[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Các trường như Jochi, Waseda, hay các trường quốc lập của Nhật Bản thì phải tự làm thủ tục ạ, vì các công ty tư vấn họ cũng không thạo đâu. Cháu chuẩn bị hồ sơ vào Waseda và Jochi mất tất cả thời gian là 8 tháng và lệ phí đăng ký (nộp trực tiếp cho trường) là 12 man cả hai trường ạ.

Sau khi đỗ cả hai trường thì cháu phải đấu tranh tư tưởng rất lâu, giữa một trường rất danh tiếng (Waseda) nhưng không có học bổng và một trường kém danh tiếng hơn (Jochi) nhưng được miễn học phí 100%. Cuối cùng cháu chọn Jochi, vì thực sự bố mẹ cháu bỏ ra 1,2 tỷ để cháu học Waseda là quá nặng ạ.
Cháu nhầm một chút ạ : lệ phí là 12 triệu hai trường (không phải 12 man ạ)

Civic to Merc.

Xe container
Nếu học tiếng Anh thì không phải thi gì ạ, chỉ cần nộp đủ hồ sơ là xong (kết quả IELTS, học bạ công chứng PTTH, kết quả SAT)
Học bạ công chứng PTTH thì mình tự công chứng và gửi đi, còn điểm thi IELTS và SAT thì sau khi thi, mình đăng ký địa chỉ trường đại học và ban tổ chức IELTS và SAT sẽ gửi trực tiếp, chứ mình không được gửi chú ạ.
Ca nhà chú là tiếng Nhật mà. Bạn ấy định sang cả đó thi và cả tại vn sao đó. Nói chung để chỉ là sang Nhật học chắc ko khó nhưng đc vào tr như ý chắc ko đơn giản. Dù bạn ấy cứng nhưng chú thấy còn gian nan lắm :( mệt cháu à!

CongNong2Xenh

Xe tải
Cháu không hợp bên đó mà lại sang bên này chém gió là chú biết cháu thuộc thể loại nào rồi
Cụ có j chia sẻ với e nó thì chia sẻ sao lại dùng từ mạnh thế ạ. Hay việc e nó xin kinh nghiệm ảnh hưởng đến đời sống tinh thần của cụ.e ko hiểu lắm.
Ồ... như em gái thì ko bàn. Vì em chứng tỏ được tài năng của em nên bên đó họ đào tạo em. A đang thắc mắc là những bạn đi sang bằng các công ty môi giới cơ... nhà a có 1 cậu em họ ms đi năm ngoái... đang học đại học thì bỏ vì không theo đc... chạy mất mấy trăm để sang đó du học... ko hiểu bên đó có ji hấp dẫn các bạn ý như vậy...
P/s tiện đây chúng mình hơn kém nhau có gần chục tuổi thôi a e thôi e :))
Việc hấp dẫn là lương cụ ạ. Đi du học là cách các cụ Việt Nam mình lách luật. Sang đó thì đi xin việc làm full thời gian cho phép và làm chui. Rồi lên lớp ngủ hết thời gian cho học thì về. 1 tháng làm chăm chỉ cũng đc 3 4 chục thì cụ tính bao lâu thu hồi vốn.

Hasau

Xe hơi
Cháu có hay "đứng cạnh cửa sổ" ngắm tàu ko đấy :D ?
Bài này có hơi hướng PR rồi chứ chú làm bộ đội dạt vòm lang thang khắp đất Nhật rồi mà chưa nghe tiếng trường Jochi Daigaku bao giờ cả mà cháu bảo là top đầu, thực ra không phải là trường vớ vẩn nhưng xem ranking thì kéo chuột mãi mới đến :D
http://www.webometrics.info/en/Asia/japan
Cụ rất tỉnh và đập choai. :D

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Jochi Daigaku Em có tài liệu học IELTS nào hay hay không mail cho a :D . A thi mãi mới được 6.5 . Em thi mấy lần lên 8.0 thế . Speaking skill em hay luyện ở đâu. Mail a là godfathera12014@gmail.com .
Cháu chỉ luyện hai tháng IELTS ở RES ạ, còn tiếng Anh thì cháu bắt đầu học từ lớp 1 ạ
Lần thi 8.0 là lần thi thứ hai của cháu (lần đầu cháu thi đầu năm lớp 10 (IELTS 7.5) nên đến lớp 12 bị quá hạn nên phải thi lại)
Speaking skill thì cháu không biết vì sao, nhưng từ bé cháu có khả năng bắt chước giọng nói ạ

