[Funland] Câu chuyện xin việc (2)

Thanhtran0106

Xe máy
Không có môi trường nào là ổn cả mợ ơi, mình tự lái theo thôi, chứ em thật chỉ có môi trường mình làm chủ, tự quyết định thì mới ổn được :D Giờ mình vẫn đi làm thuê thì ....
Vâng nhưng có mức độ chứ ạ. Ví dụ có những chỗ 10 người làm 5 người chán bỏ với những chỗ 10 người làm lâu lâu có 1 người bỏ.
Nói chung đi làm thuê thì càng ngày càng muốn phát triển. Nên có những chỗ không hề tệ nhưng nhân sự vẫn nhảy vì có option tốt hơn.

Chúc cụ thành công với con đường mới, em lại quyết định ở lại ngành y tế thôi.
Công ty ngon ngon em vừa nói cũng ko ngon lắm, hỏi han những người từng làm đó môi trường cũg ko ổn, sếp tệ và nhiều vấn đề. Đúng là nhìn bề ngoài ko biết được.

Dân Tổ

Xe container
Vâng nhưng có mức độ chứ ạ. Ví dụ có những chỗ 10 người làm 5 người chán bỏ với những chỗ 10 người làm lâu lâu có 1 người bỏ.
Nói chung đi làm thuê thì càng ngày càng muốn phát triển. Nên có những chỗ không hề tệ nhưng nhân sự vẫn nhảy vì có option tốt hơn.

Chúc cụ thành công với con đường mới, em lại quyết định ở lại ngành y tế thôi.
Công ty ngon ngon em vừa nói cũng ko ngon lắm, hỏi han những người từng làm đó môi trường cũg ko ổn, sếp tệ và nhiều vấn đề. Đúng là nhìn bề ngoài ko biết được.
Vâng em cũng nghĩ mợ nên ở lại ngành Y mợ ạ, vợ chồng em hiện tại đều làm việc trong ngành này nên em hiểu nhiều vấn đề mợ suy nghĩ.

Thanhtran0106

Xe máy
Vâng em cũng nghĩ mợ nên ở lại ngành Y mợ ạ, vợ chồng em hiện tại đều làm việc trong ngành này nên em hiểu nhiều vấn đề mợ suy nghĩ.
Vâng nhưng chắc ngành nào cũng có vấn đề riêng thôi.
Còn làm đúng ngành nghề mình được học sau này có cơ hội phát triển hơn.
Cảm ơn cụ

dsuperman

Xe hơi
Em học dược. Dược sĩ đh ra bây h vào hãng cũng ít slot ngon rồi.
Bọn em nếu chỉ sống đơn thuần với nghề kĩ thuật thì khó, làm trình thì khá nhưng rất phức tạp. Ko phải ai cũng làm được.
Công việc back office cho ngành này ít. Đa phần các công ty sân sau, thầu bè hay đơn hàng lớn đều có sự chế tráo hđ, công ty mẹ công ty con trao đổi mua bán với nhau cho đủ năng lực, nhiều khi còn bắt nhân viên đứng tên gđ để ký.
Cung ít cầu nhiều lương ko cao. Cơ hội phát triển cũng ko như ngành khác. Vì đa phần là công ty gia đình.
Mở quầy thuốc thì thôi, vào các group
Ngành dược than trời. Âu cũng là do đào tạo ồ ạt xét tuyển lung tung. Ko như gần 10 năm trước lúc em quyết định học nghề này.
Cám ơn các cụ, đúng lúc này em đang định bắt đầu vào làm trình dược. bỏ 6 năm kinh nghiệm làm du lịch, nên tâm lý vừa hoang mang vừa phấn chấn :D

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Đi xin việc quan trọng nhất là phải tự tin . Tôi pv cho 1 job Của 1 ct thời tiết Ở 1 quốc gia Bắc Âu . Đến phần NN bạn HR hỏi: tiếng Anh mày tốt thế nào ( thế nào chứ ko phải tốt ko):))
Tí khiêm tốn trả lời : mày muốn tao nói với giọng Anh Anh hay giọng Anh Mỹ
HR : tại sao mày nói vậy
Tí vẫn khiêm tốn: vì giọng Mỹ tao nói được giọng Mỹ đen Mỹ trắng . Mỹ Mễ Mỹ vàng :))
Done . Qua nuôn
Dĩ nhiên phần chuyên môn Thì không cần hỏi . Tí chuyên môn thuộc tp legit rồi
So ,hãy khiêm tốn và tự tin . :))
p/s: Ngôn ngữ áp dụng khi ITV là tiếng Phần nhé.

