[CCCĐ] Cháu đi Huế về rồi các cụ ơi.

Bố NaNa

[Tịch thu bằng lái]
Dear các cụ, chẳng là cháu với gấu mới tự lái xe vào Huế rồi quay ra an toàn. Cháu xin phép lập cái thớt post ảnh cho các cụ xem cho vui thôi và đưa ra ít cảm nhận chứ cháu không dám đưa ra kinh nghiệm hay lời khuyên gì đâu ạ :D.

Dù chuyến đi ngắn nhưng là lần đầu với 1 lái mới như cháu. Khá hồi hộp trước chuyến đi, cháu đã tàu ngầm OF và hỏi han nhiệt tình kinh nghiệm của các cụ trên đây để rồi có 1 lịch trình khá ưng ý. Trong chuyến đi cháu có thay đổi khá nhiều do hoàn cảnh nhưng có lịch trình trước rất hữu ích.

Về đến nhà vẫn rất khỏe và phấn khởi, cảm thấy mình lớn hơn nhiều, đi đúng qui định giao thông, nhẫn nhịn nhường đường, lần đầu đi đèo núi (cháu về đường Hồ Chí Minh có đèo đá đẽo)... Cháu xin phép lên ảnh đây ạ hihi

Ngày đầu 2 vợ chồng vẫn đi làm, về nghĩ mai đi sớm thì tối nay cũng chẳng biết làm gì nên 6 giờ tối cháu xuất phát luôn.

Đi đường đêm vắng hơn ban ngày nhưng rất khó đi vì chói mắt, sau buổi này cháu không đi đêm thêm lần nào nữa, những đoạn cắt quốc lộ 1A cháu chẳng nhìn thấy gì cả nên cũng không đi nhanh được. Cháu tính vào Thanh Hóa hoặc Hoàng Mai ngủ lại hôm sau đi cho gần nhưng hưng phấn nên cháu vào Vinh luôn. 12h đêm đến nơi thuê nhà nghỉ 200k.

Sáng ngày tiếp theo cháu bắt đầu hành trình, ăn cháo lươn ở 82 Hà Huy Tập, Vinh rất ngon chị chủ nhiệt tình, sau đó cháu đi thăm quê bác ở Nam Đàn rồi xuất phát đi Hà Tĩnh, check in bãi biển Thiên Cầm, sang Đồng Hới cháu thăm mộ bác Giáp và bãi đá nhảy.

keeponlylove

Xe điện
He he. Chúc mừng cụ. Ốm mà tươi lắm

Đi cụ và mợ thì số 1 rồi

Bố NaNa

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi chơi ở bãi đá nhảy cháu đi vào thành phố Đồng Hới, thật sự quá vắng lặng, lúc ấy 4h chiều, gấu bảo đằng nào cũng quay về đây thì giờ vào Huế luôn được ko, cháu ko nói gì xi nhan hướng thẳng về cố đô. Gần 8h đến nơi thì phải cháu ở motel ở Nguyễn Công Trứ 300k thôi, có chỗ để ô tô vỉa hè mà lại gần phố Tây. Cháu ở Huế 2 đêm ăn hết các món nổi tiếng, qua đại nội, thiên mụ, lăng tẩm và đi cả phá Tam Giang. Giá vé thăm quan theo cháu là khá đắt, có thể cháu cũng lười đi nên thấy hơi tiếc :P

Bố NaNa

[Tịch thu bằng lái]
Sau 2 đêm ở Huế (tính ra được hơn 1 ngày), cháu thấy ko đủ thời gian vào Đà Nẵng nên cháu ngược ra Quảng Trị, Đồng Hới. Cháu thăm thánh địa La Vang (cháu theo đạo), thành cổ quảng trị (rất xúc động), địa đạo Vĩnh Mốc (hơi sợ) và biển Cửa Tùng Cửa Việt (ko 1 ai :))). Rồi cháu đến 1 nơi cháu rất muốn đến là cầu Hiền Lương với 2 màu vàng xanh mà trước cháu chỉ xem ảnh hóng của các cụ.

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Chi tiết nữa đi cụ ơi.

Bố NaNa

[Tịch thu bằng lái]
Trên đường về Đồng Hới cháu có tạt qua bãi cát ven đường chụp ảnh, ở Đồng Hới có đồi cát Quang Phú nhưng cháu nghịch cát ở đây rồi nên bỏ qua.
Vào đến Đồng Hới lần thứ 2 lại là nỗi thất vọng ghê ghớm, mưa, ngoài đường chẳng có người, cháu tìm khách sạn gần cầu Nhật Lệ 300k xong phóng xe tìm quán ăn. Ko đúng mùa nên các quán hải sản ko 1 bóng người, hàng ăn vặt cực ít, sau gần 1 tiếng lòng vòng gấu còn bảo cháu hay về ăn mì tôm :(( May sao trời tạnh và cháu vớ được 1 quán ăn đêm. Chị chủ quán rất nhiệt tình tư vấn đi chơi nhưng cháu chỉ hiểu đc 40% những gì chị nói mặc dù rất biết ơn :)) Sau cháu về đi ngủ sáng ra check cầu, tượng mẹ Suốt, vào chợ la liếm ít hoa quả xong đi lên Phong Nha Kẻ Bàng.

