[Funland] Chả nhẽ lại bán nhà đất lên chung cư

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Em lên chung cư em thấy yên ổn. Nhà mặt đất em bị 2 lần trộm vào nhà hỏi thăm.
Lần thứ nhất là ban ngày vì chỉ cánh cổng mở toang ra nhưng không sao vì chưa lấy được cái gì
Lần thứ hai là ban đêm ( cả nhà em nghĩ mãi không hiểu sao lại là ban đêm) và cảm giác vừa tỉnh giấc , mình ở trong nhà mà nhà mình như một bãi chiến trường ở tầng 1 mọi thứ bị lục lọi bới tung ra rất kinh khủng.

vua_luoi

Xe điện
Cụ cứ theo ý kiến các cụ trên

Chung cư với nhà đất nó như đẻ con trai với con gái. 1 cái sướng rồi mới chết 1 cái chết rồi mới sướng

Cụ cứ cho thuê nhà đất rồi thuê cái chung cư cao cấp gần nơi vợ làm con học mà ở cho sướng. Chứ mua chung cư giờ ko phải sách
Em thì 1 là chung cư, 2 là BThu, còn cái nhà ống nữa dơi nửa chuột, 1 m đất trông cây ko có em ko thèm.
An ninh chung cư thì số 1, đi cả tháng ko phải lo

khanhtx8

Xe tăng
mỗi năm tiền mất giá 5% sau 10 năm sức mua 2 tỷ của cụ còn bao nhiêu? keke... Đừng nghĩ mình khôn còn thiên hạ ngu chứ cụ, keke...
Thế cụ nghĩ tiền mất giá, chung cư ko mất giá. Thường khôn chiếm số ít cụ ạ =))

Em thì 1 là chung cư, 2 là BThu, còn cái nhà ống nữa dơi nửa chuột, 1 m đất trông cây ko có em ko thèm.
An ninh chung cư thì số 1, đi cả tháng ko phải lo
Em quan điểm giống cụ, nhưng vì lý do cá nhân nên đang đi tìm quả nửa dơi nửa chuột đơi. À, ở chung cư em thấy quả hàng xóm giúp trộm dọn nhà rồi nhé =))

tienvtg

Xe máy
Cụ cứ thuê Chung cư ở một thời gian xem thế nào, đảm bảo ko muốn ở nhà đất. Còn mua nhà đất cho thuê, rồi thuê Chung cư để ở không tồi chút nào.

younggun

Xe tăng
cụ ở khu nào thế ạ, theo em ko nên vội cụ tạm thời thích nghi đã
Khóa thì cụ trang bị thêm khóa an ninh + báo động vào là ổn chả sợ đek thằng nào

selfer

Xe buýt
Tình hình nhà em trước đây ko sao an ninh trật tự ổn, nhưng đầu năm 2018 có hai bác ở đâu đến một bác đối diện thì mở trung tâm cầm đồ, vay lãi bác bên cạnh thì xây cái bar karaoke + nhà nghỉ hậu quả là mất trộm liên tục nhà em vừa bị phá cửa mất cái xe, laptop, điện thoại. Thi thoảng lại vài vụ đánh nhau...
Theo các cụ nên đổi nhà lên chung cư không nhỉ.
Đây, chung cư đây cụ
https://www.otofun.net/threads/o-chung-cu-ma-cu-nhu-di-danh-tran-the-nay-kho-qua.1435235/unread

Ở HN rất nhiều chủ đầu tư sẵn sàng hành xử kiểu xã hội thâm với cư dân nhé :P

ba_phải

[Tịch thu bằng lái]
Ông bác e bên Mỹ cũng mua căn hộ chung cư hơn trăm m2 ở nội thành lấy chỗ nghỉ ngơi mỗi lần về chơi, phần lớn thời gian đóng cửa suốt, bảo mấy nhà dưới quê dọn lên ở mà ai cũng ngại, bảo là lên thì phải nhịn ăn nhịn uống để trả phí chung cư nên họ sợ

mdthmd

Xe tải
Nên lắp báo động ở các cửa . Kiểu cứ mở cửa là chuông kêu ( lắp loại dùng pin ) . Thêm mấy cái cam chỗ cửa ra vào chĩa ra đg , ngõ ( lắp cam vờ vịt thôi, hê hê . Kiếm mấy cam hỏng , dây cũ ) .

newformula

Xe tải
Tình hình nhà em trước đây ko sao an ninh trật tự ổn, nhưng đầu năm 2018 có hai bác ở đâu đến một bác đối diện thì mở trung tâm cầm đồ, vay lãi bác bên cạnh thì xây cái bar karaoke + nhà nghỉ hậu quả là mất trộm liên tục nhà em vừa bị phá cửa mất cái xe, laptop, điện thoại. Thi thoảng lại vài vụ đánh nhau...
Nên cụ ạ, vào đó có gì thì đấu tranh tập thể cho nó vui!

Rivers

Xe container
đồng qan điển vs cụ, giờ thuê chung cư ở thôi, học tư bản toàn thuê nhà.

1 căn chung cư 2 tỏi, mình thuê cỡ 7tr / tháng. 2 tỏi gửi bank năm 6% =120 củ khoai . trong khi thuê nhà hết 84 chai, vị chi vẫn còn hơn 36 chai để chi tiêu điện nước :D. tiền vẫn của mình,,,,nhà thì của cụ khác :D
Nếu chất lượng tốt, quản lý chuyên nghiệp thì cũng đc, nhưng ở vn mua chung cư như đánh lô với chủ đầu tư, còn cầm tiền trong tay cũng giống chơi đề với nhà H2O.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!

1 căn chung cư 2 tỏi, mình thuê cỡ 7tr / tháng. 2 tỏi gửi bank năm 6% =120 củ khoai . trong khi thuê nhà hết 84 chai, vị chi vẫn còn hơn 36 chai để chi tiêu điện nước :D. tiền vẫn của mình,,,,nhà thì của cụ khác :D
Chung cư 2 tỏi cho thuê được 7 tr thôi, rẻ quá. Chung cư SG 2 tỏi 8 cho thuê được 750$/tháng, trừ mất một tháng môi giới còn chừng 15tr/tháng.

Mrduongcntt

Xe hơi
mỗi năm tiền mất giá 5% sau 10 năm sức mua 2 tỷ của cụ còn bao nhiêu? keke... Đừng nghĩ mình khôn còn thiên hạ ngu chứ cụ, keke...
Sau 40 50 niên là lại đập đi cả thôi cụ à,
1 là tái định cư tại chỗ. Đóng thêm ziền hay ko nhỉ (e ko rõ)
2. Là di dân ra khu tái định cư khác

Lạm phát e nghĩ nó ngang vs lãi suất bannk thôi .

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em cho thuê nhà đất và lại đi thuê chung cư để ở :D Không phải vì nhà đất an ninh bất ổn, mà vì ở CC cho nó cao ráo thoáng đãng tiện xe cộ.

Mr thanh_cpv

Xe buýt
e đang ở chung cư. khuyên cụ đổi ngay và luôn ạ :)

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cụ lên CCCC thì ổn, chứ ở mấy CCGR mà có tay hàng xóm dở chứng tự thiêu thì chạy hộc mật. :D

clonautosing

Xe tăng
Nhớ mua bảo hiểm chết cháy nha

mcv30

Xe điện
Lên chung cư tiện chỗ để xe, không ẩm thấp. Mở cửa thang máy đã có chén trà điếu vina =))

trasuanong

Xe tải
E ở cả cc và liền kề, e vote CC, lựa chọn cẩn thận, vào group cư dân hóng hớt vài tháng, xem căn nào tòa nào ít vấn đề nhất, chứ ko hoàn hảo đc, e ở CC thấy quá sướng, thoáng mát view đẹp, an ninh tốt, đời được mấy chục năm cứ thích là ở tính toán nhiều làm gì. Ở cái chỗ thoải mái làm việc cũng tốt hơn kiếm tiền tốt hơn tích lũy ko nhất thiết phải ôm khư khư cái nhà đất mà ức chế.

Kim J. Ủn

Xe tăng
Em ở chung cư và thấy hợp.
Sống hiện đại, sạch sẽ, thoáng đãng, dân trí cao

Đặc biệt cảnh hàng xóm phức tạp, vô văn hoá thì ko có

A_Teo

Xe hơi

Bài toán cụ tính chưa chuẩn ở chỗ lãi suất ngân hàng thì “ổn định” (*) - nghĩa là năm nào cụ cũng nhận 120 tr, còn giá thuê nhà/chung cư thì tăng đều khoảng 3-5% năm (chưa bao giờ giảm). Sau 20 năm, mỗi tháng cụ vẫn nhận 120tr lãi nhưng giá thuê nhà lúc đó đã gấp đôi gấp 3, tính nhẹ cỡ 180tr -> 2 tỷ gửi tiết kiệm không còn đủ để thuê nhà cụ ạ.

(*) lãi suất ổn định nghĩa là nó lên xuống tuỳ giai đoạn (có khi xuống 3% - có khi lên 10%), nhưng mức LS bình quân (hay mức LS dự báo) là ổn định. Do đó bài toán thuê nhà sẽ có lợi chỉ khi lãi suất dự báo bình quân ở mức cao và giá thuê nhà tăng ít (mức bao nhiêu thì cho vào Excel chạy là có kết quả).