[Funland] Chất lượng giáo dục Vinschool Timescity ntn?

Cụ cứ suy từ con cụ. Cháu giỏi hay không tự cụ phải biết. Và để được như thế cháu nó phải thông minh ntn, cố gắng học hành ra sao, bố mẹ quan tâm giúp con thế nào? Nhờ những thứ đó mà cháu nó giỏi thật sự, thế mà cụ lại không vui à?
Thấy lạ là gần đây có mấy cụ cứ kêu ca sao các cháu tỉ lệ giỏi cao thế này thế kia, rồi so sánh với ngày xưa, rồi suy diễn con nhà khác học thế mà cũng giỏi, chẳng ra làm sao cả. Với kiến thức cấp 1, và trẻ con bây giờ nó năng động, thông minh, lại được bố mẹ quan tâm thì học giỏi là chuyện bình thường. Từ cấp 2 trở lên sẽ phân hóa rõ ràng đấy.
Cụ nói đúng, từ c2 sẽ có phân hóa rõ ràng.

trungduong2211

Xe điện
Em đánh giá đây là một tín hiệu tốt cho giáo dục ở Việt Nam.

Vinschool cam kết triển khai phương pháp lấy người học là trung tâm, trong đó có chủ trương đề cao giá trị từng cá nhân và tạo điều kiện tối đa để học sinh và giáo viên có thể phát huy khả năng và hoàn thiện bản thân. Hội đồng giáo dục của Vinschool em thấy có những chuyên gia có chuyên môn cao, có tầm nhìn và có tâm huyết. Em tin rằng họ sẽ đưa ra được những ý tưởng tốt và trực tiếp theo dõi việc xây dựng chương trình giáo dục nhằm phát triển toàn diện. Việc tuyển chọn đội ngũ giáo viên rất quan trọng. Hôm trước em đi dự Open Day thấy Vinshool có chương trình nâng cao trình độ giáo viên hàng năm, hi vọng sẽ có sự theo dõi để đảm bảo chất lượng giáo viên tốt. Chuẩn đầu ra về tiếng Anh cho lớp 12 là IELTS 6.0 em cho rằng khá tốt.
Nó cam kết thôi chứ thực tế đã trả lời đâu, nó đang quảng cáo thì nó phải nói hay rồi. Trước mắt thấy được thì chỉ có csvc là rất tốt.

F1 nhà em học ở một trường cũng có tên tuổi ở Hà Nội (NS), nhưng em vẫn thấy mỗi kỳ đi họp phụ huynh là một lần được nghe kể lể về lỗi của h/s này, h/s nọ, hay khen hoặc nghênh bạn này bạn nọ. Em cho rằng thế là ko fair với các cháu (mặc dù F1 nhà em được khen là chính). Ngoài ra yếu tố "tự học", "tự khám phá" trong chương trình GD hiện nay ko nhiều. F1 nhà em vẫn phải học thuộc lòng khá nhiều, và về nhà vẫn phải làm bài đến tận đêm (mặc dù có cả ngày học ở trường). Do vậy em đánh giá là vẫn chưa thực sự đổi mới về giáo dục, vẫn nặng về thành tích (mặc dù cái này rõ ràng là lỗi của Bộ Giáo dục)
Cái này cô trao đổi, phản ảnh với phụ huynh để phối hợp dạy dỗ con mà, có nói trước mặt chúng đâu. Và những trường hợp cần trao đổi thì cô cũng mời riêng phụ huynh đó ở lại mà. E không phản đối việc này, bản thân em cũng thường chủ động trao đổi với cô những hạn chế của con để cô giúp thêm. Mà cũng do cá tính, phương pháp của từng cô nữa. Chỉ sợ cô mặc kệ không nói để lâu thành thói hư khó sửa.
Vế sau cụ tự mâu thuẫn, con cụ tự giác học bài ở nhà mà lại nói yếu tố tự học không cao. Có lẽ cụ muốn nói về phương pháp học chăng?
Ngoài ra chắc chắn Vinschool sẽ có tác động ngược lại đến Bộ GD-ĐT và buộc họ phải thay đổi cách đánh giá hàng năm để đảm bảo các em được đánh giá đúng và đủ, và đảm bảo khuyến khích việc dạy học văn hóa phải đi kèm với dạy kỹ năng, đặc biệt là kỹ năng sống.
Cái này vĩ mô quá e k bàn. Nhưng trong tình hình giáo dục hiện nay, chọn được trường phù hợp và bố mẹ chịu khó quan tâm đầu tư trong điều kiện cho phép để con vừa được học vừa được chơi vừa có kỹ năng sống là ok rồi. Học phí cao như vậy chắc chắn chỉ gia đình khá giả mới theo được.

