[Funland] Câu hỏi về luật bóng đá

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
CC cho em hỏi, như trận Oman- VN hôm qua
lúc phạt góc
đội bạn cho 1 đám cầu thủ đứng sát vạch, quây lấy thủ môn, gây cản trở cho TM
rồi ông đá phạt cứ thế câu bóng vào chỗ nào TM ko đến được là auto vào
xếp đội hình như thế có phạm luật ko?
nếu ko thì tại sao từ trước đến giờ hầu như ko có đội nào xếp đội hình phạt góc kiểu như vậy?

cu mậm

Xe buýt
Xem quả thua đấy cú thật, chúng nó ép cả Toản vào dưới vạch vôi, nhảy lên còn ko với nổi bóng. Cụ nào rành luật chia sẻ xem như thế có phải lỗi cản trở thủ môn trong kv 5.5m ko?

coquay

Xe container
e cùng thắc mắc với cụ, vấn đề như thế mà ko thấy var vào cuộc nhỉ

vihali

Xe container
Em xem Premier League cũng thấy thi thoảng bọn nó bu vào trước cầu môn mà. Với đội có kinh nghiệm thì họ cho đám ấy việt vị* ngay nên chiêu đó cũng không hiệu quả lắm. Tương tự cũng có thể có cụ thắc mắc khi đá phạt, sao ko cho mấy chú đứng nga trước cầu môn mà câu bóng vào, câu trả lời là dễ bị việt vị. Cũng vì thế mà khi sút phạt, rất ít chú đứng be cột vì như thế đội bạn tràn vào khung thành mà không bị việt vị. Chẳng qua ta chưa có kinh nghiệm nên bọn Omar chơi được chiêu đó thôi.

* Chỗ này em chua thêm vì quên mất đa số sẽ nã bóng chính vào chỗ đó và ghi bàn. Lúc đó ko việt vị.

Chỉnh sửa cuối:

richsea2222

Xe tải
Em xem Premier League cũng thấy thi thoảng bọn nó bu vào trước cầu môn mà. Với đội có kinh nghiệm thì họ cho đám ấy việt vị ngay nên chiêu đó cũng không hiệu quả lắm. Tương tự cũng có thể có cụ thắc mắc khi đá phạt, sao ko cho mấy chú đứng nga trước cầu môn mà câu bóng vào, câu trả lời là dễ bị việt vị. Cũng vì thế mà khi sút phạt, rất ít chú đứng be cột vì như thế đội bạn tràn vào khung thành mà không bị việt vị. Chẳng qua ta chưa có kinh nghiệm nên bọn Omar chơi được chiêu đó thôi.
Nó xếp đội hình vậy thì gần như chắc chắn là đá thẳng vào gôn chứ nếu chuyền để tạt hoặc tạt xa gôn thì rất dễ việt vị chưa nói là ăn phản công thì chỉ còn ít người bên dưới.

El Jefe 2

Xe tăng
Theo luật là ko có gì vi phạm cả các cụ nhé.

Còn áp dụng kiểu đá ấy nhiều hay ít liên quan đến chiến thuật của từng đội thôi. Ít nhất đá phạt góc các đội luôn có 1 thằng cầu thủ đứng chắn trước mặt gôn làm giảm tầm nhìn, tầm hoạt động. Còn đứng bu vào thế này cũng có vài đội làm rồi, giải NHA có đội Brenford gì đó.

Tuy nhiên xác suất ăn từ quả đá thẳng vào gôn này ko cao, chưa kể có thể ăn phản công vì mất nhiều người đứng trong vòng cấm quá, nên các đội ít áp dụng.

wildness

Xe điện
Chiêu này mới, sàu này có thể nhiều đội áp dụng, và có thể Fifa sửa luật cấm ct vào vòng 5m khi đá phạt góc.
Em xem bóng đá hơn 20 năm rồi, chưa bao giờ đá phạt góc mà bị việt vị

zhangthang1777

Đi bộ
lúc phạt góc
nếu ko thì tại sao từ trước đến giờ hầu như ko có đội nào xếp đội hình phạt góc kiểu như vậy?
Không phạm luật cụ ạ.
Nhưng vấn đề không chỉ có thế.

Nếu cụ biết chơi cờ (cờ tướng hay cờ vua) thì sẽ biết có những nước cờ 2 bên nhảy qua nhảy lại tạo thành vòng không lối thoát, theo luật thì bên có chiếm lợi nước đấy sẽ phải chuyển nước.

