[Funland] Cây 5 triệu đô và các bí ẩn của gian thương TQ

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Vâng, cái vấn đề nó ở chỗ đó.
Đưa về chính quốc những phần tinh tú nhất.
Và sau đó, để tối đa hóa lợi nhuận thì lại khác.

Ví dụ, mua cả cây trăm tỷ; lọc phần tinh túy nhất (giả dụ 20% khối lượng) mang về chính quốc là lời chục tỷ rồi. 80% khối lượng còn lại đánh lẽ là phụ/phế phẩm thôi. Nhưng làm sao để bán đi với giá cao nhất, ấy là cái tài của người "chế biến"
Nó mang về hết !
Sau đó nó lọc ra làm đồ cho đại gia, phần còn lại làm đồ cho đai chúng, và phần cuối cùng nó bán lại cho ĐẠI NGU :))

P/s: Gỗ Sưa đầu mẩu kích thước 1cmx1cm nó tiện tròn rồi xâu lại bán đâu đó cỡ 2tr-20tr 1 chục :))

Chỉnh sửa cuối:

TRANG-TRANG

Xe buýt
Mời cụ thẩm
Đây chỉ là quan điểm cá nhân em, có thể đúng hoặc đúng 1 phần hoặc là sai toét tè le:D
Đúng là có thể sai,nhưng lập luận thuyết phục.
Rất quý Thớt ở thái độ điềm đạm,đúng mực kể cả với những còm thiếu thiện chí.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Nó mang về hết !
Sau đó nó lọc ra làm đồ cho đại gia, phần còn lại làm đồ cho đai chúng, và phần cuối cùng nó bán lại cho ĐẠI NGU :))
Vâng.
Từ hồi Việt ta hòa nhập thế giới thì nhiều thứ hàng hóa thay đổi.

Ví dụ, trước đây "bên tây" tính giá bán sản phẩm từ một con gà đó là con gà mua 10 đồng, công giết mổ 3 đồng, giết ra được 0.5kg thịt ức, phần đầu cổ cánh, mang tiêu hủy mất 2 đồng. Dự kiến chi phí tiêu hủy do hết đát không bán được là 30% (nghĩa là khoảng 3.3 đồng) Như vậy giá thành nửa cân gà ức là 15 đồng; từ đó mà tính thêm bảo quản, vận chuyển, lời lại ra giá bán.
Từ ngày VN hòa nhập; tự nhiên chỗ 2 đồng cổ cánh; 3.3 đồng quá đát không phải trả mà còn được VN mua với giá 10 đồng.

Lucky

Xe tăng
Vẫn chưa rõ là tại sao vua chúa Tq thích sài gỗ sưa

trungduong2211

Xe điện
Em đọc bài của bác, em tóm lại ý bác, theo bác gỗ sưa đắt vì:
- Chất gỗ tốt, vân đẹp
- Tính phong thủy
- Có thể chữa bệnh, có mùi thơm sang trọng dễ chịu.
Nhưng cái này chỉ trả lời vì sao nó đắt, chứ không trả lời được vì sao nó đắt kinh dị.
Cụ tổng hợp ko chính xác
Nó đắt kinh dị không nằm ở các gạch đầu dòng trên
Như em đã nói, chất gỗ nó ko tốt bằng nhiều loại gỗ tên tuổi khác, vân cũng không đẹp nhất, phong thủy tâm linh cũng ko ép phê, chữa bệnh còn phải bàn, mùi thơm cũng ổn chứ ko phải đứng đầu
E đọc mấy trang thì gỗ sưa đắt là vì nó là loại khẳng định đẳng cấp, quyền lực xã hội. Xưa chỉ vua chúa Trung Quốc mới được dùng. Nay dân Trung Quốc giàu lên họ có tiền thì họ mua để thể hiện đẳng cấp của mình, nên hút hàng.

Chỉnh sửa cuối:

Chi Hieu

Xe máy
Bơi xa quá cụ ơi, chả phích tạp thế đâu
Trước đây dân mạng đồn thổi Tàu mua gỗ Sưa để:
- Ướp xác
- Cho vào heroin để tăng độ phê
- Nghiền thành bột để cho vào các đồ thờ phong thủy bán sang Việt Nam trù yểm
- Thu mua thổi giá cao rồi bán ngược lại VN
....
Toàn tin đồn style não mịn
em bắt đầu thấy iêu Cụ rồi, cụ làm cho em hồi hộp chẳng khác gì lần đầu làm chuyện ấy...thấp tha thấp thỏm, phập phà phập phòng...Khúc dạo đầu của Cụ cũng tương đối rồi đấy ạ.

vietpq75hanes

Xe container
Nếu ai tinh ý sẽ kết nối các thông tin em đưa ra để đoán ra vấn đề
Nhưng cũng giống báo lá cải rẻ tiền câu viêu, em cũng phải ngâm hàng đến cuối topic chứ lị:D
Theo em gỗ sưa quý vì ngày xưa chỉ vua chú mới đc dùng, giờ dân Trung quốc giàu có, muốn thể hiện đẳng cấp, muốn trải nghiệm cảm giác đế vương nên muốn dùng gỗ này làm đồ dùng trong nhà thành ra đắt.

Fu.GEN

Xe máy
Túm lại đây là nghệ thuật của người giàu bỏ tiền ra tạo thành trào lưu và họ lại ngày càng giàu.

Chimtodần

[Tịch thu bằng lái]
Uy tín lắm, bán sữa nhiễm Melanine, bánh bao nhân thịt chuột, bánh trung thu để 10 năm éo hỏng, tái chế mỡ móc từ cống bán cho quán ăn đều là do có đứa đặt hàng, có đứa mua thương nhân khựa mới bán. Éo phải gian thương đâu ạ. Uy tín cực.
Người VN không mua về đầu độc dân ta thì nó bán cho ai hả cụ

HuyArt

Xe lăn
Theo em gỗ sưa quý vì ngày xưa chỉ vua chú mới đc dùng, giờ dân Trung quốc giàu có, muốn thể hiện đẳng cấp, muốn trải nghiệm cảm giác đế vương nên muốn dùng gỗ này làm đồ dùng trong nhà thành ra đắt.
Vâng, chuẩn đấy cụ

HuyArt

Xe lăn
E đọc mấy trang thì gỗ sưa đắt là vì nó là loại khẳng định đẳng cấp, quyền lực xã hội. Xưa chỉ vua chúa Trung Quốc mới được dùng. Nay dân Trung Quốc giàu lên họ có tiền thì họ mua để thể hiện đẳng cấp của mình, nên hút hàng.
Vâng, nhưng chính xác hơn thì ta nên nói rằng người giàu TQ thể hiện đẳng cấp bằng cách bỏ nhiều tiền để mua đồ gỗ Sưa Hải Nam

HuyArt

Xe lăn
Ý của cụ là Sưa Bắc mua giá cao bởi có thể bán giả giá cao, chứ không phải bản thân Sưa Bắc sao ? Mà định nghĩa giá cao cũng khó, với dân chơi TQ - mua 3000 - 4000 tệ /kg gỗ Sưa Bắc là thường. Còn người VN thì sao cao thế ??? Bởi VN không biết rõ về gỗ Sưa Bắc. Cũng như mua cái xe ô tô - có cái chục tỏi, có cái vài trăm triệu.
Dân Thường (người tiêu dùng) chứ không phải dân Buôn TQ biết rõ Sưa Bắc mà họ vẫn mua giá cao cụ ah.
Ah, Sưa Lông Chuột, cụ lại nhầm to. Không phải cứ Sư già, tinh dầu nhiều, lâu năm mới có Chuột đâu cụ. Chỉ cây trong hoàn cảnh đặc biệt mới có Vân kiểu Lông chuột. Vòng hạt vân thường 20mm, giá 1tr, Vân đẹp 10tr còn Lông chuột giá 30tr cụ ah.
Vâng, em tiếp nhận thông tin của cụ
Em từng sở hữu mấy món Sưa lông chuột, không biết điều kiện "hoàn cảnh đặc biệt" nào để sinh ra vân kiểu lông chuột cụ nhỉ? Em thì thấy loại này thơm hơn rất nhiều loại khác, em cứ nghĩ sẫm màu và thơm là do chứa nhiều tinh dầu, mà loại này thường ở phần rễ cây Sưa già, ngâm trong nước lâu năm
Tks cụ