Ô tô xe máy

Xe hơi
Các cụ cứ cãi nhau làm giề.
Em có 2 đứa định cho vào đây nên hóng được ít thông tin:
Tiền học thì chỉ có 3,7tr/tháng thôi, còn mấy vụ như đồng phục, xây dựng trường gì gì đó thì trường nào cũng phải đóng hết. Giá này chẳng biết sau có tăng nữa không nhưng em dự là có.
Giáo viên thì chỉ tuyển giáo viên dạy giỏi, trẻ (hút nhiều giáo viên giỏi bên DTĐ sáng lắm, đến nỗi bên DTD phải tăng lương ngay 20% để giữ quân). Các giáo viên già chỉ nằm trong tổ chuyên gia tư vấn và phụ trách vụ luyện đội tuyển, ra đề thôi.
Chương trình học thì thấy xây dựng trên cơ sở chương trình của Bộ nhưng tập trung phát triển đều cả tư duy, thể chất, kỹ năng sống chứ không theo kiểu nhồi nhét tràn lan.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua em đưa f1 chuẩn bị vào lớp 1 đi chơi và tham gia ngày hội Vinschool tại Time city. Thấy cơ sở vật chất tốt quá. Học phí cũng như mấy trường dân lập chất lượng cao. Có điều thấy nhiều giáo viên nổi tiếng quá từ Am, Đoàn Thị Điểm, chuyên CVA, giáo viên các trường công lập loại giỏi cấp thành phố.....cả giáo viên trường chuyên cấp tỉnh.

Rõ ràng là Vinschool phải dùng sức mạnh ....tiên phật...thì mới lôi kéo và mời về đầu quân tại Vinschool các cụ nhỉ. Khiếp quá. Phục anh V quá....

http://c1.vinschool.com

Liệu có giống cái Vin mết hông nhể????
Người tử tế không có thèm sang làm hoặc đến rồi đi.
Làm chuyên ngành chung vói KON BUÔN khó lắm :(

Bino

Xe điện
Nó cam kết thôi chứ thực tế đã trả lời đâu, nó đang quảng cáo thì nó phải nói hay rồi. Trước mắt thấy được thì chỉ có csvc là rất tốt.

Cái này cô trao đổi, phản ảnh với phụ huynh để phối hợp dạy dỗ con mà, có nói trước mặt chúng đâu. Và những trường hợp cần trao đổi thì cô cũng mời riêng phụ huynh đó ở lại mà. E không phản đối việc này, bản thân em cũng thường chủ động trao đổi với cô những hạn chế của con để cô giúp thêm. Mà cũng do cá tính, phương pháp của từng cô nữa. Chỉ sợ cô mặc kệ không nói để lâu thành thói hư khó sửa.
Vế sau cụ tự mâu thuẫn, con cụ tự giác học bài ở nhà mà lại nói yếu tố tự học không cao. Có lẽ cụ muốn nói về phương pháp học chăng?

Cái này vĩ mô quá e k bàn. Nhưng trong tình hình giáo dục hiện nay, chọn được trường phù hợp và bố mẹ chịu khó quan tâm đầu tư trong điều kiện cho phép để con vừa được học vừa được chơi vừa có kỹ năng sống là ok rồi. Học phí cao như vậy chắc chắn chỉ gia đình khá giả mới theo được.
Yếu tố tự học ko chỉ nằm ở việc tự giác học bài cụ nhé. Tự học nghĩa là h/s tự mình khám phá, tìm hiểu và "học" từ quá trình đó. Còn tự giác làm bài nghĩa là đến giờ ngồi vào học để hoàn thành bài tập được giao. Nền giáo dục Việt Nam chưa thực sự khuyến khích việc "tự học". Đấy là cái em mong muốn con em có được từ trường Vinschool này.

cwise

Xe container
Câu nói của cụ quá hay chứng tỏ trải nghiệm của cụ trong chuyên ngành của cụ. đã là kinh doanh thì phải có lợi nhuận, mà giáo dục, y tế muốn cól lợi nhuận thì tránh sao được...

hgb

Xe container
Em cũng đang cần mua thẻ đây. Cụ nào có PM inbox cho em nhé

thangnk

Xe hơi
Một số giáo viện để câu thôi! Con cụ có được học các giáo viên này không? Hay một tuần họ đến giảng 1 giờ rồi lại chạy sô các TT khác?

Hai_75

Xe điện
Trừ các trường công thôi chứ trường tư thì trường nào chẳng vậy. Không có tiền thì thôi, chứ có tiền thì các cụ có mơ ước cho con vào Unix, hay cao hơn là Havard không?

Latte

Xe tăng
Em thấy BVIS cũng đựoc, em đang nhắm cho F1.

