[Thảo luận] Chấp pháp đâu có dễ vì thiếu đi cái gốc rễ

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Số là cái con xe trên avarta của em nó treo biển như thế này

Hình mang tinh chất minh họa

Vào một ngày đẹp trời đang trôi êm đềm từ Ngã tư Ngô quyền + Quang Trung (hà đông) về đến Bala thì gặp đèn đỏ, em cho xe chuyển sang làn trái để rẽ đi Vân Đình. Chợt thấy anh xxx lững thững sang đường, bụng bảo dạ "quả này không biết chú nào bị vịn"

Đèn xanh bật lên, em cũng bật xi nhan bám sát xe trước để rẽ trá. Thật tình cờ và thật bất ngờ, con rắn cạp nong chỉ thẳng vào mặt. Điềm tĩnh táp xe vào lề ko quên chuyển xi nhan phải, tháo đai an toàn bước xuống chờ đồng chí xxx giơ tay chào:

xxx (chào) Anh cho kiểm tra giấy tờ?

Em: Tôi mắc lỗi gì anh?

xxx: xe anh lắp biển số không đúng qui cách.

Em (cười) chỉ 1 lỗi đó thôi phải ko anh?

xxx: Vâng, 1 lỗi.

Em lấy giấy tờ đưa ra

xxx: Xe bán tải à? bằng lái anh đâu?

Em lại rút ví ra lấy bằng lái (các cụ chú ý nhé, đây là xảo thuật để xxx hiểu mình chỉ là mình là lái xe tránh hỏi han đến quyền chính chủ lỗi sang tên. Nếu để Bằng lái và giấy tờ xe cùng nhau mà ko trùng tên là hơi mệt)

chờ mãi không thấy em cãi hay nói gì xxx bắt đầu buộc tội

xxx: xe anh lắp biển sai qui cách, đúng là phải lắp ở giữa sao lại lắp sang bên cạnh thế này?
....

Chít em, có việc phải đi đã khi em về sẽ pót tiếp hầu các cụ

...

Xin lỗi các cụ, em đi tỉnh sáng nay mới chém giớ tiếp được ạ.... Em xin tiếp

Em: Cái xe này nó thiết kế bắt biển số bên đấy anh ạ. Cty em mấy con Kia Besta đều bắt biển như thế này. Anh thấy con vít bắt nó cũng là vít sắt chứ không phải vít nhựa đính vào ba-đờ-sốc đâu.

xxx: (bắt đầu đuối lý cố vớt đến độ cãi cùn) thiết kế ở đâu thì không biết nhưng cứ phải bắt biển số vào giữa.

Em (lúc này đã nóng mặt lắm rồi nhưng vẫn cố giữ cái vô-lum cho nó điềm đạm) Thế anh xem cái ráp-pho nó cũng lắp biển sau bên cạnh, xe rác treo tít trên cao, có mấy con địa hình nó còn treo biển trên lốp sơ-cua thì thế nào.Luật chỉ qui định bắt biển dài đằng trước, vuông sau, miễn là trước và sau thôi chứ có qui định là phải ở giữa đâu? Anh nói thế là sai luật rồi.

xxx không nói gì lặng lẽ trả giấy tờ cho em. Tay nó đưa giấy, mặt nó quay đi chỗ khác. Bố khỉ, lúc đang vội đi không nghĩ ra, đáng lẽ lúc đó em phải bắt nó cảm ơn em mới đúng.

Một đại diện cơ quan chấp pháp của nhà nước làm việc như thế thì các cụ bảo mình muốn khóc hay muốn cười ạ?

Chỉnh sửa cuối:

868

Xe máy
Bố khỉ, đang hay thì cụ lại đi. Việc gì thì làm nhanh lên để hầu các cụ tiếp đê :D

h2iu0412

Xe máy
Bố khỉ, đang trầm tư đọc tỉnh cả ngủ :))

HUNGSMUN

Xe container
Nếu buồn ngủ quá thì bác cứ ngủ dậy rồi viết một mạch cũng được chứ viết vài dòng lại ngủ thì buồn cho bà con lắm...:)):)):))

Cuabien

Xe điện
Vụ này hôm trước đã có 1 thằng công sai bị chửi trên báo rồi, em quên mợ nó mất báo nào.

HDC

Xe buýt
Em thấy 1 số siêu xe cũng không có chỗ lắp biển, toàn phải lắp lệch 1 bên.

fuxe

Xe container
Em thấy ảnh đâu đó có siêu xe cũng lắp bên cạnh thế mờ :-?

troc

Xe tăng
Lâu quá. Cụ chủ bị táo à.

now_what

Xe điện
Đúng rồi, còn một lỗi nữa là xe chỉ có dây an tâm, chứ ko có dây an toàn bên phụ nhá. :))

vuthangbn

Xe hơi
Bác này câu giờ ghê quá đấy.

