[Funland] Câu chuyện xây nhà từ những người thợ.

NhimTB

Xe buýt
E đang xây nhà ở quê, thuê mấy ae trong họ ngoại thầu. Giám sát, hậu cần thì may ô chú ở nhà đảm nhận giúp, chất lượng thợ quê nên thì thôi đôi khi đành chấp nhận. Tuần đôi lần phi về ae nhậu nhẹt chém gió. Nay cũng đã gần xong, khánh thành nhận làm thịt con lợn 70 ký. Tình cảm ae vẫn ok lắm!

Chỉnh sửa cuối:
Tôi nói thật, tôi thấy ông như kiểu mượn lời thợ nề để thể hiện ý muốn của cá nhân mình. Chắc ông là thợ hoặc có thể là cai thợ hay thậm chí nhà thầu thi công. Nhưng bỏ cái tư tưởng vòi vĩnh đấy đi, không khá lên được đâu. Làm thì phải có tâm, tốt cho chủ nhà ắt người ta sẽ biết và đối đãi xứng đáng
Tôi là thầu cụ nhé. Tôi làm nhiều với ae trên of rồi nhé chưa bao giờ biết xin thêm 1 xu tiền bồi dưỡng nhé cụ đừng từ bụng ta xuy ra bụng người vậy.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Gọi nhân công không giao khoán trọn gói thì chấp nhận thôi, vì nó là cái lệ cái hủ tục ăn sâu vào đầu mấy bác vốn là nông dân bỏ cày bỏ cuốc đi cầm dao xây rồi, khó bỏ. Nó na ná việc đi ăn giỗ phải mang túi lộc về chia cho các cháu ấy. Không có bứt rứt lắm :)) Phàm là các tục cái lệ thì khó bỏđột ngột. Cứ để chủ thầu lãi cao xem, có khi còn mời lại thuốc nước chủ nhà..
Muốn sòng phẳng chỉ có giao khoán trọn gói ( chìa khóa trao tay) theo từng hạng mục, làm tốt cho làm tiếp không thì cắt hợp đồng.
Cả công trình nhà dân trung bình kéo dài 6 tháng tổng trị giá cỡ 1 tỷ, mỗi ngày 100K trà thuốc thì xong công trình cỡ 20tr. (0.02%) có gì đâu để đáp ứng cái lệ cho vui vẻ.
Còn ấm ức nó làm ẩu thì tại mình cả, không kiểm tra hoặc cứng rắn từ đầu.
Chứ đúng ra 1 công trình muốn tốt phải có đủ bộ ba: thiết kế, giám sát chất lượng, Nhà thầu.

bocuacubin

Xe máy
Người có người này người khác, nhà có nhà này nhà kia. 2 bên vui vẻ thỏa thuận được thì làm, đâu ai bắt ai phải làm cho ai đâu cụ. Em thì vẫn chọn khoán cho nhanh, vì e ngại khoản chè thuốc lắm.

Người có người này người khác, nhà có nhà này nhà kia. 2 bên vui vẻ thỏa thuận được thì làm, đâu ai bắt ai phải làm cho ai đâu cụ. Em thì vẫn chọn khoán cho nhanh, vì e ngại khoản chè thuốc lắm.
Em thì chuyên nhận khoán cụ ạ. Nhưng cũng chưa bao giờ xin chủ nhà tiền bồi dưỡng gì. Đi làm thì thấy thợ nề nc với nhau thế nên về buôn chuyện tí thôi. Còn việc một khoản để bồi dưỡng thì nhiều cụ tỏ ra tức tối lắm kho phải bỏ khoản đó. Dù khoán hay thuê thì em nói thật khoản đó vẫn có chỉ là từ tay người nọ chuyển sang tay người kia thôi. Cụ khoán em thì em cũng phải tính món đó vào tiền trọn gói cụ ạ.

victory-henry

Xe tải
Đêm nay em đổ móng..mà bêtong tươi toàn chơi cát đen nhiều Cậu gs đuổi 2 xe tổng 26 cbm về, gọi ngay bên khác.
Vãi thật, nhiều đội ăn thật làm giả ...

