[Funland] Chất lượng giáo dục Vinschool Timescity ntn?

be bư

Xe ngựa
Thi Eilts, Topfel,... là những bài thi luyện. Học tốt tiếng Anh mới chỉ là 1 điều kiện cần, nhưng chưa thể đủ để đạt điểm cao trong thể loại thi như thế này. Điều kiện tiếp theo là đã được luyện theo phương pháp thi!
Ngay những người đã từng học ở nước nói tiếng Anh (chứ không chỉ học bằng tiếng Anh ở nước khác) nếu không được luyện mà xông vào thi ngay thì cũng chưa chắc đã đạt 6,5 Eilts!
Để tìm dẫn chứng cho việc này chẳng dễ, vì người học từ nưóc nói tiếng Anh về hầu như chẳng bao giờ phải tham gia lấy những điểm này, mà nếu đi học thì hầu như họ được đặc xét về tiếng Anh.
Nhưng em ví dụ ở CQ cũ, tụi em có 1 DA của CP Đan Mạch (DANIDA) về đào tạo tiếng Anh. Apolo đứng ra làm "nhà thầu" và họ tổ chức thi đầu vào (để phân loại- sắp xếp lớp). Những người học ở Anh về thì tất nhiên không được tham gia DA. Nhưng có 1 ông học ở Ấn Độ về, chẳng hiểu sao vẫn trong danh sách đi thi thử. Về tiếng Anh của ông ấy thì miễn bàn, nhều khi thuê phiên dịch cabin ngoài vào, thấy hội trường ngơ ngác là ông ấy vào cầm mi crô luôn. Nhưng với bài thi ấy thì ông ấy không đủ 60 điểm để không phải học (đạt 60 điểm trở lên sẽ không phải học). Nguyên nhân thì tụi em hiểu là chẳng phải trình độ tiếng Anh, mà chỉ do kỹ năng thi. Nếu thời gian không bị giới hạn chắc chắn ông ấy chỉ bị mất 1 hay 2 điểm vì ẩu viết sai chính tả!
Như vậy, nếu không phải nhóm học sinh đang luyện thi để lấy chứng chỉ thì chẳng giáo viên dậy tiếng Anh nào dám cam kết cái điểm như vậy cả!
đúng rồi cụ ngay cả mình khi viết tiếng việt còn sai chính tả mà . nhưng vấn đề là với học sinh nước ngoài như việt nam thì bắt buộc phải có điểm này chứ những người sống lâu ở nước ngoài thì không cần

CAP_bl

Xe điện
Đùng là phải luyện thi mới mong đạt điểm cao. Em đã gặp không ít sinh viên học tốt, nhưng thi chứng chỉ này trầy trật mãi... Nhiều cháu cuối cấp 3 thừa 6.0, một số thậm chí 8.0, nhưng mong cả lớp đạt 6.5 chắc chắn khó lắm.

g_d

Xe buýt
Thi Eilts, Topfel,... là những bài thi luyện. Học tốt tiếng Anh mới chỉ là 1 điều kiện cần, nhưng chưa thể đủ để đạt điểm cao trong thể loại thi như thế này. Điều kiện tiếp theo là đã được luyện theo phương pháp thi!
Ngay những người đã từng học ở nước nói tiếng Anh (chứ không chỉ học bằng tiếng Anh ở nước khác) nếu không được luyện mà xông vào thi ngay thì cũng chưa chắc đã đạt 6,5 Eilts!
Để tìm dẫn chứng cho việc này chẳng dễ, vì người học từ nưóc nói tiếng Anh về hầu như chẳng bao giờ phải tham gia lấy những điểm này, mà nếu đi học thì hầu như họ được đặc xét về tiếng Anh.
Nhưng em ví dụ ở CQ cũ, tụi em có 1 DA của CP Đan Mạch (DANIDA) về đào tạo tiếng Anh. Apolo đứng ra làm "nhà thầu" và họ tổ chức thi đầu vào (để phân loại- sắp xếp lớp). Những người học ở Anh về thì tất nhiên không được tham gia DA. Nhưng có 1 ông học ở Ấn Độ về, chẳng hiểu sao vẫn trong danh sách đi thi thử. Về tiếng Anh của ông ấy thì miễn bàn, nhiều khi thuê phiên dịch cabin ngoài vào, thấy hội trường ngơ ngác là ông ấy vào cầm mi crô luôn. Nhưng với bài thi ấy thì ông ấy không đủ 60 điểm để không phải học (đạt 60 điểm trở lên sẽ không phải học). Nguyên nhân thì tụi em hiểu là chẳng phải trình độ tiếng Anh, mà chỉ do kỹ năng thi. Nếu thời gian không bị giới hạn chắc chắn ông ấy chỉ bị mất 1 hay 2 điểm vì ẩu viết sai chính tả!
Như vậy, nếu không phải nhóm học sinh đang luyện thi để lấy chứng chỉ thì chẳng giáo viên dậy tiếng Anh nào dám cam kết cái điểm như vậy cả!
Đúng đấy cụ ạ. Bạn em bảo ngay cả người TA bản ngữ nếu đi thi mầy cái chứng chỉ TA kia cũng k dễ mà đạt được điểm cao như mình đâu.