Patriots

Xe lăn
Trừ các trường công thôi chứ trường tư thì trường nào chẳng vậy. Không có tiền thì thôi, chứ có tiền thì các cụ có mơ ước cho con vào Unix, hay cao hơn là Havard không?
Về chất lượng chắc cũng cao hơn mặt bằng chung, nhưng tiền thì cũng tốt hơn nhiều mà cụ.

cairong_2011

Xe container
Các cụ cứ cãi nhau làm giề.
Em có 2 đứa định cho vào đây nên hóng được ít thông tin:
Tiền học thì chỉ có 3,7tr/tháng thôi, còn mấy vụ như đồng phục, xây dựng trường gì gì đó thì trường nào cũng phải đóng hết. Giá này chẳng biết sau có tăng nữa không nhưng em dự là có.
Giáo viên thì chỉ tuyển giáo viên dạy giỏi, trẻ (hút nhiều giáo viên giỏi bên DTĐ sáng lắm, đến nỗi bên DTD phải tăng lương ngay 20% để giữ quân). Các giáo viên già chỉ nằm trong tổ chuyên gia tư vấn và phụ trách vụ luyện đội tuyển, ra đề thôi.
Chương trình học thì thấy xây dựng trên cơ sở chương trình của Bộ nhưng tập trung phát triển đều cả tư duy, thể chất, kỹ năng sống chứ không theo kiểu nhồi nhét tràn lan.
Em thấy nhiều trường tư ban đầu đều thấy rất bài bản, chi phí "rất" tối thiểu. Sau khi vào học là gì: sách vở, tài liệu, thăm quan (trong, ngoài nước), cắm trại dã ngoại .... Tưởng các thứ này đơn giản nhưng cũng "ngốn" tương đối ngân quỹ đấy. Mà đã học ko thể ko tham gia được. Có tiền cho các con tham gia cũng tốt, nhưng thường mục tiêu tổ chức và thực tế ko tương đồng nên "tốn" là chính.
F1 nhà em trước đây cũng tạo điều kiện cho học, thi thố vào trường chuyên, lớp chọn nhưng em ko đặt chỉ tiêu. Con thích thì học và thi, thi đỗ thì học mà trượt thì cũng ko sao miễn là con qua đó biết năng lực của mình. Hồi học C2 ở Giảng võ nó chuyển từ lớp thường sang lớp chuyên toán cũng chỉ vì cô giáo dạy toán ở lớp chuyên bảo VC em là cháu học được chẳng đứng bét lớp đâu mà lo (nhưng ko thể đầu được), em về hỏi nó OK là em chuyển. Cuối cùng nó cũng theo ngang ngửa các bạn (tất nhiên tuần đầu sợ vãi tè vì các bạn làm bài trong mấy phút, mình 15' vẫn chưa xong 1/2)

