Cháu hỏi về chi phí xây dựng tại hà nội.

moonlife

Xì hơi lốp
Cụ cần quan tâm đến thang máy Mitsubishi nhập khẩu nguyên chiếc Thái Lan ới em nhé!
Cụ báo em đúng loại thang này 450kg luôn ạ.
Của chủ thớt là làm sẫn sàng để cho thuê rồi. Cụ tính tầm 4.5tr/m2 nếu điều kiện thi công của cụ ổn.

moonlife

Xì hơi lốp
Tiện em bóc luôn cho cụ :
1. Kết cấu cọc móng cột bể ngầm tầm 1tr/m2, dầm sàn (vượt nhịp 6m) tầm 1,2tr/m2, tường bao tường ngăn cán nền 0,5tr/m2 => Phần thô tầm 2,7tr/m2.
2. Hoàn thiện sơn bả, sàn gỗ trần thạch cao(malay), cửa sổ cửa đi, thiết bị vệ sinh(toto), ốp lát ... = 1,5tr/m2
3. Điện nước vật tư + nhân công = 0,5tr/m2
Như vậy của cụ vào tầm 4,7tr/m2, cụ khéo léo tiết kiệm mỗi thứ 1 chút thì tầm 4,5tr/m2. Tổng thiệt hại 700m2 của cụ vào tầm 3,2 củ to.
Phương án này là cụ tự làm, nếu cụ thuê trọn gói, cộng thêm 20-30% phần lợi nhuận của nhà thầu nữa cho em. (Tức là tổng thiệt hại tầm 4 củ to)
Góp ý nữa là với 100m2 mặt tiền 6m mà sâu ~16m, chưa kể có thể còn đua ra được phía trước phía sau (nhưng e ko khuyến khích ạ :D), mấy tầng định cho thuê căn hộ mỗi tầng cụ nên chia đôi : 1 căn 2 ngủ nhỏ nhỏ xinh xinh(53-58m2) + 1 căn studio(27-32m2). Như vậy sẽ phù hợp với nhiều dạng khách hàng hơn mà tiền thuê cũng sẽ cao hơn. Cụ cần thiết kế mẫu hay ý tưởng thì pm em.

Chỉnh sửa cuối:

Bùi Mạnh Car

Xe hơi
Bẩm các cụ trong lĩnh vực xây dựng, cháu có mảnh đất 100m2 mặt tiền 6m mặt phố 25m cần xây dựng lên 6 tầng 1 lửng(80m2) 1 tum 30m2 có thang máy 450kg.(370tr)
Dự kiến xây lên để cho thuê làm văn phòng: tầng 1 để xe, tầng lửng tầng 2,3 cho thuê. Tầng 4,5,6 làm thành căn hộ khép kín 2 phòng ngủ, 2 Wc.
Móng ép cọc bê tông, 2 nhà 2 bên đã xây 6 tầng kiên cố
Các tầng cho thuê để trống, chi có Wc và làm trần giả
Cháu băn khoăn ko biết tính toán đơn giá dự tính bao nhiêu tiền/m2 để xem có đủ lực làm hay ko nên nhờ các cụ am hiểu trong lĩnh vực này chỉ bảo cho cháu với ạ!
Xây dựng và hoàn thiện ở mức độ trung bình thôi ạ.
Rệu cháu chuẩn bị đây rồi
Cảm ơn các cụ trước!
Cụ cần thiết kế và thi công ới em nhé.Bên em tính chi tiết cho cụ nhất chi phí.Chứ áng chừng thì vô cùng lắm.Chúc cụ thành công!

noithatkientruc

Xe điện
Bẩm các cụ trong lĩnh vực xây dựng, cháu có mảnh đất 100m2 mặt tiền 6m mặt phố 25m cần xây dựng lên 6 tầng 1 lửng(80m2) 1 tum 30m2 có thang máy 450kg.(370tr)
Dự kiến xây lên để cho thuê làm văn phòng: tầng 1 để xe, tầng lửng tầng 2,3 cho thuê. Tầng 4,5,6 làm thành căn hộ khép kín 2 phòng ngủ, 2 Wc.
Móng ép cọc bê tông, 2 nhà 2 bên đã xây 6 tầng kiên cố
Các tầng cho thuê để trống, chi có Wc và làm trần giả
Cháu băn khoăn ko biết tính toán đơn giá dự tính bao nhiêu tiền/m2 để xem có đủ lực làm hay ko nên nhờ các cụ am hiểu trong lĩnh vực này chỉ bảo cho cháu với ạ!
Xây dựng và hoàn thiện ở mức độ trung bình thôi ạ.
Rệu cháu chuẩn bị đây rồi
Cảm ơn các cụ trước!
Nhà cụ m2 xây dựng lớn nên chi phí nhân công và vật liệu dôi ra 1 ít so với nhà m2 nhỏ, Chi phí nhà cụ khoảng : 710 m2 sàn x 5,2 triệu/ m2 ~ 3,6 tỷ , vật liệu hoàn thiệm mức trung bình. Nhà cụ về luật không đc xây hết 100 m2 đất ( mật độ xây dựng chỉ đc 75-80 %) nên chi phí làm luật để xây hết đất và cả xây vượt phép 1,2 tầng cũng tương đối đấy ah.