Có cụ nào thừa thẻ mầm non vínschool k dùng đến muốn thanh lý alo e nhé! E cảm ơn ạ. 0982349282

safenoodles

Xe cút kít
Có cụ/ mợ nào trong OF có con học lớp 6A21 ở vinschool không ạ? Em đang đi tìm đồng đội. :))
Em tìm trong group phụ huynh vinschool mà chỉ thấy một mẹ thôi. Em đã tìm trong webtretho mà không thấy mẹ nào.

bebungto

Xe tải
Em thấy nhiều bác comment lạc đề quá, tập trung vào VS đi nào. Theo công bố thì điểm trung bình vào cấp 3 của học sinh VS năm nay là 48 điểm (có 185 bạn lớp 9 thi). Các bác cần phải suy xét kỹ về nguyện vọng, khả năng của gia đình để quyết định cho con theo học hay không chứ không thể nào mà so giữa trường nọ với trường kia được. Đặc biệt là đừng tin vào quảng cáo của các trường tư, nhiều cái họ muốn làm thực sự nhưng cần tùy thuộc và sự phối hợp của gia đình và năng lực bản thân của các con. Con các bác không có năng khiếu ngoại ngữ và không chăm chỉ thì không thể thi IELTS đạt 6.5 được như nhà trường đã công bố đâu, chương trình mục tiêu là thế nhưng việc thực hiện thành công hay không còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố nằm ngoài sự kiểm soát của nhà trường. Theo cá nhân em thì VS thì có một nhược điểm là phát triển nóng quá, số lượng học sinh quá đông (riêng khối lớp 1 năm nay đã có 35 lớp) nên khó có thể có chất lượng đồng đều về cả giáo viên và học sinh được. Nên chăng VS cần tạm dừng tuyển sinh các khối 1-2 năm để điều chỉnh lại chất lượng nhằm khẳng định thương hiệu chứ cứ tuyển sinh ồ ạt rồi không thể gánh nổi được đâu.
Em cũng suy nghĩ giống cụ, bởi năm 2008-2009 em có hợp tác tuyển sinh cho 1 trường quốc tế, lúc đầu thấy số lượng hs vượt chỉ tiêu thấy vui, nhưng sau là áp lực, nếu ko thực hiện được những gì đã nói ra với phụ huynh thì chỉ 2 năm sau là về với máng lợn hết. Vin có lợi thế về học phí so với các trường quốc té, hiện tại thu hút dc số đông phụ huynh có điều kiện tại các trường công lập nên mở ồ ạt. 35 lớp 1 đầu vào thì quá khủng khiếp, gv khó kiểm soát, quản lý chất lượng thế nào đây. Chờ kết quả

