[Funland] cháu xin tư vấn dây loa, dây audio

audio&video

Xe tải
Website
thienhaaudio.vn
:-@
E ko biết dây này thế nào, nhưng Nhật có mấy hẵng dây như Furutech, Ortofon, Oyaide ngon, và khủng phết.
chuẩn đó cụ ah mấy hãng này giá bình dân nhưng chất lượng cũng được đánh giá khá cao

HoangNhi1803

Xe hơi
bản thân em cũng thử vài loại dây rồi, riêng dây loa thì em không phân biệt được khi nào đang nghe qua dây điện Trần Phú và khi nào đang nghe qua dây xịn, với dây tín hiệu rẻ tiền thì khi bấm pause sẽ nghe thấy rõ tiếng ồn ở loa do dây bị nhiễu còn dây xịn thì loa vẫn im phăng phắc, lúc vặn volume nghe tương đối to thì không nghe thấy tiếng ồn ở loa nữa 2 loại dây nghe gần như nhau, cá nhân em ủng hộ giải pháp mua dây tín hiệu loại xịn nhưng với dây loa thì nếu có điều kiện thì mua dây xịn nếu không có điều kiện thì dây loa loại bán cả cuộn của TQ cũng được, bản thân dây dẫn chạy trong thùng của nhiều loa đắt tiền vẫn là dây đồng chả phải cao cấp gì mà nhiều khi còn bé tý ( loa có giá trăm triệu trở lên em không dám nói), bản thân nhà SX loa còn dùng dây bé tý thì cớ sao mình phải mua cái dây to đùng tốn tiền để đấu bên ngoài thôi
Cụ nói ko đúng rồi, dây trong thùng loa nó đảm trách phân tần nên tùy vơi yêu cầu sẽ dùng dây khác nhau, dây bé chưa chắ đã truyền dân kém dây to, quan trọng là THANH phân cấu tạo và thiết kế của lõi

BMW_X6M

Xe tăng
mời các cụ thảo luận tiếp xem có nên mua dây hàng hiệu không trong khi dây DNY cho chất lượng tương đương mà giá thì rất rẻ ah

minh0075

Xe điện
mời các cụ thảo luận tiếp xem có nên mua dây hàng hiệu không trong khi dây DNY cho chất lượng tương đương mà giá thì rất rẻ ah
E nghĩ Cụ hỏi chơi chứ nhìn sig cụ thì có khi cụ con buôn cả dây ý chứ(!)
NhưNg e cứ chém nhé.
Chơi dây theo em thì cụ nên theo quan điểm xấu đều hơn tốt lỏi, nhưng dứt khoát phải dây hẵng, đừng tin dây DIY hay mấy ông thợ Sài gòn cắt mét.
Do đó, dây khá tốn kém, nếu bộ cụ gồm 1 CDP, 1PRE, 1 POwer thì cụ sẽ có: 3 sợi dây nguồn và 1 ổ cắm xịn 1 tý, đám này đã mất chục củ. 2 cặp dây tín hiệu, e cứ gọi cho 5 củ nữa, 1 cặp dây loa, cũng 5 củ đi. Vậy mất 20 củ tiền dây rùi. Ở Hà nội theo em cứ thanh tùng ( cardas) hay hoàng hải ( nordost, furutech, isoclearn...) mà múc thôi, đừng tin và sách tay hay dây bãi ling ting phí tiền.
Cụ nghe quen tai rồi cụ mượn các loại dây tự bện về thay vào nghe cụ sẽ thấy tại sao dây hẵng nó bán đắt mà vẫn có ng mua.

Chỉnh sửa cuối:

hungpmu

Xe tăng
Các cụ phải xem bộ audio nhà mình như thế nào đã rồi mới tính tới cái mục dây dợ. Bộ audio mà còi còi thì dây cũng còi thôi, có đắp tiền núi vào dây để mắc vào bộ đó thì cũng thế.
Công thức của các cụ đi trước để lại là tiền dây khoảng 10 - 20% giá trị bộ dàn audio.
Dây loa và dây tín hiệu em hay mua từ của hàng Jack&Cable ở chợ giời.

Linh_piano

Xe điện
Các cụ phải xem bộ audio nhà mình như thế nào đã rồi mới tính tới cái mục dây dợ. Bộ audio mà còi còi thì dây cũng còi thôi, có đắp tiền núi vào dây để mắc vào bộ đó thì cũng thế.
Công thức của các cụ đi trước để lại là tiền dây khoảng 10 - 20% giá trị bộ dàn audio.
Dây loa và dây tín hiệu em hay mua từ của hàng Jack&Cable ở chợ giời.
Cụ mua ở đấy cũng ổn nhưng cái tỷ lệ kia thì vô cùng lắm cụ ah, chơi sâu nữa cụ sẽ hiểu.

nk31

Xe tải
Em thì cho rằng dây loa chỉ ảnh hưởng về âm chỉ khoảng 8% đổ lại. Ảnh hưởng lớn là ở dây tín hiệu giữa cdp tới amp
Còn thiếu cái dây nguồn nữa cụ . cái này cũng rất quan trọng và cũng rất đắt ạ .

