[Funland] Cháu nhận tư vấn khám bệnh cho cụ mợ OF về Nhi & Tai Mũi Họng ạ

ptk8121

Xe máy
Cháu nhận tư vấn khám bệnh cho cụ mợ OF về Nhi - Tai Mũi Họng ạ

Để góp 1 phần nhỏ cho các cụ mợ OF nhà ta . Cháu chỉ mới là BSCK I về Tai Mũi Họng , tuy không chắc = giáo sư, phó giáo sư được nhưng chắc cũng giúp đc các cụ phần nào ợ .

Đặc biệt là các cụ, các mợ cần chẩn đoán ung thư sớm. Hay các cụ/mợ có cháu nhỏ hay mắc các bệnh đường hô hấp như: viêm tai giữa, viêm VA, viêm amidan, viêm mũi họng, viêm mũi dị ứng, viêm phế quản, hen phế quản, viêm phổi... Các cụ/mợ lớn tuổi dễ mắc các bệnh ung thư, ù tai, khàn tiếng... Cụ/mợ, cháu nào ho kéo dài, chảy mũi kéo dài, hắt hơi, khụt khịt, khò khè, ngạt mũi cháu tư vấn hết ạ.

Viêm tai giữa, viêm VA, viêm amidan là các bệnh rất hay gặp ở trẻ nhỏ hiện nay, triệu chứng đầu tiên hầu hết đều xuất phát từ những biểu hiện rất nhẹ như hắt hơi, sổ mũi, ngạt mũi. Các cụ/mợ nào không để ý, để trẻ bị kéo dài trên 3-4 ngày là sẽ bị ngay. Và rất dễ dẫn đến các biến chứng viêm phế quản, viêm phổi

Viêm xoang ở người lớn nhiều khi cũng chỉ biểu hiện bằng các triệu chứng khịt khạc đờm, vướng đờm ở cổ họng, rất dễ bị bỏ sót. Còn viêm mũi dị ứng đầu tiên cũng chỉ là hắt hơi, sổ mũi, thỉnh thoảng ngạt mũi nhưng nếu không điều trị sớm sẽ rất khó chịu vì bị quanh năm, dễ thành polyp mũi gây ngạt tắc mũi liên tục.

Các cụ/mợ lớn tuổi thì nên để ý các bệnh ung thư như: ung thư vòm họng, ung thư thanh quản, có khi triệu chứng chỉ đơn giản là ngạt mũi, chảy máu mũi, khàn tiếng. Các bệnh ung thư vùng mũi họng hoàn toàn có thể được khống chế và chưa khỏi nếu phát hiện sớm nên rất cần thiểt đi khám định kỳ các cụ/mợ nhé.

Tranh thủ lúc rảnh em xin nhận tư vấn giúp các cụ mợ về Tai Mũi Họng , Nhi ạ. Bệnh Tai mũi họng là căn nguyên đầu tiên của các bệnh đường hô hấp. Đặc biệt với thời tiết và khí hậu, môi trường ô nhiễm, bụi bặm như hiện nay càng dễ mắc các bệnh mũi họng, các bệnh dị ứng. Kể cả trẻ nhỏ cũng có thể viêm xoang các cụ, các mợ nhé. Tỉ lệ viêm xoang ở trẻ em hiện nay không hề nhỏ. Mong giúp đỡ được những lúc cần thiết cho các cụ mợ ạ . Cháu biết là tư vấn trên này sẽ không chuẩn được , nhưng hi vọng sẽ cho các cụ/mợ được những lời khuyên cần thiết khi các cụ/mợ cần ạ. Cháu nhiều lúc ko online được

Cụ/mợ nào có việc gấp cần Khám, Tư vấn/cứ alo cháu , Nếu cần thiết tới PK cháu, cháu trực tiếp ạ khám chữa cho các cụ
Số cầm chân nhà cháu 0912 825867
thang cu nha e duoc 11thang, hom trc hat hoi so mui, ho di vien nhi kham chan doan viem phe quan, ke thuoc Bisovol va Zinnat, uong 3ngay roi ma van thay hung hang ho co dom va nuoc mui. bac si tu van cho e them nhe

