Thảo luận Câu chuyện HRV và Corolla Cross

vieteuro

Xe container
Con HRV này năm 2016 em sang Sing đã chạy đầy đường, mà về ta lâu lâu sau mới có
Nhưng với tầm 900 em sẽ k lấy 2 con xe này, tại sao k nghĩ tới con Tucson nhỉ, hay Outlander
Cụ chuẩn
Làm ngay con tucson

moongket

Xe điện
Thằng hrv
Mẫu mã cũ nhất là bọn honda định giá cao vãi nên dân ta không thèm để ý luôn

Prelax

Xe tăng
Chẳng hiểu sao bác nói vậy. Tucson là cuv phân khúc C , cross cũng vậy. Còn con kona là B cụ nhé
Cross chỉ là B+ thôi bác ơi, đừng nhìn vào logo, Tuc k vừa đâu, bác soi lại đi

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Nhắn Honda em mới nhớ chiều vừa chạy con CRV mới tinh. Xe thì yếu, chạy thì ông mà giá tỷ bạc bản full quá khiếp. Mấy ông sale Honda tán kinh thật. Tầm tỷ như CRV vác sang làm con Subaru ngon hơn tỷ lần.

77665508

Xe điện
Em đang đợi Mu-X 2021, cụ nào giống em điểm danh cái. Thấy Isuzu phúc đồng bẩu tháng 4 này là có.

hduong13579

Xe tải
Chịu cụ. Để xếp hạng con xe nào ở phân khúc nào thì phải tính đến chiều dài cơ sở. Con Cross dùng khung gầm con CHR với chiều dài cơ sở 2639mm ( với Kona là 2600, HRV là 2600) cùng loanh quanh 2m6, dĩ nhiên Toy dài hơn tí. Con Tucson dài cơ sở 2670( thế hệ mới là 2680), trong đó RAV4 của Toy là 2690, CX5 là 2700. ( Bổ sung thêm cho cụ là Altis chiều dài cơ sở nó 2700 nhé)Thế giới nó còn phân thêm SUV cỡ A với chiều dài cơ sở quanh 2m5 gồm có Ecosport, Venue hay Kia Sonet.
Cross được xây dựng trên gầm bệ mẫu SUV cỡ B toàn cầu của Toy là CHR nhưng theo thị hiếu của châu Á, làm nó dài rộng hơn, nhưng động cơ và hệ thống treo thì vẫn thua bọn phân khúc C một bậc ( treo sau của Tucson là liên kết đa điểm, trong khi của Cross vẫn là thanh xoắn như các bạn Kona, HRV..) nên cảm giác khi đi xe sẽ kém hơn một bậc.
Còn về SUV với CUV thì nhiều thớt trên otofun này bàn quá nhiều rồi. Nói chung là hiện tại các nhà sản xuất gọi chung mấy con gầm cao là SUV hết nên ta cứ coi như vậy đi ( vì cái tên SUV - Sport Utility Vehicles - mẫu xe thể thao đa dụng) nó áp lên mấy con gầm cao cũng ko sai. Và giờ nhiều con SUV thuần chủng nó cũng khung gầm liền rồi, điển hình là Land Rover Defender.
Đúng là e chịu cụ thật. Cụ ngồi ngay ngắn cho em hành lễ cái. Cái thằng cross bản hybrid nó vượt trội bao tính năng cụ không kể. Cụ kể mỗi cái thanh giằng sau. Mà ko biét cụ chạy tuc voi cross duoc bao lâu rồi. Chứ mấy cái thanh giằng đa điểm cụ kể trên con tuc , em đi đường bằng thành phố mà nhiều chỗ nó lắc như ngồi ghế bập bênh. (Em moi di tuc hơn 1 năm thôi cụ)

a_cheng

Xe điện
Đúng là e chịu cụ thật. Cụ ngồi ngay ngắn cho em hành lễ cái. Cái thằng cross bản hybrid nó vượt trội bao tính năng cụ không kể. Cụ kể mỗi cái thanh giằng sau. Mà ko biét cụ chạy tuc voi cross duoc bao lâu rồi. Chứ mấy cái thanh giằng đa điểm cụ kể trên con tuc , em đi đường bằng thành phố mà nhiều chỗ nó lắc như ngồi ghế bập bênh. (Em moi di tuc hơn 1 năm thôi cụ)
bao nhiêu cụ ở đây đã trích dẫn cái bài của cụ rồi, bảo là Tuc với Cross không phải cùng phân khúc. Cả Toy nó cũng chẳng bảo Cross là SUV phân khúc C. Khi 1 người bảo sai thì có thể cụ vẫn đúng, khi nhiều người bảo như thế thì cụ nên xem lại mình.