o0senri0o

Xe buýt
Cháu đã tìm được việc ở một shop bán đồ lưu niệm cho khách nước ngoài ở Sinjuku ạ. Ông chủ thấy tiếng Anh của cháu rất tốt nên đồng ý ngay ạ, lương thử việc 3 tháng đầu tiên là 1000 yên/giờ ạ (sau đó hứa tăng lên 1200 yên/giờ nếu cháu làm tốt). Khoảng tháng 11/2016 cháu sẽ đi làm, sau khi xin được giấy phép làm thêm.
Lương đấy là gấp rưỡi lương bình thường rồi đấy. Chúc mừng bạn trẻ nhé ^^

daudoc

Xe buýt
Lời khuyên cho mợ là nếu đã sang đây mà không phải lo về kinh tế thì nên tập trung học tiếng Nhật thôi, đừng sa đà vào làm thêmnhiều, mà học tiếng Anh song song vs tiếng Nhật thì em e hơi khoai. Thêm nữa là cách dậy ở Nhật khác hẳn vs VN nên N3 ở VN sang đây ban đầu sẽ sốc một tí sau thì chắc ổn, nữa là làm thêm thì chọn việc j được giao tiếp nhiều chút, mà mợ có bố mẹ nuôi ng Nhật rồi thì quá tốt. Phải cái việc đi lại quá vất vả, 1h đi tàu cộng vs đi bộ 20p mỗi ngày, cố gắng giảm thời gian chết thì tốt!

ngotatto

Xe lăn
Người OF
Website
gomsuminhlong.vn
Chào cô bạn trẻ và chúc mừng cháu đã đến với nước Nhật, sẽ mất khoảng 6 tháng để quen với nhớc Nhật và mất khoảng 1 năm để yêu nước Nhật.
Do cháu sang chỉ để học nên cs sẽ khác 1 chút với các bạn DHS khác, tuy nhiên vẫn là cuộc sống của 1 DHS xa nhà.
Ở Nhật có mấy điều lưu ý cháu:
1- thẻ ngoại kiều, thẻ học sinh thường xuyên mang theo, CA đc phép kiểm tra giấy tờ bất cứ khi nào, nếu thiếu sẽ phải ngồi ở sở ít nhất 120 phút.
2- nói thật. Trong mọi việc từ học tập đến làm việc, nên nói thật với người Nhật. Họ rất ghét nói dối.
3- với người VN và TQ, không nên tin bố con thằng nào, không ký vào bất cứ giấy tờ nào khi không hiểu về nó.
Châu cứ tìm hiểu kỹ, trong thời gian ở Nhật, nếu cần gì giúp đỡ, hãy PM cho chú.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Lương đấy là gấp rưỡi lương bình thường rồi đấy. Chúc mừng bạn trẻ nhé ^^
Cháu cảm ơn chú ạ, shop đó cách trường của cháu có 500m (đều nằm ở Sinjuku) nên nếu đi làm thêm, cháu có thể đi bộ thẳng từ trường mà không cần đi tàu, tiết kiệm được nhiều thời gian chú ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Lời khuyên cho mợ là nếu đã sang đây mà không phải lo về kinh tế thì nên tập trung học tiếng Nhật thôi, đừng sa đà vào làm thêmnhiều, mà học tiếng Anh song song vs tiếng Nhật thì em e hơi khoai. Thêm nữa là cách dậy ở Nhật khác hẳn vs VN nên N3 ở VN sang đây ban đầu sẽ sốc một tí sau thì chắc ổn, nữa là làm thêm thì chọn việc j được giao tiếp nhiều chút, mà mợ có bố mẹ nuôi ng Nhật rồi thì quá tốt. Phải cái việc đi lại quá vất vả, 1h đi tàu cộng vs đi bộ 20p mỗi ngày, cố gắng giảm thời gian chết thì tốt!
Hôm nay cháu vừa kiểm tra năng lực tiếng Nhật, cháu được xếp vào lớp trình độ trung cấp rồi ạ, vậy là cháu tiết kiệm được 1 năm học tiếng Nhật (các bạn nước ngoài của cháu phải học từ sơ cấp)

o0senri0o

Xe buýt
Cháu cảm ơn chú ạ, shop đó cách trường của cháu có 500m (đều nằm ở Sinjuku) nên nếu đi làm thêm, cháu có thể đi bộ thẳng từ trường mà không cần đi tàu, tiết kiệm được nhiều thời gian chú ạ.
Khởi đầu thế là cũng tốt đẹp rồi. Bạn trẻ chắc chắn sẽ còn gặp nhiều khó khăn phía trước. Thôi thì cứ chúc bạn trẻ học tập tốt, lao động tốt, giữ gìn sức khoẻ thật tốt. Cũng gần 1:30 rồi, nên đi ngủ đi cho khoẻ người.

