[Funland] Chán thành phố về quê , vùng ven xây nhà đang là xu hướng hả cccm

coolpix8700

Xe ngựa
Có điều kiện làm căn nhà có vườn ao ở ngoại ô, cuối tuần về nghỉ ngơi thì cũng hay phết8->
Cái mô hình này rất thịnh hành cỡ 2 chục năm trước,
Khoảng 10 năm trước còn ngắc ngoải,
Bây giờ thì phần lớn đang rao mà khó bán lại.
Làm căn nhà hoành tráng, mời bạn bè về ăn cơm, uống tửu,... rất vui. Nhưng cũng chỉ 2 hay 3 tháng đầu, rồi thưa dần và cuối cùng thuê người trông, cả năm không bén mảng về dù chỉ 1 lần!
May em chưa làm cái nhà nào hoành tráng, còn đất với nhà cấp 4 cứ để đấy chờ có khi khuynh hướng quay trở lại!
Còn để nghe chim kêu, vượn hót (khuếch đại thôi, chứ lấy đâu ra vượn) XN lớn nhất của tụi em đi nhanh mất 55 phút từ nhà, bình thường thì 1 tiếng 5 hay 10 phút để lên tới đấy thì nghe đủ các tiếng rừng, tiếng đồng bằng, từ bìm bịp đến sơn ca, chim vịt,...
Những con le le này rất dát, nhưng vẫn thủng thẳng bơi ở giữa trung tâm XN:

Còn để chơi món này thì nhà vườn ở xa trung tâm chỉ mỗi lần 1 tuần chắc chẳng khả thi
(Em chỉ nuôi loại xung quanh nhà hay trên XN không có thôi, còn chim tự do hót vẫn hay hơn chim bị nhốt. Ở nhà em thò tay ra khỏi ban công là với được tổ chim trên tán cây lộc vừng trong sân)

Chỉnh sửa cuối:

Kodo autodoor

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em ở khu Bắc Hà LVL mà phải về với ông bà ở Hào Nam cho tiện đưa F1
Công nhận khoản học thêm gần được m nào hay m đấy cụ ạ
Ở đâu thì học đấy chứ cụ? Cụ ở LVL là Từ Liêm mà sao lại học tận mạn đấy?

thợ xây

Xe buýt
Như các Cụ nêu ở trên , đa số là vướng bận con cái học hành , học thêm .... Cháu nói khí không phải , thấy các Cháu nhỏ giờ học hành nhiều , vừa cận thị , vừa tồ tồ thế nào ấy ? Liệu sau có kỹ năng để đề kháng với nền kinh tế chính trị hủ hoá ở xứ Đông Lào ?

tiennam

Xe tải

Quyết định đúng đắn nhất của gia đình em là chuyển từ phố về quê.
Từ nhà em (Đông Anh) đi vào Cầu Giấy mất đúng 20p kể cả thời gian lấy xe.
Con em vẫn học ở Thụy Khê bình thường, đưa đón còn nhanh hơn một số vị trí trong trung tâm.
Về đây diện tích rộng rãi. Một phòng của em diện tích gần 80m2 bằng 1 căn hộ chung cư. Chỗ để xe rộng 5m, dài 20m có thể để được 3 ô tô và nhiều xe máy. Rộng hơn nhiều nhà ống trong phố.
Do chuyển ra xa nên buộc em thay đổi tư duy, mạnh dạn nghỉ việc làm thuê, tự kinh doanh. Hiện nay công ty đã phát triển cũng có gần 2 chục nhân viên rồi.
Thời gian hoàn toàn chủ động chứ không khổ sở lo tắc đường như trước.
Cạnh nhà có bể bơi hàng xóm xây, có thể đi bộ ra bơi hàng ngày, với lại ở đây rộng rãi nên chiều đạp xe rất thích.
Em đã ở nhà chung cư 10 năm (đi thuê), ở nhà ống 40m2 4 tầng trong phố 20 năm( của phụ huynh), hiện tại em ở nhà cấp 4 nông thôn cảm thấy không thể có điểm nào để chê.