hduong13579

Xe tải
bao nhiêu cụ ở đây đã trích dẫn cái bài của cụ rồi, bảo là Tuc với Cross không phải cùng phân khúc. Cả Toy nó cũng chẳng bảo Cross là SUV phân khúc C. Khi 1 người bảo sai thì có thể cụ vẫn đúng, khi nhiều người bảo như thế thì cụ nên xem lại mình.
Vâng . E sẽ xem Lại em có thể các cụ đúng em sai. Nhưng em thật. Ngồi 2 cái xe rộng rãi như nhau . Kích thuoc nhu nhau. Mà các cụ bảo 1 thằng phân khúc cao hơn. 1 thằng thấp hơn. Mà hỏi các cụ là cao hơn cái gì thì các cụ trả lời là cao hơn cái động cơ, cụ thì bảo cao hơn cái thanh giằng sau với hệ thống treo gì đó. E dốt e ko hiểu mấy cái đó. Nhưng xin thưa các cụ cái thằng thấp nó hiện đại hơn thằng các cụ bảo cao kia nhiều ở công nghệ hybrid và cái cảnh báo va chạm là 2 thứ rất cần thiết ah..
Còn cái máy các cụ bảo là con Tuc hơn thì e xin khẳng định là con Tuc máy 2.0 nên kéo cái xác xe thôi cũng mệt rồi. Ko có gì là khỏe cả. Chạy cao tốc tầm 140km đổ lại an toàn thôi. Mấy cái hệ treo gì cụ nói e nghĩ cũng ko nhanh hơn hay an toàn hơn con kia đâu cụ. Còn thì cái vụ 4wd của tuc là 2 cầu tự động thật. Nhưng nó chỉ như xe đô thị thì hợp chứ trèo đèo lội suối thì e nghĩ nó ko ăn thua. Có cụ gì ở trên còn gato bảo con tuc này hơn con vitara của cụ ý kìa

Embebandiem

Xe tăng
Vâng . E sẽ xem Lại em có thể các cụ đúng em sai. Nhưng em thật. Ngồi 2 cái xe rộng rãi như nhau . Kích thuoc nhu nhau. Mà các cụ bảo 1 thằng phân khúc cao hơn. 1 thằng thấp hơn. Mà hỏi các cụ là cao hơn cái gì thì các cụ trả lời là cao hơn cái động cơ, cụ thì bảo cao hơn cái thanh giằng sau với hệ thống treo gì đó. E dốt e ko hiểu mấy cái đó. Nhưng xin thưa các cụ cái thằng thấp nó hiện đại hơn thằng các cụ bảo cao kia nhiều ở công nghệ hybrid và cái cảnh báo va chạm là 2 thứ rất cần thiết ah..
Còn cái máy các cụ bảo là con Tuc hơn thì e xin khẳng định là con Tuc máy 2.0 nên kéo cái xác xe thôi cũng mệt rồi. Ko có gì là khỏe cả. Chạy cao tốc tầm 140km đổ lại an toàn thôi. Mấy cái hệ treo gì cụ nói e nghĩ cũng ko nhanh hơn hay an toàn hơn con kia đâu cụ. Còn thì cái vụ 4wd của tuc là 2 cầu tự động thật. Nhưng nó chỉ như xe đô thị thì hợp chứ trèo đèo lội suối thì e nghĩ nó ko ăn thua. Có cụ gì ở trên còn gato bảo con tuc này hơn con vitara của cụ ý kìa
Mua cái xe ngồi đi làm hàng ngày mà sao các cụ toàn cãi nhau trên giấy để bọn sales nó lùa vịt thế. Ra thẳng showroom rồi thử xe các kiểu con đà điểu xem nó ntn, cross e chưa thử nhưng nếu toy hô hào cạnh tranh HRV thì nó cũng na ná thôi, chạy ổ gà, gờ giảm tốc k thể bằng tucson đc

Langthang_Mercedes

Xe container
Máy, hộp số: có thể lắp máy, hộp số khác lên to nhỏ không thành vấn đề. Cái máy Hybrid + cục pin + vài option nữa mà đắt hơn có 100 triệu thôi.

