[Funland] Cccm suy nghĩ sao về việc hợp tác làm ăn chung

Tony_Le

Xe container
Em đang gặp nhiều khó khăn, thiếu kinh nghiệm nên muốn hợp tác với 1 bác để làm ăn chung, nhưng ai cũng nói chung chạ là bậy bạ, cccm nghĩ sao về quan điểm này, xin cho em it cao kiến với ạ. Em cám ơn
Một mình làm không được, không chung thì bao giờ làm. Chốt lại đừng nghe các cụ ấy nói, có cơ hội làm chung thì làm ngay nhưng phải trả lời dược mấy câu hỏi:

1. Tại sao họ chung với mình, mình đóng góp đc gì
2. Tại sao mình làm chung với người ta, ngừoi ta góp đc gì.
3. khi noà thì mình không cần người ta nữa và ngược lại về phía đối tác.
4. Phương án chung tiền và chia lời, chia khó khăn, chia khi giải tán

Xác định cứ làm, đến một thời điểm nhất định thì một mình mua tất, hoặc nó mua mình và 2 bên đều có tiền. Cty cổ phần đầy ra đấy thôi, sao phải xoắn.

Hooks

Xe tăng
Em năm nay 31 tuổi rồi mà chưa nhìn thấy cái hợp đồng hợp tác nó như thế nào các bác ạ :(
Hợp tác được thì tốt, nhưng phải rõ ràng ngay từ đầu.

Ngồi xuống và bàn bạc với nhau:

Vồn đóng góp thế nào? Cái nào là vốn, cái nào cho thuê? Trách nhiệm và quyền hạn mỗi người ra sao? Ai được phép quyết định lĩnh vực gì? Lợi nhuận hay lỗ thì phân chia thế nào? Những thứ cần quyết định mà nằm ngoài sự quản lý của 2 người hoặc 1 người đồng ý một người ko thì sẽ thế nào?.....

Nghĩ ra càng nhiều điểm, càng chi tiết thì càng tốt. Hai bên thống nhất được thì hợp tác, ko thì chia tay cho nhanh còn giữ được tình cảm.

ntarror

Xe hơi
Theo e là đưnf chung

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

The Silent

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên xem mối quan hệ giữa cụ và đối tác dự định cộng tác làm ăn chung nó được xây dựng dựa trên cơ sở gì? Tính cách, suy nghĩ, gia cảnh có phù hợp với mình không? Nhưng quan điểm em là khó.

hauyenhd

Xe container
Có thể chung đc lúc khởi nghiệp hoặc hoạn nạn còn lúc có ăn thì khó lắm vì ở đời chẳng mấy ai muốn chia bánh cho mình ăn. E từng trải qua rồi đc gần năm gạ e thôi e té luôn.

Fortuner2019

Xe tải
Chung làm gì không tin được bố con thằng nào từ trí thức đến nông dân quan hệ sằng phẳng bền lâu

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Chung xong còn cái nịt cụ ah :))

Hiennguyen93x

Xe đạp
Kinh nghiệm đau thương của em đó là không làm ăn chung với nhà vợ

vnhn

Xe tăng
Theo kinh nghiệm cỏn con của em thì vừa là hợp tác vừa là làm công. Bác kia có kinh nghiệm kỹ thuật thì coi như cụ trả tiền thuê bác ý hàng tháng. Cụ điều hành thì có lương điều hành. Phần này là riêng hoàn toàn. Còn lợi nhuận về sau thì các cụ tự chia nhau sau. Như vậy tránh tình trạng ông nào cũng bảo công tôi lớn hơn ông kia, ông kia ko làm gì cả cũng đòi hưởng phần.

blackhole1

Xe điện
Không nên chung chạ đó là cách ngắn nhất đến không nhìn mặt nhaum

Voi coi HN

Xe tăng
Thói đời em thấy chung chạ với nhau sớm muộn gì cũng tan, kể cả ae ruột trong nhà, bạn thân chí cốt cũng từ mặt nhau.
Mà toàn lúc khó khăn ae chung lưng đấu cật đoàn kết, đến lúc có tí thì mới giở quẻ quay ra cắn nhau rồi đường ai ng ấy đi.
Làm ăn chung mà ông nào cũng to cả, rồi quyền lợi trách nhiệm ko rõ ràng, ko công bằng chỉ cần một ông bộc phát cái tôi cá nhân cái là tan tành.

ruou_nep_17

Xe tải
Muốn chung nhau thì phải bỏ qua từ "nể" khi định chung, thật thoải mái ko có lăn tăn thì hãy chung. Hiện tại cụ thớt đang lăn tăn thì tốt nhất nên giải tán

Sói Vàng

Xe máy
Hợp tác được thì tốt, nhưng phải rõ ràng ngay từ đầu.

Ngồi xuống và bàn bạc với nhau:

Vồn đóng góp thế nào? Cái nào là vốn, cái nào cho thuê? Trách nhiệm và quyền hạn mỗi người ra sao? Ai được phép quyết định lĩnh vực gì? Lợi nhuận hay lỗ thì phân chia thế nào? Những thứ cần quyết định mà nằm ngoài sự quản lý của 2 người hoặc 1 người đồng ý một người ko thì sẽ thế nào?.....

Nghĩ ra càng nhiều điểm, càng chi tiết thì càng tốt. Hai bên thống nhất được thì hợp tác, ko thì chia tay cho nhanh còn giữ được tình cảm.
Cám ơn bác, em kính bác 1 ly

Sói Vàng

Xe máy
Theo kinh nghiệm cỏn con của em thì vừa là hợp tác vừa là làm công. Bác kia có kinh nghiệm kỹ thuật thì coi như cụ trả tiền thuê bác ý hàng tháng. Cụ điều hành thì có lương điều hành. Phần này là riêng hoàn toàn. Còn lợi nhuận về sau thì các cụ tự chia nhau sau. Như vậy tránh tình trạng ông nào cũng bảo công tôi lớn hơn ông kia, ông kia ko làm gì cả cũng đòi hưởng phần.
Em cũng định thế, em mời bác 1 ly, cám ơn bác

bdshuyen

Xe hơi
Nếu bác thiếu bất cứ một cái gì: vốn, kinh nghiệm, công nghệ, trình quản lý, định hướng thậm trí là độ liều thì nên chung

Sói Vàng

Xe máy
Cám ơn các cụ đã góp ý, đến đây em đã chắc chắn là mình nên làm chung với bác đó, em định đến gặp họ và mở đầu bằng những khó khăn chung của cả 2 rồi sau đó mới thảo luận với bác ấy về phương án triển khai, các cụ thấy có ổn k ạ:)

Thaoprohp

Xe tăng
Tôi có vài ý chia sẻ với cụ như này :
Làm ăn chung có tốt ko ? Tốt chứ, thậm chí rất tốt, nhưng phải đảm bảo các điều kiện sau :

Thứ nhất : tư cách đạo đức cơ bản của đối tác làm ăn chung phải Tốt, phải là người đàng hoàng, chân thành, thẳng thắn, biết điều, ko tư lợi, có tinh thần và ý chí xây dựng công việc chung, dám nghĩ, dám làm và dám chịu trách nhiệm ...
nếu nguyên tắc này ko đảm bảo, thì đối tác ko đảm bảo tiêu chuẩn cơ bản để hợp tác, nên dẹp ý tưởng làm ăn chung.
nếu thoả mãn điều này, thì xét tiếp các điều khác dưới đây :

Thứ hai : có năng lực về chuyên môn nhất định, hoặc năng lực về tài chính, hoặc cả hai, là những điều mà mình còn thiếu, hoặc còn yếu. Tức là họ có Giá trị đối với công việc làm ăn chung. Nói gì thì nói, làm ăn chung ko phải là nuôi báo cô, nếu họ ko đảm bảo tiêu chuẩn thứ 2 này, cũng nên từ chối hợp tác.

Thứ ba : phải đề ra được nguyên tắc làm ăn chung, nếu đầu tư lớn thì phải xây dựng được thành văn bản. Các bên ko được tự ý phá bỏ nguyên tắc, ko đuoc tuỳ hứng xử lý theo ý riêng. Sau khi thống nhất được quan điểm này, thì cứ thế tiến hành, đúng theo tinh thần “mất lòng trước, được lòng sau” . Khi triển khai thực tế, cần điều chỉnh gì thêm cho phù hợp với hoàn cảnh thì các bên ngồi lại bàn tiếp.

Thứ tư : phải đưa ra được 1 người chịu trách nhiệm chính, đứng mũi chịu sào, có tiếng nói, tiếng quyết và có tinh thần chịu trâch nhiệm trước tập thể.
người này sẽ nhận trách nhiệm điều hành công việc chung. Tránh trường hợp làm ăn chung mà các ông các bà đều có tiếng nói ngang nhau, rất khó để đưa ra quyết định cho những việc hệ trọng khi cần thiết. Các thành viên làm chung chỉ có thể biểu quyết, đưa ra ý kiến, nhưng việc chốt lại cách làm duy nhất thì chỉ do 1 người quyết định mà thôi.

Đây là 4nguyên tắc cơ bản để làm ăn chung, dưới góc nhìn của tôi. Đương nhiên còn nhiều tiểu tiết nữa, nhưng trình bày thì sẽ rất dài, nên tôi tóm gọn lại vài ý ban đầu như vậy thôi.

các cụ cũng thấy là : làm ăn chung với bạn thân có được ko ? Được chứ, rất tốt. Nhưng là bạn thân hay là người bạn mới quen cũng phải đảm bảo tuân thỉ các nguyên tắc kể trên.
Nếu ko, sẽ xảy ra tình trạng là : ko làm chung thì còn bạn, làm chung thì vừa mất bạn, vừa mất cả tiền, vừa mất đủ thứ thời gian, công sức...
Bởi vì các cụ sẽ thấy, bạn thân và bạn làm ăn thành công, là những người hoàn toàn khác nhau.
Có rất nhiều người chỉ chơi được với nhau, chứ KHÔNG BAO GIỜ làm ăn được với nhau đâu nhé.
Còn đa phần những người làm ăn chung được với nhau mà thành công, thì lại chơi được với nhau rất thân, dù ban đầu họ chỉ đơn thuần là những người mới quen.

Cách chọn đối tác làm ăn chung, thì tuỳ vào quy mô, tuỳ vốn đầu tư, về cơ bản cũng giống như khi ta Cổ phần với nhau, xây dựng một doanh nghiệp ra đời.
Làm ăn chung, đúng như tên gọi của nó, là sự tập hợp được sức mạnh, ưu điểm, nguồn lực của mỗi cá nhân, để thành 1 tập thể cường tráng. Nhưng cũng chính vì sức mạnh này, nếu ko tổ chức đúng nguyên tắc, bài bản, và được vận hành đúng hướng, thì sẽ nhanh chóng tự tan rã mà thôi.

Chúc các cụ may mắn !