[Funland] Chaebol Hàn Quốc và câu hỏi: Việt Nam có cần Chaebol không các Cụ?

BNN

Xe buýt
Cụ đọc kỹ lại bài em chứ, em ghi rất rõ trong bảng mà :).
Em làm phép tính theo 2 phương pháp để cụ nhìn thấy vì sao tính theo kiểu gì thì kết quả cuối cùng cũng = nhau.
Nếu cái 9.5 ấy a tam nhập từ trung quốc thì sao? Ở đây e đang vd gdp và doanh thu của 3 cty đó. Giai đoạn trước chưa tính.

April_

Xe điện
Nếu cái 9.5 ấy a tam nhập từ trung quốc thì sao? Ở đây e đang vd gdp và doanh thu của 3 cty đó. Giai đoạn trước chưa tính.
9.5 ấy là giá nguyên vật liệu để làm ra sản phẩm, 12 là giá cuối cùng bán sản phẩm ra thị trường. Giá trị GDP là giá trị tổng sản phẩm hàng hóa/ dịch vụ cuối cùng trên thị trường, nên cụ đừng quan tâm 9.5 ấy nhập ở đâu về. Cụ coi đó là giá nguyên vật liệu mà thôi.
Trong bảng là em diễn giải 1 sản phẩm hàng hóa có 2 cách tính (giá hh cuối cùng và tổng giá trị tăng thêm) để đc đưa vào GDP như thế nào.
Còn GDP có cách tính theo các thành phần của nó.
Ví dụ như công thức GDP = C + I + G + (X-M) thì chắc cụ biết rồi, hoặc có thể google thì em ko giải thích thêm nữa.

Cái mà cụ nói doanh thu của 3 công ty ấy, thì các cty này trừ khâu mua NVL và giá bán ra thị trường, giai đoạn ở giữa chỉ là trung gian, cộng thêm giá trị vào.
Tổng doanh thu của mấy cty này ko nên đc so với GDP, vì như vậy là sai về bản chất của GDP. Và cũng ko phù hợp, GDP là một thước đo về tổng sản phẩm tạo ra của các cty trong nền kinh tế, doanh thu = tổng sản phẩm x giá, nhưng ko có nghĩa là cộng ngược lại doanh thu của các cty này và so nó với GDP.

Chỉnh sửa cuối:

BNN

Xe buýt
9.5 ấy là giá nguyên vật liệu để làm ra sản phẩm, 12 là giá cuối cùng bán sản phẩm ra thị trường. Giá trị GDP là giá trị tổng sản phẩm hàng hóa/ dịch vụ cuối cùng trên thị trường, nên cụ đừng quan tâm 9.5 ấy nhập ở đâu về. Cụ coi đó là giá nguyên vật liệu mà thôi.
Trong bảng là em diễn giải 1 sản phẩm hàng hóa có 2 cách tính (giá hh cuối cùng và tổng giá trị tăng thêm) để đc đưa vào GDP như thế nào.
Còn GDP có cách tính theo các thành phần của nó.
Ví dụ như công thức GDP = C + I + G + (X-M) thì chắc cụ biết rồi, hoặc có thể google thì em ko giải thích thêm nữa.

Cái mà cụ nói doanh thu của 3 công ty ấy, thì các cty này trừ khâu mua NVL và giá bán ra thị trường, giai đoạn ở giữa chỉ là cộng thêm giá trị vào.
Tổng doanh thu của mấy cty này ko nên đc so với GDP, vì như vậy là sai về bản chất của GDP. Và cũng ko phù hợp, GDP là một thước đo về tổng sản phẩm tạo ra của các cty trong nền kinh tế, doanh thu = tổng sản phẩm x giá, nhưng ko có nghĩa là cộng ngược lại doanh thu của các cty này và so nó với GDP.
Đang tính gdp do 3 cty kia tạo ra mà cụ cộng cả 9.95 ấy vào thì 0 điểm về chỗ nhé.

BNN

Xe buýt
Cụ nói chuyện buồn cười ghê, cụ có gì hay hơn ko hay cũng chỉ chém vậy thôi :-?
Ít nhất cũng phải có gì để nói chứ nói ko vậy thì cụ ko nên đứng dậy chứ đừng nói phải về chỗ nào :)
Hay cụ còn là chuyên gia phương nào?
Vd ở đây là sự việc so sánh doanh thu với việc đóng góp vào gdp. Cụ nghĩ rằng asanzo doanh thu 1000 tỷ thì phần đóng góp vào gdp của vn là bao nhiêu? Do đó việc so sánh 1 dn có doanh thu CHIẾM bao nhiêu % gdp rồi ngộ nhận mức độ đóng góp của nó trong đó là không đúng.

danleduc

Xe điện
Đang tính gdp do 3 cty kia tạo ra mà cụ cộng cả 9.95 ấy vào thì 0 điểm về chỗ nhé.
Hình như vẫn tính 9.95 đấy cụ....9.95 đồng đó là tiền do người nhà nước ngoài gửi về ( kiều hối đã đổi từ USD ra tiền Việt ) chẳng hạn, họ cất vào két sắt lúc cần lấy ra đầu tư. :))

Em nghe lỏm mấy ông chiên gia tài chính chém gió, thấy bẩu hàng năm khoảng 16 tỷ USD kiều hối gửi về VN, nếu lượng tiền đó cất trong két sắt thì nó chả đóng góp gì cho GDP. Nhưng nếu mang số tiền đó đầu tư, buôn bán, mua vàng, mua BĐS.....thì nó lại đóng góp vào GDP.
Em thấy bẩu, cứ buôn bán lòng vòng từ đầu chợ đến cuối chợ 1 mặt hàng.....cứ mua 10 bán 11....là cũng làm tăng GDP.
Thế cho nên ngày xưa nước VN ta có SX được cái gì đâu, toàn dân đi buôn, cứ buôn hàng từ biên giới....chở hàng đến Cà Mau bán, mỗi nơi bán tăng 1 vài đồng...vẫn có GDP tăng đó cụ....:))

Chỉnh sửa cuối:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E dự đoán ngày sau chaebol HQ tuối tí so sếu VN.
Lý do ư? Chaebol Hq Hyundai chỉ sx ô tô và 1 số máy móc, Ss thì điện thoại điên tử.
Còn Vn thì sao? Vin là đại gia bđs số 1 VN, lại là nhà sx oi tô, smartphone và điện tử nữa nên nó là 3in1 cơ nhé =))

2209

Xe tải
Các cụ cứ chém vụ GDP làm gì. Doanh thu của Samsung Việt Nam là 70 tỷ USD một năm, tương đương 28% GDP Việt Nam. Đó là cách so sánh để thấy quy mô công ty SSVN to cỡ nào. Còn thực tế SSVN đóng góp vào GDP VN khoảng 8%, tổng ngành điện thoại và thiết bị điện tử (tức là bao gồm cả LG VN, Intel VN, Canon VN...) là 18.8% GDP.
Nguồn: Tổng cục thống kê

BNN

Xe buýt
Các cụ cứ chém vụ GDP làm gì. Doanh thu của Samsung Việt Nam là 70 tỷ USD một năm, tương đương 28% GDP Việt Nam. Đó là cách so sánh để thấy quy mô công ty SSVN to cỡ nào. Còn thực tế SSVN đóng góp vào GDP VN khoảng 8%, tổng ngành điện thoại và thiết bị điện tử (tức là bao gồm cả LG VN, Intel VN, Canon VN...) là 18.8% GDP.
Nguồn: Tổng cục thống kê
Cụ này nói chuẩn này. Phải dùng từ tương đương khi so sánh doanh thu với gdp, còn dùng từ CHIẾM thì chắc là do cánh nhà báo lái dư luận

alceste

Xe điện
E dự đoán ngày sau chaebol HQ tuối tí so sếu VN.
Lý do ư? Chaebol Hq Hyundai chỉ sx ô tô và 1 số máy móc, Ss thì điện thoại điên tử.
Còn Vn thì sao? Vin là đại gia bđs số 1 VN, lại là nhà sx oi tô, smartphone và điện tử nữa nên nó là 3in1 cơ nhé =))
Cụ tim hiểu thêm Sâmsung và Hyundai làm những gì nhe ko phải mỗi ô tô và điện thoại điện tử đâu a

VnUeT

Xe tăng
Không cần Tre Buoi đâu cụ ạ

NguoiyeucuNTT

Xe hơi
Em thấy cụ TT Moon lên đang muốn thay đổi lại cài chà bon đang ưu thế trước nhà nước đó, samsung thời gian tới sẽ bị áp lực rất nhiều, e nhớ không nhầm trong năm rồi gần mấy chục cuộc kiểm tra samsung. Và đương nhiên cụ Moon sẽ đc trung quốc hậu thuẩn để chính trị hàn bình vững, sam lơ ngơ sẽ bị thao túng bởi trung quốc thôi.
Cơ chế chuẩncho VN mình em nghĩ là nên để tư nhân nắm kinh tế, nhà nước nắm quân đội và thuế , việc nhà nước là kiểm tra thu thuế đầy đủ, sai phạm xử lý, vừa khỏe đôi bên mà nước nhà vững mạnh. Cơ chế nhà nước hậu thuẩn, hỗ trợ cho các doanh nghiệp phát triển thì chả tốt hơn,.

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Vinashine của em mà còn sống thì Chê bon chả là cái gì hết nhá!

Voi đi bộ

Xe buýt
Vd anh Tam nhập khẩu linh kiện hết 9.95 đồng, rồi lấy tô vít lắp thành sp bán cho cty B với giá 10 đ. Cty B này bán cho đại lý là cty C với giá 10,5 đ. Cty C bán cho người tiêu dùng giá 12 đ. Trong trường hợp này tổng doanh thu các cty a+b+c là bao nhiêu, gdp là bao nhiêu?
Cái này cụ nhầm rồi, Import không tính vào GDP nhé. Công thức GDP là:
GDP = C + I + G + X - M

C: chi tiêu của hộ gia đình
I : đầu tư của doanh nghiệp
G: Chi tiêu của chính phủ
X: xuất khẩu, M: nhập khẩu

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cụ nhầm rồi, Import không tính vào GDP nhé. Công thức GDP là:
GDP = C + I + G + X - M

C: chi tiêu của hộ gia đình
I : đầu tư của doanh nghiệp
G: Chi tiêu của chính phủ
X: xuất khẩu, M: nhập khẩu
Sao import ko tính? Có tính đấy thôi mà tính với hệ số âm.