[Funland] Câu chuyện về xé lai

cusao

Xe lăn
Có những thứ sách vở không dạy đâu cụ, cụ chạy ngoài đường nhiều sẽ thấy
[/QUOTE]

Kiến thức là bể rộng không ai dám tự phụ là hiểu hết. Nhưng dùng đèn khẩn cấp để báo hiệu là đi thẳng là bác sai rồi đấy ạ. Đừng nên tiếp tục làm thế. Nếu bác thấy vẫn đúng thì xin cứ tự nhiên ạ

vitomxau

Xe container
Em đi trong phố ban đên gét nhất bọng óc chó lợn bật đèn led chói mắt nhiều khi không nhìn thấy gì !!!!
Đấy là vì các bác ấy lắp led với xenon mà không có bi đấy. Hai loại đèn này ánh sáng tán sắc nên mới cần bi để gom lại. Các bác ấy thay bóng xong đứng đối diện thấy chói chang, rực rỡ thì nghĩ là sáng lắm rồi, nhưng lại quên mất rằng chói và sáng là hai khái niệm khác nhau :D

congchi

Xe điện
Có nhiều cụ thích cãi về cái đèn khẩn cấp ấy nhỉ.
Tất cả đều là quy ước.
Có những quy ước đã được đưa vào luật và sách giáo khoa, bắt buộc áp dụng và bắt buộc hiểu như vậy.
Có những quy ước đang được phổ cập, đa phần sẽ hiểu như vậy.
Vụ dùng đèn khẩn cấp khi đi xuyên qua ngã tư đông người vẫn được cánh tài xế sử dụng, và họ vẫn đang hiểu ý của nhau. Thế là được.
Ví dụ có 1 xe đang qua đường và họ nháy đèn, thì bác hiểu sao? Ở Việt Nam có nghĩa là họ muốn cướp đường, các bác lo mà thắng lại. Nhưng em qua Malaysia lái xe, xe đó đang nháy đèn có nghĩa là họ nhường đường cho mình đi. Phải đi một thời gian mới quen được các quy tắc bất thành văn này.

iTrust

Xe buýt
Có những thứ sách vở không dạy đâu cụ, cụ chạy ngoài đường nhiều sẽ thấy
Kiến thức là bể rộng không ai dám tự phụ là hiểu hết. Nhưng dùng đèn khẩn cấp để báo hiệu là đi thẳng là bác sai rồi đấy ạ. Đừng nên tiếp tục làm thế. Nếu bác thấy vẫn đúng thì xin cứ tự nhiên ạ
[/QUOTE]
Cụ lại nhét chữ mồm em rồi, có chỗ nào em nói là em dùng đèn khẩn cấp để báo hiệu đi thẳng không? Em thấy ngoài đường nhiều xe dùng đèn khẩn cấp để báo hiệu đi thẳng thì em có ý kiến thế, cụ không vừa lòng thì thôi chứ đừng nhét chữ của cụ vào mồm em, tội em lắm!

iTrust

Xe buýt
Có nhiều cụ thích cãi về cái đèn khẩn cấp ấy nhỉ.
Tất cả đều là quy ước.
Có những quy ước đã được đưa vào luật và sách giáo khoa, bắt buộc áp dụng và bắt buộc hiểu như vậy.
Có những quy ước đang được phổ cập, đa phần sẽ hiểu như vậy.
Vụ dùng đèn khẩn cấp khi đi xuyên qua ngã tư đông người vẫn được cánh tài xế sử dụng, và họ vẫn đang hiểu ý của nhau. Thế là được.
Ví dụ có 1 xe đang qua đường và họ nháy đèn, thì bác hiểu sao? Ở Việt Nam có nghĩa là họ muốn cướp đường, các bác lo mà thắng lại. Nhưng em qua Malaysia lái xe, xe đó đang nháy đèn có nghĩa là họ nhường đường cho mình đi. Phải đi một thời gian mới quen được các quy tắc bất thành văn này.
Khổ lắm, mấy ai hiểu được như cụ, các cụ ấy cứ lấy sách vở ra quy chiếu, em phát biểu ý kiến không có trong sách vở là bị quy kết tội mua bằng với bị cậy mồm để nhét chữ vào ngay =))

