[CCCĐ] Châu Âu 30 ngày đêm

NGUYEN PHAM VAN

Xe tải
Cám ơn cụ Mai Cồ , nhà em đang ở Pattaya, tuy nhiên ngày nào cũng theo bước chân cụ để mong đươc trở lại Hungary,nơi em đã để lại một phần tuổi trẻ. Trường xưa vẫn còn đó, cánh cổng với mầu sơn của ngày nào giờ vẫn vậy, vẫn con đường Farkasvolgyi chạy ngang qua, vẫn con lối nhỏ Svajci đưa bước chân em từ ga cuối về trường và những cô hàng xóm vội bước về nhà... Xúc động quá cụ ạ , nhưng lại thấy chạnh buồn vì hình như con đường xưa nay chằng chịt nốt vá, Budapest càng cũ kĩ đi cùng thời gian. Ngày ấy Budapest được coi là Paris thứ 2, đẹp nhất Đông Âu với dòng Danube lững lờ chia đôi thành phố một bên là Buda cổ kính, một bên là Pest hiện đại... Em sẽ sớm quay lại nơi này.
Một lần nữa cám ơn cụ Mai Cồ và cụ Mina đã giúp em tìm lại những người anh em mà do dòng đời đưa đẩy nay mới nối lại tình xưa. Tuần sau em về, cụ ở cơ sở nào của nhà sách Trí tuệ và thường lúc nào cụ rảnh ? Nhà em muốn làm vài ly với cụ và hỏi thêm cụ vài điều.

kentdju

Xe điện

Em ít khi chụp chị em lắm, nhưng đến đoạn này thì cả hai anh em cùng đứng khựng lại và cùng nhận xét: quái, sao chân bọn nó dài thế nhỉ? :))
Khi kéo chuột tới bức hình này em định thốt lên "Sao mà dài thế" thì đọc được ngày cmt của cụ:))

Su-30MK2

Xe máy

xelubabanh

Xe buýt
Chuyến đi của hai cụ có đến Eghe không, em chưa bao giờ được đặt chân đến châu Âu, nhưng em đặc biệt có cảm tình với Hung, có lẽ vì ngày bé có xem bộ tiểu thuyết " Những ngôi sao thành Eghe ". Thế mới biết sức mạnh của văn hóa khủng khiếp thế nào, chỉ qua trang sách mà những nơi chưa bao giờ đặt chân đến lại trở nên quen thuộc. Chúc 2 cụ vững bước trên hành trình chinh phục châu Âu và chụp nhiều bức hình đẹp, chi tiết để những người k có điều kiện cũng được cùng đi du lịch nhé

Cám ơn cụ Mai Cồ , nhà em đang ở Pattaya, tuy nhiên ngày nào cũng theo bước chân cụ để mong đươc trở lại Hungary,nơi em đã để lại một phần tuổi trẻ. Trường xưa vẫn còn đó, cánh cổng với mầu sơn của ngày nào giờ vẫn vậy, vẫn con đường Farkasvolgyi chạy ngang qua, vẫn con lối nhỏ Svajci đưa bước chân em từ ga cuối về trường và những cô hàng xóm vội bước về nhà... Xúc động quá cụ ạ , nhưng lại thấy chạnh buồn vì hình như con đường xưa nay chằng chịt nốt vá, Budapest càng cũ kĩ đi cùng thời gian. Ngày ấy Budapest được coi là Paris thứ 2, đẹp nhất Đông Âu với dòng Danube lững lờ chia đôi thành phố một bên là Buda cổ kính, một bên là Pest hiện đại... Em sẽ sớm quay lại nơi này.
Một lần nữa cám ơn cụ Mai Cồ và cụ Mina đã giúp em tìm lại những người anh em mà do dòng đời đưa đẩy nay mới nối lại tình xưa. Tuần sau em về, cụ ở cơ sở nào của nhà sách Trí tuệ và thường lúc nào cụ rảnh ? Nhà em muốn làm vài ly với cụ và hỏi thêm cụ vài điều.
Vâng có gì về cụ cứ PM cho em, rảnh thì ngồi đối ẩm với cụ cốc bia cho vui cụ nhé.

Khi kéo chuột tới bức hình này em định thốt lên "Sao mà dài thế" thì đọc được ngày cmt của cụ:))
Ý tưởng lớn bao giờ cũng dễ gặp nhau.. :)

bài của bác hay quá
Tks bác.

Cụ xem lại xem, cái này em nghĩ là tượng vua Matthias, vị vua đầu tiên của nc Hungary
(chém 1 chút ạ, vì ngày xưa em cũng đẫ ở Hung rồi :"> )
Ở đây họ có nói là King Stephan (Istvan in Hungarian). Ko rõ tên nào chuẩn cụ nhỉ. Nhưng tên vua là đúng rồi.

http://wikitravel.org/en/Budapest/Castle_Hill

Chuyến đi của hai cụ có đến Eghe không, em chưa bao giờ được đặt chân đến châu Âu, nhưng em đặc biệt có cảm tình với Hung, có lẽ vì ngày bé có xem bộ tiểu thuyết " Những ngôi sao thành Eghe ". Thế mới biết sức mạnh của văn hóa khủng khiếp thế nào, chỉ qua trang sách mà những nơi chưa bao giờ đặt chân đến lại trở nên quen thuộc. Chúc 2 cụ vững bước trên hành trình chinh phục châu Âu và chụp nhiều bức hình đẹp, chi tiết để những người k có điều kiện cũng được cùng đi du lịch nhé
Em thì thích Truyện cổ Andecxen lắm.. :) Nói chung Châu âu đúng là thân thuộc với nhiều người chúng ta thật.

Em đoán do quần ngắn nên chân dài ạ. :-*
Công nhận cụ nói chuẩn.. :P

Biểu tượng này thì các cháu teen nhà mình ko thể ngồi lên tạo dáng như ngồi đầu rùa Văn Miếu được.
Cụ hóm quá.

Xong việc của cụ Nguyên, bọn em ghé qua thăm cái công viên có các trò chơi đầy thử thách dành cho thiếu nhi mà anh L thường đưa tụi nhỏ lên đây chơi. Công viên này rất hay. Nó cũng toạ lạc trên chính đỉnh ngọn núi này.

Ở đây người ta thiết kế, liên kết các cây trong rừng bằng các đoạn cáp lớn để các em có thể trượt từ cây nọ sang cây kia. Có nhiều mức độ mạo hiểm khác nhau, từ đơn giản đến phức tạp.

Các em mặc đồ bảo hộ và có nhiều đai bao quanh người.

Có thể đi lại giữa các cây bằng thang dây cũng nguy hiểm chút. Ở các thân cây được dựng thành các trạm có thể đứng hoặc ngồi.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

buffalo car

Xe điện
Hungary đẹp quá cụ Jo ơi! Cảm ơn những bức ảnh của cụ.
Không biết cụ đã tổng kết chuyến này chụp đc bao nhiêu pic ko? :)

Hungary đẹp quá cụ Jo ơi! Cảm ơn những bức ảnh của cụ.
Không biết cụ đã tổng kết chuyến này chụp đc bao nhiêu pic ko? :)
Cụ cứ tính trung bình mỗi ngày 400-500 pic và nhân với 30 ngày là ra thôi cụ. :)

Cái đoàn tàu răng cưa này đưa khách và thiếu nhi đi từ chân núi lên đến đỉnh, chỗ khu vui chơi. Tuy nhiên cái hay là nhân viên phục vụ trên toa tàu này đều là các cháu thiếu nhi cả, một dạng trẻ em tiếp xúc dần với công việc của người lớn. Kiadzania.