[CCCĐ] Châu Phi á, em thử đi phát xem sao...

tai_trau

Xe tải
Phần 4 - Drakensburg Mont Aux Sources – Những tổ chim ven đường.

Ở Durban một thời gian, em lên đường đến Drakensburg nằm trên cao nguyên rộng bát ngát thuộc miền trung Nam Phi. Drakensburg trong tiếng thổ dân đia phương có nghĩa là “Những ngọn núi rồng” nhằm chỉ dãy núi dài miên man nối cao nguyên trung Nam Phi đến tận Lesotho. Em đi từ Durban đến Drakensburg bằng xe bus hết khoảng 4 tiếng, áng chừng khoảng 300km. Đường xá đi lại rất tốt, hầu như toàn tuyến chạy qua các vùng miền đều có tốc độ tầm 90-120km/h, chả thấy trâu bò nhợn gà lượn lờ giống quê mình.

Một vài tấm hình em chụp qua kính xe oto, các cụ thứ lỗi vì hình chụp xấu:

Một vài tấm hình em chụp qua kính xe oto, các cụ thứ lỗi vì hình chụp xấu:

Dọc đường em thấy những cánh đồng, nông trại bát ngát. Những cánh rừng trồng keo và bạch đàn thẳng tăm tắp nhiều đến bất tận. Xe em đi là một chiếc bus của Scania (Thụy điển) loại 45 chỗ, bác tài giá rất vui tính và rí rỏm cứ hay chuyện làm em cứ hóng suốt là đường đi. Đi được nửa đường thì cụ xế phát hiện ra xe mất áp suất phanh nên bọn em phải dừng lại mất hơn tiếng chờ xe chi viện gần đó đến tiếp tục hành trình.

Một tấm hình em chụp rặng núi qua kính xe oto, các cụ thứ lỗi vì hình chụp xấu:

Một cây phượng nở tím ngàn ngạt trên sườn đồi:

Trên đường đi bọn em có dừng lại tại một cây xăng, đang lững thững nghỉ mệt chút thì em phát hiện ra trước sân cây xăng có một hàng cây đầy huyên náo tiếng trym tróc. Nói thật là em rất bất bất nhờ khi chứng kiến tại một không gian hẹp với đầy tiếng ồn ào của xe cộ ra vào bơm xăng lại có vô số các anh tờ rym bay lượn qua lại, làm tổ hầu như kín cành. Nhìn kĩ thì em đoán các anh trym này có tên Inh Lích là weaver bird (tạm dịch là Trym thợ dệt) có họ hàng với các anh trym sâu quê mình. Nhìn rất rất vui mắt nên em lọ mò lôi con siêu máy ảnh Nikon D5000 ra chụp choẹt. Máy rất chậm nên em chụp hú họa được anh nào thì được, bụng bảo ”chả mấy khi được xem trym châu phi, cố chụp vài tấm chứ xem mãi trym nhà chán quá rồi…”.

Vài tấm ảnh chụp các anh thợ dệt bên những chiếc tổ được đan vô cùng khéo léo gửi các cụ:

Nhìn ngắm các anh trym nước bạn, em lại lẩn thẩn nghĩ “Sao họ không vác súng hơi đến bắn mịa hết mấy anh trym ầm ĩ này đi nhỉ đặng xuất khẩu sang quê mình nhậu chơi”. Châu Phi vốn hoang dã nhưng sự mọi rợ thì chắc gì bằng quê mình, phải chăng vì thế nên chim chóc muông thú vẫn còn cơ hội sống sót??

Còn tiếp.

tai_trau

Xe tải
Khung cảnh ven đường vùng Drakensburg em chụp qua cửa kính xe:

Rất thanh bình:

tai_trau

Xe tải
Em làm tí hình miền núi nông thôn Nam Phi

tai_trau

Xe tải
Phần 5 – Nam Phi - Drakensburg Mont Aux Sources và những ngọn núi (tiếp theo và hết)

Rời Durban đi xe mất khoảng hơn 4 tiếng (do sự cố phanh dọc đường) thì em đến Mont Aux Sources - đây cũng là chặng dừng chân cuối cùng của em ở Nam Phi trong chuyến đi này. Là một khu nghỉ dưỡng, Mont Aux Sources được xây dựng trên một triền núi xanh ngắt được bao bọc bởi những ngọn đồi, núi lô nhô. Nằm ở vị trí khá biệt lập và cách rất xa khu dân cư nên không có bất cứ tiếng ồn hay sự hiện diện nào khác của cuộc sống thường nhật. Em xin phép các cụ cho em tường thuật bằng hình cho đỡ nhọc chứ món nhất dương chỉ là em kém lắm.

Đường vào cổng khu nghỉ dưỡng:

Khi đến nơi, bọn em được một nhóm các anh giai làng cởi trần đóng sịp nhảy múa đón mừng. Giời thì nắng nóng mà các anh ý xõa nhiệt tình quá làm em cũng thấy ái ngại:

Buổi sáng em dạy rất sớm đi leo lên sườn đồi. Không khí thật trong trẻo và vẳng vẻ. Trời vào cuối đông hơi se lạnh. Thanh bình.

Những bông hoa dọc lối đi:

Khu này được xây dựng và chăm sóc khá cẩn thận, có một bể bơi nhỏ, có những lối khi chạy khắp các ngõ ngách:

Một chiếc bán tải nhỏ nằm yên ả trong 1 góc quên lãng:

Nam Phi vẫn còn mùa hoa phượng tím, đây đó vẫn thấy tím ngắt 1 khoảng trên trời và ngàn ngạt dưới mặt đất:

Ở đây có 1 tuần, em quay về Durban rồi lại bắt đầu hành trình về quê. Durban rồi Johannesburg, rồi Doha, rồi Hà Nội.

Cố lắm cũng chỉ nhớ lại một vài sự nhiệt tình thái quá cố hữu của người dân bản địa, vì phần lớn còn lại trong đầu là những đàn tê giác thong thả tắm bùn, những con lợn rừng lăng xăng chạy qua chạy lại, những đôi yêu nhau hồn nhiên và nồng nhiệt ngoài đường, những con đường sạch bóng, những ngọn núi trùng điệp xanh bình yên, những cốc cà phê ấm áp trong một buổi sáng lành lạnh.

Châu Phi là một phần của thế giới, cũng là một phần trên những nẻo đường em đã qua, và cũng là một phần trong đời mình.

Hẹn gặp lại.

Cám ơn cccm đã ngã vào topic của em.

Chỉnh sửa cuối:

tai_trau

Xe tải
Ảnh em chụp phần lớn bằng điện thoại, cccm thông cảm.

tai_trau

Xe tải
Thành phố Durban

Đường xá liên tỉnh

Chỉnh sửa cuối:

Kienpoligon

Xe đạp
Chúc cụ sức khoẻ để cho em được mở mang kiến thức. Mong một ngày dc như cụ.

Kienpoligon

Xe đạp
Mà cụ làm j mà dc đi nhiếu nơi thế ạ? Em đi tỉnh công tác trong nc thôi.:(