MrTomCangTo

Xe buýt
Trẻ còn lăn lộn thì cứ ở đâu tiện học hành con cái, công việc vợ, công việc chồng. Đấy là thứ tự ưu tiên của nhà cháu. Nhà ngoại ô hay về quê cuối tuần thay đổi ko khí, f5 là chính. Nhà cháu ở quê còn ông bà nên cho lũ trẻ về quê rất thích. Cháu cho trồng cây xung quanh nhà: 1 giàn hoa giấy rực rỡ, 1 gốc mít sau nhà, 1 cây vối lấy lá uống, 1 hàng nhãn năm nào cũng sai quả, 2 gốc hồng xiêm, 1 xoài, 1 sấu, 1 bưởi, 1 bơ , mấy cây hoa mẫu đơn, hoa hồng,..và 1 vườn rau nửa sào, 1 chuồng nuôi gà nho nhỏ. Các cụ ở nhà chăm bẵm, cắt tỉa, nuôi con chó, con mèo. Tr
ẻ con về quê rộng rãi, sạch sẽ, có tình cảm với quê hương, ông bà. Đấy là mong mỏi của cháu, mà cũng là để ít nữa con cái nó lớn, mình có chán thì lại về quê ở.

dao_hiep

Xe buýt
Mua các lô gần cầu Nhật Tân hay Đông Trù. Sang bên thành phố có phút mốt mà.

datbq

Xe tải
Bao giờ đường phố phi 1 nhát từ vùng ven vào thành phố sạch sẽ nhanh gọn thì em còn nghĩ ok. Chứ hiện tại trong thành phố đi 2 địa điểm cách nhau có 10km đi mất 30 40p, ở ngoài xa mà có gì cần gấp như cấp cứu thì... Chắc chết
Cụ cứ dọa ma, như cụ thì dân quê chết hết à

vnposh

Xe container
Bao giờ đường phố phi 1 nhát từ vùng ven vào thành phố sạch sẽ nhanh gọn thì em còn nghĩ ok. Chứ hiện tại trong thành phố đi 2 địa điểm cách nhau có 10km đi mất 30 40p, ở ngoài xa mà có gì cần gấp như cấp cứu thì... Chắc chết
Nếu cần cấp cứu bệnh thì cụ bảo xây thêm bệnh viện tiêu chuẩn và tuyển y bác sĩ giỏi vào là được. :D

Đùa cụ thôi. Nhà cháu ở nội đô, tiện lợi đủ đường. Trường học, bệnh viện, nơi vui chơi, chợ dân sinh, siêu thị, hồ nước, rạp chiếu phim, nhà hát,...chỉ loanh quanh 300m - 1500m. Đổi ra ngoại ô thì nhà cửa rộng gấp mấy lần nhưng bất tiện đủ đường.

vnposh

Xe container
Có điều kiện làm căn nhà có vườn ao ở ngoại ô, cuối tuần về nghỉ ngơi thì cũng hay phết8->
Nhiều người làm thế rồi cụ ạ. Bây giờ bỏ hoang ở Lương Sơn, Sóc Sơn,... Ai có quê gần thì về quê luôn vào cuối tuần như đi chơi, lại hoàn thành nghĩa vụ với chốn đi về.

Ai có cha mẹ già, con nhỏ mới thấm thía việc gần bệnh viện, trường học quan trọng thế nào. Có tiền cũng chỉ đỡ đần lúc nằm điều trị thoải mái hơn thôi, hoặc vào trường có hạ tầng tốt hơn thôi.

yuh2105

Xe tăng
Cụ cứ dọa ma, như cụ thì dân quê chết hết à
Em không doạ ma, xin lỗi cụ ạ.

Nhưng em nhìn xung quanh bạn bè các tỉnh mỗi lần ốm đau người nhà phải lên HN thì em thấy cũng khổ thật cụ ạ.

vnposh

Xe container
Em không doạ ma, xin lỗi cụ ạ.

Nhưng em nhìn xung quanh bạn bè các tỉnh mỗi lần ốm đau người nhà phải lên HN thì em thấy cũng khổ thật cụ ạ.
Nói màn trời chiếu đất tại các BV ở HN thì hơi quá, nhưng người dân ở quê lên chữa bệnh thì khổ vô cùng. Nhưng ít ra với họ, họ có niềm tin và hi vọng vào thầy thuốc, vào chất lượng thuốc chữa bệnh ở tuyến cao nhất, cuối cùng.

Các tuyến từ BV tỉnh trở xuống, chất lượng bác sĩ còn lâu mới nâng lên được. Còn chất lượng thuốc thì rất trời ơi.

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
mua đất xây nhà để đấy thôi cụ hoặc là ko đủ tiền mua trong thành phố.
Cuối tuần về nghỉ dưỡng thì đc chứ ở thì đi lại, chơi bời vất vả lắm

at_anbinh

Xe tải
Website
luattrihung.com
nghe các cụ bàn thôi ạ, chứ nhà em cũng ko có tiền mua nhà trong phố, cố gắng lắm 2 vc mới mua dc mảnh nhỏ nhỏ ngoài xa. Giờ ngày ngày đi làm cách nhà 10km, rồi cái khoản đưa đón con cái cũng đã thấy nhiều lúc nó nhiêu khê rồi. Có tiền ở trong phố cho con cái tiện học hành và các tiện ích khác thì còn gì bằng nữa ạ. không có đk như nhà em mới ra ngoại thành ở thôi ạ!

kinglehoang

Xe buýt
Website
www.hanoicycle.com
Xu hướng chung cả. Bên Tây hệ thống giờ thông tốt người ta đi tầu điện nửa tiếng, 1 tiếng đi làm là thường.
Mình con cái chắc ngoài 40 phải tính phuong án kiếm chỗ nào loanh quanh 1 tiếng chạy xe hoặc quê 30 tới 60 km về là chuẩn!

Dan du an

Xe cút kít
Trông thế thôi, ngoại ô ghét nhất là ruồi muỗi

vnposh

Xe container
Xu hướng chung cả. Bên Tây hệ thống giờ thông tốt người ta đi tầu điện nửa tiếng, 1 tiếng đi làm là thường.
Mình con cái chắc ngoài 40 phải tính phuong án kiếm chỗ nào loanh quanh 1 tiếng chạy xe hoặc quê 30 tới 60 km về là chuẩn!
Tây Tàu gì cụ. Hết giờ làm thì đi về nhà từ đuôi thành phố đến đầu thành đã nản rồi, về nhà khuya khoắt rồi, vui thú nỗi gì. Cụ lại còn muốn di chuyển 30-60 cây số nữa thì chỉ có đường ngủ trên tàu xe, cơm đường, cháo chợ.

Cụ lại rơi vào giấc mơ phi thực tế của cụ nghị rau muống năm nào.

Dan du an

Xe cút kít

Quyết định đúng đắn nhất của gia đình em là chuyển từ phố về quê.
Từ nhà em (Đông Anh) đi vào Cầu Giấy mất đúng 20p kể cả thời gian lấy xe.
Con em vẫn học ở Thụy Khê bình thường, đưa đón còn nhanh hơn một số vị trí trong trung tâm.
Về đây diện tích rộng rãi. Một phòng của em diện tích gần 80m2 bằng 1 căn hộ chung cư. Chỗ để xe rộng 5m, dài 20m có thể để được 3 ô tô và nhiều xe máy. Rộng hơn nhiều nhà ống trong phố.
Do chuyển ra xa nên buộc em thay đổi tư duy, mạnh dạn nghỉ việc làm thuê, tự kinh doanh. Hiện nay công ty đã phát triển cũng có gần 2 chục nhân viên rồi.
Thời gian hoàn toàn chủ động chứ không khổ sở lo tắc đường như trước.
Cạnh nhà có bể bơi hàng xóm xây, có thể đi bộ ra bơi hàng ngày, với lại ở đây rộng rãi nên chiều đạp xe rất thích.
Em đã ở nhà chung cư 10 năm (đi thuê), ở nhà ống 40m2 4 tầng trong phố 20 năm( của phụ huynh), hiện tại em ở nhà cấp 4 nông thôn cảm thấy không thể có điểm nào để chê.
Nhà cụ ở đâu ạ, cụ cho cháu xin kinh nghiệm với, cũng đang định bán trong ngõ ở phố đi ra xa một tí cho thoáng.

sonnt06

Xe tải
Giao thông mà thuận tiện thì chả tội gì phải chen chúc ở trung tâm, nhưng rất tiếc là....

kinglehoang

Xe buýt
Website
www.hanoicycle.com
Không cụ ơi. Em hơi bị thực tế. Ví như bọn tây giao thông nó tốt thì thế. Chứ mình thì thì con cái tầm đại học, nó tự lo đuoc c/s thì mình tìm dần chỗ an nhàn.
Tây Tàu gì cụ. Hết giờ làm thì đi về nhà từ đuôi thành phố đến đầu thành đã nản rồi, về nhà khuya khoắt rồi, vui thú nỗi gì. Cụ lại còn muốn di chuyển 30-60 cây số nữa thì chỉ có đường ngủ trên tàu xe, cơm đường, cháo chợ.

Cụ lại rơi vào giấc mơ phi thực tế của cụ nghị rau muống năm nào.