[Funland] Cẩu thả trong việc sử dụng từ Hán-Việt ...lâu dần chấp chận cái sai ?

XPQ

Xe lăn
Thái tử có nghĩa là "Dự khuyết thứ nhất" thôi cụ, ko phải lúc nào cũng là Hoàng tử dc chọn để kế vị.

Ví dụ: Thái tử Thái Bảo là tước vị cận kề chức Thái Bảo, chờ mr đương nhiên out là mr Thái tử lên thay tước Thái Bảo.

Tước Thái Bảo rất lớn, nên chức phải ở hàng Tam Công mới đạt đến được.

Chức Thái Bảo theo như em hiểu là anh quan chăm lo việc bảo ban rèn cặp anh Thái Tử. Dưới anh Thái Bảo là anh Thái Phó còn dưới anh Thái Phó là anh gì em quên mất rồi.

Cho nên Thái tử Thái bảo là một chức quan đứng đầu trong tiểu đội phò giá anh Thái tử thôi chứ.

.Xukthal

Xe container
Thái tử có nghĩa là "Dự khuyết thứ nhất" thôi cụ, ko phải lúc nào cũng là Hoàng tử dc chọn để kế vị.

Ví dụ: Thái tử Thái Bảo là tước vị cận kề chức Thái Bảo, chờ mr đương nhiên out là mr Thái tử lên thay tước Thái Bảo.

Cụ lại nhầm :D Mấy ông Thái Sư, Thái Bảo, Thái phó...đều là quan cả. 3 ông này gọi là Tam Công kiểu như Tứ Trụ của mình ý, trong đó Thái Bảo là Thầy kèm cặp Thái Tử để chờ kế vị ngôi Vua.

hatchback

Xe buýt
Cụ Na Tra này với cu Na Tra trong phim Tây du ký là 1 hay khác nhau vậy cụ
Chính xác thì cháu chịu, nhưng nhân vật Na Tra thì chỉ có 1 trong huyền sử Trung quốc.
Có 2 tác phẩm cháu từng xem thì trong truyện Phong Thần mới có Na tra, mà bối cảnh của chuyện này ở đời nhà Thương, còn Tây Du ký thì Tam tạng đi thỉnh kinh đời nhà Đường, sau nhà Thương nhiều.
Nên cháu cho rằng tác giả của Tây du ký lấy nhân vật Na tra từ huyền thoại dân gian nhưng có khả năng bắt nguồn từ truyện Phong Thần.
Còn ở Trung hoa lục địa thì hiếm nơi thờ Na Tra, nhưng dân Đài Loan rất ái mộ vị thần này.
Quay lại vụ nước tương, có khả năng ban đầu cổ đông lớn làm chủ thương hiệu này có yếu tố là doanh nhân Đài Loan chăng?

.Xukthal

Xe container
Sáng tạo ngôn ngữ thì không ở đâu bằng ở quán trà đá vỉa hè. Nó dân gian vừa hàn lâm và luôn luôn thành công.
Chuẩn luôn cụ, ko biết bao nhiêu thuật ngữ dân gian vừa hài hước lại vừa rất sát nghĩa đẻ ra từ quán nước vỉa hè :)) Tại sao? Vì quán nước vỉa hè thường tập trung các nhân sĩ bất đắc chí ko vừa lòng với XH mà bất mãn nghỉ việc hoặc các cụ về hưu thông thái ưa các hoạt động trí não như cờ tướng, tính lô/đề, tá lả ...v.v... đội này cực kỳ hiểu biết và kiến thức XH thì ko đùa được, lại rảnh rỗi nên họ nghĩ ra nhiều thứ oái oăm nhưng mà hay :))

• Vodka
Reactions: XPQ

XPQ

Xe lăn
Chuẩn luôn cụ, ko biết bao nhiêu thuật ngữ dân gian vừa hài hước lại vừa rất sát nghĩa đẻ ra từ quán nước vỉa hè :)) Tại sao? Vì quán nước vỉa hè thường tập trung các nhân sĩ bất đắc chí ko vừa lòng với XH mà bất mãn nghỉ việc hoặc các cụ về hưu thông thái ưa các hoạt động trí não như cờ tướng, tính lô/đề, tá lả ...v.v... đội này cực kỳ hiểu biết và kiến thức XH thì ko đùa được, lại rảnh rỗi nên họ nghĩ ra nhiều thứ oái oăm nhưng mà hay :))

Thực tế là trong môi trường hàn lâm thì ngôn ngữ gần như không thể sáng tạo được ngoại trừ việc du nhập các thuật ngữ từ nguồn kinh viện khác.
Sáng tạo ngôn ngữ là độc quyền của dân gian. Chỉ có những sản phẩm ngôn ngữ sáng tạo ra được dân gian chấp nhận rộng rãi và lâu dài mới có tư cách đi vào từ điển.

Ví dụ như "chốt hạ" bây giờ được dùng tương đương như "kết luận hội nghị" chẳng hạn. Xưa nói thế bố ai mà hiểu.
:D:D:D:D

.Xukthal

Xe container
Ví dụ như "chốt hạ" bây giờ được dùng tương đương như "kết luận hội nghị" chẳng hạn. Xưa nói thế bố ai mà hiểu.
Ví dụ những từ như "lởm khởm", "khuỳnh khuỳnh" để nói về thái độ, tư thế của 1 ng nào đó chẳng hạn, em nghĩ nó mới xuất hiện tầm 198x trở về thôi và lột tả rất đúng :))

Bastion.P

Xe container
À, hiệu Thái Bảo nó cũng có nhiều cách hiểu, Tàu cổ hay hiểu là chức, còn như nhà Thanh, nhà Nguyễn thì hiểu là tước. Chẳng hạn với nhà Nguyễn: tước Thái Bảo là hàm Chánh Nhất phẩm, quan văn quan võ đều có thể đạt đến tước này. Riêng ngạch quan văn thì mới có Thái tử Thái Bảo là candidate cho Thái Bảo, và có hàm Tòng Nhất phẩm.

Dưới Thái tử Thái bảo là Thiếu bảo, hàm Chánh Nhị phẩm. Như vậy các võ quan có thể nhảy cóc lên Thái bảo.

Dưới nữa 1 bậc là các Thượng thư, có hàm Tòng Nhị phẩm.

Link: https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Quan_chế_các_triều_đại_quân_chủ_Việt_Nam

Quay lại bên Tàu, thời loạn Thái Bình Thiên quốc, Tăng Quốc Phiên khi có công lớn dẹp xong nội loạn thì dc thăng hàm Thái tử Thiếu bảo (chức thì vẫn là Tổng đốc), hàm lớn nhất mà 1 Hán quan dc triều Thanh ban thưởng.

Cụ lại nhầm :D Mấy ông Thái Sư, Thái Bảo, Thái phó...đều là quan cả. 3 ông này gọi là Tam Công kiểu như Tứ Trụ của mình ý, trong đó Thái Bảo là Thầy kèm cặp Thái Tử để chờ kế vị ngôi Vua.
Chức Thái Bảo theo như em hiểu là anh quan chăm lo việc bảo ban rèn cặp anh Thái Tử. Dưới anh Thái Bảo là anh Thái Phó còn dưới anh Thái Phó là anh gì em quên mất rồi.

Cho nên Thái tử Thái bảo là một chức quan đứng đầu trong tiểu đội phò giá anh Thái tử thôi chứ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: XPQ

XPQ

Xe lăn
À, hiệu Thái Bảo nó cũng có nhiều cách hiểu, bọn Tàu cổ hay hiểu là chức, còn như nhà Nguyễn thì hiểu là tước: tước Thái Bảo là hàm Chánh Nhất phẩm, quan văn quan võ đều có thể đạt đến tước này. Riêng ngạch quan văn thì mới có Thái tử Thái Bảo là candidate cho Thái Bảo, và có hàm Tòng Nhất phẩm.

Dưới Thái tử Thái bảo là Thiếu bảo, hàm Chánh Nhị phẩm. Như vậy các võ quan có thể nhảy cóc lên Thái bảo.

Dưới nữa 1 bậc là các Thượng thư, có hàm Tòng Nhị phẩm.

Quay lại bên Tàu, thời loạn Thái Bình Thiên quốc, Tăng Quốc Phiên khi có công lớn dẹp xong nội loạn thì dc thăng hàm Thái tử Thiếu bảo (chức thì vẫn là Tổng đốc), hàm lớn nhất mà 1 Hán quan dc triều Thanh ban thưởng.
Vâng, cũng là một cách hiểu ạ!

Vđ diễn ra xưa nay thì nhiều bài báo đã viết rồi, ví dụ:

Nhưng đến sang nay khi đi ăn thì em déll chịu nổi:

Theo cái sự hiểu biết của em thì:
- Thái tử là người kế nhiệm ngôi Vua và là duy nhất, ko có dự phòng 2 dự phòng 3 như các hệ thống máy móc..v.v.. thế ở đây Tam thái tử nghĩa là gì? Hay Thái tử này có họ là Tam, tên là Tam?
- Phía dưới lại có chữ Nhị Ca ??? Nghĩa là anh thứ 2, câu dưới đá câu trên chả hiểu làm sao ^:)^

Đây là 1 sản phẩm của 1 TĐ lớn là MS đấy nhé, tức là sẽ có bộ phận thiết kế sản phẩm chuyên nghiệp. Chả hiểu các ông/bà thiết kế cho đến bộ phận kiểm duyệt rồi LĐ... tầng tầng lớp lớp như thế mà lại cho ra 1 sp có cái tên sai rất ngớ ngẩn và ngô nghê như là đồ chơi cho trẻ con thế ? /:)

Hay là em có gì sai sai nhỉ? Nhờ cccm thông não hộ em L-)L-)
Ngoài ra thì tiện thể ta thảo luận thêm những trường hợp khác mà XH đã chấp nhận nhưng cái sai thành thuật ngữ sử dụng hằng ngày.
Cụ có nhìn thấy họ viết hoa ko thế? Tam Thái Tử. Họ Tam tên Thái Tử không được sao, chỉ là tên 1 nhãn hàng mà cũng lập thớt đc, bó tay

tuanta

Xe tăng
Quả là có thế, nhưng hãy nhớ câu ngạn ngữ nổi tiếng của Pháp: "Le résultat justifie les moyens"! =D>

Còn chỉ biết chăm chăm nhìn vào một góc của vấn đề là nhẩy chồm chồm lên thì ........... hãy cứ mặc váy, đừng mặc quần bạn ạ! :))
Kéo áo cụ chút: la fin justifie les moyens.

Maus

Xe điện

- Thái tử là người kế nhiệm ngôi Vua và là duy nhất, ko có dự phòng 2 dự phòng 3 như các hệ thống máy móc..v.v.. thế ở đây Tam thái tử nghĩa là gì? Hay Thái tử này có họ là Tam, tên là Tam?
- Phía dưới lại có chữ Nhị Ca ??? Nghĩa là anh thứ 2, câu dưới đá câu trên chả hiểu làm sao ^:)^

Đây là 1 sản phẩm của 1 TĐ lớn là MS đấy nhé, tức là sẽ có bộ phận thiết kế sản phẩm chuyên nghiệp. Chả hiểu các ông/bà thiết kế cho đến bộ phận kiểm duyệt rồi LĐ... tầng tầng lớp lớp như thế mà lại cho ra 1 sp có cái tên sai rất ngớ ngẩn và ngô nghê như là đồ chơi cho trẻ con thế ? /:)

Ngoài ra thì tiện thể ta thảo luận thêm những trường hợp khác mà XH đã chấp nhận nhưng cái sai thành thuật ngữ sử dụng hằng ngày.
Cẩu thả trong việc sử dụng từ Hán-Việt ...lâu dần chấp chận cái sai ?