E nghĩ Cụ hỏi chơi chứ nhìn sig cụ thì có khi cụ con buôn cả dây ý chứ(!)
NhưNg e cứ chém nhé.
Chơi dây theo em thì cụ nên theo quan điểm xấu đều hơn tốt lỏi, nhưng dứt khoát phải dây hẵng, đừng tin dây DIY hay mấy ông thợ Sài gòn cắt mét.
Do đó, dây khá tốn kém, nếu bộ cụ gồm 1 CDP, 1PRE, 1 POwer thì cụ sẽ có: 3 sợi dây nguồn và 1 ổ cắm xịn 1 tý, đám này đã mất chục củ. 2 cặp dây tín hiệu, e cứ gọi cho 5 củ nữa, 1 cặp dây loa, cũng 5 củ đi. Vậy mất 20 củ tiền dây rùi. Ở Hà nội theo em cứ thanh tùng ( cardas) hay hoàng hải ( nordost, furutech, isoclearn...) mà múc thôi, đừng tin và sách tay hay dây bãi ling ting phí tiền.
Cụ nghe quen tai rồi cụ mượn các loại dây tự bện về thay vào nghe cụ sẽ thấy tại sao dây hẵng nó bán đắt mà vẫn có ng mua.
Chuẩn ạ vodka cụ

hoalualynkshop

Xe hơi
có 1 cụ ở Mỹ Đình chuyên bán dây loa bãi hàng Mỹ hay lắm cụ ợ. Cụ search alex-audio mà xem

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Dây IC dẫn tín hiệu rất nhỏ, khi bị nhiễu sẽ bị amp kích nhiễu lên to hơn. Vì thế ưu tiên dây tín hiệu hơn dây loa. E hóng thấy các cụ bên Vnav quy dây dợ chiếm 10% ảnh hưởng trong bộ dàn nên tính toán chi phí tương tự 10% là ổn. Các Cụ tư vấn dây to là tốt nhưng em thấy dây hãng có cái bé tẹo và dây trong loa, trong amp hay cdp (từ jact đến các bộ phận khác) cũng bé tẹo!
Em dùng bộ dàn còi nên mua dây ở Quang J&C ở chợ giời

Chỉnh sửa cuối:

85L

Xe tải
Chơi đồ dây dợ này thì mệt lắm, thấy thiếu cái gì lại cố mua bằng được để bổ sung được cái thiếu, mà bổ sung được một tí thì bỏ ra một mớ tiền

85L

Xe tải
Các cụ đi mua dây bãi hàng Mỹ cẩn thận nhé, 90% là tùa khựa đó

Numancia

Xe hơi
dây bạc thì mất bass,đồng nhiều thì ù rền,các thể loại đầu jack chỉ để tiếp xúc tốt hơn không khác biệt rõ bằng tai thường...cho nên phải set up theo tai người nghe và theo thiết bị.
Khi setup thì phải theo thứ xịn nhất mà setup đi,cái này em chỉ nói về phụ kiện dây dẫn thôi nhé. VD như cụ có 1 đôi jack tín hiệu xịn mua khoảng 3tr thì cụ giữ nguyên dây đó và chỉ thay dây loa,thay dây mạ bạc,bạc,đồng 3 sợi,6 sợi,nhiều sợi... cứ thế cho đến khi cụ ưng cái tai.
Thực tế cho thấy với điều kiện thiết bị và phòng nghe đa số ở VN mình thì chả hơn dây điện thường đâu,tín hiệu cũng vậy. cơ bản là thiết bị phải phối ghép cho chuẩn.

BMW_X6M

Xe tăng
mời các cụ bàn luận cho xôm

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
cháu cũng mới chơi audio nên đang chơi dàn cao cấp của Japan, nhưng thấy thay dây ngon vào cũng khác nhiều dây Tàu các cụ ah
tiện đây các cụ tư vấn thêm xem có cần dùng các bộ Jack ko vì cháu thấy jack cũng khá đắt ah
Ra chợ trời Hòa Bình cụ nhé. Em hay mua cả cuộn 100m/1 cuộn. Đâu cỡ 4-500k, dùng không hết thì làm dây phơi quần áo. :))

Chỉnh sửa cuối:

luklak

Xe điện
Dây dẫn loại nào cũng rất quan trọng từ dây nguồn, tín hiệu đến loa, gọi là phụ kiện nhưng nhiều khi quan trọng kg kém các phần chính, nó là "gia vị" để các "đầu bếp" audiophile gia giảm, phối ghép, tinh chỉnh.

hiep1750

Xe buýt
Cái vụ dây này rất tốn kém mà cứ ảo ảo thế nào ý, không biết đằng nào mà lần. Nói chung bác cứ dùng dây 10k/1m rồi nghe thấy thiếu giải âm nào ra quán họ tư vấn (hơi ảo) rồi lựa chọn chỗ mua

minh0075

Xe điện
Cái vụ dây này rất tốn kém mà cứ ảo ảo thế nào ý, không biết đằng nào mà lần. Nói chung bác cứ dùng dây 10k/1m rồi nghe thấy thiếu giải âm nào ra quán họ tư vấn (hơi ảo) rồi lựa chọn chỗ mua
cái này nó cũng như cái xăng, cái dầu, cái nước làm mát, thậm chí cái đường...Xe 3.0 mà xăng đểu, đường xấu chưa chắc đã phê bằng em 2.4 đổ được A95 xịn vít trên cuốc lộ thăng long.
Nói chung là nó ko ảo, nó là thiết bị thụ động nên nhiều ng chơi ko đủ "dũng cảm" chơi thôi.

Tronghieu4758

Xe đạp
Em lấy cáp trong tổng đài về tết rồi hàn vào bắp chuối nghe phê lắm ạ.8-}

BMW_X6M

Xe tăng
cháu có ít dây loa đồng -- dây tín hiệu lõi đồng, mạ bạc , dây thông tin của Nga, sợi đồng tốt lắm, nghe loa có độ nhạy cao phân biệt được khá rõ chất âm ah

dây loa

dây tín hiệu chống cháy