[Funland] Cccm giải thích em về vấn đề này với

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
trí nhớ mợ siêu thế nhỉ, chắc ám ảnh vụ đó nên in trong tiềm thức ạ,
em sau khi đẻ xong quên não ở đâu luôn , nhiều lúc đi lên tầng lấy đồ gì chợt phải định hình 1 lúc mới nhớ là lấy gì cơ,huhu

Duc Sang

Xe container
Các cụ đừng cười cụ chủ. Ai cũng có những điều bị ám ảnh từ quá khứ, có trải qua mới biết.
Cụ chủ nhớ chuyện từ thuở chưa biết nói chứng tỏ bị ám ảnh ghê lắm. Mong cụ kể ra rồi thì sẽ nguôi ngoai 👍

Chỉnh sửa cuối:

MiTa

Xe lăn
Số là em luôn bị ám ảnh bởi một sự việc, mà việc ấy đã xảy ra cách đây rất lâu rồi, hơn 50 năm có lẽ... Lúc đó em còn rất nhỏ, chắc chưa đến... một tuổi. Em nhớ mình lúc đó mình còn chưa biết nói, chưa biết đi, chỉ biết bò nên chưa thể qua một tuổi được. Chuyện là mẹ em đi làm giao em cho bà chị 10 tuổi trông, chị em lại ham chơi nên giao lại cho bạn gái chị ấy coi giùm. Bà chị ấy lại rủ một người bạn nữa cùng em chơi một trò chơi rất ghê rợn!
Trò chơi ấy như sau:
Sau nhà em có một cái hồ nước dài 2m rộng 1m người ta dùng để tưới rau. Hai bà bắt em bỏ lên cái thau giặt đồ rồi thả trôi trên hồ. Bà này đẩy qua bà kia đẩy lại rồi cười khúc khích trông vui lắm. Chợt cái thau trôi ra giữa hồ rồi lật úp xuống, em chỉ còn thấy một màu xanh của nước hồ và dĩ nhiên không thể kêu và thở được. Rồi em thấy 4 cánh tay đưa xuống nước khua khoắng, rất may là cũng chụp được kéo em lên. Hai bà ấy sợ hãi bồng em chạy về nhà lau khô rồi quấn chăn lại, còn dặn với nhau là không được kể với ai kẻo mẹ em đánh chết.
Do em không biết nói nên không thể nào về mách mẹ được nhưng sự việc cứ ám ảnh em mãi kể cả trong giấc mơ sau này. Em có một thắc mắc là tại sao trí nhớ của mình lại kinh khủng như vậy, thậm chí đến tận bây giờ còn nhớ tên và khuôn mặt của hai bà ấy.
Chăsc nó làm cho cụ sợ hãi quá nên khắc sâu trong não bộ.

E cũng có chuyện là ô nội e mất năm e 2 tuổi, nên e ko thể nhớ dc gì về đám tang của ô hoặc hình dáng của ô. Nhưng có 1 chi tiết e kể lại thì mẹ e bảo đúng, đó là e nhớ Bố e mang về cho ô 1 cái giường vải( loại giường xếp khung nhôm cứng vải dù dày của quân đội mỹ), ô kê cái giường ra gần cửa, sat tường nằm, e còn ra sờ chân ô. Như vậy là lúc đó e chỉ hơn 1T, ko hiểu sao mònh lại nhớ dc như vậy.

Chopchopchop

Xe buýt
Em tin cụ chủ nhớ đc. Vì em cũng nhớ đc 1 số hình ảnh mà em nhìn thấy lúc em khoảng 1 tuổi. Hình ảnh lúc mẹ em ngồi trên cái khung dệt thảm cao cao, em ngồi dưới ( chưa biết đi) ngước lên nhìn mẹ em dệt. Và hình ảnh 1 buổi tối bập bùng cái đèn dầu đặt trên nóc tủ ở cái ngôi nhà mà bố mẹ em ở nhờ, em chơi ở cái giường kê cạnh đó và cứ bám vào với lên. Những chuyện đó chỉ tầm lúc em 1 tuổi vì em còn chưa biết đi

yourdalink

Xe container
Em k nhớ nhưng bạn bè anh em nhớ nhiều mà. Cụ có cơ hội thì nên kể lại chuyện đó cho ai đấy như chị cụ hay hai bà kia thì sẽ giải toả bớt đi.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
1 tuổi mà cụ vẫn nhớ thì đã là chuyện lạ rồi.

mackmyta

Xe tăng
e nghĩ cụ nên kể hết cho mọi người nghe.
đừng giấu diếm.
có khi cụ phải gặp lại 2 bà ấy rồi ôn lại kỉ niệm xưa ấy chứ.
em thật!