Chỉnh sửa cuối:

dongnat123

Xe container
Cám ơn các cụ, đúng lúc này em đang định bắt đầu vào làm trình dược. bỏ 6 năm kinh nghiệm làm du lịch, nên tâm lý vừa hoang mang vừa phấn chấn :D
Cụ đang rảnh đi đào mộ nhiều cái hay lắm :D

trinhquanha

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ mạnh dạn đến với cơ hội tốt hơn, môi trường tốt hơn và thử sức mình!
Em đã làm vậy và giờ có kinh nghiệm 10 năm tín dụng ở Bank, chẳng thấy vấn đề gì với 5 Bank cả, nhảy để lên cấp lên trình và biết được mình là ai, vậy thôi!

Nguyen Hoa DN

Xe tải
Đang làm thợ đụng đây, làm 10 năm trái với ngành đi học. Làm cái nào nghỉ cái đó, giờ mới xin được đúng ngành thì 10 năm nó xa cách hoàn toàn rồi :|. Nhưng chỗ nào lương cao thì làm, còn chỗ lương thấp thì miết cũng thấp

Henry 27

Xe tăng
Chào cccm
Hôm trước em có lập thớt câu chuyện xin việc.
Sau 1 hồi đắn đo cân nhắc, em đã quyết định đi làm chỗ đưa ra offer cho em đầu tiên dù chưa hài lòng lắm về mức lương, chế độ, quy mô công ty mà chỉ ok với công việc, môi trường làm việc.
Đi làm được 3 ngày mà chỗ "ngon" nhất trong 5 chỗ em đi phỏng vấn có gọi cho em và báo đi làm. Trước em nghĩ tạch rồi vì họ hẹn 2 ngày mà hơn tuần chưa gọi nên em nhận chỗ đang thử việc.
Em vừa vui vừa khó xử. Vì chỗ mới gọi mọi chế độ, quy mô công ty, lương lậu, môi trường đều ổn và hơn chỗ hiện tại. Có điều đó là một ngành khác hoàn toàn với ngành em học và làm 4 năm nay
Tuy công việc có sự tương đồng đến 80% và em nghĩ mình có thể làm được nhưng điều đó có nghĩa là say goodbye với tấm bằng đúng chuyên ngành, và 4 năm kinh nghiệm cũng khá đẹp ở các Công ty to.
Ngành em làm là ngành y tế, đặc thù là nhiều công ty sân sau, muốn phát triển cũng khó, vì nhiều công ty sân sau họ chỉ tin tưởng người nhà. Chỉ có 1 ngách là làm tốt sản phẩm, tốt tiếng anh và vào hãng. Cơ hội đó cũng ko nhiều và em cũng 28 rồi. Trước cũng an phận lo gia đình nên ko phấn đấu chỗ nọ chỗ kia mà chỉ chăm chú làm tốt công việc hiện tại thôi. Lương ngành y tế cũng ko hề cao. Cũng hay phải chế tráo nhiều
Giờ mà nghỉ cũng rất ngại với công ty đang thử việc, từ chối 1 lần lúc quay lại cứ khẳng định có thể nhận công việc, giờ lại từ chối sau đúng thật như trẻ con.

Em suy nghĩ đến sáng mai trả lời cho họ.
Băn khoăn quá nên hỏi ý kiến.
Rượu em đã rót sẵn rồi ạ
Cách đây chục năm cháu gặp trường hợp như cụ, nhưng chiều ngược lại. Có cô bé cũng có quen biết, muốn chuyển chỗ làm nên chủ động liên lạc xin việc với cháu. Các thứ thỏa thuận xong hết rồi, cháu cũng cho thời gian suy nghĩ kỹ, vì bên cháu hồi đó cty ít người, nên cần sự ổn định gắn bó. Xong xuôi, đi làm 2 ngày cũng 1 đi không trở lại. Cháu lại vất vả mất mấy tháng tuyển người khác. Rồi công việc cũng trôi, không có mợ thì chợ vẫn đông. Nhưng cô bé đó thì cháu xoá contact. Người mà không có trách nhiệm với lời hứa của mình, thì cũng không nên giao du làm gì.