cusao

Xe lăn
Cụ lại nhét chữ mồm em rồi, có chỗ nào em nói là em dùng đèn khẩn cấp để báo hiệu đi thẳng không? Em thấy ngoài đường nhiều xe dùng đèn khẩn cấp để báo hiệu đi thẳng thì em có ý kiến thế, cụ không vừa lòng thì thôi chứ đừng nhét chữ của cụ vào mồm em, tội em lắm!
[/QUOTE]
Ngay ở comt # 2 bác trình bày như thế mà? Nếu computer nhầm thì thôi vậy. Chỉ là chém gió thôi mà

iTrust

Xe buýt
Ngay ở comt # 2 bác trình bày như thế mà? Nếu computer nhầm thì thôi vậy. Chỉ là chém gió thôi mà
[/QUOTE]
Vâng cụ, em sửa lại còm #2 để các cụ bớt hiểu nhầm :)

thuysinh.tl

Xe container
Em còn biết có lái bật đèn khẩn cấp để có thể vượt trái và vượt phải cơ. :)) :)). Những cái luật vớ vẩn đấy nên bỏ đi vì nó không đúng quy định
Luật bất thành văn cụ ơi

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Họ nháy đèn nhưng nhỡ xe cụ độ đèn led rồi vểnh ngược lên thì sao?
Xe em nguyên bản cụ ơi, và em cũng rất chú ý đèn xe khi đi buổi tối ạ.
Và quan trọng là trên đoạn đường em đi e gặp khá nhiều.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Sáng đến đọc mấy thớt về giao thông từ ý thức tham gia giao thông đến tai nạn thảm khốc e mới nhớ đến cái ý định mở thớt này.
Hàng ngày em đi làm trên đường 5 cũ và thi thoảng về quê vợ ở Nam Định thường thì em hay đi tối (sau khi ăn cơm nghỉ ngời rồi cả nhà xuất hành vì muốn về sớm chứ để sáng hôm sau lại mất nửa buổi). Em thấy cái văn hóa lái xe của mình nó bon chen quá và cái tỷ lệ này nó khá cao.
+ Lái xe theo kiểu điền vào chỗ chống, có nghĩa là cứ thấy chống là phi vào nhất là ở các ngã tư có đèn tín hiệu riêng biệt cho việc rẽ trái và đi thẳng + rẽ phải.
Em đi đường 5 cũ nên khá ức chế vì bị mấy bố xe to ép chen vào.
+ Việc sử dung đèn khi đi buổi tối (Không phải đêm), e thường ít khi sử dụng đèn chiếu xa nếu ngăn cách không có giải phân cách cứng to vì như vậy sẽ làm chói phương tiện ngược chiều rất khó chịu.
+ Vẫn là sử dụng đèn khi buổi tối, em méo hiểu là cái xe đi ngược chiều với mình nó nháy pha làm đ éo gì hay kiểu chêu ngươi, thậm trí có những trường hợp đang đi bình thường đến gần mình thì nó lại bật pha lên (không phải nháy).
+ Mới dừng có tý mà xe đằng sau đã bấm còi inh ỏi như đang mắc ỉa phải về ỉa gấp.
+ Dùng đèn khẩn cấp khi đi thẳng qua ngã tư.
+ Vứt rác ra đường, có lần em đang đi dừng xe ở ngã tư có bố còn đổ nguyên cả một thùng rác ra đường xong đóng cửa như chả có chuyện gì.
Nói chung là lái xe ở mình khá là ức chế, bản thân em luôn cố gắng nhường nhịn nhất có thể để tránh va chạm.
Cứ kêu gào pt này nọ, nhưng cái cơ bản là ý thức là văn hóa nói chung, còn ở diễn đàn về ô tô thì nó là ý thức văn hóa lái xe nói riêng nó còn tồi tệ như này thì hóa cái gì không biết chứ hổ báo rồng cái lồng đèn gì.
Cơ bản éo có luật hoặc có luật nhưng ko có ông nào thực thi chứ cứ làm nghiêm túc ra chết cmn luôn. Nhưng mà nếu pháp luật mà nghiêm thì toàn thằng đẻ ra luật chết đầu tiên vì bọn ấy là hay vi phạm nhất. Xxx giao thông là chúa vi phạm giao thông vì có ai xử phạt họ đâu. Nếu xử lý công khai công bằng xem, cóng lòi ra ngay.