trungduong2211

Xe điện
Yếu tố tự học ko chỉ nằm ở việc tự giác học bài cụ nhé. Tự học nghĩa là h/s tự mình khám phá, tìm hiểu và "học" từ quá trình đó. Còn tự giác làm bài nghĩa là đến giờ ngồi vào học để hoàn thành bài tập được giao. Nền giáo dục Việt Nam chưa thực sự khuyến khích việc "tự học". Đấy là cái em mong muốn con em có được từ trường Vinschool này.
Quan điểm của em khác và không quá cao siêu như cụ. Với em, việc tự học hoặc đơn giản là để hoàn thành bài tập được giao như cụ nói chỉ phân biệt học thụ động hoặc học chủ động. Khi tự học, và để có kết quả tốt, các con tự phải tư duy, tìm hiểu, cảm nhận… Nói đơn giản, f1 nhà em mới đầu cấp 1, khi học các từ cái dần, cái sàng, cái cày, cái bừa… dù không có điều kiện tiếp xúc trực tiếp thì cháu nó cũng biết chủ động hỏi bố mẹ hoặc nhờ bác gúc để xem đó là những cái gì, như thế nào, dùng để làm gì, giúp ích cho ai… Thế là cháu đã có thêm cảm nhận, sự hiểu biết, và sẽ nhớ bài. Khi gặp và làm được các bài toán mẹo như: chị hơn em 2 tuổi, hỏi 2 năm sau chị hơn em mấy tuổi, hoặc 2 người cùng chơi cờ, mỗi người chơi 4 ván, hỏi cả hai người chơi mấy ván, thế là cháu nó biết tư duy rồi. Còn nếu cháu nó chỉ như 1 con vẹt, đọc thuộc từ nhưng không hiểu, hoặc gặp dạng toán trên cứ cắm đầu vào cộng trừ thì mới lo.
Về vấn đề khám phá, không phải em không biết, mà hơn nữa phải đi cùng với trải nghiệm, sáng tạo. Nhưng để tổ chức các hoạt động này, cần có không gian công năng riêng. Để đầu tư, đòi hỏi rất nhiều tiền, các trường học ít có điều kiện tự làm, mà thường tổ chức theo hình thức hoạt động ngoại khóa. Vin com nhiều tiền thế đầu tư khu vui chơi cho trẻ em cũng chỉ được mấy cái trải nghiệm làm bác sĩ, lính cứu hỏa… là hết. Đầu tư lớn như cái trường vin cun này may ra được cái phòng thí nghiệm thôi.
Các nước phát triển nó làm rất tốt mấy cái trải nghiệm, khám phá, sáng tạo cho trẻ em này, bằng thực tế hoặc tương tác bằng công nghệ 3d, 4d… tại các trung tâm riêng, công viên, bảo tàng... Ở Việt Nam đến bảo tàng chỉ dừng ở mức tìm hiểu, mà cũng rất khó tiếp thu cho trẻ em. Đến vườn thú thì cũng chỉ biết đây là con khỉ, kia là con voi… Còn môi trường sống, đặc tính sinh học… thế nào thì chịu. Thôi thì, trong điều kiện hoàn cảnh Việt Nam, bố mẹ tự giúp con khám phá, trải nghiệm một số vấn đề, lĩnh vực cơ bản trong điều kiện có thể là được rồi.
E tôn trọng quan điểm và kỳ vọng của cụ với vin cun, nhưng em chỉ mơ con em được như mấy anh chị trường ams và các trường tốp đầu khác. Họ rất giỏi giang, năng động, hoạt bát, cá tính, tự tin đấy chứ. Họ được như vậy có phải là do Vin cun đâu, vin cun giờ mới thành lập và quảng bá đúng không. Các cấp trước đó, họ có thể theo học ở bất cứ trường công nào khác. Sao các trường đó không "triển khai phương pháp lấy người học là trung tâm, trong đó có chủ trương đề cao giá trị từng cá nhân và tạo điều kiện tối đa để học sinh và giáo viên có thể phát huy khả năng và hoàn thiện bản thân" giống như vin cun quảng cáo mà học sinh của họ lại trưởng thành như vậy?

Chỉnh sửa cuối:

bachtoe

Xe điện
Website
www.quangcaotrongoi.com
Sau này em sẽ cho con nhà em học trường bình thường ở gần nhà, tiện lợi đủ đường, còn giỏi hay không là việc nó có biết tự học hay không.

paybackvcb

Xe điện
Em nghĩ sẽ là 1 ngôi trường được nhiều bậc phụ huynh tin tưởng & gửi gắm con em mình.

DTK65

Xe tăng
Em thấy mô hình này cũng giống như các bệnh viện tư nhân lôi kéo các bác sỹ giỏi đầu nghành về bệnh viện của mình để thu hút khách hàng nhưng về sau không có bệnh nhân thì lại giải tán thôi. Nhưng trong thực tế tại sao đa số các bác sỹ giỏi và giáo viên giỏi vẫn trung thành với bệnh viện công và trường công lập mặc dù có thể các trường tư thục và BV tư trả lương hậu hĩnh nhưng họ vẫn không bỏ đi.. Em nghĩ phải có thêm thời gian nữa để kiểm chứng thì mới tin được ợ..

bubu08

Xe tăng
Cụ cứ suy từ con cụ. Cháu giỏi hay không tự cụ phải biết. Và để được như thế cháu nó phải thông minh ntn, cố gắng học hành ra sao, bố mẹ quan tâm giúp con thế nào? Nhờ những thứ đó mà cháu nó giỏi thật sự, thế mà cụ lại không vui à?
Thấy lạ là gần đây có mấy cụ cứ kêu ca sao các cháu tỉ lệ giỏi cao thế này thế kia, rồi so sánh với ngày xưa, rồi suy diễn con nhà khác học thế mà cũng giỏi, chẳng ra làm sao cả. Với kiến thức cấp 1, và trẻ con bây giờ nó năng động, thông minh, lại được bố mẹ quan tâm thì học giỏi là chuyện bình thường. Từ cấp 2 trở lên sẽ phân hóa rõ ràng đấy.
E đồng ý với cụ. Cấp 2-3 thì e không biết, nhưng trẻ con thành phố vào lớp 1 thì đa số đã biết đọc và biết viết, và làm toán thậm chí biết dùng tiếng Anh nữa, thì lý do gì mà chúng nó không được điểm 9-10, đó là chưa kể nguyên tắc giáo dục hiện tại với C1 cũng không quá khắt khe về điểm chác.

vitxinhxan

Xe đạp
E thấy bên đoàn thị điểm ecopark cũng đc, cháu e đang học ở đấy. Học fí rẻ hơn vin 1 tí. Bên vin thì đc cái tiếng rồi, thấy cơ sở vật chất cũng khủng fết