Nmxuonto

Xe hơi
ký ức in sâu này lúc bé nhớ 1 số thứ

cantona

Xe container
Trí nhớ đặc biệt.

dangvannam

Xe tải
Mẹ em mất lâu rồi, nếu không em sẽ kể. Em hy vọng bà chị ấy đi Mỹ định cư có ngày quay về VN em sẽ gặp và hỏi lại chuyện năm xưa.
tìm ních facebook mà tâm sự chắc sẽ hết ạ

Marie Lee

Xe buýt
Có một bà ở gần nhà, em chưa nói chuyện với bà ấy từ lúc đó đến giờ dù chỉ một câu. Gặp mặt là em tránh không chào không hỏi. Còn một bà thì đi Mỹ cách đây hai mươi năm. Em sẽ nói nếu gặp lại. Sau vườn nhà em vẫn còn mấy cây xoài, mấy bụi chuối và cái giếng. Còn cái ao thì lấp lâu rồi.
Nếu em là cụ thì em sẽ nói chuyện với 2 bà đó. Tự dưng cụ ôm mối “hận” trong lòng mấy chục năm, làm tội cái thân mình.

phamhungbs

Xe điện
Khả năng cụ thuộc nhóm "hội chứng trí nhớ siêu phàm" tên tiếng Anh là Hyperthymesia; năm 2016, thế giới ghi nhận có 61 người mắc hội chứng này; đến nay ở Việt Nam em xem qua thì chỉ có một vào thông tin, các cụ nào rỗi thì Gúc cụm từ "hội chứng trí nhớ siêu phàm". Em tin trường hợp của cụ hoàn toàn đúng như một cuốn sách cũ em đọc gần 20 năm trước nói về những bí ẩn của con người, trong đấy có nói đến khả năng phản hồi và tiếp nhận các ấn tượng (impression) và hình thành ấn tượng đấy (impression formation) trong não ngay từ khi trẻ đang còn rất nhỏ (infant).

doccocuukiem

Xe điện
Số là em luôn bị ám ảnh bởi một sự việc, mà việc ấy đã xảy ra cách đây rất lâu rồi, hơn 50 năm có lẽ... Lúc đó em còn rất nhỏ, chắc chưa đến... một tuổi. Em nhớ mình lúc đó mình còn chưa biết nói, chưa biết đi, chỉ biết bò nên chưa thể qua một tuổi được. Chuyện là mẹ em đi làm giao em cho bà chị 10 tuổi trông, chị em lại ham chơi nên giao lại cho bạn gái chị ấy coi giùm. Bà chị ấy lại rủ một người bạn nữa cùng em chơi một trò chơi rất ghê rợn!
Trò chơi ấy như sau:
Sau nhà em có một cái hồ nước dài 2m rộng 1m người ta dùng để tưới rau. Hai bà bắt em bỏ lên cái thau giặt đồ rồi thả trôi trên hồ. Bà này đẩy qua bà kia đẩy lại rồi cười khúc khích trông vui lắm. Chợt cái thau trôi ra giữa hồ rồi lật úp xuống, em chỉ còn thấy một màu xanh của nước hồ và dĩ nhiên không thể kêu và thở được. Rồi em thấy 4 cánh tay đưa xuống nước khua khoắng, rất may là cũng chụp được kéo em lên. Hai bà ấy sợ hãi bồng em chạy về nhà lau khô rồi quấn chăn lại, còn dặn với nhau là không được kể với ai kẻo mẹ em đánh chết.
Do em không biết nói nên không thể nào về mách mẹ được nhưng sự việc cứ ám ảnh em mãi kể cả trong giấc mơ sau này. Em có một thắc mắc là tại sao trí nhớ của mình lại kinh khủng như vậy, thậm chí đến tận bây giờ còn nhớ tên và khuôn mặt của hai bà ấy.
Thật ra là bác đã chết được cách đây 50 năm rồi, tất cả những cái thấy sau này đều là mộng ảo, ngay cả cái otofun mà bác đang trao đổi cũng toàn nick ảo cùng hệ với bác chứ những người đang sống trên cõi dương ở otofun không ai nhìn thấy thớt này hết, ngoại trừ E là người có mắt âm dương nhìn được cả 2 cõi. E vừa kể cho mọi người về thớt này do người âm mở chả ai tin lại bảo mình điên, bởi họ không thấy nên không tin. Một ngày nào đó bác được quý nhân dắt ra khỏi bến mê nhìn lại sẽ thấy toàn bộ 50 năm vừa rồi là không hề có, thế giới đấy chỉ tồn tại trong tâm tưởng mình thôi8-x8-x8-x8-x8-x8-x8-x

Chỉnh sửa cuối:

HungNexus

Xe tăng
=)) tuổi thơ của e đi chơi vs lũ trẻ trong xóm nhảy qua cái vũng nước nó sâu quá chìm nghỉm thấy cả bong bóng nổi lên...sau đc chúng bạn kéo lên.bờ
hồi ấy 4t mẹ e còn đang dạy trường nội trú

htoan04

Xe tải
Trò chơi ấy như sau:
Chưa biết đi mà biết hết cái thau giặt đồ, cái hồ, màu nước, bà chị rồi còn cả bạn bà chị, đếm được 4 cánh tay, hiểu cả chuyện 2 bà chị bàn nhau không được kể với ai, hiểu được phải mách mẹ, thì em nghĩ nó không thuộc phạm trù trí nhớ rồi.Lẽ ra cụ nên chứng thực chuyện này với 2 bà ấy, càng sớm càng tốt.