Bố NaNa

[Tịch thu bằng lái]
Chi tiết nữa đi cụ ơi.
Vâng cháu muốn kể nhiều lắm nhưng cháu đi ngắn quá nói nhiều sợ bị cười :P quả thật cháu thấy đi tự lái tự túc có 1 cái gì đấy rất khác. Ít nhất là ko tốn tiền taxi :))

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Vâng cháu muốn kể nhiều lắm nhưng cháu đi ngắn quá nói nhiều sợ bị cười :P quả thật cháu thấy đi tự lái tự túc có 1 cái gì đấy rất khác. Ít nhất là ko tốn tiền taxi :))
Vâng, em cũng thích tự lái, túc tắc vừa đi vừa nghỉ, rất chủ động.

Bố NaNa

[Tịch thu bằng lái]
Đường lên Phong Nha đoạn đầu hơi xóc nhưng vào đường Hồ Chí Minh thì ok các cụ ạ. Cháu vào động thiên đường trước vé 250k/1 người. Động đẹp nhưng đường lên rất chi là tốn sức, có xe điện nếu cụ nào cảm thấy căng thì nên lựa chọn, cháu cuốc bộ lên xong phải đi xe điện về :((. Có mấy chị chụp ảnh lẽo đẽo theo sau thương tình chụp mấy kiểu nhưng rất xấu, các cụ nên cứng rắn bỏ qua.
Sau đấy cháu ngược về suối Mooc cách đấy 2km. Cháu có đc 1 thớt trên này có cụ ăn mẹt gà rất ngon, cháu hỏi ở Đồng Hới thì mọi người bảo phải mua vé du lịch thì mới vào đc nhà hàng nhưng ko phải đâu ạ, nhà hàng ngay cổng rồi mới đến khu bán vé chơi, chẳng liên quan gì. Cháu đi vẫn hơi lạnh với ko dám chơi trò mạo hiểm nên chỉ vào ăn, và cháu đã ko thất vọng, ngon thì đừng hỏi, ngon nhất trong chuyến đi của cháu.

Huế và Em

Xe điện
Sau khi chơi ở bãi đá nhảy cháu đi vào thành phố Đồng Hới, thật sự quá vắng lặng, lúc ấy 4h chiều, gấu bảo đằng nào cũng quay về đây thì giờ vào Huế luôn được ko, cháu ko nói gì xi nhan hướng thẳng về cố đô. Gần 8h đến nơi thì phải cháu ở motel ở Nguyễn Công Trứ 300k thôi, có chỗ để ô tô vỉa hè mà lại gần phố Tây. Cháu ở Huế 2 đêm ăn hết các món nổi tiếng, qua đại nội, thiên mụ, lăng tẩm và đi cả phá Tam Giang. Giá vé thăm quan theo cháu là khá đắt, có thể cháu cũng lười đi nên thấy hơi tiếc :P

Cụ vào Huế đánh giá tềnh hềnh giá cả ăn uống khách quan em xem tí

Bố NaNa

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vào Huế đánh giá tềnh hềnh giá cả ăn uống khách quan em xem tí
Huế tuyệt vời cụ ơi, giá đồ ăn em thấy hợp lí. Mỗi quán 2 vc hết khoảng 80k. Em thích nhất bánh bèo (quán Me Mẹ), hủ tiếu (đường bà triệu), bánh canh cá lóc (bà Cúc đường Nguyễn Huệ), bánh đa xúc hến (cầu Đập đá), bún bò (chợ Đông Ba)...

Bố NaNa

[Tịch thu bằng lái]
Vâng.... Em nghĩ thế! Cảm ơn cụ
Huế tuyệt vời cụ ơi, giá đồ ăn em thấy hợp lí. Mỗi quán 2 vc hết khoảng 80k. Em thích nhất bánh bèo (quán Me Mẹ), hủ tiếu (đường bà triệu), bánh canh cá lóc (bà Cúc đường Nguyễn Huệ), bánh đa xúc hến (cầu Đập đá), bún bò (chợ Đông Ba)...

Huế và Em

Xe điện

Bố NaNa

[Tịch thu bằng lái]
Dự định cháu còn định đi thuyền vào động phong nha nhưng cũng 3h chiều hơi muộn với lại kiệt sức chỗ động thiên đường nên cháu xuất phát về Vinh luôn.
Cháu chọn con đường Hồ Chí Minh theo gợi ý của các cụ và cháu đã có trải nghiệm lần đầu đi đèo (Đá Đẽo), lần đầu sử dụng số sàn của xe AT, cháu càng thấy diễn đàn OF bổ ích. Nhờ lý thuyết cháu học ở đây mà cháu qua khá an toàn, vợ thì kêu hơi ù tai chóng mặt, thế đèo cao hơn chắc gấu cháu nôn. Đang đổ đèo số 2 số 3 nhịp nhàng cháu thấy mấy cụ xe tải to phóng như ma đuổi, cháu luôn lựa chỗ đẹp cho các cụ ý vượt kể cả như trên đường 1A. Chắc các cụ ý vội với lái giỏi chứ cháu đi thế thì xuống vực luôn.
Có 1 địa điểm hôm đi vào đường 1A cháu định bỏ qua nhưng duyên hôm nay lại đi qua là ngã 3 đồng lộc, cháu vào thắp hương cho các anh hùng liệt sĩ rồi tiếp tục hành trình về Vinh.