Tương tự tình huống này, nếu quân mình và Toản cứ cố lấn vào đẩy các anh Oman thì trọng tài sẽ không thể cắt còi thổi cho đá phạt góc đc.

Nếu ở xứ văn minh thì họ sẽ bắt bên công phải nhượng bộ, trả lại không gian phòng ngự cho mình.
Nhưng trọng tài trận này không làm thế cụ ạ.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
lúc phạt góc
Hôm nay trên mạng cũng có nhiều bài phân tích về tình huống này. Kết quả là không có điều luật nào cấm, nghĩa là hợp lệ
Giải này Oman đã từng vài lần dàn xếp đá phạt góc như vậy. Có trách thì tại VN không chuẩn bị kỹ có bài chống thôi :))

richsea2222

Xe tải
Chiêu này mới, sàu này có thể nhiều đội áp dụng, và có thể Fifa sửa luật cấm ct vào vòng 5m khi đá phạt góc.
Phạt góc mà đá luôn là không việt vị, nhưng nếu chuyền ra cho 1 cầu thủ khác rồi mới tạt cánh vào hoặc tạt vào khu 11m để 1 cầu thủ đánh đầu và lại có 1 cầu thủ khác đang ngay vạch gôn thì dễ việt vị.

Hieumos

Xe container
lúc phạt góc
Trận Oman đá với Arab Saudi đây. Ai phạt được chúng nó đâu.

Khác cái là Hậu vệ bọn Arab Saudi còn nhẩy lên tranh chấp bóng.

Hậu vệ Việt Nam thì chỉ đứng nhìn, như ảnh dưới.

Chỉnh sửa cuối:

conco1978

Xe tăng
Về cách đứng của Oman em nghĩ ko phạm luật nhưng cản trở thủ môn ra vào là bị thổi phạm lỗi, thủ môn VN trận này có lẽ chưa gặp tình huống này bao giờ nên xử lý hơn non. Cách điều hành trọng tài trận này cũng có nhiều vấn đề, xử lý ko dứt khoát, quá phụ thuộc var làm cho cảm giác như var mới có quyền quyết định sau cùng

vihali

Xe container
Nhận được từ quả góc rồi tẩn vào ngay thì đúng là ko việt vị, ý em nói là các tình huống sau đó sẽ rất dễ việt vị và cũng như dễ bị phản công.

El Jefe 2

Xe tăng
Về cách đứng của Oman em nghĩ ko phạm luật nhưng cản trở thủ môn ra vào là bị thổi phạm lỗi, thủ môn VN trận này có lẽ chưa gặp tình huống này bao giờ nên xử lý hơn non. Cách điều hành trọng tài trận này cũng có nhiều vấn đề, xử lý ko dứt khoát, quá phụ thuộc var làm cho cảm giác như var mới có quyền quyết định sau cùng
Ko có gì phạm lỗi cả cụ ạ. Vì tiền đạo nó chiếm chỗ đó từ trước khi bóng bay rồi nên ko có gì gọi là cản trở cả. Thủ môn ko thể đòi mày tránh ra cho tao bắt.

Mountain Men

Xe buýt
Em nghĩ bàn đúng luật, quan trọng là cái ông đá phạt đưa bóng đc đúng chỗ quân mình.

conco1978

Xe tăng
Ko có gì phạm lỗi cả cụ ạ. Vì tiền đạo nó chiếm chỗ đó từ trước khi bóng bay rồi nên ko có gì gọi là cản trở cả. Thủ môn ko thể đòi mày tránh ra cho tao bắt.
Chính vì vậy em mới nói là thủ môn xử lý non, mình lợi thế cái tay, chạy thẳng ra đón điểm rơi, thằng nào chạm vào là phạm lỗi, như bàn thắng hôm qua bị vào thẳng gôn như vậy là quá non

Hieumos

Xe container
Đúng cụ, bài này của chúng nó nghiên cứu kỹ luật rồi.

Những thằng đứng sát thủ môn nhất chúng nó không làm gì cả, không tranh chấp, không nhẩy lên. Chỉ có mỗi nhiệm vụ đứng che thôi nên khó có thể phạt nó tội tranh chấp với thủ môn được.

Bài này có cái rủi ro khi phải cần 4-5 người ôm khung thành. Tức là rất thiếu người nếu bóng bật ra và bị phản công nhanh.

Bọn nó chỉ dám áp dụng đối với đội yếu như VN thôi. Gặp đội mạnh, có nhiều trung vệ cao to tỳ đè tốt là đi ăn cám ngay.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Gôn kém thế thôi, ko chỉ 1 lần đâu 3-4 pha kém!!