Truongcb86

Xe tải
Em chào cụ, cụ cho e hỏi cháu nhà e gần 11 tháng, mới phát hiện cháu bị cam nhiệt miệng khoảng 4 hôm nay, cháu đau miệng, ăn uống kém, quấy khóc, người hay ra mồ hôi trộm, e cũng tìm hiểu qua thì thấy bệnh này chủ yếu chữa từ trong ra nhưng không thấy có pháp đồ hoặc thuốc đặc trị. Cụ cho e vài lời khuyên với ạ. Em cảm ơn cụ.

tungck

Xe hơi
Website
phongkhamhuyentrang.com
Cụ tungck ơi. F1 nhà em lại bị sổ mũi trong từ qua và sáng nay là ho khụ khụ rồi ah. :( 3 tháng gần đây tháng nào cũng bị vậy. Em phải làm sao đây các cụ/mợ ơi.
Tiểu sử các lần trước, khám bsi nói bị viêm mũi, viêm tai dẫn đến ho. Lần này không biết vì sao. Vì lần này mũi trong thôi chứ ko vàng, xanh gì hết và ho cũng ho khann, tiếng ho to hơn trong hơn lần trước ah.

F1: 21 tháng tuổi và nặng 11kg ah.
Dạo này thời tiết thay đổi nhiều thì các bé sổ mũi với ho khan là chuyện bình thường thôi cụ.Cụ cứ cho bé uống các siro kiểu cảm cúm như Tiffy, cottu F,... kèm theo hút mũi, khí dung. Nếu 3-4 ngày k đỡ, chuyển biến nặng hơn thì phải đi khám và cho uống thuốc kháng sinh phù hợp thôi ạ. Nếu bé nhà cụ hay bị thì có thể bé có cơ địa dị ứng, như thế cần uống 1 loại thuốc phòng dị ứng trong vòng khoảng 3 tháng liến tục.

tungck

Xe hơi
Website
phongkhamhuyentrang.com
thang cu nha e duoc 11thang, hom trc hat hoi so mui, ho di vien nhi kham chan doan viem phe quan, ke thuoc Bisovol va Zinnat, uong 3ngay roi ma van thay hung hang ho co dom va nuoc mui. bac si tu van cho e them nhe
Cụ cho bé hút rửa mũi thêm để đờm ở mũi không xuống họng thì sẽ đỡ hơn. Nếu uống 5 ngày không đỡ thì cần khám lại và thay đổi thuốc.

tungck

Xe hơi
Website
phongkhamhuyentrang.com
Em chào cụ, cụ cho e hỏi cháu nhà e gần 11 tháng, mới phát hiện cháu bị cam nhiệt miệng khoảng 4 hôm nay, cháu đau miệng, ăn uống kém, quấy khóc, người hay ra mồ hôi trộm, e cũng tìm hiểu qua thì thấy bệnh này chủ yếu chữa từ trong ra nhưng không thấy có pháp đồ hoặc thuốc đặc trị. Cụ cho e vài lời khuyên với ạ. Em cảm ơn cụ.
Miệng bé bị như thế nào ạ. Có phải là các nốt đỏ xung quanh và có chấm trắng ở giữa không? Nếu đúng như thế thì là viêm miệng Aptơ. Cần uống kháng sinh để chống bội nhiễm (vì trong miệng rất nhiều vi khuẩn), chống viêm trong vòng khoảng 1 tuần bệnh sẽ đỡ và khỏi cụ ạ.

Truongcb86

Xe tải
E đã cho cháu dùng kháng sinh loại Azithral 2 hôm nay, không biết dùng loại đó ốn không? Chống viêm uống loại nào dc ạ? E cho uống nửa viên nhiệt miệng ph có dc k?