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng suy nghĩ giống cụ, bởi năm 2008-2009 em có hợp tác tuyển sinh cho 1 trường quốc tế, lúc đầu thấy số lượng hs vượt chỉ tiêu thấy vui, nhưng sau là áp lực, nếu ko thực hiện được những gì đã nói ra với phụ huynh thì chỉ 2 năm sau là về với máng lợn hết. Vin có lợi thế về học phí so với các trường quốc té, hiện tại thu hút dc số đông phụ huynh có điều kiện tại các trường công lập nên mở ồ ạt. 35 lớp 1 đầu vào thì quá khủng khiếp, gv khó kiểm soát, quản lý chất lượng thế nào đây. Chờ kết quả
Em thì hơi bảo thủ chút, riêng về giáo dục là phải có truyền thống. Cái gì mới lập ra chưa thể tốt ngay được, có thể VS 20 năm nữa sẽ có chất lượng giáo dục tốt, nhưng thời điểm này, nếu có chỉ là cái vỏ thôi.

quystyle2007

Xe hơi
Có cụ/ mợ nào trong OF có con học lớp 6A21 ở vinschool không ạ? Em đang đi tìm đồng đội. :))
Em tìm trong group phụ huynh vinschool mà chỉ thấy một mẹ thôi. Em đã tìm trong webtretho mà không thấy mẹ nào.
Con nhà e học gần lớp con nhà cụ, có tình hình gì mới cụ cập nhật nhé, Còn ko cụ đợi qua khai giảng sẽ có buổi họp PHHS đầu năm mà.

safenoodles

Xe cút kít
Em thì hơi bảo thủ chút, riêng về giáo dục là phải có truyền thống. Cái gì mới lập ra chưa thể tốt ngay được, có thể VS 20 năm nữa sẽ có chất lượng giáo dục tốt, nhưng thời điểm này, nếu có chỉ là cái vỏ thôi.
Cụ nói mang tính chủ quan quá cụ ơi, em là gv trường công lập 10 năm nay, con học em ở Vin mới ba tuần mà em thấy nhiều điểm khác biệt tốt hơn rất nhiều so với các trường công lập. Em chỉ nói về các dạy và học của gv và học sinh thôi, về chất lượng cơ sở vật chất thì đường nhiên Vin rất ổn rồi ạ.
Em sẽ pm chi tiết cho bác nếu bác muốn em đưa ra minh chứng so sánh ạ.

safenoodles

Xe cút kít
Em biết
Con nhà e học gần lớp con nhà cụ, có tình hình gì mới cụ cập nhật nhé, Còn ko cụ đợi qua khai giảng sẽ có buổi họp PHHS đầu năm mà.
Em biết lịch họp phụ huynh đầu năm rồi ạ, nhưng em vẫn muốn tìm các phụ huynh trước vì em thấy trên nhóm facebook phụ huynh của vin, các lớp khác có hầu hết rồi nên em hơi sốt ruột ạ. Em là mợ, cụ nhé!

keeponlylove

Xe điện
Cụ nói mang tính chủ quan quá cụ ơi, em là gv trường công lập 10 năm nay, con học em ở Vin mới ba tuần mà em thấy nhiều điểm khác biệt tốt hơn rất nhiều so với các trường công lập. Em chỉ nói về các dạy và học của gv và học sinh thôi, về chất lượng cơ sở vật chất thì đường nhiên Vin rất ổn rồi ạ.
Em sẽ pm chi tiết cho bác nếu bác muốn em đưa ra minh chứng so sánh ạ.
Học cấp 1 vin tổng chi phí 1 năm là nhiu vậy cụ, ko tính đưa đón ạ. Cảm ơn cụ

find2nd

Xe tải
Em từ bỏ vụ Royal lâu rồi, giờ lại vào hóng vụ tiểu học Vin với các cụ

Zlonton

Xe tải
Hôm nay khai giảng. Tổng hơn 4800 cháu Tiểu học, số lượng rất lớn... nhưng mà e thấy quy củ, nề nếp ...

jolie 2010

Xe hơi
Ôi em nhầm, nhìn 4800 cháu lại tưởng 4,8 tr. Em xin lỗi cụ nhé.

miuuim

Xe hơi
Học phí các bác cứ kêu chứ so với 1 trường ngoài công lập thì là bình thường, nhất là nó đầu tư khá bài bản về chương trình giáo dục, còn về cơ sở vật chất thì các bác cứ qua xem hoặc xem trên mấy hội nhóm phụ huynh là thấy. Hôm nay khai giảng các bác phụ huynh vác súng ống đi chụp hoành tá tràng lắm, chắc có nhiều bác có nick trên này