Chit

Xe tải
Chuyện của cụ giống chuyện của em.
Lúc ấy em 3 tuổi, dắt em gái tuổi rưỡi ra bờ ao chơi, em men ra mép ao bất ngờ trượt chân ngã xuống nước, em cố túm lấy mấy ngọn cỏ ven bờ nhưng nó đứt phựt, khi chìm xuống, qua làn nước em nhìn thấy mẹ đang đứng ở bên kia ao tay cầm cái rá, khói từ căn bếp gần đó bay ra xanh biếc. Em thấy mẹ ngẩng lên hoảng hốt, chắc là nghe thấy tiếng kêu của em và em em.
Sau đó thì mẹ nhảy xuống kéo được em lên, rồi em bị đòn.
Điều lạ là tất cả hình ảnh ấy đến tận bây giờ, sau hơn nửa thế kỷ vẫn rõ mồn một trong em, cái vại nước, mái bếp, làn khói, mẹ em và dáng vẻ hoảng sợ, cái rá... , trong khi bao nhiêu thứ khác, thậm chí rất gần đây cũng đã quên rồi.

dz0r0

Xe điện
Trò chơi ấy như sau:
Cái này là lỗi não bộ thôi, một phần nào đó giống với hiện tượng deja vu. Cách thức bộ não hoạt động vẫn là một bí ẩn. Có thể đơn giản là một cơn ác mộng nào đó của thớt lúc tầm 3 - 5 tuổi rồi gây cảm xúc mạnh quá đến mức thớt nghĩ là sự thật đã xảy ra. Nhấn mạnh với thớt là không thể nhớ được sự việc nào xảy ra trước 2 - 3 tuổi do não bộ trẻ em chưa thực sự hoàn thiện. Nhận thức và cả ngôn ngữ cũng chưa hoàn thiện nên chẳng có cơ sở khoa học nào để thớt nhớ được câu chuyện xảy ra khi 1 tuổi đâu.

Nha Trang@

Xe điện
Đúng là trí nhớ em rất đặc biệt, có những lĩnh vực em nhớ rất lâu không thể nào quên được, đó là thơ. Ngày còn nhỏ ba em hay đọc bài Chính Khí Ca của Văn Thiên Tường, em nghe vài lần rồi thuộc ngay dù đó là một bài thơ rất dài và bằng chữ Hán. Nhưng về đường đi thì lại rất kém. Con đường đó em đi cả ngàn lần nhưng có một hôm em rẽ từ ngã khác ra đường đó thì phải mất năm phút mới nhận ra.
Câu chuyện này em chưa kể ai nghe vì nó quá hoang đường, em mà kể cho hai bà chị nghe chắc bả cười rụng răng... Nghĩ lại tội cho mẹ, hơn mười năm em hành hạ mẹ đủ điều vì sự ám ảnh đó, chắc do nghĩ bà không quan tâm bỏ em cho chị trông coi.

htoan04

Xe tải
Khồng, ám ảnh hình ảnh. Đến giờ nó vẫn cứ hiện ra trong tâm trí nên cụ thớt diễn đạt lại theo cái hình ảnh thôi.
Chuyện này bản thân em cũng gặp rồi.
Ám ảnh hình ảnh thì em cũng có, nhưng chỉ chốc lát ở thời điểm trí não bị kích động mạnh nhất, chứ thành 1 câu chuyện mạch lạc vậy thì không. Dù gì thì em vẫn nghĩ nên kiểm tra lại chỗ 2 bà chị ấy.

Keep Moving

Xe buýt
Cháu cũng có ký ức năm lên 3 tuổi mà vẫn nhớ tới giờ, đúng là khó giải thích thật
Đúng là trí nhớ em rất đặc biệt, có những lĩnh vực em nhớ rất lâu không thể nào quên được, đó là thơ. Ngày còn nhỏ ba em hay đọc bài Chính Khí Ca của Văn Thiên Tường, em nghe vài lần rồi thuộc ngay dù đó là một bài thơ rất dài và bằng chữ Hán. Nhưng về đường đi thì lại rất kém. Con đường đó em đi cả ngàn lần nhưng có một hôm em rẽ từ ngã khác ra đường đó thì phải mất năm phút mới nhận ra.
Câu chuyện này em chưa kể ai nghe vì nó quá hoang đường, em mà kể cho hai bà chị nghe chắc bả cười rụng răng... Nghĩ lại tội cho mẹ, hơn mười năm em hành hạ mẹ đủ điều vì sự ám ảnh đó, chắc do nghĩ bà không quan tâm bỏ em cho chị trông coi.
Cháu cũng có phần này giống cụ, thơ văn từ ngày tiểu học cháu vẫn nhớ vài bài, nhớ chi tiết từng cái xuống dòng trong bài luôn ạ

Chỉnh sửa cuối: