[Funland] Cây bóng mát trồng sân nhà, vỉa hè

binhnq2

Xe tăng
Cây nào em không biết nhưng đừng trồng lộc vừng nhé cụ . Đợt mốt chơi cây này nhà em mua 1 cây 80 củ , giờ mới thấy hối , hoa nhiều rụng bẩn . Chưa kể dính đợt mưa nhiều còn thối , bẩn kinh . Sân vườn nhà em lát gạch đỏ nên phải quét suốt
Cụ chơi quá, e chơi cây lộc vừng có1.5 củ, h cũng 45 cm rồi, và ít hoa, chủ yếu là bóng mát. Nếu có vườn rộng như tramg trại thì e làm cây bồ đề đầu cổng, nó lớn nhanh và tạo cảnh quan tốt!

Jonykey

Xe tải
Cụ trồng cây xoài vừa có bóng mát vừa có quả để ăn

Leanh65

Xe container
E mới chặt đi cây to vật. Cũng kén người ăn, cây dễ trồng.
Mà vặt lá thì đâu còn bóng mát nữa cụ.
Cụ ăn được bao nhiêu. Cây này hay cái là mùa hè nó mọc cành lá nhanh như thánh gióng ấy chứ. Mùa đông nó ngủ nhưng không chơ trọi và bẩn như cây bàng.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
em giờ mới đọc tới đoạn đó.
Hóa ra cụ bóc bánh trả tiền :P
em fun tý.
Nhà em có hông dọc nhà rộng 2 m. Mặt tiền em thụt vào 3 m, đang không biết trồng cây gì tránh nắng, chẳng nhẽ lại cây leo
Làm 1 cây Sala cũng hay lắm cụ. Còn không em thấy cây Hương này là ưu điểm nhất cho cây bóng mát.

Derivatives_82

Xe hơi
Nhà e trồng cây xi.rồi trồng thêm hoa giấy.giờ nở hoa toe toét. Báo hại e phải quét suốt ngày
Trước em cũng có cây khế bị sâu đục thân. EM xin thuốc của cụ tranmanhha. Nhân đây, báo cáo cụ về vụ mối, kết hợp giữa thuốc của Cụ và phun mối thì em thấy cây không bị mối xông nữa ạ. Hôm nào cụ cho em xin mấy gói thuốc chống rêu nhé.

tranmanhha

Xe điện
Trước em cũng có cây khế bị sâu đục thân. EM xin thuốc của cụ tranmanhha. Nhân đây, báo cáo cụ về vụ mối, kết hợp giữa thuốc của Cụ và phun mối thì em thấy cây không bị mối xông nữa ạ. Hôm nào cụ cho em xin mấy gói thuốc chống rêu nhé.
Cây hoa ban nhà cụ bị mối xông rất nặng. Sau khi khỏi, trên cây sẽ nhiều vết tổn thương, kết hợp với mùa mưa sẽ bị vi khuẩn, nấm xâm nhập gây bệnh cho cây. Đồng thời cũng dễ bị các loại sâu bọ khác đẻ trứng vào và chích hút. Vì vậy cụ vẫn cần chăm sóc cẩn thận bằng cách: Phun thuốc sâu định kỳ. Em sẽ cho cụ thuốc 100% thảo mộc để diệt sâu - ưu điểm là hoàn toàn không gây bất cứ tác hại nào cho người và môi trường, nhưng nhược điểm là thời gian tồn lưu ngắn, nên hay phải phun ( tầm 1-2 tháng/lần ).
Cái thuốc chống rêu, nó có công dụng và tính lý hóa gần giống như nước vôi. Nhưng nó là sản phẩm của Nhật bản và được chứng nhật là hợp chất hữu cơ. Cụ chịu khó phun hoặc quét lên thân cây phòng trừ sâu bệnh rất ok. Pha với nước phun khắp vườn, phòng trừ các loại nấm bệnh rất tốt cho cây cảnh.
Tuần sau em sang xưởng sẽ lấy cho cụ. Tuần ày thực hiện 3 tại chỗ rồi.

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn

Sân nhà em có 1 góc như thế này, em đang kê chậu Sung nhưng em định bỏ đi, trồng 1 cây xoài cao cỡ 4-5m thì có đc ko các cụ nhỉ? Em đo kích thước chỉ được khoảng 80x110cm ạ. Phía dưới có thể dính thêm tý móng của tường rào.

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn

Em còn có cái chỗ trồng hoa như ảnh trên, kích thước (30-40cm) x 500cm; Trước em trồng cây Đỗ Quyên ta; nhưng đến hè vừa rồi thì chết do bị nắng gắt (hướng đông, nắng ban sáng).
Nay em nên trông loại hoa gì để bền, ít công chăm sóc mà vẫn đẹp, có hoa quanh năm đc các cụ nhỉ?

ndt1235

Xe hơi
Cây này có chịu nước không cụ nhỉ, trồng ven hồ ổn chứ.
Cụ trồng ven hồ tẹt ga, nhà em có mấy cây trồng bờ ao rất sai quả. Chỉ tiếc là bờ ao nên ko chắc bão đánh cả cây và bờ lộn lên luôn.

Derivatives_82

Xe hơi
Cây hoa ban nhà cụ bị mối xông rất nặng. Sau khi khỏi, trên cây sẽ nhiều vết tổn thương, kết hợp với mùa mưa sẽ bị vi khuẩn, nấm xâm nhập gây bệnh cho cây. Đồng thời cũng dễ bị các loại sâu bọ khác đẻ trứng vào và chích hút. Vì vậy cụ vẫn cần chăm sóc cẩn thận bằng cách: Phun thuốc sâu định kỳ. Em sẽ cho cụ thuốc 100% thảo mộc để diệt sâu - ưu điểm là hoàn toàn không gây bất cứ tác hại nào cho người và môi trường, nhưng nhược điểm là thời gian tồn lưu ngắn, nên hay phải phun ( tầm 1-2 tháng/lần ).
Cái thuốc chống rêu, nó có công dụng và tính lý hóa gần giống như nước vôi. Nhưng nó là sản phẩm của Nhật bản và được chứng nhật là hợp chất hữu cơ. Cụ chịu khó phun hoặc quét lên thân cây phòng trừ sâu bệnh rất ok. Pha với nước phun khắp vườn, phòng trừ các loại nấm bệnh rất tốt cho cây cảnh.
Vâng cụ. Cảm ơn cụ rất nhiều vì sự nhiệt tình ạ

ying80

Xe buýt
Vú sữa bóng mát quanh năm. Mỗi tội lâu lớn thôi

hungk46

Xe tải
Bẩm các cụ các mợ, nhà em sắp chuyển về có vỉa hè khá rộng trồng được 2,3 cây to, em nhờ các cụ các mợ tư vấn giúp nên trồng cây gì xanh mà sạch đẹp, em đang cân nhắc xoài, sấu, ngọc lan có ổn ko ạ. Chân thành cảm ơn ạ.

Grandtouring

Xe điện
Nhà cụ ở đâu? Nếu ở khu đô thị, vỉa hè không thuộc nhà cụ, thì cụ không quyết được trồng cây gì đâu?

hungk46

Xe tải
Nhà cụ ở đâu? Nếu ở khu đô thị, vỉa hè không thuộc nhà cụ, thì cụ không quyết được trồng cây gì đâu?
Vâng trong kđt cụ ạ, giờ đang thấy toàn cây bàng đài loan nhìn đơn điệu quá. quanh vỉa hè nhà e thì họ chưa trồng cây gì. Muốn trồng thì phải hỏi bên nào quản lý hả các cụ?

Bonjovi

Xe hơi
Bẩm các cụ các mợ, nhà em sắp chuyển về có vỉa hè khá rộng trồng được 2,3 cây to, em nhờ các cụ các mợ tư vấn giúp nên trồng cây gì xanh mà sạch đẹp, em đang cân nhắc xoài, sấu, ngọc lan có ổn ko ạ. Chân thành cảm ơn ạ.
Ngọc Lan thì thấy dân tình hay bảo chỉ trồng ở chùa, chứ thực ra rất đẹp, thân cây thẳng đẹp, ko bị sâu bệnh , lá thơm nhẹ, rất ít bị rụng lá, xanh quanh năm, hoa cũng thơm dễ chịu. Nếu nhà cụ theo công giáo hoặc ko ngại mê tín thì nên trồng
Xoài rất mùi, nhất là khi nó ra hoa và đọt non, khi nó ra quả chín mà ko kịp hái rụng vào kính ô tô bẩn và có thể nứt kính
Sấu thì nhiều ve kêu điếc tai mùa hè và rụng lá mùa đông xuân cực nhiều luôn
Cụ có thể trồng cây mít mít đi, rất đẹp

butchikim

Xe ba gác
Trồng cây sạch đẹp dễ nhiều cháu đến dựa, cụ trồng cây gì nhiều sâu róm ấy :D

TungThoc

Xe điện
Sấu thì bỏ qua đi cụ nhé, lá nhiều rụng liên tục, mùa lá rụng khổ lắm.
Ngọc lan thì người mê tín kiêng
Xoài tạm ổn nhưng tầm 20-30 cây cỗi, lại hay bị sâu đục thân và nấm đen lá.
Em phá đi bằng lăng, sấu, Viết, lộc vừng, nay trồng Ban, Xoài, Chay, Long não, Hoa giấy. Đẹp nhất là hoa giấy nhưng um tùm quá, lâu bền là Long Não song cây mọc chậm, lá mỡ màng xanh tươi bóng loáng Chay quả lại hái phơi khô kho cá, nấu canh chua. Cây hoa ban đẹp nhưng mùa này hoa rụng nhiều quá, nhà em 30m vỉa hè nên quét khổ lắm. Nhà bên cạnh nhà em thì choảng luôn 1 phát 9 cây Long não, còn bệnh cạnh nữa thì 5 cây vú sữa.
Cụ nghiên cứu thêm cây Sake tán đẹp lá rộng rất mát.

Chỉnh sửa cuối:

Tonydo

Xe buýt
Cụ cho e hỏi cây mít trước bị sâu đục thân em đã xử lý xong, bây giờ bị chảy mủ màu nâu ra thì điều trị như thế nào ah?

TungThoc

Xe điện
Cụ cho e hỏi cây mít trước bị sâu đục thân em đã xử lý xong, bây giờ bị chảy mủ màu nâu ra thì điều trị như thế nào ah?
Kệ, cây tưn đùn nhựa lấp đầy vết sẹo sau thanh Nu mà.
Bí quyết trồng mít: buộc quanh thân 1 sợi dây vài bông nhỏ thôi bản 2cm câch nên đất gốc 30-50cm, bơm vừa đủ dầu nhớt (thải ô tô xe máy) cho vòng dây vải thấm để ngăn kiến và côn trùng bò từ đất lên cây. Mít ưa loại phân hữu cơ nóng như phân gà ủ mục.
Em trồng mấy cây mít giai ta từ hạt, cây mập khỏe, quả gai to cứng như sầu riêng, ngon ngọt thơm ăn cả xơ, vk còn lấy dao gọt ăn cả cùii, nạo đến sát gai. Chấp hết các kiểu mít Thái, mít ghép đều không ngon bằng.
Còn cây mít 4 mùa thì quả ăn không ngon nhưng quả quanh năm lúc nào cũng treo trên cây vài chục quả.