Chỉnh sửa cuối:

longvuvan

Xe hơi
Cụ ơi, em cũng đang có nhu cầu chuẩn bị xây nhà. Cụ có thể share cho em xin cái thiết kế và dự toán cơ bản được không, diện tích nhà em bé hơn, 40m2 tuy nhiên em cũng học đòi thang máy Cụ ạ. Nếu được Cụ gửi em xin vào nguyentranlinh99@gmail.com nhé. Em cảm ơn Cụ nhiều!
tCụ à, khi nào cụ xây nhà thi em cung cấp Sơn nhé (chiết khấu ok). Em chuyển Sơn NIPPON PAINT nhé cụ. Tks cụ ủng hộ

moonlife

Xì hơi lốp
Nhà cụ m2 xây dựng lớn nên chi phí nhân công và vật liệu dôi ra 1 ít so với nhà m2 nhỏ, Chi phí nhà cụ khoảng : 710 m2 sàn x 5,2 triệu/ m2 ~ 3,6 tỷ , vật liệu hoàn thiệm mức trung bình. Nhà cụ về luật không đc xây hết 100 m2 đất ( mật độ xây dựng chỉ đc 75-80 %) nên chi phí làm luật để xây hết đất và cả xây vượt phép 1,2 tầng cũng tương đối đấy ah.
Mặt tiền nếu đủ 6m tách thửa ra làm đôi mỗi thửa 50m2 là đàng hoàng xây được 100%. Hồ sơ xin cấp phép phải vẽ 2 nhà trên cả 2 thửa đất là ok. Tức là sẽ chỉ ra 1 giấy phép xây dựng thôi. Còn vượt tầng thì cũng tùy khu vực, khó nói lắm, nhưng nhu cầu cụ ấy có 6 tầng 1 lửng thì em nghĩ cũng ko đến nỗi quá căng.

Chỉnh sửa cuối:

LehmanBrothers

Xe điện
Lợi nhuận xây dựng & hoàn thiện mà đạt đc 20-30% em cho chỉ có ở các công ty lớn có tên tuổi. Còn lại mà mức đó đc thì ngọt quá.

Ngay các ngành kim loại, lọc dầu mà các tên tuổi khủng nhất trên thế giới lợi nhuận thường từ 10-15% là cùng.

Làm hoàn thiện mà báo giá khi chưa có bản vẽ, chưa chốt yêu cầu thì chỉ là qua qua. Tính toán đó ko dùng để sát hạch được đâu. Các cụ mợ nào có ý định nên tham khảo kĩ vì nếu ko va chạm trực tiếp các mảng chính thì có quy trình và các bước làm nhịp nhàng hợp lý.

minhtuan_te

Xe tăng
Cụ cho em hỏi, em chưa hiểu về việc ko cho phép xây 100% đất, nên tìm hiểu ở quy định nào hả cụ? Đất nhà em ngang 7,5m dọc 9,4m, tổng diện tích khoảng 69m2 thì có được phép xây hết đất ko cụ?

minhtuan_te

Xe tăng
Cụ cho em hỏi, em chưa hiểu về việc ko cho phép xây 100% đất, nên tìm hiểu ở quy định nào hả cụ? Đất nhà em ngang 7,5m dọc 9,4m, tổng diện tích khoảng 69m2 thì có được phép xây hết đất ko cụ?

blackmailer81

Xe tăng

noithatkientruc

Xe điện
Cụ cho em hỏi, em chưa hiểu về việc ko cho phép xây % đất, nên tìm hiểu ở quy định nào hả cụ? Đất nhà em ngang 7,5m dọc 9,4m, tổng diện tích khoảng 69m2 thì có được phép xây hết đất ko cụ?
Dưới 75m2 đc xây hết đất cụ yên tâm nhé

noithatkientruc

Xe điện
Mặt tiền nếu đủ 6m tách thửa ra làm đôi mỗi thửa 50m2 là đàng hoàng xây được 100%. Hồ sơ xin cấp phép phải vẽ 2 nhà trên cả 2 thửa đất là ok. Tức là sẽ chỉ ra 1 giấy phép xây dựng thôi. Còn vượt tầng thì cũng tùy khu vực, khó nói lắm, nhưng nhu cầu cụ ấy có 6 tầng 1 lửng thì em nghĩ cũng ko đến nỗi quá căng.
Chiêu lách luật của cụ hay đấy ah nhưng có phải đi tách ra làm 2 sổ đỏ truớc khi xin phép xây dựng Ko cụ?