Chi Chi

Xe điện
Bác ơi. Em hỏi tí ạ Hnay e đi siêu âm chính xác em đang đc 31w5d nhưng bs bảo chưa thấy tinh hoàn của cháu di chuyển xuống bìu. Bs nói thường là nó đã di chuyển xong rồi. Em đọc một số chỗ thì nó bảo từ 7 đến tuần 38 hoàn thành xong. Nếu đẻ ra chưa có tính hoàn phải can thiểp kéo xuống. Không biết bác có biết món này không? Em hỏi để an tâm hơn. Và muốn hỏi bác xem có nhiều trường hợp muộn hơn 32w không? E đọc nhiều nguy cơ sợ hết hồn ạ :(
Tks bác!

cubcup

Xe hơi
Cụ ơi em bị viêm họng mãn tính giờ biến thành họng hạt rồi, cứ hở ra là sốt, viêm họng mà đi khám thì chỉ nã ksinh liều càng cao,em nên làm gì đây. Cám ơn cụ lương y

acquyknight

Xe tải
Thằng em vợ em 15t, mẹ vợ bảo cho đi khám xoang, chắc bị xoang rồi. Còn vợ e đang mang bầu nhưng cứ bị nóng ở họng khó chiu. Có cách nào chữa ko cụ

viethello

Xe hơi
Đánh dấu khi cần khám chữa tư vấn e alo cụ chủ ak

omerta77

Xe điện
F1 nhà e bị viêm tai giữa. Đi khám bs bảo phải đặt ống trong tai để cho nước ko chảy xuống họng. Cụ tư vấn giúp e gấp với

Mekembo

Xe hơi
cụ ơi cho em hỏi với, F1 nhà em mới hơn 8 tháng mà mấy ngày hôm nay thỉnh thoảng cháu khóc rồi lịm đi trong khoảng gần 1 phút, cụ cho em hỏi như thế có nghiêm trọng không ạ và đi khám ở đâu thì tốt ạ, cảm ơn cụ nhiều

omerta77

Xe điện
Cụ chủ bận gì mà bỏ bom bệnh nhân thế này? F1 nhà e khỏi rồi cụ ạ. Thank cụ nhé

4ever green

Đi bộ
Em là lính mới ạ. Em muốn hỏi 1 câu "ngớ ngấn" (có vẻ spam) trước khi đi vào nội dung chính ạ:
- Cách xưng hô thì phải gọi các mem trong DĐ là CỤ ợ? Em gọi là ANH được không ạ? (Hay đây là nội quy bắt buộc)
* Nội dung chính: Em muốn hỏi cụ omerta (Dù chưa có câu trả lời thì em vẫn gọi cho đúng với "lệ làng") về việc chưa trị cho con cụ F1 bị viêm tai giữa. F1 nhà cụ mấy tuổi rồi ạ?
Thằng bé thứ 2 nhà em mới được 8 tháng, hôm trước cũng bị hắt hơi, sổ mũi rồi sốt nhẹ mấy hôm liền, có biểu hiện đau tai phải. Em cho đi soi ở chỗ BS Quang (Lê Trọng Tấn) thì nói là VTG cấp (nhẹ), kê kháng sinh. Nhưng hôm đó BS đi công tác, có cậu học trò soi thôi. Mà ráy tai nó nhiều nên em không chắc lắm. Em vẫn cho uống thuốc, hôm nay thì cắt sốt rồi.
Em muốn hỏi cụ Omerta đã cho con chữa ở đâu? LIệu trình như thế nào để đề ohòng nếu bé không khỏi dứt điểm hoặc bị tái lại ạ.
Mong được các cụ chỉ giáo. Và nếu em có gì sơ suất xin các cụ cũng xuề xòa cho ợ.