via OTOFUN for iPhone

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Cao tốc phóng ào ào mà hở ra còn bị điền vào chỗ trống mà.
Cái cơ bản là ở mình không có khái niệm xin vượt và cho vượt thôi.
Chứ nhiều khi xin vượt mà không cho vượt thì đành phải chuyển làn sang phải để vượt thôi.

poiuy

Xe cút kít
Xe em nguyên bản cụ ơi, và em cũng rất chú ý đèn xe khi đi buổi tối ạ.
Và quan trọng là trên đoạn đường em đi e gặp khá nhiều.
Đèn cụ không sao nhưng có thể thằng đi sau cụ đèn nó có sao mà.

hai.tranhr

Xe container
Em còn biết có lái bật đèn khẩn cấp để có thể vượt trái và vượt phải cơ. :)) :)). Những cái luật vớ vẩn đấy nên bỏ đi vì nó không đúng quy định
Bọn xe khách 45 chỗ quan niệm khi mở đèn khẩn cấp là "Đường bố đi, quẹo trái, quẹo phải hay đi thẳng tùy bố... chúng mài tránh ra".
Thế nên đến vòng xuyến cũng bật, đến đèn đỏ cũng bật, dừng cũng bật, rẽ trái cũng bật, rẻ phải cũng bật, đi thẳng cũng bật, lao lên vượt làn đè đầu xe khác cũng bật...
Lói chung nên quy định rõ các trường hợp cụ thể được phép bật đèn khẩn cấp cho bọn mất não/thiếu ý thức hiểu rõ. Giờ thì loạn cả lên.

poiuy

Xe cút kít
Vụ vượt lên ở làn đường bên phải thì không sai về luật nhưng mà nguy hiểm hơn, nhất là khi vượt xe tải to dài thì kiểu gì cũng có thời điểm đi vào "điểm mù" của nó. Và như vậy là nguy hiểm hơn vượt bên trái.

Vũ Điệp

Xe điện
Em thì bức xúc và khó chịu nhất là kiểu lái xe trên cao tốc ở VN, xe chạy tốc độ rùa 60km/h những cứ "ủn ỉn" ở làn ngoài cùng bên trái...xe sau bấm đèn xin vượt cũng không cho vượt, lại phải vượt phải.
Đến cái đường vành đai 3 trên cao ở HN mới khốn nạn, toàn xe tải ( hạng nhẹ có, hạng nặng có, container có...) đi chậm chạp 40km/h chình ình ở làn ngoài cũng bên trái, trong khi đường này cho phép 80km/h, không cho xe nào vượt...làm cho các xe ô tô con cực ức chế...Em đi trên đường vành đai 3 toàn phải vượt phải, em nghĩ các cụ OF đi xe con trên đường vành đai 3 cũng như em. :D
Đấy ko phải là vượt phải cụ nhá!2 làn riêng biệt cơ mà.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Đèn cụ không sao nhưng có thể thằng đi sau cụ đèn nó có sao mà.
Thế nó qua em hãng nháy chớ, mà đoạn đường em đi gặp khá nhiều.
Có ông khi đến gần còn chuyển sang pha chứ còn chả nháy, mà xe em xe cỏ đèn đóm đủ dùng em bật chiếu gần nhẽ nó lại sáng thế.