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em đi hôm qua về khuya quá... giờ mới pọt tiếp được

Đèn xanh bật lên, em cũng bật xi nhan bám sát xe trước để rẽ trá. Thật tình cờ và thật bất ngờ, con rắn cạp nong chỉ thẳng vào mặt. Điềm tĩnh táp xe vào lề ko quên chuyển xi nhan phải, tháo đai an toàn bước xuống chờ đồng chí xxx giơ tay chào:

xxx (chào) Anh cho kiểm tra giấy tờ?

Em: Tôi mắc lỗi gì anh?

xxx: xe anh lắp biển số không đúng qui cách.

Em (cười) chỉ 1 lỗi đó thôi phải ko anh?

xxx: Vâng, 1 lỗi.

Em lấy giấy tờ đưa ra

xxx: Xe bán tải à? bằng lái anh đâu?

Em lại rút ví ra lấy bằng lái (các cụ chú ý nhé, đây là xảo thuật để xxx hiểu mình chỉ là mình là lái xe tránh hỏi han đến quyền chính chủ lỗi sang tên. Nếu để Bằng lái và giấy tờ xe cùng nhau mà ko trùng tên là hơi mệt)

chờ mãi không thấy em cãi hay nói gì xxx bắt đầu buộc tội

xxx: xe anh lắp biển sai qui cách, đúng là phải lắp ở giữa sao lại lắp sang bên cạnh thế này?
....

Chít em, có việc phải đi đã khi em về sẽ pót tiếp hầu các cụ

...

Xin lỗi các cụ, em đi tỉnh sáng nay mới chém giớ tiếp được ạ.... Em xin tiếp

Em: Cái xe này nó thiết kế bắt biển số bên đấy anh ạ. Cty em mấy con Kia Besta đều bắt biển như thế này. Anh thấy con vít bắt nó cũng là vít sắt chứ không phải vít nhựa đính vào ba-đờ-sốc đâu.

xxx: (bắt đầu đuối lý cố vớt đến độ cãi cùn) thiết kế ở đâu thì không biết nhưng cứ phải bắt biển số vào giữa.

Em (lúc này đã nóng mặt lắm rồi nhưng vẫn cố giữ cái vô-lum cho nó điềm đạm) Thế anh xem cái ráp-pho nó cũng lắp biển sau bên cạnh, xe rác treo tít trên cao, có mấy con địa hình nó còn treo biển trên lốp sơ-cua thì thế nào.Luật chỉ qui định bắt biển dài đằng trước, vuông sau, miễn là trước và sau thôi chứ có qui định là phải ở giữa đâu? Anh nói thế là sai luật rồi.

xxx không nói gì lặng lẽ trả giấy tờ cho em. Tay nó đưa giấy, mặt nó quay đi chỗ khác. Bố khỉ, lúc đang vội đi không nghĩ ra, đáng lẽ lúc đó em phải bắt nó cảm ơn em mới đúng.

Một đại diện cơ quan chấp pháp của nhà nước làm việc như thế thì các cụ bảo mình muốn khóc hay muốn cười ạ?

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em thấy ảnh đâu đó có siêu xe cũng lắp bên cạnh thế mờ :-?
Thì xe em cũng là siêu xe mà... chỉ khác cái là siêu sờ nhẹ thôi hehe

Đúng rồi, còn một lỗi nữa là xe chỉ có dây an tâm, chứ ko có dây an toàn bên phụ nhá. :))
Ấy báo cáo cụ, cháu nó có dây 3 điểm và máy lạnh 2 năm nay roài.... Lâu quá rồi không được gặp cụ (b)

hieubf

Xe hơi
mấy con xe mũi nó nhọn thì chắc theo chú ca này phải lắp lên nắp capo rồi :))

now_what

Xe điện
Bây giờ ko còn bắt cái dài trước vuông sau nữa đâu nhá. Mà là tùy thuộc vào thiết kế của xe rồi.

Điều 27, thông tư số 36/2010TT-BCA quy định "Hà Nội, ngày 12 tháng 10 năm 2010"

1. Về chất liệu của biển số: Biển số xe được sản xuất bằng kim loại, có sơn phản quang, ký hiệu bảo mật; đối với biển số xe đăng ký tạm thời được in trên giấy.

2. Ký hiệu, kích thước của chữ và số trên biển số đăng ký các loại xe thực hiện theo quy định tại Phụ lục số 02, 03 và 04 ban hành kèm theo Thông tư này.

3. Biển số ô tô có 2 biển, 1 biển gắn phía trước và 1 biển gắn phía sau xe phù hợp với vị trí nơi thiết kế lắp biển số của xe; Biển số có 2 loại, kích thước như sau: Loại biển số dài có chiều cao 110 mm, chiều dài 470 mm; loại biển số ngắn có chiều cao 200 mm, chiều dài 280 mm.
....