[Funland] Chaebol Hàn Quốc và câu hỏi: Việt Nam có cần Chaebol không các Cụ?

cadillacsixteen

Xe tăng
anh X cái khỉ , thằng X không có tư cách nhé . mới lên nó hứa không diệt được tham nhũng nó từ chức , cuối cùng phe nó tham nhũng tàn khốc luôn , kêu nó từ chức nó bảo nó không xin làm nên không từ . Nó phá tan nát đất nước .
cụ cứ nhẹ nhàng cụ ạ... mình căng thì mệt mình, được gì đâu cụ; công nhận cụ nói đúng về anh X (tạm thời cho em cứ gọi anh X nhé cụ :)) :)) :)) :D ); cháu nhớ bác Dương Trung Quộc -đã từng chất vấn anh X - về văn hóa từ chức :))^:)^^:)^; nhưng anh X ko chịu :D:D:D

cadillacsixteen

Xe tăng
Chaebol Việt nam ah???
Em thấy có cái Hệ sinh thái đấy. Nhưng đương bán dần nuôi con rồi :D
cụ nói cứ úp mở; vậy để em mở bát luôn:D:D:D
hệ sinh thái - là của Vingroup - đúng ko cụ; ông này luôn dùng từ Hệ Sinh Thái =)) :D =D> =D> ; nhưng đã Thái đi 1 ít Hệ rồi:D=D>:D

• Vodka
Reactions: SVC

April_

Xe điện
Vd anh Tam nhập khẩu linh kiện hết 9.95 đồng, rồi lấy tô vít lắp thành sp bán cho cty B với giá 10 đ. Cty B này bán cho đại lý là cty C với giá 10,5 đ. Cty C bán cho người tiêu dùng giá 12 đ. Trong trường hợp này tổng doanh thu các cty a+b+c là bao nhiêu, gdp là bao nhiêu?
Em chẳng biết cụ hiểu đc đến đâu về GDP, cụ thử giải thích cho em cái bài trên kia xem thế nào? :-?

SVC

[Tịch thu bằng lái]
cụ nói cứ úp mở; vậy để em mở bát luôn:D:D:D
hệ sinh thái - là của Vingroup - đúng ko cụ; ông này luôn dùng từ Hệ Sinh Thái =)) :D =D> =D> ; nhưng đã Thái đi 1 ít Hệ rồi:D=D>:D
Như thái thịt bò chín để bầy vào bát phở ah cụ :D

BNN

Xe buýt
Em chẳng biết cụ hiểu đc đến đâu về GDP, cụ thử giải thích cho em cái bài trên kia xem thế nào? :-?
Tổng doanh thu của 3 pháp nhân Việt Nam này là 10 + 10,5 + 12 = 32,5. GDP do tổng hợp các công ty đó tạo ra là 12-9,95 = 2,05 đ

cadillacsixteen

Xe tăng
Đề nghị không dùng từ Chaebol, phải dùng từ thuần Việt. ở VN trước đây là Quả Đấm Thép, giờ là Sếu đầu đàn.
cụ này nói đúng luôn. =D> =D> =D> ; về mặt câu chử cụ nhé
còn ý của cháu là nếu ở VN, quả đấm thép có cần thiết ko và có ai là quả đấm thép chưa? có cụ nào ở trên nói là đấm thép là đấm vêu mồm dân :)):))=))=))

cocsku

Xe cút kít
Việt nam cần một tay to đầu tư vào mảng công nghiệp nặng, đóng tàu nữa. Ngành công nghiệp chém to kho mặn này phù hợp với tiến trình công nghiệp hoá của Việt nam.

Toilaai08

Xe tăng
Việt nam cần một tay to đầu tư vào mảng công nghiệp nặng, đóng tàu nữa. Ngành công nghiệp chém to kho mặn này phù hợp với tiến trình công nghiệp hoá của Việt nam.
4.0 phải nghĩ kiểu khác chứ cụ, Uber trên biển chẳng hạn.

kienvinh

Tháo bánh
Lại còn cái lý thuyết Che Bòi nộp nhiều thuế dóng góp cho xh. ;))

Giờ mà chính sách thuế chuyển từ trọng tập thể sang trọng cá nhân để tường minh & kích thích phát triển dư G7 thì lại chả vưỡn. :))

Làm đếu gì có chú nào nộp nhiều thuế, toàn chú dân nộp & thằng Che Bòi thu hộ rồi bảo "Ới, tao nộp đấy". Khi chưa có cs trọng thuế cá nhân có mà Che Bòi nó nộp cái 3c ý, chả chăn chê cớ mà rút nọ rút chai rồi sang làm vài trăm ha bên xứ ở kìa bằng cách đầu tư vào cái gì đấy ý bác nhờ. =))
Ơ bác này nói có lý đấy.

