[Thảo luận] Cầu Vĩnh Tuy bắt sai làn nhiều lắm

ECO-arch

Xe tăng
cao kiến của em là kệ xừ lũ chúng nó, đi đúng không phải nhường, biển trắng mới ngại chúng nó xuống xe đánh mình chứ biển xanh thì thoải mái đi cụ, chả nhẽ biển xanh lao xuống đánh dân à
Em chạy xe biển xanh, đi đúng tốc độ, mấy bác biển trắng xin vượt không được thế là vượt phải, xong quay sang nhìn em gườm gườm như muốn ăn thịt, thế mới kinh.

thangmbd

Xe hơi
Cần có bác nào có thẩm quyền trả lời cho những vấn đề kiểu như thế này.
Luật là phải rõ ràng minh bạch chứ nhỉ, cái gì cũng cần hướng dẫn thực hiện, đăng đàn giải thích :(

cokinparis

Xe hơi
Cái bố láo của xxx là muốn cho dân tình hiểu luật càng lơ mơ càng tốt, như kiểu của bác này, cho dễ cai trị. Mấy cái biển phân làn ở đầu cầu chỉ là biển hướng dẫn, thậm chí nó còn không có trong luật nữa. Đúng ra, ý nghĩa của nó là: Xe tải, xe khách NÊN đi ở làn bên phải, xe con NÊN đi ở làn bên trái (đối với một chiều đi). Thế nhưng nhiều bác hiểu lơ mơ, NÊN lại hiểu thành PHẢI, và xxx triệt để lợi dụng sự lơ mơ này để kiếm tiền.
Đáng buồn là từ cách hiểu lơ mơ này và sự lợi dụng để kiếm tiền của xxx mà giao thông ở Hà Nội ngày càng lạc hậu, hỗn loạn và trái luật. Điển hình nhất, phổ biến nhất là hiện tượng đi chậm nhưng không chịu đi về phía bên phải chiều đi của mình như thế này đây!

Sao trong luật lại không có biển phân làn hả cụ? Biển nó cắm ở đầu cầu Vĩnh Tuy sai ở chỗ nào, cụ chỉ giáo em cái!

Và điều nào trong luật nói là "NÊN" đi theo biển hướng dẫn chứ không "BẮT BUỘC"?

doquocbinh

Xe buýt
XXX Chúng nó bảo mình đi sai làn trên cầu nên đúng là ko cãi được. Mình còn đi một đoạn dài gần xuống hết cầu mình mới vào làn của mình. Lúc lên cầu trời nắng, chói vào mắt ko nhìn thấy biển phân làn. Nộp money mà ức quá. Nếu cãi mà nó chìa ảnh ra mình ko cãi được thì hết xin sỏ. Thôi OK chấp nhận. Nhìn chung anh em chia xẻ

minhtuan_ptn

Xe tăng
https://www.facebook.com/tuan.ngominh.908?ref=tn_t
cái biển báo trên cầu có từ lâu rồi bây h mới có xxx chấn giữ thôi, đi đúng làn đúng tốc độ chắc ko vấn đề j đâu các cụ a, đường rộng thoáng mát mẻ ngoại đô cứ miết ga có ngày ...

doquocbinh

Xe buýt
tôi thấy XXX bắt cả xâu các bác TAXI mà ko thấy chú nào cãi cả.

thangqv

Xe hơi
Các bác cẩn thân đoạn dẫn lên cầu phía đường năm rẽ lên cũng bị bắt phân làn nhé

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container

Sao trong luật lại không có biển phân làn hả cụ? Biển nó cắm ở đầu cầu Vĩnh Tuy sai ở chỗ nào, cụ chỉ giáo em cái!

Và điều nào trong luật nói là "NÊN" đi theo biển hướng dẫn chứ không "BẮT BUỘC"?
Tất cả biển báo cắm trong phạm vi đường giao thông đều phải phục vụ cho công tác giao thông và đều phải tuân thủ Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ. Trong quy chuẩn này, mỗi biển báo đều được mô tả và quy định hiệu lực cụ thể, có giá trị trên toàn quốc. Không địa phương nào được phép quy định biển báo hiệu giao thông cũng như những quy định giao thông riêng cho địa phương mình. Có mấy loại biển báo sau:
- Biển hiệu lệnh - Hình tròn, mầu xanh: Bắt buộc phải theo
- Biển cấm - Hình tròn viền đỏ, nền trắng: Cấm thực hiện
- Biển chỉ dẫn - Hình chữ nhật hoặc vuông, mầu xanh: Hướng dẫn những điều cần biết
- Biển nguy hiểm - Hình tâm giác mầu vàng: Thông báo điều nguy hiểm
- Biển phụ - Hình chữ nhật, nền trắng: Bổ sung cho biển chính