Hmm

Xe hơi
Nếu quả bàn ghế tròn gỗ Trắc của nhà cụ có thợ trả 500tr thì em thấy quá được giá! Thị trường tầm này khoảng 100tr cụ ah. Thợ hay có kiểu trả giá thật cao rồi té, chủ nhà không bán cho ai - cứ ngóng thợ.
Câu trên phần nào giải thích cho câu dưới ư cụ chủ?
Cái gì hiếm mà chả đắt:D
Dân chơi đồ cổ, nếu đào được 2 bình cổ có khi đập nát luôn 1 cái để cái còn lại duy nhất kia là vô giá, kekeke

HuyArt

Xe lăn
Iem lại e rằng những số gỗ Sưa đã/đang được mua bán ở VN hiện nó vẫn lòng vòng ở VN chứ chả sang TQ mấy
Thảo nào thi thoảng em hỏi mua mấy cục gỗ to bên đường bọn bán hàng toàn bảo gỗ Sưa:D
Làm em lăng ba vi bộ nhanh và nhẹ như lá rơi nghiêng, hehehe

Pumzen

Xe ba gác
Cây Sưa trồng đầy khắp phố phường,toàn những cây có tuổi 3-40 năm,thậm chí còn già hơn nữa:

HuyArt

Xe lăn
Vẫn chưa rõ là tại sao vua chúa Tq thích sài gỗ sưa
Chắc do dùng thấy thích thì độc quyèn dùng thôi
Em nghĩ ngày xưa đồ cống triều thường chọn loại gỗ có các phẩm chất ưu việt nhất
Gỗ Sưa đỏ ít nứt nẻ, vân khá đẹp, mùi thơm rất sang trọng và bền mùi. Ngày xưa sơn phủ hạn chế nên những loại gỗ có chứa tinh dầu để mộc có độ nhẵn trơn, càng dùng càng đẹp
Còn yếu tố tâm linh có thể có, theo đồn đại giang hồ thì chứa đồ Sưa cực phẩm trong nhà tăng vận khí nên rất may mắn
Ngoại trừ trường hạp anh M. Sâm, có cục gỗ Sưa khủng hàng trăm tỷ trong nhà vẫn lĩnh án suýt nữa sml:D

HuyArt

Xe lăn
Ý cụ là nó chỉ mua sưa bắc rồi giả làm sưa hải nam nơi đang bị cấm khai thác để bán giá cao, phải không ạ.
Đó chỉ là giả thuyết của em, nhưng không nhất thiết phải khác với sự thật:D
Có 1 vụ kiện rất đình đám, 1 nữ đại gia Hong Kong kiện doanh nghiệp đại lục vì bán cho bà ta bộ đồ gỗ Sưa Hải Nam nhưng hóa ra có nguồn gốc mua từ VN

QuangSunlight

Xe điện
Trên em có chém rằng: Có 1 thứ không thể mua được bằng tiền - đó là thời gian
Tuy thời gian không mua được bằng tiền, nhưng các đại gia vẫn có thể dùng tiền để "ăn cắp thời gian"
Có thể dùng tiền và công nghệ để bứng cả cây cổ thụ vài trăm năm tuổi mang về nhà ngắm chơi, tất nhiên rồi, rất tốn kém...
Đắt - rẻ là khái niệm thường dùng của người nghèo, người giàu hạn chế dùng cặp phạm trù thông thái và rức đầu trên:D
Hồi đầu năm 2018 ở ta cũng có xe tải chở cây khủng cho đại gia chạy nghênh ngang bị lên báo .
Không biết cccm có còn nhớ .

Hmm

Xe hơi
Chục năm mới có lõi bằng 2 ngón tay, sau này lớn cực chậm
Thế nên cứ phải tính ngoài 20 năm mới cho thu hoạch, và sản phẩm cũng chỉ để làm đồ mỹ nghệ loại nhỏ
Trí thức bán sách dạy làm giàu, nông dân bán cây con giống là chuẩn dồi
18 năm sau khi Vn trồng đại trà Sưa bắc, cách chơi của giới siêu giàu Tàu sẽ thay đổi thôi, Vn lại 1 lần nữa ôm mồm?

Chỉnh sửa cuối: