[Funland] Chặn mở trang web trên máy tính

poka05

Xe đạp
Nhà em có ông nhõi con học lớp 3 thôi, mới bắt đầu dùng máy tính từ khi học online kỳ 2 lớp 2. Tuy nhiên, giờ các ông ấy nhoay nhoáy sử dụng máy tính rồi. Để chặn chơi game hay xem youtube trong giờ học em đã từng áp dụng mấy cách sau:
- Lập User account riêng trên window, cấp quyền bình thường;
- CHẶN BLACKLIST: (1) chặn bằng file host: cách này chặn toàn bộ trên các browsers (2) chặn bằng các extension blocked website: cái này chỉ chặn trên từng browser như Chrome hay Firefox..., do đó, em phải gỡ cài đặt, chỉ cho dùng Chrome thôi.
=> Tuy nhiên, cách chặn này chỉ chặn các địa chỉ cụ thể, các ông này lại google ra các địa chỉ website mới, nên chặn không xuể. Vì vậy em chuyển sang hướng dùng Whitelist manager nghĩa là chỉ cho vào các trang web nhất định trong danh sách.
- MỞ WHITELIST: em dùng extension/add-in trên Chrome hay Firefox, các phần mềm này đều có chức năng Block Blacklist hoặc Allow whitelist nên cũng dễ dùng. Em chỉ cho phép vào các website để học, làm bài tập, và các web thông tin. Thời gian đầu cách này khá hiệu quả, nhưng sau 1 tuần thì ông nhõi tìm ra cách disable hoặc xóa cái extension này đi, hoặc truy cập chế độ ẩn danh.
- Bây giờ thì em cắm cái camera phía sau lưng, cho cô giáo theo dõi được màn hình trong thời gian học. Hết giờ học, làm xong bài tập thì rời máy tính, khi có người lớn ở nhà thì mới cho chơi hoặc sử dụng.

thanhcong2002

Xe buýt
Nhà em có ông nhõi con học lớp 3 thôi, mới bắt đầu dùng máy tính từ khi học online kỳ 2 lớp 2. Tuy nhiên, giờ các ông ấy nhoay nhoáy sử dụng máy tính rồi. Để chặn chơi game hay xem youtube trong giờ học em đã từng áp dụng mấy cách sau:
- Lập User account riêng trên window, cấp quyền bình thường;
- CHẶN BLACKLIST: (1) chặn bằng file host: cách này chặn toàn bộ trên các browsers (2) chặn bằng các extension blocked website: cái này chỉ chặn trên từng browser như Chrome hay Firefox..., do đó, em phải gỡ cài đặt, chỉ cho dùng Chrome thôi.
=> Tuy nhiên, cách chặn này chỉ chặn các địa chỉ cụ thể, các ông này lại google ra các địa chỉ website mới, nên chặn không xuể. Vì vậy em chuyển sang hướng dùng Whitelist manager nghĩa là chỉ cho vào các trang web nhất định trong danh sách.
- MỞ WHITELIST: em dùng extension/add-in trên Chrome hay Firefox, các phần mềm này đều có chức năng Block Blacklist hoặc Allow whitelist nên cũng dễ dùng. Em chỉ cho phép vào các website để học, làm bài tập, và các web thông tin. Thời gian đầu cách này khá hiệu quả, nhưng sau 1 tuần thì ông nhõi tìm ra cách disable hoặc xóa cái extension này đi, hoặc truy cập chế độ ẩn danh.
- Bây giờ thì em cắm cái camera phía sau lưng, cho cô giáo theo dõi được màn hình trong thời gian học. Hết giờ học, làm xong bài tập thì rời máy tính, khi có người lớn ở nhà thì mới cho chơi hoặc sử dụng.
Cám ơn cụ, phương pháp thủ công cuối cùng vẫn vượt trội so với công nghê 4.0

Vanh234

Xe buýt
Các cụ chờ em thêm chức năng tự nhận diện độ phân giải, xoá ảnh cũ tự động, lưu trữ bản sao tự động, và báo động khi có ảnh mới xoá. Mai em gửi kèm hướng dẫn sử dụng. Để tiện dụng, chương trình này chỉ đơn giản lưu ảnh vào 1 thư mục, và em dùng OneDrive hoặc Google Drive theo dõi thư mục này để đưa ảnh mới lên mây. Ảnh sẽ được tải về máy của em tự động, độ trễ sẽ là vài giây. Thằng bé nhà em phát hiện ra thư mục lưu ảnh này và nó xoá những ảnh nó đang chơi game đi. Không may cho nó, máy tính của em lúc nào cũng chạy nên những ảnh nó xoá vẫn nằm trong thùng rác trên máy tính làm việc của em và em phát hiện ra. Giờ nó biết không có cách nào xoá dấu vết hoàn toàn nên không dám xoá nữa. Để chắc chắn, em sẽ thêm chức năng theo dõi những ảnh đã lưu và báo động khi có ảnh bị xoá. Cụ nào cần thì ới em nhé, em sẽ gửi link download và hướng dẫn sử dụng qua hòm thư.
Em đánh dấu lại, có gì em xin cụ nhé.