No Problem

Xe tăng
Đêm nay em đổ móng..mà bêtong tươi toàn chơi cát đen nhiều Cậu gs đuổi 2 xe tổng 26 cbm về, gọi ngay bên khác.
Vãi thật, nhiều đội ăn thật làm giả ...
- Một là do bác không biết nên bị chúng chủ động lừa. Hai là bên bán bê tông không nói rõ cho bác biết loại này thì giá từng đây, loại kia giá từng đây. Ba là bác tham rẻ nhưng không biết rõ rẻ thì bị như nào vfa vẫn chấp nhận mua. ....v.v.v.v...
- Bê tông nhà dân, móng chắc mác 350 là cùng. Nếu là cát bê tông nguyên bản không pha trộn thì giá không dưới 1.4 triệu/m3 đâu bác nhé - còn cát đen hoặc pha cát đen thì giá chỉ 1.1 triệu/m3
- Cách kiểm tra không khó. Xúc 1 xẻng bê tông đổ ra nền nhẵn (gạch hoa, vỉa hè...) và đổ nước vào. Lúc đó bê tông sẽ rã ra - cát gì thì lúc đó nhìn rõ ngay.

victory-henry

Xe tải
- Một là do bác không biết nên bị chúng chủ động lừa. Hai là bên bán bê tông không nói rõ cho bác biết loại này thì giá từng đây, loại kia giá từng đây. Ba là bác tham rẻ nhưng không biết rõ rẻ thì bị như nào vfa vẫn chấp nhận mua. ....v.v.v.v...
- Bê tông nhà dân, móng chắc mác 350 là cùng. Nếu là cát bê tông nguyên bản không pha trộn thì giá không dưới 1.4 triệu/m3 đâu bác nhé - còn cát đen hoặc pha cát đen thì giá chỉ 1.1 triệu/m3
- Cách kiểm tra không khó. Xúc 1 xẻng bê tông đổ ra nền nhẵn (gạch hoa, vỉa hè...) và đổ nước vào. Lúc đó bê tông sẽ rã ra - cát gì thì lúc đó nhìn rõ ngay.
Em giao thi công ra đến đầu chờ.Mình chỉ yêu cầu test cát..thì ra như vậy..

AngleSword

Xe tải
Cảm ơn cụ đưa ra vấn đề.
Nhà e cũng mới xây xong. Nhưng đỡ cái e dùng thợ địa phương nên sáng đi tối về.
Thực ra quan điểm của em là xây cái nhà hơn tỉ bạc thì mấy cái lắt nhắt này cứ xởi lởi cho thợ ngta thoải mái, họ làm hùng hục cả ngày đc mấy trăm bạc còn lại chủ thầu họ hưởng nên khắt khe quá đúng là ko hay lắm.
Như nhà e làm, e để cái tủ lạnh cũ đó, có C sủi, chanh đường, cứ 3 ngày mua 1kg đường + 1kg chanh + 3kg hoa quả loại bình dân giá vừa phải để tủ, đá lạnh thợ tự làm ở tủ, điện nước xài thoải mái.
Cũng vì thế mà khi làm thấy cái gì ko hợp ý phía chủ nhà và đội thợ rất dễ trao đổi và họ làm có trách nhiệm hơn.
Tính tổng kết mấy tháng làm nhà thì mất vài triệu ko đáng là bao cả.
Còn ai mà khắt khe thì nên thoả thuận với chủ thầu trước, nv sẽ đỡ mất lòng nhau.
Cụ chuẩn.

AngleSword

Xe tải
Xin phép ngoài lề chút, bạn học gửi hình nhờ ngó xem nhà nó đang bắt đầu xây ntn, mà e thì ngoại đạo (chỉ bik học trên mạng giám sát nhà của mình đã xây). Ko hiểu giờ xây mà mấy ống nước đâm giằng, móng tùm lum ntn được luôn hả mấy Cụ ? Cụ nào thông não em với !
Nếu cụ bạn của cụ có bản thiết kế thì cứ làm theo thiết kế. Sai sót gì thiết kế chịu. Nhưng em thì thấy hay đi ống nhỏ dọc theo dầm chứ ít ai đi xuyên ngang thế kia, sụt móng thì gãy mất. Sao không đổ dầm xong rồi đi lên trên nhỉ ? Vì kiểu gì chả phải xây đôn nền. Để cho cái dầm nó nguyên bản thì tốt hơn chứ ạ. Thêm ý nữa là xây be dầm thì tốt thật nhưng khi đổ bê tông đổ bình tĩnh và đầm đều đều tý, kẻo lại rỗ như tổ ong mà không nhìn thấy được, lợi bất cập hại. Em thì hạn chế tuyệt đối ống đi vào dầm, chẳng may bị tắc hay gì thì gãy hẳn.

namson229

Xe điện
nhà e xây nhà từ năm 2000; phục vụ các bác thợ đầy đủ, ngày 2 gói thăng long... thợ thích món điếu cầy hơn, có rượu gạo (chỉ cho uống tối); chè mạn thì cứ mua cân một, hết lại mua; đổ móng, trần ... thì thêm dc bữa lòng lợn, bia hơi, vui đáo để; dc cái đội thợ nam định cũng uống điều độ ko say sưa bét nhè

kazumi

Xe tải
nhà e xây nhà từ năm 2000; phục vụ các bác thợ đầy đủ, ngày 2 gói thăng long... thợ thích món điếu cầy hơn, có rượu gạo (chỉ cho uống tối); chè mạn thì cứ mua cân một, hết lại mua; đổ móng, trần ... thì thêm dc bữa lòng lợn, bia hơi, vui đáo để; dc cái đội thợ nam định cũng uống điều độ ko say sưa bét nhè
nhà em xây 2020 cũng đội thợ Nam Định quê em làm ăn như cđb lát gạch toàn lỗi
mà thuốc nước trà hoa quả đầy đủ

HANOICity

Xe điện
Nay em ngồi cùng mấy anh em thợ. Mà thấy câu chuyện xây nhà quả thực cũng là những bài toán về cách đối xử. Ko biết các cụ nhà mình nghĩ sao.
Chuyện thợ kể về làm cho 1 nhà. Họ điều kiện cũng ko thiếu nhưng cách thợ nói chuyện về nhà đó là đi làm ở nhà đó cả 1 tuần có ngày là cố việc đến tối muộn mà chưa thấy chủ nhà mời 1 lon nước chứ chưa nói gì đến bữa cơm. Đến khi tính còn định tính cả tiền điện thợ dùng máy cắt để trừ. Thợ nề làm tính lấy 20 bao cát dư 1 bao cát cũng chửi là tính kém. Thế nên thợ làm ẩu làm kém và có khi còn cố tình phá nữa.
Thật sự em cũng là người nuôi thợ nhưng biết rằng ko thế tránh đc việc mỗi thợ một kiểu nhưng em cũng ko thấy hài lòng về các thợ xử lý việc đó xong cũng ko vui lắm về cách xử lý của chủ nhà. Còn các cụ nghĩ sao về thợ. Còn theo em thì mình xây nhà nên tính riêng 1 phần tiền để phục vụ việc nước non và ăn uống cho thợ chứ ko tính mục này vào kể ra cũng tốn phết đấy. Em đã từng làm ctr chủ nhà mua hẳn 10 thùng bò húc với 1 thùng bánh mì loại ăn sẵn để cho thợ làm ăn và uống.
Các cụ nào đang xây nhà hoặc hoàn thiện thì tham khảo thêm
Em thuê thợ lề thì cơm bưng lước rót ngày 3 bữa rượu cụ ạ. Ấy vậy mà tường xây vẫn thành hình con rồng, cột méo mó, dầm xiên vẹo, vữa trát như đắp sa bàn trên tường...vậy nhưng lần sau xây nhà, em vẫn cơm bưng lước rót ngày 3 bữa rượu.

No Problem

Xe tăng
Nếu cụ bạn của cụ có bản thiết kế thì cứ làm theo thiết kế. Sai sót gì thiết kế chịu. Nhưng em thì thấy hay đi ống nhỏ dọc theo dầm chứ ít ai đi xuyên ngang thế kia, sụt móng thì gãy mất. Sao không đổ dầm xong rồi đi lên trên nhỉ ? Vì kiểu gì chả phải xây đôn nền. Để cho cái dầm nó nguyên bản thì tốt hơn chứ ạ. Thêm ý nữa là xây be dầm thì tốt thật nhưng khi đổ bê tông đổ bình tĩnh và đầm đều đều tý, kẻo lại rỗ như tổ ong mà không nhìn thấy được, lợi bất cập hại. Em thì hạn chế tuyệt đối ống đi vào dầm, chẳng may bị tắc hay gì thì gãy hẳn.
- Thợ vùng cao xuống miền xuôi và thợ mấy tỉnh lẻ (Nam định/Thanh Hoá/Sơn la...) thường là không biết ghép côpha chuyên nghiệp nên rất sợ những móng dầm đài cao - vì những móng này bắt buộc phải ghép bằng côpha thép hoặc ván film chuyên nghiệp. Họ chỉ dám đóng côpha những móng nhỏ thôi. Do đó họ xây gạch cho chắc ăn - tốn kém đã có Liên Xô chịu.
- Một số móng vì lý do nào đó không đào sâu được nên ống bắt buộc phải chui qua dầm móng, tất nhiên chui qua dầm thì dễ xử lý hơn chui qua đài móng nếu co sai lệch.
- Dầm to thì chui ống qua dầm không sao cả.

namson229

Xe điện
nhà em xây 2020 cũng đội thợ Nam Định quê em làm ăn như cđb lát gạch toàn lỗi
mà thuốc nước trà hoa quả đầy đủ
thợ thì đương nhiên có nhiều loại rồi, đội thợ này do bạn e làm bên cty chuyên về xây dựng: thiết kế, thi công giới thiệu thẳng cho, ko phải qua cty bạn (sợ nghĩ bị ăn %); nhà làm hơn 20 năm rồi, vẫn OK lắm, cột e toàn 6 cây thép phi 18; thời đấy thép chỉ 4.500đ/kg... giờ giá thép sao e cũng ko biết nữa

--Lamborghini--

Xe lăn
Nó là cái thói mà do chính người dân ta tạo ra thôi.
Giờ đi xây nhà nào cũng cho ăn uống thuốc lá giữa buổi, rồi lên mái lại một bữa nhậu nữa.
Nên đến nhà nó không có những cái đó thì thấy không thoải mái.
Mà cái sự không thoải mái không phải thế là xong, mấy bố lại vừa làm vừa phá.
Kiểu như mày không tử tế t cũng không tử tế, trong khi rõ ràng các bố đi làm công cho người ta chứ có phải làm không công.
Nói chung mấy đội xây nhà điện nước cho nhà dân thì đa phần toàn mấy bố lưu manh.

thằng nhà quê

Xe điện
E đang xây nhà ở quê, thuê mấy ae trong họ ngoại thầu. Giám sát, hậu cần thì may ô chú ở nhà đảm nhận giúp, chất lượng thợ quê nên thì thôi đôi khi đành chấp nhận. Tuần đôi lần phi về ae nhậu nhẹt chém gió. Nay cũng đã gần xong, khánh thành nhận làm thịt con lợn 70 ký. Tình cảm ae vẫn ok lắm!
nhà đẹp quá, cụ ở Tuyên Quang à?

AngleSword

Xe tải
Chấm

No Problem

Xe tăng
Nó là cái thói mà do chính người dân ta tạo ra thôi.
Giờ đi xây nhà nào cũng cho ăn uống thuốc lá giữa buổi, rồi lên mái lại một bữa nhậu nữa.
Nên đến nhà nó không có những cái đó thì thấy không thoải mái.
Mà cái sự không thoải mái không phải thế là xong, mấy bố lại vừa làm vừa phá.
Kiểu như mày không tử tế t cũng không tử tế, trong khi rõ ràng các bố đi làm công cho người ta chứ có phải làm không công.
Nói chung mấy đội xây nhà điện nước cho nhà dân thì đa phần toàn mấy bố lưu manh.
Mình thì thấy giáo viên/ bác sĩ và nhất là công an là lưu manh nhất - ăn bẩn ăn chặn đủ kiểu :)) :)) :)) - Nhà nhà lưu manh, nghề nghề lưu manh