omerta77

Xe điện
Em là lính mới ạ. Em muốn hỏi 1 câu "ngớ ngấn" (có vẻ spam) trước khi đi vào nội dung chính ạ:
- Cách xưng hô thì phải gọi các mem trong DĐ là CỤ ợ? Em gọi là ANH được không ạ? (Hay đây là nội quy bắt buộc)
* Nội dung chính: Em muốn hỏi cụ omerta (Dù chưa có câu trả lời thì em vẫn gọi cho đúng với "lệ làng") về việc chưa trị cho con cụ F1 bị viêm tai giữa. F1 nhà cụ mấy tuổi rồi ạ?
Thằng bé thứ 2 nhà em mới được 8 tháng, hôm trước cũng bị hắt hơi, sổ mũi rồi sốt nhẹ mấy hôm liền, có biểu hiện đau tai phải. Em cho đi soi ở chỗ BS Quang (Lê Trọng Tấn) thì nói là VTG cấp (nhẹ), kê kháng sinh. Nhưng hôm đó BS đi công tác, có cậu học trò soi thôi. Mà ráy tai nó nhiều nên em không chắc lắm. Em vẫn cho uống thuốc, hôm nay thì cắt sốt rồi.
Em muốn hỏi cụ Omerta đã cho con chữa ở đâu? LIệu trình như thế nào để đề ohòng nếu bé không khỏi dứt điểm hoặc bị tái lại ạ.
Mong được các cụ chỉ giáo. Và nếu em có gì sơ suất xin các cụ cũng xuề xòa cho ợ.
E cho khám ở phòng khám đối diện viện nhi. Sau đấy đến nhà bác sỹ đã khám. ở khu Trung hoà Nhân chính. Thực ra viêm tai giữa chủ yếu do việc giữ gìn vệ sinh là chính. Như thế mới ko bị lại. Hiện nay khi tắm cho F1 e đã phải dùng nút tai khi đi bơi để đề phòng. Cụ nên khám nội soi cho chắc chắn khỏi hẳn thì thôi. Điều này rất quan trọng vì mình hay dùng kháng sinh khoảng 5 ngày thấy F1 khỏi rồi thì thôi ko đi khám lại. Họng với mũi thì e rửa nước muối sinh lý hàng ngày. Chú ý khi rửa mũi phải để cho nước chảy "từ từ" từ lỗ mũi bên này sang bên kia. Tránh việc bơm mạnh nó chảy lung tung. Kinh nghiệm của e chỉ có thế thôi ạ

4ever green

Đi bộ
Em cảm ơn cụ Omerta 77 rất nhiều! @};-@};-@};- Cụ có thể share cho em địa chỉ của BS cụ cho F1 đi khám và chữa được không ạ? Em cũng thực hiện việc rửa mũi nhưng thằng cu bé quá, nó giãy dụa và khóc rất ghê nên em chỉ rửa được ngày 1 lần vào buổi sáng thôi : ( còn đâu xùng cái chai xịt để xịt và vệ sinh mũi.

Tungchi

Xe hơi
Trời lạnh rồi, em oánh dấu phát!

omerta77

Xe điện
Em cảm ơn cụ Omerta 77 rất nhiều! @};-@};-@};- Cụ có thể share cho em địa chỉ của BS cụ cho F1 đi khám và chữa được không ạ? Em cũng thực hiện việc rửa mũi nhưng thằng cu bé quá, nó giãy dụa và khóc rất ghê nên em chỉ rửa được ngày 1 lần vào buổi sáng thôi : ( còn đâu xùng cái chai xịt để xịt và vệ sinh mũi.
Số đt: 0983285767. E ko nhớ tên vì toàn vợ đưa đi khám. cụ mua cái hút mũi của Đức ý. Xịt nhiều vào rồi hút tạm cũng đc. Đây chỉ là kinh nghiệm của e thôi nhé. Tốt nhất cụ cứ đi khám bác sỹ

4ever green

Đi bộ
Số đt: 0983285767. E ko nhớ tên vì toàn vợ đưa đi khám. cụ mua cái hút mũi của Đức ý. Xịt nhiều vào rồi hút tạm cũng đc. Đây chỉ là kinh nghiệm của e thôi nhé. Tốt nhất cụ cứ đi khám bác sỹ
Vâng! Em cảm ơn cụ nhiều ợ. Ngày mai hết thuốc, em sẽ cho cháu đi khám lại.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cụ ơi f1 nhà e liên tục bị ho và có mũi kèm theo tiếng ran, con ho k nhiều và k bị sốt. Đi khám thì hay bị viêm tiểu phế quản. Giờ bs bảo bị hen suyễn. Cụ cho e hỏi bệnh này có chữa đc k? E đang cho con uống thuốc hen ph và rửa mũi hàng ngày thôi, khi nào tiếng ran lớn thì e sợ con khó thở e mới khí rung, k thì thôi. Như vậy có nguy hiểm k ạ? Cụ có thuốc nào kéo đc thời gian bệnh dài ra k chứ nhà e tháng nào cũng ốm e mệt quá ạ. Thanks cụ