thuysinh.tl

Xe container
Luật bất thành văn. :D. Bật đèn khẩn cấp đi ngược chiều, lùi trên cao tốc....
Bọn xe khách 45 chỗ quan niệm khi mở đèn khẩn cấp là "Đường bố đi, quẹo trái, quẹo phải hay đi thẳng tùy bố... chúng mài tránh ra".
Thế nên đến vòng xuyến cũng bật, đến đèn đỏ cũng bật, dừng cũng bật, rẽ trái cũng bật, rẻ phải cũng bật, đi thẳng cũng bật, lao lên vượt làn đè đầu xe khác cũng bật...
Lói chung nên quy định rõ các trường hợp cụ thể được phép bật đèn khẩn cấp cho bọn mất não/thiếu ý thức hiểu rõ. Giờ thì loạn cả lên.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Sáng đến đọc mấy thớt về giao thông từ ý thức tham gia giao thông đến tai nạn thảm khốc e mới nhớ đến cái ý định mở thớt này.
Hàng ngày em đi làm trên đường 5 cũ và thi thoảng về quê vợ ở Nam Định thường thì em hay đi tối (sau khi ăn cơm nghỉ ngời rồi cả nhà xuất hành vì muốn về sớm chứ để sáng hôm sau lại mất nửa buổi). Em thấy cái văn hóa lái xe của mình nó bon chen quá và cái tỷ lệ này nó khá cao.
+ Lái xe theo kiểu điền vào chỗ chống, có nghĩa là cứ thấy chống là phi vào nhất là ở các ngã tư có đèn tín hiệu riêng biệt cho việc rẽ trái và đi thẳng + rẽ phải.
Em đi đường 5 cũ nên khá ức chế vì bị mấy bố xe to ép chen vào.
+ Việc sử dung đèn khi đi buổi tối (Không phải đêm), e thường ít khi sử dụng đèn chiếu xa nếu ngăn cách không có giải phân cách cứng to vì như vậy sẽ làm chói phương tiện ngược chiều rất khó chịu.
+ Vẫn là sử dụng đèn khi buổi tối, em méo hiểu là cái xe đi ngược chiều với mình nó nháy pha làm đ éo gì hay kiểu chêu ngươi, thậm trí có những trường hợp đang đi bình thường đến gần mình thì nó lại bật pha lên (không phải nháy).
+ Mới dừng có tý mà xe đằng sau đã bấm còi inh ỏi như đang mắc ỉa phải về ỉa gấp.
+ Dùng đèn khẩn cấp khi đi thẳng qua ngã tư.
+ Vứt rác ra đường, có lần em đang đi dừng xe ở ngã tư có bố còn đổ nguyên cả một thùng rác ra đường xong đóng cửa như chả có chuyện gì.
Em bổ sung thêm ý:
+ Trên đoạn đường đi em cũng cố gắng không vượt bên làn bên phải với xe phía trước (Dù đó là được phép vì làn đó không cấm xe và tốc độ em đi cho phép) nhưng có mấy lần em xi nhan và nháy đèn xin vượt nhưng không xin được, đi qua thì ôi thôi sau tay lái toàn là chị em. Em nhớ hôm em đi gặp phải 3 lần như này, vợ em mới bảo sao anh biết là phụ nữ lái thì em bảo chỉ có phụ nữ mới lái xe thế (Đi chậm nhưng đi làn trong cùng bên trái, xin vượt nhưng không cho vượt), e bảo nếu em mà lái xe thì phải chú ý nhé.
+ Lần em đi cao tốc cầu giẽ ninh bình, đang đi xin vượt mà xe phía trước không cho vượt mà đi chỉ tốc độ tầm 50, em đành phải xi nhan sang phải để chuyển làn rồi vượt lên. Đi qua thì ôi giời ơi là 4 bác phải tầm 70 tuổi lái xe. Thôi thì đành phải thông cảm cho các bác ý vậy.
+ Lần em gặp con tái bản nó độ đủ thứ đèn, nó đi ngược chiều là coi như em không nhìn thấy gì luôn mà nó đi qua một lúc mắt nó mới bình thường được -> Nên em thấy việc độ đèn cần phải quản lý chứ không để vô tội vạ như này được.
Nói chung là lái xe ở mình khá là ức chế, bản thân em luôn cố gắng nhường nhịn nhất có thể để tránh va chạm.
Cứ kêu gào pt này nọ, nhưng cái cơ bản là ý thức là văn hóa nói chung, còn ở diễn đàn về ô tô thì nó là ý thức văn hóa lái xe nói riêng nó còn tồi tệ như này thì hóa cái gì không biết chứ hổ báo rồng cái lồng đèn gì.
Thông cảm với bác!
Khuyên bác thửa ít nhạc thật bốc,độ loa trên xe ngon tí...và kệ cmcn mình đi đúng luật thôi. Thế cho nhàn thủ.
Còn việc kêu gào của những người tiếng nói có triệu người nghe. Makeno.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Thế nó qua em hãng nháy chớ, mà đoạn đường em đi gặp khá nhiều.
Có ông khi đến gần còn chuyển sang pha chứ còn chả nháy, mà xe em xe cỏ đèn đóm đủ dùng em bật chiếu gần nhẽ nó lại sáng thế.
Đầy thằng éo biết pha với cốt ra răng đâu mờ...thấy thiên hạ nháy thì ngón tay cũng động đậy....khác méo giề khỉ?