nicehouse.net.vn

Xe tải
Website
www.Nicehouse.net.vn
Mới có thế mà đã nhộn nhạo hết cả lên bảo sao e HH Phương Nga kia ko có kẻ chồng tiền tỉ cụ nhờ :))
Chuẩn men cụ!Nhưng e nghĩ cháu nó nghiêm túc.Mình vào lót dép hóng thôi ạ ;))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Chào cô bạn trẻ và chúc mừng cháu đã đến với nước Nhật, sẽ mất khoảng 6 tháng để quen với nhớc Nhật và mất khoảng 1 năm để yêu nước Nhật.
Do cháu sang chỉ để học nên cs sẽ khác 1 chút với các bạn DHS khác, tuy nhiên vẫn là cuộc sống của 1 DHS xa nhà.
Ở Nhật có mấy điều lưu ý cháu:
1- thẻ ngoại kiều, thẻ học sinh thường xuyên mang theo, CA đc phép kiểm tra giấy tờ bất cứ khi nào, nếu thiếu sẽ phải ngồi ở sở ít nhất 120 phút.
2- nói thật. Trong mọi việc từ học tập đến làm việc, nên nói thật với người Nhật. Họ rất ghét nói dối.
3- với người VN và TQ, không nên tin bố con thằng nào, không ký vào bất cứ giấy tờ nào khi không hiểu về nó.
Châu cứ tìm hiểu kỹ, trong thời gian ở Nhật, nếu cần gì giúp đỡ, hãy PM cho chú.
Cháu được dặn là 5 vật bất ly thân (thẻ ngoại kiều, thẻ sinh viên, thẻ đi tầu, điện thoại và ô che mưa)

kts. Tùng Thanh

Xe tải
Cụ có j chia sẻ với e nó thì chia sẻ sao lại dùng từ mạnh thế ạ. Hay việc e nó xin kinh nghiệm ảnh hưởng đến đời sống tinh thần của cụ.e ko hiểu lắm.

Việc hấp dẫn là lương cụ ạ. Đi du học là cách các cụ Việt Nam mình lách luật. Sang đó thì đi xin việc làm full thời gian cho phép và làm chui. Rồi lên lớp ngủ hết thời gian cho học thì về. 1 tháng làm chăm chỉ cũng đc 3 4 chục thì cụ tính bao lâu thu hồi vốn.
Cháu nghe gia đình cu e họ cháu bẩu sang đó làm thêm đc 50 củ mà cụ... hix. Cụ thông não cho cháu phát ạ

ngotatto

Xe lăn
Người OF
Website
gomsuminhlong.vn
Cháu được dặn là 5 vật bất ly thân (thẻ ngoại kiều, thẻ sinh viên, thẻ đi tầu, điện thoại và ô che mưa)
Thẻ ngoại kiều, thẻ học sinh là bất ly thân, không đc phép đưa cho bất kỳ ai. Thẻ đi tầu quên còn mua vé lẻ đc.
À quên, ở Nhật họ rất thích giúp đỡ người khác và giúp rất nhiệt tình, nhưng nếu muốn giúp đỡ hãy hỏi họ nhé.
Ngoài ra chẳng may đi lạc có thể nhờ CA ddưa về tận nhà.

Smee april

Xe điện
Tố béo còn kinh nghiệm j nữa? Gái nhà c cũng vừa đi Apu.
Thẻ ngoại kiều, thẻ học sinh là bất ly thân, không đc phép đưa cho bất kỳ ai. Thẻ đi tầu quên còn mua vé lẻ đc.
À quên, ở Nhật họ rất thích giúp đỡ người khác và giúp rất nhiệt tình, nhưng nếu muốn giúp đỡ hãy hỏi họ nhé.
Ngoài ra chẳng may đi lạc có thể nhờ CA ddưa về tận nhà.

daudoc

Xe buýt
Em thấy cách xin học bổng và con đường du học của bạn này có gì đấy ảo. Thường thì các cháu ở VN sẽ sang Nhật theo diện học trường tiếng Nhật khoảng 2 năm, sau đó học cao đẳng hoặc đại học. Học bổng miễn phí ngay từ ở VN mà chỉ có N3 thì em chưa nghe. Bạn em người Indo nói tiếng Anh như người bản xứ mà vẫn phải học 2 năm trường tiếng Nhật, giờ vì vấn đề visa mà phải chọn bừa một trường cao đẳng để học chống chế! Dù sao thì cũng chúc mừng bạn đã xuất dương, một cánh cửa mới đã mở ra, hãy tỉnh táo!