Biển phân làn đầu cầu Vĩnh Tuy không có trong Quy chuẩn nói trên, mà do Sở GTVT Hà Nội bịa ra, không có bất kỳ văn bản quy phạm pháp luật nào quy định hiệu lực của biển ấy

tantit

Xe tải
Cảm ơn cụ nhắc nhở.em cũng thường đi cầu VT về Hải Dương, nhưng em luôn chấp hành đúng làn đúng tốc độ

phamlam

Xe tải
Cầu Vĩnh Tuy bị bắt vì có rất nhiều cụ không bám đúng làn bên trái (hạn chế tốc độ) mà loi choi vượt làn bên phải nên em thấy là bình thường

Tribute

Xe container
Cho cháu chửi đứa nào cắm cái biển cấm vượt (nếu có) ở đây, vì đường chia làn nên không có khái niệm vượt. Em đang đi làn ngoài, đương nhiên là không thể đè vạch liền sang trái để vượt xe trước được, nếu xe trước đi vào làn trong thì cháu cứ đi, tốc độ xe cháu cao hơn nhưng không thể nói là vượt theo cái định nghĩa trong Luật được.
Theo em thì biển cấm vượt là cấm lấn sang làn ngược chiều để vựot chứ 2 làn giới hạn tốc độ khác nhau 1 làn 50 1 làn 40, lúc nào chả có xe làn trái "vượt" xe làn phải. Mà đi trên 2 làn đường khác nhau thì làm gì có khái niệm vượt.

blackpaint

Xe container
Theo em thì biển cấm vượt là cấm lấn sang làn ngược chiều để vựot chứ 2 làn giới hạn tốc độ khác nhau 1 làn 50 1 làn 40, lúc nào chả có xe làn trái "vượt" xe làn phải. Mà đi trên 2 làn đường khác nhau thì làm gì có khái niệm vượt.
Đúng đấy cụ, với lại cái vạch liền giữa đường thế thì cần gì biển cấm vượt nữa.

Galaxienglish.C

Xe hơi
oánh dấu, nhà em cũng hay đi qua đoạn này.

Tribute

Xe container
Đúng đấy cụ, với lại cái vạch liền giữa đường thế thì cần gì biển cấm vượt nữa.
Có thêm cũng tốt cụ ạ, trên QL 1 hầu hết những chỗ đường cong, hẹp đều vừa có vạch liền vừa có biển cấm vượt.

cokinparis

Xe hơi
Tất cả biển báo cắm trong phạm vi đường giao thông đều phải phục vụ cho công tác giao thông và đều phải tuân thủ Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ. Trong quy chuẩn này, mỗi biển báo đều được mô tả và quy định hiệu lực cụ thể, có giá trị trên toàn quốc. Không địa phương nào được phép quy định biển báo hiệu giao thông cũng như những quy định giao thông riêng cho địa phương mình. Có mấy loại biển báo sau:
- Biển hiệu lệnh - Hình tròn, mầu xanh: Bắt buộc phải theo
- Biển cấm - Hình tròn viền đỏ, nền trắng: Cấm thực hiện
- Biển chỉ dẫn - Hình chữ nhật hoặc vuông, mầu xanh: Hướng dẫn những điều cần biết
- Biển nguy hiểm - Hình tâm giác mầu vàng: Thông báo điều nguy hiểm
- Biển phụ - Hình chữ nhật, nền trắng: Bổ sung cho biển chính

Biển phân làn đầu cầu Vĩnh Tuy không có trong Quy chuẩn nói trên, mà do Sở GTVT Hà Nội bịa ra, không có bất kỳ văn bản quy phạm pháp luật nào quy định hiệu lực của biển ấy
Nếu cụ bị vịn, em đố cụ cãi được là "Biển báo không đúng quy chuẩn nên không có tác dụng" đấy! xxx nó vẫn lập biên bản cụ như thường!

cxcanh

Xe buýt
Xuống cầu không xi nhan nhập làn cũng bị luôn ạ.

chinhatm

Xe container
Nếu cụ bị vịn, em đố cụ cãi được là "Biển báo không đúng quy chuẩn nên không có tác dụng" đấy! xxx nó vẫn lập biên bản cụ như thường!
Bác nhầm to rồi. Không phải chỉ tôi, mà rất nhiều người khác đã và đang "cãi" thắng, mặc dù cãi thắng cái sai này cũng chẳng oai gì. Vấn đề là góp được một tiếng nói chống lại sự coi thường pháp luật, coi thường người tham gia giao thông của XXX