Hệ thống treo: Nếu xác định ở phân khúc thấp hơn sẽ lắp hệ thông treo khác. Cụ thể Tucson treo đa điểm, Cross dùng thanh giằng cân bằng, khác nhau nhiều.

Cảnh báo va chạm: là option thôi mà, rẻ bèo

Khác: Hai cầu của Tucson là đáng giá đó, đừng nghĩ tới offroad, đi trời mưa hay vào cua khác nhiều so với thằng một cầu, an toàn hơn.

Khung gầm: Cái này rất quan trọng, còn cụ không cảm nhận được thì đành chịu. Con Cross cố kéo dài ra cho bằng Tucson nhưng xây trên khung gầm của xe bé hơn (chiều dài cơ sở ngắn hơn nên) có nhiều yếu thế.

ThanRua_nb

Xe máy
Hồi trước em có xem qua Cross, nhìn kỹ mói thấy Toy vẫn coi thường dân Việt lắm. Ghế sau và nội thất ko ổn vừa chật vừa lởm. Mở nắp capo nản luôn. Hai bên hốc trống hoác, sale báo có bán thêm phụ kiện che chắn chỗ đó - nản tập 1. Cốp bên Thái có đá cốp về VN thành cốp cơ - nản tập 2. Ngồi lên lái mới thấy cái giá ko xứng đáng với số tiền đó. Cuối cùng lấy Tuc đến giờ thấy mình quyết đúng.
Ps: em mua Tuc là cái thứ 7 ko các cụ lại bảo ko có xe mà đi thì ngại lắm ạ.

QUOC trinh

Xe máy
Cá nhân em thấy cross đẹp hơn

thanhcong2002

Xe buýt
Một số chi tiết đây

Nam Percy

Xe máy
Ông chú em lấy chiếc Cross màu trắng tối tối thấy lươn bờ kè uống cf đẹp lắm, còn HRV em thấy bình thường ko ấn tượng gì cả với lại cách đặt tên HRV nghe nó chiếu dưới CRV quá ko thích

z600

Xe buýt
giá giá và giá mấy xe của ô honda ngáo giá bỏ mịa dc ấy xe nào định giá cũng cao ngất ngưởng
Mấy ô sale hàn chém tay mở cửa wigo tơi bời mà nó éo thèm để ý đến cái tay mở cửa của HRV
HRV này mà định giá tầm giữ sel tót và cà rốt thì lại chạy đầy đường

khanhnguyen09

Xe container
Em thì thấy con Tucson mới là hiện tượng lạ. Cùng phân khúc cross mà giá cao hơn cross. Logo thì kém xa. Mà chạy đầy đường. Khó hiểu quá
Em thấy lạ là cụ ko biết gì cũng chém như đúng rồi, Tuc nó hơn 1 cấp đấy ạ.

khanhnguyen09

Xe container
-Con Cross đc đánh giá là B+, tức là to hơn mấy con thuộc pk cuv hạng B như HR-V, Kona, Seltos, 2008, EcoSport. Thậm chí trên Wiki họ còn nhét nó vào pk cuv hạng C nữa kia nên nó hơn bọn cuv pk B cũng là chuyện bt?
Nhiều cụ chỉ xem thông số độ rộng với dài xong lên chém như chưa từng được ngồi lên ấy, em đã từng chạy phân khúc B và phân khúc c. Nó khác nhau về hệ thống treo, rồi máy móc nhìn nó phức tạp hơn chứ không chỉ đơn giản là cái kích thước.

baquatc

Xe đạp
Sau tết liệu sẵn xe k nhỉ? Cụ/mợ sâu nào chắc chắn có xe vào tầm cuối tháng 2/đầu tháng 3 thì báo em với. Em ở Vĩnh Phúc ạ. Em đang phân vân con cross v, nội thất đen, màu ưu tiên xám, đen, trắng ạ.