Trong số các "nhà nộp thuế" hàng đầu:

Có PVN.... Vingroup.

Vingroup nói sau. Nhưng PVN thì nộp nhiều thuế vì thu hộ nhà nước từ người tiêu dùng thôi chứ không phải thuế từ thu nhập (tiền họ làm ăn có lãi) mà ra.

Một con số để hình dung thật nhanh: Doanh thu toàn cầu của Samsung Electronics năm 2019 là 206 tỷ đô, thuế thu nhập doanh nghiệp họ đã nộp là 15 tỷ đô.

April_

Xe điện
Tổng doanh thu của 3 pháp nhân Việt Nam này là 10 + 10,5 + 12 = 32,5. GDP do tổng hợp các công ty đó tạo ra là 12-9,95 = 2,05 đ
Ko biết cụ làm về lĩnh vực gì, nhưng theo em cách tính GDP kia của cụ là chưa đúng.
Em giải thích như này, nếu cụ là chuyên gia kinh tế học thì em chịu :D. Nếu em hiểu sai thì cụ có thể giải thích thêm.
Sale Value (đ)Giá trị tăng thêm (Value Added) (đ)
Anh 3 nhập Nguyên vật liệu9.959.95
Bán cho cty B100.05
B bán cho đại lý C10.50.5
C bán cho ng tiêu dùng (Final Retail sản phẩm)121.5
Tổng of giá trị tăng thêm (sum of value added)12

GDP là cách tính tổng hàng hoá và dịch vụ cuối cùng đc sx trong phạm vi quốc gia tại 1 thời kỳ nhất định.

GDP có thể đc tính theo 2 cách đó là tính theo phương pháp giá trị hh/ dv cuối cùng hoặc tính theo phương pháp giá trị gia tăng. GDP đc tính như là tổng giá trị của sản phẩm cuối cùng đc tạo ra nên cụ tính theo pp GTGT nhưng loại bỏ giá nguyên vật liệu đầu vào là thiếu. Giá trị sản phẩm cuối cùng phải có giá nguyên vật liệu, giá bán lẻ của sản phẩm là 12đ, đây là giá trị thị trường cuối cùng của sản phẩm, và 12đ này sẽ được tính vào GDP (ko phải là 2.05)

Còn về cách cụ tính doanh thu của 3 cty là 10 + 10,5 + 12 = 32,5 và nhận xét như bên dưới theo em là gây hiểu nhầm cho những ng ko nắm đc các số liệu về kinh tế.
Nếu cộng doanh thu của các Cty trong nền kinh tế (chỉ riêng phần nội địa) cũng gấp vài lần GDP rồi.
GDP là một thước đo tổng sản phẩm quốc nội, nó được tính theo phương pháp tiêu dùng hoặc thu nhập và có cách tính riêng. GDP ko phải dùng để so sánh bằng cách cộng doanh thu các công ty lại với nhau. Ví dụ nói, doanh thu 1 năm của SS là 1000 tỷ, chiếm x % GDP, doanh thu Huyndai là 500 tỷ, chiếm y% GDP, đó là một cách so sánh giá trị thị trường riêng biệt mà SS, Huyndai đã tạo ra để so với GDP. Nhưng ko phải là cộng doanh thu các công ty nội địa lại để nói rằng nó gấp mấy lần GDP. Nói như vậy mới là sai về bản chất kinh tế.

Ý này của cụ thì đúng
Họ chỉ so sánh Doanh thu toàn cầu của Samsung với GDP HQ thôi, còn việc Samsung đóng góp bao nhiêu % trong GDP đó lại là vấn đề hoàn toàn khác.
Số liệu về doanh thu của SS kia là số liệu tổng hợp SS trên toàn thế giới, mà doanh thu SS ngoài Hàn quốc đã hơn 80% rồi, nên thực tế SS ở Hàn quốc chỉ đóng một phần nhỏ cho GDP Hàn, nếu dùng so với GNP Hàn thì đúng hơn. Nhưng nếu nhận xét nó và Huyndai chiếm tỷ trọng lớn cho GDP Hàn thì theo em cũng ko có gì là ko đúng. Nhìn khái quát là vậy, còn bản thân em cũng chẳng có số liệu nào để xem kỹ hơn.

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
Vingroup giờ dám sản xuất và cạnh tranh sòng phẳng với các nước khác về các mặt hàng đòi hỏi hàm lượng kỹ thuật công nghệ cao như: ô tô, điện thoại, .... còn Hòa Phát đơn thuần chỉ sx thép xây dựng thôi.
Vin còn đang đàm phán mua lại mảng LG MOBILE tại thị trường Mỹ. Anh ấy dám chơi lớn rồi.
Nên Vingroup giờ ở đẳng cấp khác.
Cũng là đi kiếm tiền thôi ! mỗi ông một cách ! Đẳng cấp phải là cò cổ đỏ !

BNN

Xe buýt
Ko biết cụ làm về lĩnh vực gì, nhưng theo em cách tính GDP kia của cụ là chưa đúng.
Em giải thích như này, nếu cụ là chuyên gia kinh tế học thì em chịu :D. Nếu em hiểu sai thì cụ có thể giải thích thêm.
Sale Value (đ)Giá trị tăng thêm (Value Added) (đ)
Anh 3 nhập Nguyên vật liệu9.959.95
Bán cho cty B100.05
B bán cho đại lý C10.50.5
C bán cho ng tiêu dùng (Final Retail sản phẩm)121.5
Tổng of giá trị tăng thêm (sum of value added)12

GDP là cách tính tổng hàng hoá và dịch vụ cuối cùng đc sx trong phạm vi quốc gia tại 1 thời kỳ nhất định.

GDP có thể đc tính theo 2 cách đó là tính theo phương pháp giá trị hh/ dv cuối cùng hoặc tính theo phương pháp giá trị gia tăng. GDP đc tính như là tổng giá trị của sản phẩm cuối cùng đc tạo ra nên cụ tính theo pp GTGT nhưng loại bỏ giá nguyên vật liệu đầu vào là thiếu. Giá trị sản phẩm cuối cùng phải có giá nguyên vật liệu, giá bán lẻ của sản phẩm là 12đ, đây là giá trị thị trường cuối cùng của sản phẩm, và 12đ này sẽ được tính vào GDP (ko phải là 2.05)

Còn về cách cụ tính doanh thu của 3 cty là 10 + 10,5 + 12 = 32,5 và nhận xét như bên dưới theo em là gây hiểu nhầm cho những ng ko nắm đc các số liệu về kinh tế.

GDP là một thước đo tổng sản phẩm quốc nội, nó được tính theo phương pháp tiêu dùng hoặc thu nhập và có cách tính riêng. GDP ko phải dùng để so sánh bằng cách cộng doanh thu các công ty lại với nhau. Ví dụ nói, doanh thu 1 năm của SS là 1000 tỷ, chiếm x % GDP, doanh thu Huyndai là 500 tỷ, chiếm y% GDP, đó là một cách so sánh giá trị thị trường riêng biệt mà SS, Huyndai đã tạo ra để so với GDP. Nhưng ko phải là cộng doanh thu các công ty nội địa lại để nói rằng nó gấp mấy lần GDP. Nói như vậy mới là sai về bản chất kinh tế.

Ý này của cụ thì đúng

Số liệu về doanh thu của SS kia là số liệu tổng hợp SS trên toàn thế giới, mà doanh thu SS ngoài Hàn quốc đã hơn 80% rồi, nên thực tế SS ở Hàn quốc chỉ đóng một phần nhỏ cho GDP Hàn, nếu dùng so với GNP Hàn thì đúng hơn. Nhưng nếu nhận xét nó và Huyndai chiếm tỷ trọng lớn cho GDP Hàn thì theo em cũng ko có gì là ko đúng. Nhìn khái quát là vậy, còn bản thân em cũng chẳng có số liệu nào để xem kỹ hơn.
A 3 nhập 9.5 nvl có tính gtgt của a 3 không? Đây là tính tổng 3 cty.

April_

Xe điện
A 3 nhập 9.5 nvl có tính gtgt của a 3 không? Đây là tính tổng 3 cty.
Cụ đọc kỹ lại bài em chứ, em ghi rất rõ trong bảng mà :).
Em làm phép tính theo 2 phương pháp để cụ nhìn thấy vì sao tính theo kiểu gì thì kết quả cuối cùng cũng = nhau.

Chỉnh sửa cuối: