội Nhật Bản của cháu, và rất mong nhận được sự chỉ bảo của các cô, chú, bác.

Đây là ảnh chụp ngày nhập học đầu tiên (21/09/2016) của cháu :

A đang ở Ikebukuro, sunshire city. Cháu rảnh ko, anh qua tư vấn cho, thực ra ko có j nhiều. Chỉ chút xíu kinh nghiệm sống thui

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cháu chào các cô, chú, bác Otofun

Cháu là một học sinh Việt Nam và đã theo dõi các bài viết Otofun được một thời gian. Cháu không du học ở EU, Mỹ, Canada, cháu chỉ du học ở Nhật Bản thôi ạ. Kinh nghiệm của cháu về Nhật Bản là con số 0 (cháu mới sang Nhật Bản được 10 ngày, và trước đó cháu chưa hề sang Nhật Bản bao giờ).

Cháu mong muốn được chia sẻ câu chuyện hội nhập xã hội Nhật Bản của cháu, và rất mong nhận được sự chỉ bảo của các cô, chú, bác.

Đây là ảnh chụp ngày nhập học đầu tiên (21/09/2016) của cháu :

Chú xin phép post lại và hỏi: 3 man/tháng và 3 sên / tháng là bi nhiêu vậy ???

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bạn mới sang, mình chỉ xin có chút lời khuyên sau đây: Bạn cần phải xác định rằng sang Nhật là các bạn phải tích cực học tập cũng như làm việc. Không riêng gì ở bên Nhật, mà ngay ở Việt Nam cũng vậy thôi, nếu bạn không cố gắng chắc chắn bạn sẽ bị đào thải. Không nói đâu xa xôi, đơn cử ở Việt Nam mình thôi, cũng cùng là các bạn sinh viên vừa mới ra trường, tại sao có những bạn lại có việc làm ngay với mức lương cũng không tệ, nhưng tại sao có những bạn luẩn quẩn 2, 3 năm sau vẫn chưa có được việc làm ổn định? Tất cả đều do sự quyết tâm và cố gắng không ngừng của các bạn.
Xin phép bổ sung thêm lời khuyên của bạn Gangnam : Sang bển dùng ít ba su cao thôi.

vilexim

Xe container
Website
hieucoffee.webnode.vn
Bạn mới sang, mình chỉ xin có chút lời khuyên sau đây: Bạn cần phải xác định rằng sang Nhật là các bạn phải tích cực học tập cũng như làm việc. Không riêng gì ở bên Nhật, mà ngay ở Việt Nam cũng vậy thôi, nếu bạn không cố gắng chắc chắn bạn sẽ bị đào thải. Không nói đâu xa xôi, đơn cử ở Việt Nam mình thôi, cũng cùng là các bạn sinh viên vừa mới ra trường, tại sao có những bạn lại có việc làm ngay với mức lương cũng không tệ, nhưng tại sao có những bạn luẩn quẩn 2, 3 năm sau vẫn chưa có được việc làm ổn định? Tất cả đều do sự quyết tâm và cố gắng không ngừng của các bạn.
Em cũng sắp đi học đơi, bác dạy gì em ko? :T

tientung000

Xe điện
Chú xin phép post lại và hỏi: 3 man/tháng và 3 sên / tháng là bi nhiêu vậy ???
Khụ khụ, đôi khi cháu nghĩ tiếng Việt cổ là rất chuẩn và hay. 3 man = 3 vạn, 3 sên = 3 thiên (ngàn), 1yen = 200 vnd cho dễ tính! Cụ nhẩm được chưa?
Cái văn hóa uống riệu nữa, Nhật Tàu Hàn nâng cốc hô Can pai Can pei Can pe, Việt cổ ta chuẩn là Cạn be!!! :D
"Cụ hâm rượu nữa đi thôi
Be này cũng đã vơi rồi còn đâu.." - Uống rượu với Tản Đà

Btw tks cụ Civic to Merc.

HÀNH KHẤT

Xe tăng
Ở Homstay tiếng nhật lên nhanh đấy cháu. Nhà bố mẹ nuôi có con trai ko cháu