Cụ chủ cho em hỏi là tại sao từ "Hán-Việt" có gạch nối ở giữa mà các từ "cẩu thả", "sử dụng", "chấp nhận" lại không có vậy?

escape229

[Tịch thu bằng lái]

Trong thời đại mới thì ko chỉ có duy nhất một thái tử (dự khuyết), có thể tam/nhị/ngũ... thái tử trong trường hợp này diễn đạt vậy cho phù hợp vs bối cảnh mới.

Kuu

Xe lăn
Tam Thái Tử, Ngũ Thái Tử, Hoàng Thái Tử, .Xukhai Thái tử, ...vân vân...và...mây mây...:D
Theo em, đây đơn thuần chỉ là 1 cái tên thôi chứ không có hàm ý tước vị. Có thể nói rằng đến 90% dân mình không biết (hoặc không hiểu rõ) thái tử là gì, mọi người chỉ hiểu nôm na nó liên quan đến vua chúa, hoàng tộc...

Em tản mạn chút.
Thái tử là gì?
Người được vua tại vị chỉ định kế ngôi được gọi là thái tử.
Việc chỉ định ai làm thái tử hoàn toàn do vua quyết định, quyết định này thường theo lệ chứ không theo luật. Đương nhiên như chủ thớt nói, tại 1 thời điểm thì chỉ có 1 vì không ai biết vị thái tử kế tiếp sau là ai.
Vài nước như VN, TQ thì vua chỉ truyền ngôi (chỉ định thái tử) cho con/cháu. Thái tử có thể là 1 trong các hoàng tử hoặc con của các hoàng tử.
Vài nước ở Trung Đông thì vua lại truyền ngôi cho anh/em trai.

comiki

Xe lăn

Ví dụ: Thái tử Thái Bảo là tước vị cận kề chức Thái Bảo, chờ mr đương nhiệm out là mr Thái tử lên thay tước Thái Bảo.

Thái tử Thái sư, Thái tử Thái phó, Thái tử Thái bảo đều là chức quan dạy dỗ Đông cung. Thái sư dạy văn, Thái phó dạy võ, Thái bảo bảo vệ sự an toàn của Thái tử. Thái bảo nhiều khi chỉ là tước vị danh dự. Ba tước này gọi là Tam sư, Tòng Nhất phẩm. Thái tử Thiếu sư, Thái tử Thiếu phó, Thái tử Thiếu bảo gọi là Tam thiếu, Chính Nhị phẩm.

• Vodka
Reactions: Kuu

Bò lốp

Xe lăn
Mịa, bọn MS nó bán nước chấm đầy rẫy mà triệu dân ta vẫn gọi là nước mắm thì việc nó viết cố tình sai vẫn là bt thôi cụ ơi, chỉ trong ngành mới qtam, chứ dân cứ rẻ ngon khi mua là chúng ló mừng

GamCaoMayLanh

Xe container

ZARG

Xe container

Cụ đúng là dốt thích thể hiện.

Tam thái tử nghĩa là 3 thái tử. Là con 3 ông vua thì sao?

Tại sao cụ quy chụp là ở đây chỉ có 1 ông vua?

comiki

Xe lăn
Cụ đúng là dốt thích thể hiện.

Tam thái tử nghĩa là 3 thái tử. Là con 3 ông vua thì sao?

Tại sao cụ quy chụp là ở đây chỉ có 1 ông vua?
3 thái tử (số nhiều) thì phải là Tam cá thái tử.

huyvq83

Xe tải
Cụ chủ phê phán cái sai mà viết sai chính tả kìa