ducvt8x

Xe tăng
Cuộc sống vốn đã là bóc lột và lợi dụng nhau, nhưng những thằng ăn cháo đá bát nhảy việc theo đồng $ thường có cuộc sống không ra gì, cụ mới hăm tám mà đã cân nhắc như vậy thì cũng không đến nỗi! chúc cụ thành công với lựa chọn của mình!

Henry 27

Xe tăng
Người ta đưa quyền lựa chọn thì lựa chọn tốt nhất cho mình thôi, chữ tín gì ở đây? Nói thẳng ô định nghĩa chữ tín là gì trong cái bối cảnh xin việc, nhận việc?

Giờ vào cty ko hợp ý xong lại phải ở cho vừa chữ tín ah? Chữ tín là cái công việc dc giao a hoàn thành dc ko và dc thế nào hay đơn giản là sự chuyên nghiệp, còn việc lựa chọn là cá nhân, chả liên quan tới độ chuyên nghiệp, ok tôi làm 1 tháng, tôi chú tâm làm đúng, rồi nghỉ, chả có gì sai.

Mie chứ ko khôn thì có mà làm công nhân cả đời để đợi ô sếp tới vỗ vai tăng lương, cho lên quản đốc?
Chắc mọi thứ phải thỏa thuận rồi mới đi thử việc. Công ty nhận thử việc có gì làm trái thỏa thuận không? Hay là cứ thấy tiền là mờ mắt, quên lúc họ nhận để cưu mang?

ruby_eagle

Xe điện
28t làm tầm vài năm nữa rồi chốt 1 chỗ luôn. Khỏi lăn tăn.

LienPhuong

Xe điện
Thử việc thì thời hạn bao lâu?
Khi cụ đặt bút ký hợp đồng thử việc, đồng nghĩa với cam kết rằng tôi thử việc 1-3 tháng tuỳ công ty. Và khi đã đồng ý là phải giữ lời. Chả có công ty nào thích một nhân viên đã nhận lời: đã đi làm 3 ngày ở chỗ “ngon” nhất.
Sau đó đùng cái xin nghỉ việc!
Tuỳ quan điểm của cụ thôi, đã là chỗ “ngon” sao k làm hẳn 1 tháng xem nó ngon ntn. Khi công ty kia nhận cụ ấy cũng cũng có người khác đang cần việc đã bị loại.
Sống chỉ biết có bản thân, kiểu vậy em gặp đầy, đa phần chả đc cty nào tôn trọng.
Hợp đồng thử việc đâu phải cam kết làm đúng 1-2 tháng (công ty mà ký 3 tháng là bậy). Thế nhỡ 1 tuần sau công ty thấy không vừa ý cũng không được cho nghỉ à. Hợp đồng thử việc chỉ cam kết thời gian tối đa để "thử" nhau và khi còn thử việc thì tuân thủ thỏa thuận, trong đó chả có dòng nào yêu cầu phải làm đủ 2 tháng, pháp luật cũng cấm có dòng đó cụ nhé.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Không gì bằng thử, cứ phải trải nghiệm ạ rồi tự mình quyết định thôi!

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Thầy em bảo không có sai 100%, không có đúng hoàn toàn nên khi lựa chọn và thất bại , không phải vì lựa chọn sai, chỉ là người chọn chưa cố gắng đủ để biến lựa chọn của mình thành đúng

_AHA_

Xe điện
Em trái ngành nhưng vẫn là kĩ thuật, công việc cũng na ná 60%. Cụ thì ko liên quan gì luôn. Vậy mà lương thưởng tốt em cũng nể cụ.
Bởi cái trắc địa kia lương chán lắm, làm vất vả xa xôi. Vậy nên làm nhân sự lương ổn hơn là đúng.
Làm nhân sự ko khó, ko dễ, ko cần qua trường lớp vẫn có thể làm tốt. Bản năng nhiều hơn