Hiện tại em cũng đang theo dõi ông nhõi ở nhà vì hở ra là game - cô giảng cứ giảng ….
May cái là học online cả nên em có cái cam 45kg thường xuyên ngồi học cùng, …. Hôm nào thấy tin nhắn zalo do cam chạy cơm báo là tối về em chém như đúng rồi nên ông nhõi đang chịu, chưa có vẹo gì :)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

kobold_alone

Xe hơi
Em đánh dấu lại, có gì em xin cụ nhé.

Hiện tại em cũng đang theo dõi ông nhõi ở nhà vì hở ra là game - cô giảng cứ giảng ….
May cái là học online cả nên em có cái cam 45kg thường xuyên ngồi học cùng, …. Hôm nào thấy tin nhắn zalo do cam chạy cơm báo là tối về em chém như đúng rồi nên ông nhõi đang chịu, chưa có vẹo gì :)):)):))
mấy cái cam chạy bằng cơm là nguy hiểm nhất. Bộ nhớ phóng đại nữa chứ, bao xài :D

kubi82

Xe điện

Noname_2015

Xe tăng
Hiện nay trẻ học online nên có nhiều trẻ chơi điện tử khi không có người lớn giám sát.
E muốn chặn một số trang web cụ thể (ví dụ www.poki.com) hiện e đang dùng cách sau
- Dùng family safety chỉ có tác dụng với ms edge, không tác dụng với chrome

Các cụ có kinh nghiệm việc này xin chỉ giáo.

Family safety cho chặn chrome mà

88Fun

Xe buýt

s0s82

Xe tải
Các chặn host thì cũng chỉ chặn được một số website mình biết thôi. Sao chặn hết được. Em lay hoay nhiều rồi cho đến khi em sử dụng Microsoft Family Safety và Google Family (cho android). Hiệu quả luôn. Về cơ bản em chỉ cho dùng Edge thôi. Đặt chế độ muốn vào website nào thì phải request xong bố mẹ duyệt cho vào (nhược điểm vụ này là nhiều khi nó delay chút 5" gì đó).

Đây là hình ảnh thực tế nhé cụ
Screenshot from 2021-12-17 14-56-12.png

Hôm trước mẹ nó dùng máy cài Cốc Cốc lên em check thấy thế là em chặn luôn. Vì chỉ dùng Edge thì mới quản lý được bon nó truy cập cái gì thôi.

Screenshot from 2021-12-17 14-56-39.png

Danh sách cái website cu cậu truy cập. Thậm chí các từ khóa tìm kiếm mình cũng biết luôn.

Screenshot from 2021-12-17 15-05-02.png

Thời gian dùng các app, game. Hiện hết.

Về cơ bản thứ 7, CN thì em cho chơi game thoải mái.

Hiện tại em thấy cần setup chuẩn Microsoft Family Safety là đủ. Không cần phải gì thêm đâu nhé. Quan trọng nhất là tài khoản admin mình phải bảo mật. Thêm account con vào máy như là người dùng bình thường.

Link cho các cụ tham khảo

Vanh234

Xe buýt
Các chặn host thì cũng chỉ chặn được một số website mình biết thôi. Sao chặn hết được. Em lay hoay nhiều rồi cho đến khi em sử dụng Microsoft Family Safety và Google Family (cho android). Hiệu quả luôn. Về cơ bản em chỉ cho dùng Edge thôi. Đặt chế độ muốn vào website nào thì phải request xong bố mẹ duyệt cho vào (nhược điểm vụ này là nhiều khi nó delay chút 5" gì đó).

Hôm trước mẹ nó dùng máy cài Cốc Cốc lên em check thấy thế là em chặn luôn. Vì chỉ dùng Edge thì mới quản lý được bon nó truy cập cái gì thôi.

Danh sách cái website cu cậu truy cập. Thậm chí các từ khóa tìm kiếm mình cũng biết luôn.