Chỉnh sửa cuối:

pokemon06

Xe tăng

noithatkientruc

Xe điện
Có ạ. Chi phí tách thửa mất vài chục đấy nhưng xứng đáng.
Thế thì bằng chiêu làm luật khi xây dựng lúc thanh tra xuống cụ ah:) . Em hay vẽ xin phép để giếng trời khuất phía sau nhà - phần không xây dựng để mật độ xây dựng đủ cấp phép rồi thực tế xây phủ kín hết phía đuôi nhà - với nhà có 3 mặt giáp nhà khác thì phần xây thêm này kín đáo nên làm luật chi phí cũng vừa phải . Ai vẽ xin phép phần không xây để ở trước nhà khi xây làm luật để xây đc đủ mất tiền tấn :)

moonlife

Xì hơi lốp
Thế thì bằng chiêu làm luật khi xây dựng lúc thanh tra xuống cụ ah:) . Em hay vẽ xin phép để giếng trời khuất phía sau nhà - phần không xây dựng để mật độ xây dựng đủ cấp phép rồi thực tế xây phủ kín hết phía đuôi nhà - với nhà có 3 mặt giáp nhà khác thì phần xây thêm này kín đáo nên làm luật chi phí cũng vừa phải . Ai vẽ xin phép phần không xây để ở trước nhà khi xây làm luật để xây đc đủ mất tiền tấn :)
Chi phí (làm dịch vụ) tách thửa + ra 2 sổ mới tầm 40-50 củ cụ ạ. Nếu cụ tự làm thì chỉ trên dưới chục củ.
Còn ko cụ làm kiểu truyền thống (giếng trời phía sau nhà + ô thang máy) thì là thế là đúng rồi, vì làm vậy nhanh gọn cho cụ, rủi ro tính sau, mà kiểu gì cũng đổ hết lên đầu chủ nhà.
Khác nhau ở chỗ là cụ SAI PHÉP NGAY TỪ ĐẦU khi làm móng hay rõ nhất là khi đổ sàn tầng 1 => Nên sẽ bị củ hành suốt quá trình xây => Tăng rủi ro kha khá lên công trình gây chậm tiến độ ít nhất vài tháng nếu ko muốn nói là nửa năm + tiền bỏ ra lo lót cũng tương đương số đấy. Bớt đc vài chục củ trước mắt, nhưng trả giá nhiều như thế ở vai chủ nhà em sẽ chọn phương án an toàn tách sổ kia ạ.

Chỉnh sửa cuối:

noithatkientruc

Xe điện
Chi phí tách thửa + ra 2 sổ mới tầm 40-50 củ cụ ạ.
Còn ko cụ làm kiểu truyền thống thì là thế là đúng rồi, vì làm vậy nhanh gọn cho cụ, rủi ro tính sau, mà kiểu gì cũng đổ hết lên đầu chủ nhà.
Khác nhau ở chỗ là cụ SAI PHÉP NGAY TỪ ĐẦU khi làm móng hay rõ nhất là khi đổ sàn tầng 1 => Nên sẽ bị củ hành suốt quá trình xây => Tăng rủi ro kha khá lên công trình gây chậm tiến độ ít nhất vài tháng nếu ko muốn nói là nửa năm + tiền bỏ ra lo lót cũng tương đương số đấy. Bớt đc vài chục củ trước mắt, nhưng trả giá nhiều như thế ở vai chủ nhà em sẽ chọn phương án an toàn tách sổ kia ạ.
Cái này do bên chủ nhà ngại tách sổ vì lý do cá nhân, chủ nhà quen biết bên cấp phép và thanh tra nên họ chọp phương án như vậy em chỉ vẽ cấp phép giúp họ cụ ah.

moonlife

Xì hơi lốp
Cái này do bên chủ nhà ngại tách sổ vì lý do cá nhân, chủ nhà quen biết bên cấp phép và thanh tra nên họ chọp phương án như vậy em chỉ vẽ cấp phép giúp họ cụ ah.
:D vâng cụ làm thuê thì cứ tư vấn cho chủ nhà, còn chủ nhà quyết định thế nào thì tùy họ thôi.
Là em thì em sẽ giữ ko sai phép đến cuối công trình, dồn hết sai trái của mình vào số lượng tầng (ví dụ thêm đc 2 tầng).

noithatkientruc

Xe điện
:D vâng cụ làm thuê thì cứ tư vấn cho chủ nhà, còn chủ nhà quyết định thế nào thì tùy họ thôi.
Là em thì em sẽ giữ ko sai phép đến cuối công trình, dồn hết sai trái của mình vào số lượng tầng (ví dụ thêm đc 2 tầng).
Còn dồn cả vào ban công nữa cụ nhé :) . Phương án của cụ rất hay khi làm ở Hoàn kiếm vì chi phí làm luật ở Hoàn kiếm cao hơn các quận khác rất nhiều :)