Hiện tại em thấy cần setup chuẩn Microsoft Family Safety là đủ. Không cần phải gì thêm đâu nhé. Quan trọng nhất là tài khoản admin mình phải bảo mật. Thêm account con vào máy như là người dùng bình thường.

Em thấy giới thiệu của cái Family này hay thế là lọ mọ làm theo, thấy nó chặn với giới hạn giờ sử dụng hay phết - mỗi tội em dốt món này nên đếch biết chỉnh thế nào, rồi pass thành viên gì gì nữa ong cả thủ …. mà hôm sau cu cậu không vào được để học, em mò mãi không ra nên đưa luôn user với pass của em cho nó dùng rồi :)) :)) :))
Giờ dùng cam chạy cơm theo dõi, với lại em vẫn doạ được f1 vì cu cậu nghĩ em chặn user của cậu í. Chứ “đọ trình IT” với f1 như cụ nào ở trên thì em thua :D

chuyendang

Xe hơi
Các cụ rành chút thì nextdns, chặn được hết theo catergory

chuyendang

Xe hơi
Screenshot_20211217-204510_Samsung Internet.jpg

Như nhóc nhà em thì chặn P*rn với FB. Còn game thì mở vào cuối tuần

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Hiện nay trẻ học online nên có nhiều trẻ chơi điện tử khi không có người lớn giám sát.
E muốn chặn một số trang web cụ thể (ví dụ www.poki.com) hiện e đang dùng cách sau
- Dùng family safety chỉ có tác dụng với ms edge, không tác dụng với chrome

Các cụ có kinh nghiệm việc này xin chỉ giáo.
Cụ nghĩ cụ chặn được không ? Khi dân mạng nó đưa cách bỏ chăn trên youtube đầy

[

Chỉnh sửa cuối:

namnhstdn

Xe tải
Em viết một chương trình cứ 5-10 giây lại chụp ảnh màn hình gửi sang máy em, một lát em lại kiểm tra. Chỉ như thế mới buộc được cu cậu không đọc và chơi game cả buổi học. Còn trang web chặn không xuể, không vào được nó lên youtube xem, mà không chặn được youtube vì thỉnh thoảng cô giáo cho xem video youtube.
Cụ cho em xin với ạ. Cảm ơn cụ.

Đến là mệt mỏi với F1 học online, thử đủ mọi cách mà nó vẫn lách nên giờ cách của cụ có vẻ khả thi, nhưng có thể điều chỉnh được thời gian chụp không ạ, em không cần chụp liên tục như thế, vì nhà vẫn có camera chiếu vào màn hình, nhưng F1 nó khôn lắm, lúc nào cần vào game hay chát chít là nó chiếu cái đèn học về màn hình làm sáng lên mình xem cũng chả rõ được nên không bắt đc.

LongLH

Xe điện
Cái vụ chặn này đúng là mệt mỏi, bọn bé thì còn được, chứ bọn lớn thì như chơi trò đuổi bắt. Đến nản.

thanhcong2002

Xe buýt

Qua kinh nghiệm của cụ e đã làm thử, dùng family safety là OK. Quản lý được số giờ và thời điểm tắt mở PC, chăn được trang web theo yêu cầu, theo dõi được các trang web đã truy cập
Điều kiện chỉ dùng trình duyệt MS Edge, các trình duyệt khác gỡ hết hoặc chặn bằng family safety. Chỉ áp dụng cho các bạn bé cấp 1, vì bạn cấp 2 nhà em nó vẫn mở được PC ngoài khung giờ cho phép.

Xe xích đu

Xe tải

Cái này hay, em cũng đang cần chặn nhóc level4 nhà em :))

HN_2012

Xe tăng
cụ dùng block site, chặn được cả từ trong tên miền site

HN_2012

Xe tăng
các bạn trẻ bây giờ mệt thật cụ nhỉ, bạn nhà cụ có năng khiếu IT thì phải. Em cài Family Safety cho bạn lớn để quản lý giờ sử dụng máy tính, thì bạn ấy đổi giờ đồng hồ máy tính nên vần vào được hoặc các gì khác để dùng ngoài giwof cho phép của Family Safety.
Bây giờ em dùng cách cơ học là hết giờ dùng máy tính thì mang ra để ở bàn chỗ có camera để kiểm soát giờ dùng.
Cụ đặt pass vào setup BIOS, còn để windows tự cập nhật thời gian theo internet thì bạn ấy không có quyền admin chắc chịu không chỉnh được giờ.